Thay đổi thông tin khi đã có MST cá nhân

• Thread starter trangthuy06021990
  • Ngày gửi
M

minhngan84

Guest
9/4/10
2
0
1
39
Hà Nội
cho mình hỏi bên mình có bạn đăng ký tận trong nam và ở hà nội thì các tỉnh mình phải lên đúng nơi đăng ký ban đầu nộp mẫu 08 à? nộp tại cơ quan thuế của công ty được ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
cho mình hỏi bên mình có bạn đăng ký tận trong nam và ở hà nội thì các tỉnh mình phải lên đúng nơi đăng ký ban đầu nộp mẫu 08 à? nộp tại cơ quan thuế của công ty được ko ạ?
Bạn nêu rõ câu hỏi giúp mình và bài viết trong diễn đàn không cần gạch ngang dòng ở dưới đâu bạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
T

toi yeu ke toan

Sơ cấp
21/10/14
49
6
8
34
Bạn thực hiện điều chỉnh lại nhé, đem cmt bản sao của giám đốc lên phòng tin học của chi cục thuế để trực tiếp điều chỉnh
Sao lại lên phòng tin học mà k phải 1 cửa à bạn, mà k phải nộp kèm mẫu gì à?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Sao lại lên phòng tin học mà k phải 1 cửa à bạn, mà k phải nộp kèm mẫu gì à?
Tại vì phòng tin học là nơi trực tiếp cấp mst đó bạn, kèm theo mẫu 01/dk-tncn, không làm cũng được lên đó họ cũng có mẫu này cho mình viết vào

V

Vân HaBy

Guest
3/8/16
4
0
1
32
Mình đã lên chi cục thuế được hướng dẫn làm mẫu 08 + photo CMTND, điền chỉ tiêu 5: CMTND;
nhưng mã số thuế được làm ở quận nào thì về quận đấy điều chỉnh mà C.ty mình có 4 người điều chỉnh thì lại ở 4 Quận khác nhau.....mệt!!!!!!!!
Bạn ơi bạn có thể cho mình xin mẫu 08 vào mail được không? vì mình thấy chỉ tiêu 5 theo mẫu mình search là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bạn ạ

V

Vân HaBy

Guest
3/8/16
4
0
1
32
Khi có thay đổi giấy chứng minh nhân dân thành Thẻ căn cước như : thay đổi từ 9 số lên 12 số, ngày cấp, địa chỉ cư trú,....
Thì bạn cần tiến hành làm các bước sau :
1/ Lập Tờ khai mẫu số 08-MST , ghi rõ sự thay đổi ( nếu người nộp thuế đã có mã số thuế cá nhân ) trình cơ quan thuế đóng dấu ( thủ công ).
2/ Nếu người thay đổi là người quản lý trong doanh nghiệp như : người đại diên pháp luật, giám đốc, phó giám đốc, kế toán trưởng thì phải Sở kế hoạch và đầu tư tỉnh, thành phố đăng ký thông tin điều chỉnh, thay đổi.
3/ Lập tờ khai đăng ký thay đổi với phòng bảo hiểm xã hội quận, huyện để thay đổi thông tin trong sổ bảo hiểm xã hội.
4/ Làm thủ tục với công an quận, huyện để thay đổi thông tin thẻ căn cước trong hộ khẩu.
Audible cho em hỏi, cổ đông sáng lập công ty em có thay đổi số CMND thành thẻ căn cước công dân thì em có cần lên Sở KH&ĐT để làm điều chỉnh thông tin trên giấy ĐKKD của doanh nghiệp không ạ?

B

BACHHOP23

Guest
Cho em hỏi làm mẫu 08 thay đổi chứng minh thư cho người lao động thì mình ghi tên đơn vị hay ghi tên cá nhân ạ, và ở chỉ tiêu nào vậy anh chị

V

Vân HaBy

Guest
3/8/16
4
0
1
32
Cho em hỏi làm mẫu 08 thay đổi chứng minh thư cho người lao động thì mình ghi tên đơn vị hay ghi tên cá nhân ạ, và ở chỉ tiêu nào vậy anh chị
Mẫu 08 mới có cột Doanh nghiệp và cột cá nhân, bạn tích vào ô cá nhân ý

H

haily801

Sơ cấp
25/7/15
48
7
8
43
Mình vừa đăng ký lại thông tin MST cá nhân tại Cục thuế TP. HCM do CMND thay đổi. Đơn giản vô cùng, mẫu 08 này chắc là mẫu dành cho cá nhân. Mình chuẩn bị sẵn ở nhà nhưng không đúng (bản doanh nghiệp mà công ty hay làm), lên đó người ta đưa cho mẫu điền vào.
Thủ tục gồm :
1. Mẫu 08-dành cho cá nhân (có mẫu sẵn ở nơi đăng ký).
2. CMND mới - bản photo.
3. CMND cũ - bản photo nếu có. Mình không có, chỉ còn nhớ số thôi, ok luôn.
Túm lại ngạc nhiên cực, từ Bình Dương lên tận Q.2, TP.HCM chỉ nghĩ đi cho biết thủ tục thế nào chứ không nghĩ sẽ xong một phát. Cám ơn em làm thủ tục vào chiều ngày 09/8/2016. Có chút thay đổi (tốt) về cơ quan công quyền. Hihi..
P/S : hình như đăng ký dùm được luôn đó về lúc đầu bạn í hỏi đăng ký cho ai. Trong mẫu cũng có mục người nộp hồ sơ luôn đó.

P

phan thị yến tg

Guest
12/10/16
1
0
1
31
Mọi người ơi cho em hỏi thế này nha: lúc trước e đi làm công ty cũ thì bên đó đăng kí mst thu nhập cá nhân cho e, bây giờ e tra cứu qua mạng mới phát hiện tên của e bị sai. Vậy h em có cần điều chỉnh lại không ạ, nếu có thì theo mẫu nào ạ
Mọi người tư vấn giúp e với

L

LanYing278

Guest
19/3/15
60
3
8
38
Hôm mình đi làm ở bắc ninh cũng vậy, mình còn k gửi đính kèm bản CMT phô tô, sau tra trên mạng mãi không thấy có thông tin thay đổi, mình gọi điện lên và được chỉ rất nhiệt tình. Gửi mail bản scan CMT họ còn hồi âm lại cảm ơn. Không như bên thuế cầu giấy

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mọi người ơi cho em hỏi thế này nha: lúc trước e đi làm công ty cũ thì bên đó đăng kí mst thu nhập cá nhân cho e, bây giờ e tra cứu qua mạng mới phát hiện tên của e bị sai. Vậy h em có cần điều chỉnh lại không ạ, nếu có thì theo mẫu nào ạ
Mọi người tư vấn giúp e với
Bạn lên chi cục thuế nhờ hướng dẫn nhé

H

hatl

Sơ cấp
23/3/08
42
0
6
Hà Nội
Chị ở công ty mình làm lại CMTND do chuyển hộ khẩu qua tỉnh khác nhưng fchưa làm thủ tục thay đổi với cơ quan thuế, cũng lâu lâu rồi giờ làm mẫu 08 nộp lên có bị phạt ko ah ?

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Mỗi người chỉ có một mst và là duy nhất nên cmt thay đổi thì cũng không cần đăng ký lại đâu nhé
Tham khảo tại đây nhé: http://www.webketoan.vn/thay-doi-chung-minh-nhan-dan-khong-duoc-cap-them-ma-so-thue.html
Mình nghĩ bạn trả lời ko đúng, lỡ người ta báo mất làm lại nhưng CMND kia người khác sử dụng thì sao, bạn cần làm mãu 08-MST để người ta thay đổi, khóa số CMND kia lại chớ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình nghĩ bạn trả lời ko đúng, lỡ người ta báo mất làm lại nhưng CMND kia người khác sử dụng thì sao, bạn cần làm mãu 08-MST để người ta thay đổi, khóa số CMND kia lại chớ
Đúng hay không đúng thì đọc bài viết theo đường link mình đã trích dẫn bạn nhé
"Trường hợp cá nhân đã được cấp mã số thuế, nhưng sau đó đăng ký thay đổi địa chỉ thường trú
ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và được cấp chứng minh nhân dân mới và số chứng minh nhân dân mới hoặc được cấp số định danh cá nhân theo quy định thì cá nhân đó phải thực hiện thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế hiện hành. Không được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân mới theo số chứng minh nhân dân mới hoặc số định danh mới."

Còn vấn đề của bạn: "CMND kia người khác sử dụng thì sao" CMND mỗi người thì họ sử dụng chứ người khác sử dụng làm sao,ý bạn là việc doanh nghiệp sử dụng làm bảng lương???. Vấn đề này nó lại nằm ở phương diện khác.

"gửi mẫu 08-MST khóa CMND??? cơ quan thuế làm gì có quyền khóa CMND bạn?

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Đúng hay không đúng thì đọc bài viết theo đường link mình đã trích dẫn bạn nhé
"Trường hợp cá nhân đã được cấp mã số thuế, nhưng sau đó đăng ký thay đổi địa chỉ thường trú
ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và được cấp chứng minh nhân dân mới và số chứng minh nhân dân mới hoặc được cấp số định danh cá nhân theo quy định thì cá nhân đó phải thực hiện thủ tục thay đổi thông tin đăng ký thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế hiện hành. Không được cấp mã số thuế thu nhập cá nhân mới theo số chứng minh nhân dân mới hoặc số định danh mới."

Còn vấn đề của bạn: "CMND kia người khác sử dụng thì sao" CMND mỗi người thì họ sử dụng chứ người khác sử dụng làm sao,ý bạn là việc doanh nghiệp sử dụng làm bảng lương???. Vấn đề này nó lại nằm ở phương diện khác.

"gửi mẫu 08-MST khóa CMND??? cơ quan thuế làm gì có quyền khóa CMND bạn?
Ô, mình trả lời mẫu 08 to tướng bạn đọc ko ra ak

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Ô, mình trả lời mẫu 08 to tướng bạn đọc ko ra ak
Chào bạn, mình Xin phép miễn bình luận tại đây, vì không nhận thấy được sự tôn trọng. OK.
Mỗi người, mỗi chí hướng, mỗi quan điểm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA