Chi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

Thảo luận trong 'Quản lý Thuế' bắt đầu bởi kokomi, 8 Tháng năm 2012.

17,642 lượt xem

  1. kokomi

    kokomi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    80
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Hi mọi người,

    - Năm 2011 cty em có khám sức khỏe tổng quát cho tất cả các nhân viên trong cty và có đầy đủ hợp đồng + hóa đơn + UNC.
    Mức khám khoảng 600k/nhân viên. Khoảng chi phí này có đc đưa vào cp hợp lý ko ạ?
    Em đã tham khảo TT130 nhưng vẫn chưa rõ lắm và mức đc đưa vào cp là bao nhiêu?

    - Hiên cty đang định mua bảo hiểm tai nạn cho 1 số nhân viên hay đi ngoài đường và làm thủ tục, đóng hàng dưới cảng.
    vậy chi phí này có đc xem là cp hợp lý k? có định mức k ạ?

    Rất mong nhận được sư giúp đõ của Anh /Chị. Em cảm ơn !
     
    #1
  2. Herbes

    Herbes Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    6
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Ðề: CHi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    Tớ ko làm kế toán chi tiết nhưng có làm kiểm tra chứng từ kế toán các đơn vị trực thuộc chỗ tớ:
    1. Mức khám khoảng 600k/nhân viên. Khoảng chi phí này có đc đưa vào cp hợp lý ko ạ? có dc đưa vào bạn nhé, cơ quan tớ là NN mà vẫn dc đưa vào mục này nữa là công ty ngoài.
    2.Hiên cty đang định mua bảo hiểm tai nạn cho 1 số nhân viên hay đi ngoài đường và làm thủ tục, đóng hàng dưới cảng.
    vậy chi phí này có đc xem là cp hợp lý k? => dc đưa vào chi phí, cquan tớ những cán bộ đi khảo sát cũng dc mua bảo hiểm đề phòng rủi ro mà.
    Cái này quy định rõ trong Luật Lao động đới!
    mẹ nó đọc và tham khảo thêm nhé!
     
    #2
  3. ha na ha my

    ha na ha my Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    158
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TpHCM
    Ðề: CHi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    Công ty minh cũng vừa tổ chức cho nhân viên đi khám bệnh.chi phí này đươc trích từ quỹ phúc lợi của công ty
     
    #3
  4. kokomi

    kokomi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    80
    Đã được thích:
    6
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Ðề: CHi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    Cam on ban nhieu !!!
     
    #4
  5. ketoan4mat

    ketoan4mat Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    3,909
    Đã được thích:
    16
    Nơi ở:
    Sài Gòn đẹp lắm
    Ðề: CHi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    Mình đang thu thập thông tin các Cty dvụ bảo hiểm sức khỏe tại HCM, gói cphí hàng năm khoảng 5triệu/NV/năm.
    AE nào biết các cty nào bán dvụ này g/thiệu nhé.

    Cảm ơn.
     
    #5
  6. thanhhaoquang

    thanhhaoquang Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    73
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    hcm
    Ðề: Chi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    Chi phí khám sức khỏe em hạch toán chi phí được trừ ( Hóa đơn bệnh viện).
    Khoản mua BH tai nạn không được tính chi phí được trừ.
     
    #6
  7. bichvan.tax06

    bichvan.tax06 Moderator Staff Member

    Bài viết:
    3,714
    Đã được thích:
    196
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Thủ Đô
    Ðề: Chi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    1) Đối với khoản chi phí mua bảo hiểm tai nạn cho NLĐ.

    Căn cứ Điểm n, Khoản 6 Điều 1 Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp (áp dụng từ kỳ tính thuế năm 2012):
    Căn cứ quy định trên thì khoản chi mua bảo hiểm tai nạn (theo hợp đồng bảo hiểm tai nạn) Từ năm 2012, nếu khoản chi phí mua bảo hiểm tai nạn cho NLĐ (thuộc gói bảo hiểm nhân thọ) được ghi cụ thể điều kiện và mức được hưởng tại một trong các hồ sơ sau : Hợp đồng lao động; Thỏa ước lao động tập thể; Quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty, Tập đoàn; Quy chế thưởng do Chủ tịch Hội đồng quản trị, Tổng giám đốc, Giám đốc quy định theo quy chế tài chính của Công ty, Tổng công ty thì được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

    P/s : Các năm trước 2012 thì không được trừ khi tính thuế TNDN nhé ! vì khoản chi mua bảo hiểm tai nạn (theo hợp đồng bảo hiểm tai nạn) không phải là khoản bảo hiểm bắt buộc cho người lao động - theo quy định tại TT 130/2008/TT-BTC và TT 18/2011/TT-BTC sửa đổi bổ sung 1 số Điều tại TT 130/2008/TT-BTC.

    2. ) Khoản chi phí khám sức khỏe định kỳ, Bạn tham khảo nội dung CV 8511/CT-TTHT ngày 27/8/2010 của Cục Thuế Bình Dương/
     

    Các file đính kèm:

    Last edited: 11 Tháng sáu 2012
    #7
  8. trang30

    trang30 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    7
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    TP.HCM
    Ðề: CHi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    Bạn ơi công ty mình là đại lý bán Bảo hiểm Y tế thương mại cho các Tập đoàn Bảo hiểm lớn tại Việt Nam. Bạn cho mình xin email và điện thoại có gì mình trao đổi cụ thể hơn.


    Liên hệ: 090 785 7856 - Mr. Linh
    Email: linhdinh@healthvietnam.com
    Website: http://www.healthvietnam.com/
     
    #8
  9. ketoan4mat

    ketoan4mat Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    3,909
    Đã được thích:
    16
    Nơi ở:
    Sài Gòn đẹp lắm
    Ðề: Chi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    CV 7250_HCM lại ko cho fép DN tính vào cphí hợp lý khoản dvụ BH mua ngoài, ko cho ktrừ VAT, và fải tính vào TN chịu thuế TNCN của NV.
    có ít nhiều xung đột với CV 8511 của Thuế Bình Dương nhỉ?
     
    #9
  10. khoaitayiu

    khoaitayiu Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    1
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    hà nội
    Ðề: Chi phí khám sức khỏe hàng năm cho nhân viên và chi phí mua BH tai nạn có là chi phí họp lý không?

    Công ty bạn mình khám sức khỏe bên phòng khám gì ở trần duy hưng ý. Thiên hòa hay gì đó. thấy bảo dịch vụ tốt lắm mà chi phí rẻ.mọi ng tham khảo xem
     
    #10

Chia sẻ trang này