Tài liệu tìm hiểu kế toán ngân hàng

• Thread starter mirror_girl
  • Ngày gửi
M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Em có chưa đầy 1 tháng để tìm hiểu kế toán Ngân hàng mà kiến thức của em chủ yếu là kế toán doanh nghiệp.

Anh chị có kinh nghiệm cho em lời khuyên và cho em các thông tư, văn bản mới nhất có liên quan.

Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ.:dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L
Có lẽ, lời khuyên tốt nhất về những tài liệu bạn đang tìm kiếm là:

Bạn có thể tìm thấy những thứ bạn cần ngay tại đây - Chuyên mục kế toán ngân hàng của Webketoan. Ngoài ra, những vấn đề bạn chưa hiểu, bạn có thể post bài lên chuyên mục này để mọi người "xông vào" giải quyết giúp.

Thân,

YOU ARE ALWAYS WELCOME at Accounting for Banks!

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Bác letrans ơi, cái đầu em nó bã đậu, đọc mãi cái đống tài khoản thấy bùng nhùng quá. Đọc xong vài cái quyết định thẩy chẳng thấm thía cái gì cả. Hị hị. Bác có cao kiến gì không. Các bậc tiền bối luôn luôn sáng suốt muh...

L
mirror_girl nói:
Bác letrans ơi, cái đầu em nó bã đậu, đọc mãi cái đống tài khoản thấy bùng nhùng quá. Đọc xong vài cái quyết định thẩy chẳng thấm thía cái gì cả. Hị hị. Bác có cao kiến gì không. Các bậc tiền bối luôn luôn sáng suốt muh...

Không quá khó nếu bạn thực sự muốn tìm hiểu!!!
Trước hết, tốt nhất, hãy tìm cách thân thiện với hệ thống tài khoản kế toán các TCTD. Nếu bạn hiểu được kết cấu của hệ thốg tài khoản, bạn chắc thắng tới khoảng 70% về kế toán ngân hàng.
Sau đó, thử đặt bút làm thử một số bút toán....

Bạn nên:
- Mua một cuốn giáo trình về kế toán ngân hàng (ở trong HỌc viện ngân hàng ở Hanoi có bán).
- Thử đặt bút vừa đọc vừa làm thử, như thế hiệu quả hơn cái cách ngồi "tụng" của bạn :wall:

Nếu có câu hỏi, bạn cứ post ở đây hoặc email cho tôi....

Chúc thành công!!!

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
TO mirror-girl thân mến, mình cũng cùng hoàn cảnh với bạn này, mình cũng đang bắt đầu tìm hiểu để chuyển sang làm họ kế Ngân hàng đây.

- Đúng như bác Letrans nói là trước tiên bạn nên mua một cuốn sách Kế toán ngân hàng ấn phẩm mới nhất để nghiên cứu, mình nghĩ hiện tại by h và kể cả sau khi thi xong cuốn sách này cũng không thừa bạn ạ.

- Ban đầu mình cũng cảm thấy mông lung và ko biết bắt đầu từ đâu, những nhờ 1 người bạn đã giúp mình "hiểu được kết cấu của hệ thống tài khoản" coi như mình có chút ít kiến thức một cách hệ thống. Như bác Letrans đã nói rằng " bạn chắc thắng tới khoảng 70% về kế toán ngân hàng" điều này rất đúng với bản thân mình, bạn thử áp dụng xem.

- Hiện nay trường Học viện đang mở lớp kế toán Ngân Hàng học tuần 3 buổi vào thứ 2,4,6. Lớp này đã khai giảng được 2 buổi rùi, mình đang học đấy. Nếu bạn ở HN thì đi học với mình cho có đồng bọn trao đổi kiến thức cho dẽ.:angel: .

- Trong thời gian học bạn có bất kỳ khúc mắc gì thì đừng ngại ngần post bài lên đây, có rất nhiều người sẵn sàng chia sẻ với bạn.

- Chúng ta hãy cùng cố gắng nhé, có thể sự thành công sẽ ko đến ngay lập tức, nhưng thành công ko phụ lòng những người chăm chỉ đầy quyết tâm bạn nhỉ.

Chúc hai đứa mình sẽ gia nhập nhà họ kế Ngân hàng trong thời gian tới.:friend:

M

mienthao

Guest
16/5/06
1
0
0
tp>HCM
mirror thân! Trước khi vào làm NH mình nghĩ bạn nên có kinh nghiệm một ít về KToán DN đã. Nếu bạn có người quen lo đầu vào thì không có chuyện nói nhưng nếu chính bản thân bạn thì bạn nên đi làm ở các DNTN trước, trong thời gian đó bạn tìm hiểu cho vững hơn về Ktoán NH, sau đó bạn tự xin vào NH sẽ tự lực hơn.
Mình cũng có ước mơ vào NH nhưng mình không có người quen mà tự xin vào thì xác xuất đậu rất mong manh. Mình cũng đã đi phỏng phấn ở một vài NH nhưng vẫn không được nên mình đang làm việc cho cty nước ngoài rồi sau đó mình sẽ tiếp tục thực hiện tiếp ước mơ of mình.
Hãy có lên, đừng vội vàng. MÌnh đi bằng đôi chân of mình tuy chậm nhưng chắc và có bản lĩnh hơn ha!
Chúc bạn thành công.

M

mirror_girl

Guest
9/1/06
39
0
0
mirror
Đây cũng là điều tớ đang suy nghĩ. Qua nhiều lần đi xin việc tớ mới thấy xã hội bây giờ giá trị đảo lộn hết cả, những chỗ "ngon" phải có người quen và có nhiều tiền, sức mình thì cũng không thuộc dạng nổi bật, mà cái kiểu "đi đêm" thì tớ không ham, ghét nhất là cái kiểu phải xin xỏ ai đó.

Tớ đã làm cho nhà nước được 2 năm. Trong 2 năm đó, tớ cũng có 1 năm làm kế toán nhưng công việc lại quá đơn giản: hàng ngày viết mấy phiếu thu, chi..., thỉnh thoảng đi Ngân hàng, viết mấy cái phiếu xuất, nhập. Tất cả đều phải làm 1 cách rất thụ động dưới cơ chế của một doanh nghiệp nhà nước đang trong chiều hướng đi xuống, kết quả là thấy mình có sức ì khủng khiếp.

Không chịu nổi, tớ chuyển lên phòng kinh doanh, công việc ở đây rất dễ chịu, tớ được tiếp cận và va chạm thực tế nhiều hơn, nhưng cơ chế của Công ty buộc tớ phải xin nghỉ việc 3 tháng để tìm một công việc tốt hơn. Thật đáng buồn phải không?

Bây giờ tớ cảm thấy mình đang chơi vơi, chẳng biết đi đâu về đâu, trước mặt mình là một dấu chấm hỏi to tướng, đến bao giờ mới xin được việc? Chỉ biết tự an ủi mình: Sông có khúc, người có lúc...

B

blueremembrance

Trung cấp
Chào bạn!

Mình cũng học kế toán doanh nghiệp và đang có ý định vào Ngân hàng đây.
Thực ra, mọi thứ không quá tiêu cực như các bạn nghĩ đâu. Mình đã từng xin việc mà không mất đồng xu nào đó. Vấn đề là các bạn chấp nhận cạnh tranh và thể hiện được mình thôi. Cứ quyết tâm và cố lên là được mà.

Tài liệu về kế toán ngân hàng không thiếu đâu bạn à. Đúng là cần có thời gian để thực tập nhiều. Và cứ túm lấy áo anh letrans mạnh vào.

Chúc thành công!

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
Bạn Phong _thu thân mến, bạn đã được học qua kế toán NH ở trường thế là dù sao bạn cũng có kiến thức hơn mình và Mirror-girl rùi.

Lớp mà mình đang theo học là lớp chứng chỉ kế toán NH tại trường ĐH Ngân hàng, lớp đã học được 2 buổi.
Buổi 1: giới thiệu tổng quát về đối tượng, đặc điểm, nhiệm vụ và hế thống tài khoản kế toán NH
Buổi 2: một số nghiệp vụ huy động vốn
Hai buổi đầu nên kiến thức cũng chưa nhiều lắm đâu mà bạn đã có chút kiến thức trước rùi thì việc theo học càng đơn giản hơn.

Mình và mirror hẹn chiều thứ 2 lúc 6h kém 15' trước cổng ĐH NH, bạn đến đó thì alo cho mình nhé, rùi 3 đứa mình lên lớp học.
He he. Lại lôi kéo thêm được đồng bọn rùi.
Wellcome all of you!!!

B

blueremembrance

Trung cấp
Tự học nghe ra là một phương pháp tốt nhất đấy bạn à.

Mình đã phải làm khoá luận tốt nghiệp về đề tài Ngân hàng, bắt đầu là con số 0 về ktoán NH và hoàn toàn phải "mò mẫm" từ đầu.

Bạn hãy mua giáo trình về kế toán Ngân hàng, đọc hết chương 1 và chương 2 của quyển đó. Rồi vào website của SBV down fần hệ thống tài khoản về kế toán Ngân hàng. Đọc thuộc và hiểu được kết cấu của tài khoản....Rồi từ từ đọc tiếp các chương tiếp theo của quyển sách. Nếu bạn có điều kiện giao dịch tại Ngân hàng thì nên tới đó và hỏi trực tiếp về nghiệp vụ phát sinh. Ví dụ như mối lần mình ra Ngân hàng nơi cty mình mở tk giao dịch, mình lại hỏi trường hợp này thế nào, trường hợp kia ra sao...Các teller sẽ giải đáp nhiệt tình lắm.

Và một điều nữa là bạn đừng ngại hỏi. Đôi khi mình hỏi những câu chuối cả nải luôn và cũng làm nhiều người ở web đau đầu lắm. Quan trọng là mình không biết nên mới phải học mà .

Chúc bạn thành công!

D

diemnguyen

Guest
18/5/06
14
0
0
40
TP.Ho Chi Minh
Hi mienthao cho mình làm wen ti nhe, được không????nghe các ban bàn luận mình thây ham quá trùi,mình mới đi làm khoảng 2 năm thui, vân còn đang dùi mài kinh sử, hiện tại chưa có bằng nữa là. Thấy các bạn bàn luận mình ham ghê????? Nếu có vấn đề gì, mọi người có thể giúp mình được không????
Trước mắt mình cần tìm 1 lớp học về kế toán có bằng áp dụng trên cả nước để mọi người ở công ty đừng xem thường mình quá (dù mình biết làm kế toán), và để sếp tăng chút ít ...lương để đi học thêm đó mừ.

Các bạn giúp mình được không?

H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Babyan ơi, anh đã đi học rồi vậy anh có thể chỉ cho em hệ thống tài khoản kế toán ngân hàng được không, nó có khác gì so với hệ thống tài khoản kế toán doanh nghiệp không?
Nếu được anh có thể update hệ thống tài khoản đó lên được không a?!

B

blueremembrance

Trung cấp
H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Các bác cho em hỏi 1 tí, số là vầy. Em học Kế toán DN nhưng em đang có nhu cầu hoc kế toán ngân hàng để thi, quả thật 2 loại kế này khác nhau nhiều ạ.
Khi em đọc tài liệu, giải bài tập nhưng không biết đúng hay sai :wall: , vậy các bác có biết tài liệu nào vừa có bài tập vừa có lời giải để mình đối soát không ạ?! các bác giúp em nhé.:friend:. Em cám ơn trước ạ.

L
haitiene398 nói:
Các bác cho em hỏi 1 tí, số là vầy. Em học Kế toán DN nhưng em đang có nhu cầu hoc kế toán ngân hàng để thi, quả thật 2 loại kế này khác nhau nhiều ạ.
Khi em đọc tài liệu, giải bài tập nhưng không biết đúng hay sai :wall: , vậy các bác có biết tài liệu nào vừa có bài tập vừa có lời giải để mình đối soát không ạ?! các bác giúp em nhé.:friend:. Em cám ơn trước ạ.

Bạn có thể tìm một cuốn giáo trình kế toán ngân hàng. Giáo trình luôn có bài tập đi kèm. Lời giải thì rất nhiều trên chuyên mục này. Hoặc nếu có bất cứ bài tập nào bạn không hiểu, bạn có thể trao đổi tại đây.

Sự khác biệt giữa kế toán ngân hàng và kế toán doanh nghiệp là không quá lớn đâu!

Don't Worry, :friend:

H

hutech_lam

Guest
5/8/06
5
0
0
42
tp hcm
Kế toán ngân hàng dễ lắm ! quan trọng Mirror phải nắm vững các nguyên tắc hạch toán kìa . còn Tài khoản hay Quy chế tài chánh , hạch toán , thống kê ... thì dễ lắm , đọc chán lắm .
cố lên . Học thiệt tốt Kế toán Doanh nghiệp là bạn chỉ cần định hình về KTNH một chút xíu là ok hè ! Tui đảm bảo luôn.

B

blueremembrance

Trung cấp
hutech_lam nói:
Kế toán ngân hàng dễ lắm ! quan trọng Mirror phải nắm vững các nguyên tắc hạch toán kìa . còn Tài khoản hay Quy chế tài chánh , hạch toán , thống kê ... thì dễ lắm , đọc chán lắm .
cố lên . Học thiệt tốt Kế toán Doanh nghiệp là bạn chỉ cần định hình về KTNH một chút xíu là ok hè ! Tui đảm bảo luôn.

Dễ lắm hả bác?

Em mà làm kế toán NH 10 năm rồi thì chắc nó cũng dễ thật bác ah.

Vấn đề là đang đi lên từ con số 0 mà. Ai chả biết làm kế toán thì phải nắm được các nt hạch toán. Vấn đề là vận dụng và hình dung ra được quy trình của nó để thông cái mớ nguyên tắc đó mới là khó chứ.Hay bác chỉ cho em các nguyên tắc hách toán nó dễ chố nào em cái??? Em công nhận em dốt thật ấy.

Kính bác!

P

ptt488486

Guest
22/8/06
1
0
0
39
Vĩnh Phúc
Hic hic...mình học ngành Quản Trị Kinh Doanh, chuyên ngành quản trih doanh nghiệp, mình chỉ học 4 trình nguyên lý kế toán ở trong trường, lâu lâu không "sờ" đến quên hết rồi, bây giờ đi làm việc lại được giao mảng kế toán ngân hàng, thế mới "toi" chứ? bây giờ mình không biết bắt đầu ntn?bà con giúp mình với.Mình không có điều kiện đi học bồi dưỡng nghiệp vụ nữa.

H

haitiene398

Guest
8/4/06
20
0
0
bên dòng sông hậu
Các anh (chị) cho em hỏi nghiệp vụ này nhé!
Tại NHTMCP PD trong ngày 15/9/N có nghiệp vu phat sinh như sau:

Ông Nam xuất trình CMND & nộp sở tiết kiệm đề nghị rút TM. Trên sổ TK ghi : số tiền gửi 200 tr đồng. Ngày đến hạn ngày 15/11/N. Ngày gửi tiền 15/5/N. lãi suất 6 tháng vào ngày KH gửi tiền là 0.65%/ tháng, lĩnh lãi hàng tháng. Ông Nam đã lĩnh lãi 3 tháng. Vào thời điểm KH gửi tiền NH quy định nếu KH rút sổ TK (loại có kỳ hanh 3 tháng) trước kỳ hạn trong vòng 3 tháng kể từ khi gửi thì hưởng lãi không kỳ hạn 0.2%. Trường hợp KH rút trước kỳ hạn nhưng tính đến thời điểm rút sổ thời gian gửi bằng hoặc lớn hơn 3 tháng thì hưởng lãi suất 0.4% cho cả kỳ thực gửi.
Các anh chị giúp em dùm nha!!!!:flower1:

phong_thu

phong_thu

Guest
19/4/06
79
0
0
Ha Noi
Ô. Nam sẽ được hưởng lãi suất 0,4% vì đã gửi được 4 tháng.
ST ô.Nam đã nhận: 200tr * 0,65%*3 = 3,9tr
ST ô. Nam thực được nhận 200tr * 0,4% *4 = 3,2tr
===> thoái chi ST 0,7 tr
Nợ TK lãi phải trả 0,7tr
Có Tk trả lãi 0,7tr
Nợ TK TGTK 200tr
Có TK trả lãi 0,7tr
Có TK TM 199,3tr

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA