Được miễn thuế TNDN thì thuế suất thuế GTGT thế nào?

• Thread starter Nguyen Phuong
  • Ngày gửi
N

Nguyen Phuong

Guest
:friend: :friend: Các bác ơi cho em hỏi một chút.
Công ty em là cty TNHH chuyên sản xuất phần mềm, thiết kế website, tên miền, dịch vụ hosting. Bắt đầu từ năm 2006 là được miễn thuế TNDN (những năm trước không được miễn là vì có cả phần cứng nhưng năm 2006 chỉ chuyên về phần mềm thôi)
Cty em đã làm công văn gửi đến chi cục thuế và người quản lý doanh nghiệp em đã đồng ý và từ đầu năm đến giờ là không phải nộp thuế TNDN nữa.
Nhưng mỗi lần cty em có hợp đồng về thiết kế website, duy trì bảo trì website, duy trì hosting thi phải viết hoá đơn trong đó thuế GTGT là 10%.
Vì vậy em muốn hỏi là được miễn thuế TNDN thi khi viết hoá đơn thì có được viết thuế GTGT vào không, hay là phần thuế thì viết là 0%.
Mong các anh chị giúp em với em cám ơn rât nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Nguyen Phuong nói:
Vì vậy em muốn hỏi là được miễn thuế TNDN thi khi viết hoá đơn thì có được viết thuế GTGT vào không, hay là phần thuế thì viết là 0%.
Mong các anh chị giúp em với em cám ơn rât nhiều.
Bạn ơi Luật thuế TNDN và Thuế GTGT là 2 luật thuế khác nhau. Công ty bạn chỉ được miễn thuế TNDN thôi (không phải nộp thuế đánh vào thu nhập công ty), còn thuế GTGT vẫn phải nộp bình thường.
Bạn nên tìm hiểu thêm về các luật thuế này nhé.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Thuế GTGT và thuế TNDN là khác nhau mà, bạn không thấy cái tên đã khác rồi sao? Bạn hỏi thế mình chẳng biết phải trả lời thế nào nữa. Thôi thì bắt đầu từ căn bản nhé:

- Thuế TNDN là thuế trực thu, tất cả các cơ sở SXKD có thu nhập là các đối tượng phải nộp thuế này (trừ cty bạn - các đối tượng được ưu tiên, miễn, giảm). Nghĩa là: thuế TNDN đánh vào khoản lãi của DN, DN là người nộp thuế (riêng bạn được miễn).

- Thuế GTGT là thuế gián thu, tất cả mọi tổ chức, cá nhân sử dụng hàng hóa dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT là đối tượng nộp thuế GTGT. Nghĩa là: thuế GTGT đánh vào khoản trị giá tăng thêm của hàng hóa dịch vụ trong khâu lưu thông (không quan tâm đến lãi hay lỗ), DN bán hàng hóa dịch vụ là người nộp hộ thuế cho người mua.

Vậy thì trong giá bán luôn luôn là chưa thuế GTGT, người mua phải trả số tiền đó bao gồm giá bán và thuế GTGT. Phần thuế GTGT này bạn là người thu hộ và nộp hộ vào ngân sách. ---> túm lại, khi bán hàng bạn phải tính giá bán sao cho có lãi trước, sau đó cộng thêm thuế GTGT vào mới ra số tiền người mua phải trả. Còn thông thường ngoài đời, người ta thường nói giá bán thực chất đã bao gồm thuế rồi. Nhưng vì bạn không hiểu bản chất của nó nên phải trả lời dài dòng như thế :wall:

Sửa lần cuối:
B

BUI CHI THANH

Guest
21/2/06
479
2
0
48
VUNG TAU
Bán hàng hay làm dịch vụ bạn phải xuất hoá đơn VAT cho khách !
-Bạn được miễn thuế TNDN (%) Thì cuối năm bạn vẫn nộp báo cáo quyết toán đấy !
_ Thuế giá trị gia tăng hàng tháng bạn phải nộp bình thường đấy nhé ! kẻo là bạn bị nộp phạt nhé !

N

Nguyen Phuong

Guest
Vâng em cám ơn các bác nhiều nhé.

L

lethioanh

Guest
27/2/06
12
0
0
hcm
trích dẫn
Nhưng mỗi lần cty em có hợp đồng về thiết kế website, duy trì bảo trì website, duy trì hosting thi phải viết hoá đơn trong đó thuế GTGT là 10%.
Cty phần mền thì hợp đồng về thiết kế website, duy trì bảo trì website, được miễn giảm thuế GTGT chứ, bạn không xem thông tư àh " nói chính xác của thông tư là không chịu thuế"
số: 123/2004/TT-BTC đi nha
Còn duy trì hosting bạn thu 10% đấy,
:dzo:

H

HanhKhuong

Guest
8/6/06
3
0
0
Nha Trang
Cho mình hỏi với nhé! Cty mình là Cty kinh doanh phần mềm, thành lập năm 2006, mình ko được miễn giảm thuế TNDN, vậy còn thuế GTGT thì tính làm sao? Có được khấu trừ không, hay là tính 0%.

S

Snoopy

Guest
8/6/06
12
0
0
42
Tân Bình
Anh chị nào nói cho em biết được không??? Cty em thành lập năm 2006, chuyên về kinh doanh phần mềm. Theo NĐ 164/2003, cty được miễn thuế TNDN 1 năm. Vậy thủ tục để được miễn giảm làm sao vậy?

nang

nang

Guest
Em đọc mục IV, phần E thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 để biết nhé, Snoopy!

S

Snoopy

Guest
8/6/06
12
0
0
42
Tân Bình
Em đã đọc TT 128/2003/TT-BTC, nhưng tùm lum quá, em ko hiểu gì hết á! Nang có thể nói rõ cho em biết được không??? Cám ơn nhiều nhiều.

S

Snoopy

Guest
8/6/06
12
0
0
42
Tân Bình
Em tìm thấy Điều 36 NĐ 164/2003 quy định DN (Danh mục A) mới thành lập thì được miễn thuế trong 2 năm và chịu 50% thuế TNDN trong 5 năm tiếp theo. Như vậy có đúng ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
HanhKhuong nói:
Cho mình hỏi với nhé! Cty mình là Cty kinh doanh phần mềm, thành lập năm 2006, mình ko được miễn giảm thuế TNDN,
Nếu DN (sản xuất) phần mềm được thành lập từ năm 2006 trở đi thì sẽ không được hưởng ưu đãi về thuế TNDN nữa.

HanhKhuong nói:
vậy còn thuế GTGT thì tính làm sao? Có được khấu trừ không, hay là tính 0%.
Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động sản xuất phần mềm sẽ không chịu thuế GTGT.

Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động xuất khẩu phần mềm sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 0%.

Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh (mua vào để bán ra) phần mềm sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%

K

khuongduongminh

Guest
30/5/06
9
0
0
Gia Lâm
Bức xúc quá
các anh chị giải đáp giúp em vấn đề này với nha.
công ty em cũng là cty sản xuất phần mềm và các dịch vụ phần mềm. Em được bít cty phần mềm thì được miễn thuế GTGT và được miễn giảm thuế TNDN 4 năm đầu có đúng ko ạ?
Cty em vấp phải 1 lỗi là KToán kê khai nhầm số liệu trên tờ khai nên bây giờ cơ quan thuế gọi lên để đối chiếu nhưng họ nói là dù là cty phần mềm nhưng nếu không có công văn gửi phòng thuế xin được miễn giảm thuế thì vẫn phải nộp thuế GTGT như bình thường.Vậy là sao ạ. Như thế có đúng ko?Có anh chị nào bít nói giùm em với.(vì cty em từ khi thành lập ko có gửi công văn xin miễn giảm nào cả).

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
khuongduongminh nói:
công ty em cũng là cty sản xuất phần mềm và các dịch vụ phần mềm. Em được bít cty phần mềm thì được miễn thuế GTGT và được miễn giảm thuế TNDN 4 năm đầu có đúng ko ạ?
Thuế GTGT không có khái niệm "miễn", nếu có miễn thì là miễn thuế TNDN. Để biết công ty mình có được miễn, giảm thuế TNDN thì bạn phải xem Nghị định 164/2003/NĐ-CP.

khuongduongminh nói:
Cty em vấp phải 1 lỗi là KToán kê khai nhầm số liệu trên tờ khai nên bây giờ cơ quan thuế gọi lên để đối chiếu nhưng họ nói là dù là cty phần mềm nhưng nếu không có công văn gửi phòng thuế xin được miễn giảm thuế thì vẫn phải nộp thuế GTGT như bình thường.Vậy là sao ạ. Như thế có đúng ko?Có anh chị nào bít nói giùm em với.(vì cty em từ khi thành lập ko có gửi công văn xin miễn giảm nào cả).
Nếu bạn đọc những bài viết đầu trong chủ đề này thì bạn sẽ thấy: Thuế nào đi riêng thuế đó. Nếu có được miễn thuế TNDN nhưng công ty kinh doanh mặt hàng chịu thuế GTGT thì vẫn phải kê khai và nộp thuế GTGT như bình thường.

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
khuongduongminh nói:
Bức xúc quá
các anh chị giải đáp giúp em vấn đề này với nha.
1. Em muốn được miễn giảm bất cứ một thứ thuế gì thì theo Luật thuế phải làm công văn xin miễn giảm và đăng ký với cơ quan thuế thời gian xin miễn giảm. Em tìm Luật thuế TNDN mà đọc.
2. Còn sản xuất phần mềm thì phải đăng ký bản quyền và đăng ký tiêu chuẩn theo TT 103/2005/TT-BTC mới được lưu hành đấy em ạ! Thuế suất GTGT của phần mềm mà đơn vị sản xuất được mang đi bán là bằng không. Còn kinh doanh mua bán lại phần mềm của đơn vị khác sản xuất thì Thuế suất GTGT bằng 10%.
3. DN sản xuất phần mềm có giấy phép đăng ký KD trước ngày 02/05/2006 thì được miễn giảm thuế TNDN theo TT 113/2003/TT-BTC thực hiện NQ 5 năm số 07. Kể từ ngày 03/05/2006 Nghị quyết số 07 hết hiệu lực và TT 113/2003 hết hiệu lực nên sẽ không được miễn giảm Thuế TNDN theo Thông tư 164/2003/TT-BTC nữa.
Nếu cần thông tin chi tiết hãy mall cho anh. Anh cũng ở Long Biên đây.
Chào thân!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
1. Em muốn được miễn giảm bất cứ một thứ thuế gì thì theo Luật thuế phải làm công văn xin miễn giảm và đăng ký với cơ quan thuế thời gian xin miễn giảm. Em tìm Luật thuế TNDN mà đọc.

Căn cứ vào thông tư 123/2004/TT-BTC thì hàng năm doanh nghiệp phần mềm tự xác định mức thuế TNDN được miễn giảm trong tờ khai thuế TNDN và quyết toán thuế TNDN. Nhà nước đã bỏ cơ chế xin cho trong vấn đề này nên doanh nghiệp không cần xin mà cần xác định mức miễn gỉam cho đúng là được.

Có lẽ bác Tuan Anh không kịp cập nhật quy định rồi nên không thấy đề cập tới thông tư 123 nói trên. Bác cần tham khảo cái thông tư đó vì nó áp dụng riêng cho các doanh nghiệp phần mềm đấy.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
LUONG TUAN ANH nói:

2. Còn sản xuất phần mềm thì phải đăng ký bản quyền và đăng ký tiêu chuẩn theo TT 103/2005/TT-BTC mới được lưu hành đấy em ạ! Thuế suất GTGT của phần mềm mà đơn vị sản xuất được mang đi bán là bằng không. Còn kinh doanh mua bán lại phần mềm của đơn vị khác sản xuất thì Thuế suất GTGT bằng 10%.

Luong Tuan Anh đọc lại bài của Tú Anh nhé

NguyenTuAnh nói:
Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động sản xuất phần mềm sẽ không chịu thuế GTGT. (Chứ ko phải là = 0 nhé)

Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động xuất khẩu phần mềm sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 0%.

Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh (mua vào để bán ra) phần mềm sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
To Hai2hai : Thuế suất của hoạt động sản xuất phần mềm không có T.Anh viết nhầm. Cám ơn bạn!
To Trần Văn Hùng : TT 123/2004/TT-BTC đã hết hiệu lực kể từ khi hiệu lực Nghị quyết số 07 không còn nữa. Bạn ap lai thông tin đi.
Chào thân!

Sửa lần cuối:
L

lechi1609

Guest
31/3/06
4
0
0
Ha Noi
Các bác cho em hỏi nhé. Công ty em thành lập đã lâu. Chủ yếu là kinh doanh máy tính nhưng mới có hoạt động phần mềm năm nay. Thì có được miễn thuế TNDN không? Nếu có tính thế nào nhỉ

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
lechi1609 nói:
Các bác cho em hỏi nhé. Công ty em thành lập đã lâu. Chủ yếu là kinh doanh máy tính nhưng mới có hoạt động phần mềm năm nay. Thì có được miễn thuế TNDN không? Nếu có tính thế nào nhỉ
Để trả lời câu hỏi này một cách chính xác nhất bạn phải nêu rõ hoạt động phần mềm tại DN của bạn cụ thể là những hoạt động như thế nào...?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA