Tổng hợp các câu hỏi về "Hệ số lương, bậc lương, thang bảng lương"

• Thread starter em ngoc
  • Ngày gửi
K

kimtuonghaha

Guest
20/2/09
6
0
1
an giang
chào anh chị, vui lòng cho hỏi, thang lương cũ có hệ số hơi cao, bi giờ làm thang lương mới cho giảm hệ số xuống dc ko, năm 2008 tăng lương cơ bản phải làm tăng lương cho bên bảo hiểm, có phải mỗi năm phải tăng lương đóng bảo hiểm lên ko?ai biết vui lòng chỉ giúp em,thanks:bigok:

Bạn muốn giảm hệ số lương của người khác thì cần phải có công văn, có quyết định chứ bạn đâu có giảm lương người ta được. Do đóng BHXH 20%, BHYT 3%, KPCĐ 2% lương, trong đó người lao động chịu 5% BHXH và 1% BHYT. Vì vậy, nếu lương cơ bản tăng từ 450.000 đến 540.000 thì mức đóng bảo hiểm cũng tăng lên

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dang minh phuon

Guest
Mình đang tìm văn bản hướng dẫn xếp lương trình độ CAO ĐẲNG trong doanh nghiệp . Quý vị nào biết chỉ cho mình, xin cám ơn nhiều!

A

asd

Guest
20/8/08
4
0
0
hồ chí minh
mọi người ơi cho mình hỏi chút: hệ số lương = tổng các hệ số phụ cấp phải ko?hệ số giữa các bậc lương là bao nhiêu ? giúp mình chút nha, thanks ...

P

Phap

Sơ cấp
27/3/09
39
0
6
36
Thái Bình City
Xin chào tất cả các bạn, mình là thành viên mới tham gia chương trình này.Là thành viên mới nên mình chưa có nhiều kinh nghiệm, mong các bạn giúp đỡ. Công ty mình mới thành lập , sếp bảo mình thì đăng ký lao động và thang bảng lương nhưng mình không biết khi đăng ký phải có những thủ tục gì, và đăng ký ở đâu.Mong các bạn giúp đỡ. Cảm ơn nhiều.

P

Phap

Sơ cấp
27/3/09
39
0
6
36
Thái Bình City
mọi người ơi cho mình hỏi chút: hệ số lương = tổng các hệ số phụ cấp phải ko?hệ số giữa các bậc lương là bao nhiêu ? giúp mình chút nha, thanks ...

Bạn hiểu nhầm rồi hệ số lương thĩ ràng rồi và nó còn phụ thuộc vào trinh độ mà tính hệ số khác nhau, cón phụ cấp tuỳ theo vị trí và trách nhiệm chứ.

H

huythinh07

Guest
30/3/09
1
0
0
42
TP. Vinh
Kế toán lương và các khoản tính theo lương

các bác ơi, cho em hỏi tiền lương trả cho người lao động theo chế độ hiện hành đối với các bậc học trung cấp, cao đẳng và đại học được tính như thế nào, chỉ cho em cụ thể một chút nhé. cảm ơn!

D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya
Bạn muốn giảm hệ số lương của người khác thì cần phải có công văn, có quyết định chứ bạn đâu có giảm lương người ta được. Do đóng BHXH 20%, BHYT 3%, KPCĐ 2% lương, trong đó người lao động chịu 5% BHXH và 1% BHYT. Vì vậy, nếu lương cơ bản tăng từ 450.000 đến 540.000 thì mức đóng bảo hiểm cũng tăng lên
a wên, vậy thang lương mới ko dùng hệ số nữa mà ghi thẳng số tiền dc hok???kimtuonghaha có mail hok, vui lòng cho đi:045:

N

ngandamxanh223

Sơ cấp
1/4/09
27
0
0
sg
chào các bạn!
mình la thành viên mới của web.Mình đang làm thang bảng lương cho cty. Mình có thắc mắc này nhờ các bạn tư vấn giúp: mình làm lương cơ bản khoảng 4tr nhưng phụ cấp lại rất cao(khoảng 13 tr). Mình sợ như vậy thì ko được. Nhưng lương thực lãnh cty mình rất cao mà sếp lại muốn đóng BHXH thấp. Nhờ các bạn chỉ giáo giúp nhé.
(Nếu mình post bài sai chỗ thì sorry nha, tim hoài mà ko thấy post bài chỗ nào cho hợp lý cả)

V

vothiphuong

Guest
11/12/08
10
0
0
Thành Phố Hồ Chí Minh
các bậc lương theo chức vụ và các cấp thì khác nhau hoàn toàn, theo tôi được biết thang bảng lương mới nhất do BLĐ TB XH đưa ra thì cứ 06 tháng là lên lương theo cấp bậc 01 lần và không quá 30% mức lương cơ bản.

D

dovanthanhl

Guest
9/4/09
2
0
0
sad
Cho tôi hỏi về hệ số lương????

Theo công thức tính lương hưu của người làm việc có đóng BHXH theo 2 khu vực = (toàn bộ thời gian đóng BHXH theo khu vực nhà nước + toàn bộ thời gian đóng BHXH ngoài hệ thống thang bảng lương nhà nước)/toàn bộ thời gian đóng BHXH
(L1+L2)/toàn bộ thời gian đóng BHXH
nhưng tôi thấy L1 sau thời gian có tăng theo trượt giá (do lương tối thiểu của nhà nước tăng)
L2 tôi ko thấy tăng theo trượt giá.
Vậy người lao động hưởng lương và đóng BHXH 2 khu vực như tôi bị thiệt sao??

L

luongha

Guest
13/5/08
105
0
0
38
Ha Noi
chào các bạn!
mình la thành viên mới của web.Mình đang làm thang bảng lương cho cty. Mình có thắc mắc này nhờ các bạn tư vấn giúp: mình làm lương cơ bản khoảng 4tr nhưng phụ cấp lại rất cao(khoảng 13 tr). Mình sợ như vậy thì ko được. Nhưng lương thực lãnh cty mình rất cao mà sếp lại muốn đóng BHXH thấp. Nhờ các bạn chỉ giáo giúp nhé.
(Nếu mình post bài sai chỗ thì sorry nha, tim hoài mà ko thấy post bài chỗ nào cho hợp lý cả)

Thì đóng bảo hiểm theo lương cơ bản nhưng mà phụ cấp mà cao gấp 3 lần lương thế kia chắc là không được rùi. Tách ra thành thưởng đi.Thưởng hàng tháng hàng quý hàng năm.

K

KieuAnh08

Sơ cấp
12/2/09
4
0
0
41
son tAY
xin chào các bac. Em cung dang gap kho khan trong viẹc xay dung thang bang luong day. CTy em hoat động trong lĩnh vục cơ khí. em dang làm thang bang lương cho công nhân mà không bít tìm hệ số lương cho phù hợp với công ty mình. Mong anh chi nào bít chỉ gium em. thank!

thuthuy87

thuthuy87

Sơ cấp
các bạn ơi.mình là dân kế toán mới vào nghề.mình không biết là tính lương theo hệ số dễ hơn và phổ biến hơn hay là có cách nào khác không.có bạn nào biết giúp mình với.thanks!

N

ngandamxanh223

Sơ cấp
1/4/09
27
0
0
sg
cám ơn bạn "luongha" nha. Tuy nhiên mình cũng muốn hỏi thêm là trên bảng lương hàng tháng mình để như sau: lương cơ bản(4.800.000), phụ cấp theo lương(4.800.000), ăn giữa ca(400.000), thưởng (7.200.000). Các bạn thấy có chỗ nào không ổn không? Nếu để thưởng cao như vậy thì có được đưa vào chi phí không? Mình sợ bên thuế nó bắt bẻ rồi loại ra thì mệt.Còn phần BHXH thì mình biết làm rồi(chỉ đóng trên lương cơ bản thôi).

N

ngandamxanh223

Sơ cấp
1/4/09
27
0
0
sg
chào bạn thuthuy87, chac ban cung bang tuoi minh. Mình thấy hầu như nơi nào cũng làm theo hệ số hết(càng khác mấy bác nhà nước càng mệt). Nhưng bạn phải nêu rõ cty bạn là cty gì thì các bạn trên diễn đàn sẽ dễ góp ý cho bạn hơn.

K

Khoailangmo

Guest
19/4/09
1
0
0
37
Ninh bình
Chào mọi người em vừa ra trường, nên chưa có tý kinh nghiệm gì nên mong có gì xin đươc mọi người chỉ bảo thêm. em là thàng viên mới nha

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng
Mình search hệ số lương thì thấy các hệ số 2.34, 2.67 nhưng ko hiểu kế toán cũ của cty mình lấy đâu ra hệ số 2.65, đóng bảo hiểm và đăng ký thang bảng lương ở Sở LĐTBXH cũng ko thấy có ý kiến gì. Vậy là sao nhỉ ?

Á

Ánh Tuyết

Guest
Thang lương và HĐLĐ

Thang bảng lương công ty mình đăng ký ở phòng Lao động thì không đăng ký phụ cấp nhưng trong HĐLĐ lại có phụ cấp. Như vậy, có bị sai phạm gì không? Khi Thuế xuống quyết toán họ cỏ đối chiếu giữa thang bảng lương và HĐLĐ không? Anh, chị nào có thang bảng lương mà có đăng ký phụ cấp không không, vui lòng gửi cho em tham khảo với. Cty em là cty TNHH hai thành viên. Chuyên sản xuất phần mềm. Em chân thành cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA