Chia sẻ cách thực hiện mẫu 06/gtgt thông báo áp dụng phương pháp tính thuế gtgt (áp dụng cho năm 201

• Thread starter phantuannam
  • Ngày gửi
C

congdanVN

Sơ cấp
26/2/11
14
1
0
Hà Nội
Ðề: Chia sẻ cách thực hiện mẫu 06/GTGT Thông báo áp dụng phương pháp tính thuế GTGT (áp dụng cho năm 2014)

Theo mình nghiên cứu các văn bản hướng dẫn thì mức doanh thu 1 tỷ để áp dụng PP khấu trừ là doanh thu chịu thuế GTGT, như vậy nếu doanh thu không chịu thuế GTGT có nhiều tỷ đi nữa nhưng doanh thu chịu thuế GTGT dưới 1 tỷ thì cũng phải nộp thuế theo PP trực tiếp hoặc đăng ký tự nguyên thì mới được nộp thuế theop PP khấu trừ, có phải như vậy không ácc Bác??

Nhưng công ty của mình là doanh thu chịu thuế trên 10 tỷ mà tại sao quản lý thuế lại vẫn yêu cầu nộp mẫu 06 vậy nhỉ? Thấy thật sự ngạc nhiên. Hỏi thì chị ấy bảo là có tên trong danh sách phải nộp đó. Vô lý quá???

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

moonlight03128

Guest
24/4/11
2
0
0
HCM
Ðề: Chia sẻ cách thực hiện mẫu 06/GTGT Thông báo áp dụng phương pháp tính thuế GTGT (áp dụng cho năm 2014)

Cảm ơn ad rất nhiều.

lammyphuong

lammyphuong

Sơ cấp

Công ty mình thành lập từ 2012, doanh thu 1 năm trên 1 tỷ. Và mình mới nhận được văn bản yêu cầu nộp hồ sơ kê khai thuế. Vậy mình làm theo mẫu nào thì đúng vậy mọi người ơi? Gấp gấp giúp giùm mình.

N

nguyentai119

Guest
17/3/14
4
1
1
vn

Mình là thành viên mới mong các bạn giúp đỡ.
cty mình thành lập ngày 18/12/2013 và có báo cáo cuối năm 2013<báo cáo trắng vì chưa hoạt động>
đầu năm 2014 cty mình đặt in hoá đơn gtgt và xuất bán hàng <cty minh là thương mại nha các bạn>cho khách hàng đến ngày 16/03/2014
sáng nay ngày 17/03/2014 bên chi cục thuế gửi thông báo mời lên làm việc để chuyển đổi sang hình thức thuế trực tiếp do không đăng kí pp khai thuế gtgt theo thông tư 219
vậy cho mình hỏi là:
_Những hoá đơn cty đã xuất bán cho khác hàng rồi thì xử lí ra sao nếu phải chuyển sang chế độ bán hàng trưc tiếp?
_cty mình có đủ điều kiện được đăng kí theo hình thức thuế gtgt không?
_ cty mình có đăng kí dịch vụ cho thuê xe ô tô nên nếu cty mua xe oto 7 chỗ có giá trị trên 1 tỷ đồng về cho thuê và lấy nó làm tài sản cố định để thoả mãn điều kiện của thông tư 219 được ko?
mong các bạn trả lời giúp mình với
cảm ơn nhiều.

Sửa lần cuối:
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

Mình là thành viên mới mong các bạn giúp đỡ.
cty mình thành lập ngày 18/12/2013 và có báo cáo cuối năm 2013<báo cáo trắng vì chưa hoạt động>
đầu năm 2014 cty mình đặt in hoá đơn gtgt và xuất bán hàng <cty minh là thương mại nha các bạn>cho khách hàng đến ngày 16/03/2014
sáng nay ngày 17/03/2014 bên chi cục thuế gửi thông báo mời lên làm việc để chuyển đổi sang hình thức thuế trực tiếp do không đăng kí pp khai thuế gtgt theo thông tư 219
vậy cho mình hỏi là:
_Những hoá đơn cty đã xuất bán cho khác hàng rồi thì xử lí ra sao nếu phải chuyển sang chế độ bán hàng trưc tiếp?
_cty mình có đủ điều kiện được đăng kí theo hình thức thuế gtgt không?
_ cty mình có đăng kí dịch vụ cho thuê xe ô tô nên nếu cty mua xe oto 7 chỗ có giá trị trên 1 tỷ đồng về cho thuê và lấy nó làm tài sản cố định để thoả mãn điều kiện của thông tư 219 được ko?
mong các bạn trả lời giúp mình với
cảm ơn nhiều.

- Khi nộp trực tiếp thì toàn bộ hóa đơn GTGT đã lập đều phải điều chỉnh lại (hủy và lập lại hóa đơn trực tiếp) theo TT 219 (cái này nếu đã xuất nhiều hóa đơn thì nhiêu khê lắm)
- Theo TT 219 thì "DN đang hoạt động" được đăng ký, nhưng sau ngày 15/03/2014 là hết hạn đăng ký rồi
- DN kinh doanh vận tải thì xe ô tô 7 chổ trên 1 tỷ được tính là TSCĐ kinh doanh để đăng ký khấu trừ
Quy định là vậy nhưng cứ phải làm việc với thuế quản lý trực tiếp mới chắc ăn

N

nguyentai119

Guest
17/3/14
4
1
1
vn

Cám ơn bạn acc4rum đã chia sẽ
ở đây mình xin được nói thêm là chi cục quản lý thuế của mình đã KHÔNG NÓI GÌ VÀ CŨNG KHÔNG THÔNG BÁO GÌ VỀ VIỆC PHẢI ĐĂNG KÍ THEO THÔNG TƯ 219 ` KHI MÌNH ĐĂNG KÝ ĐI IN HOÁ ĐƠN GTGT HỒI THÁNG 1
đợi đến khi hết hạn mới gửi thông báo bảo pải thay đổi chỉ toàn là thiệt hại cho dn mà thui...........

P

pila

Guest
19/1/11
1
0
0
35
tphcm

Cty mình người đai diện pháp nhân là 1 người(đứng tên CTY), trực tiếp điều hành là 2 người hùm vốn(chính thức quản lý và bỏ vốn ra hoạt động CTY) , làm bc thuế là 1 người khác nữa ( dịch vụ), còn mình là người lập tờ khai này (kế toán chính thức và duy nhất), dzậy tên người nộp thuế là người đại diện pháp nhân(dứng tên cty ak) đúng hok mọi người

S

sakurashaj

Trung cấp
22/4/11
110
2
18
35
hà nội

Cty mình người đai diện pháp nhân là 1 người(đứng tên CTY), trực tiếp điều hành là 2 người hùm vốn(chính thức quản lý và bỏ vốn ra hoạt động CTY) , làm bc thuế là 1 người khác nữa ( dịch vụ), còn mình là người lập tờ khai này (kế toán chính thức và duy nhất), dzậy tên người nộp thuế là người đại diện pháp nhân(dứng tên cty ak) đúng hok mọi người
Phần tên người nộp thuế điền trên mẫu chính là tên đầy đủ của công ty bạn. Tên người đại diện chỉ điền ở phần chữ ký của thông báo.

U

uyeen

Sơ cấp
24/2/09
1
0
1
41
TP Da nang

Các bạn cho mình hỏi chút là: Cty mình doanh thu <1 tỷ, đã nộp mẫu 06 rồi. Vậy thời gian áp dụng tính thuế GTGT theo pp khấu trừ này là ổn định 2 năm 14, 15 hay đến hết năm 14 phải xác định lại ạ.

Cảm ơn mọi người

T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

Công ty mình hoạt đòng từ 2008, từ đó đã tính thuế theo pp khấu trừ. Năm 2013, doanh thu dưới 1 tỷ. Hiện tại mình vẫn tính thuế theo pp khấu trừ. vậy có cần nộp bản 06 ko cả nhà?
thanks all

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Công ty mình hoạt đòng từ 2008, từ đó đã tính thuế theo pp khấu trừ. Năm 2013, doanh thu dưới 1 tỷ. Hiện tại mình vẫn tính thuế theo pp khấu trừ. vậy có cần nộp bản 06 ko cả nhà?
thanks all
Theo công văn 624/TCT-CS V/v tiếp nhận hồ sơ đăng ký kê khai thuế GTGT theo mẫu số 06/GTGT thì hạn cuối đã là 15/3/2014 rồi bạn!

Nếu bạn không nộp thì tự chấp nhận việc chuyển sang áp dụng phương pháp trực tiếp rồi :)

• Like
Reactions: loanaccnk
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

thanks all

Đúng ra là trường hợp này phải đăng ký mẫu 06 từ cuối năm 2013 (chậm nhất là 15/03/2014 theo CV 624) mới được nộp thuế khấu trừ, không nộp mẫu 06 thì phải nộp thuế trực tiếp, nhưng thuế quản lý ở đó không có ý kiến gì thì im luôn thôi, bây giờ mới nộp mẫu 06 là bị "xử" liền

T

THIETBIDIEN.TD

Guest

Dear a/c !
Như trường hợp của em thành lập tháng 6/2014, hiện đang khấu trừ trực tiếp. Tới cuối năm nay doanh số cũng chưa đạt 1 tỷ vậy sang năm 2015 em có được làm theo mẫu 06/GTGT này không. Mong các anh chị chỉ giúp với !

T

thanhlaibc

Sơ cấp
26/5/14
42
1
8
37
Nha Trang - Khánh Hòa

Nếu năm nay cty mình doanh thu trên 1 tỷ thì lại áp dụng thuế theo pp khấu trừ dúng ko? và có cần làm gì nữa ko?

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn

Phải làm nhé các bạn! Như một sự khẳng định "CÔNG TY TUI HOẠT ĐỘNG THIỆT CHỨ HỔNG CÓ RỦI RO" ấy :ladiesman

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
đối với công ty em thành lập 4/2014, muốn chuyển đổi pp kê khai theo TT119 thì điền mẫu 06/GTGT thế nào nhỉ
ai chỉ giúp em với ạ

beckentan

beckentan

Cao cấp
Thông tư 119/2014/TT-BTC ban hành ngày 25/8/2014 và có hiệu lực ngày 1/9/2014 bãi bỏ quy định công ty mới thành lập phải đầu tư TSCĐ >1 tỷ mới được áp dụng pp tính thuế GTGT theo pp khấu trừ. Công ty mình thành lập sau 1/1/2014, trước thông tư này công ty mình tính thuế GTGT theo pp trực tiếp, giờ có thông tư này mình làm mẫu 06/GTGT để đăng ký chuyển sang pp khấu trừ thì phần lý do phải ghi như thế nào hở mọi người? Giúp mình với

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Phải làm nhé các bạn! Như một sự khẳng định "CÔNG TY TUI HOẠT ĐỘNG THIỆT CHỨ HỔNG CÓ RỦI RO" ấy :ladiesman
Bạn ơi, công ty mình từ tháng 4 đến tháng 8 theo pp trực tiếp, thuế 0 được khấu trừ, từ tháng 9 mình chuyển sang khấu trừ thì phần thuế đầu vào từ tháng 4 đến tháng 8 có được khấu trừ lại 0 nhỉ? Hay chỉ khấu trừ những cái mới thôi ah?

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
công ty mình năm ngoái có nộp mẫu 06 đk theo phương pháp khấu trừ rùi, năm nay doanh thu cũng đạt ngưỡng 1 tỷ hoặc hơn chút thì mình có phải làm lại mẫu 06 để nộp đk theo phương pháp khấu trừ nữa k?

S

sunflower256

Cao cấp
29/3/14
231
26
28
37
Hà Nội
công ty mình năm ngoái có nộp mẫu 06 đk theo phương pháp khấu trừ rùi, năm nay doanh thu cũng đạt ngưỡng 1 tỷ hoặc hơn chút thì mình có phải làm lại mẫu 06 để nộp đk theo phương pháp khấu trừ nữa k?

DT >1 tỷ rồi thì sao phải nộp nữa. chỉ cty nào <1 tỷ và muốn kê khai khấu trừ thì mới phải nộp mẫu 06 để TỰ NGUYỆN đăng ký tiếp tục sử dụng khấu trừ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA