Tổng hợp các câu hỏi về "Hệ số lương, bậc lương, thang bảng lương"

• Thread starter em ngoc
  • Ngày gửi
Q

quangduongmk

Guest
quangduongmk

mình nhớ k lầm TN trung cấp ra được xếp vào Cán sự hệ số 1.4 x Luong cb hiện thời.
Về nâng bậc lương thì tùy vào quy chế của Công ty, nhưng theo Bộ luật LĐ thì :
- đối với cán sự t/g nâng bậc lương là 2năm
- đối với trình độ ĐH là 3 năm.
(Với điều kiện là trong thời gian đó k vi phạm nội quy, quy định kỷ luật của công ty.)

mình nhớ không nhầm thì là 1.85 x lương cơ bản chứ không phải là 1.4

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chunghuyen

Guest
3/8/09
1
0
0
ha noi
chào các bạn. Minh muốn hỏi các ban một công ty có phải đăng ký thang bảng lương hàng tháng ko? nếu phải đăng ký thì đăng ký ở đâu?
Các bán giúp minh nhé.

T

TRAN THI TUYET HUONG

Guest
24/7/09
1
0
0
36
Bien Hoa,Dong Nai
ke toan tien luong

Mọi người ơi! Cho tôi hỏi:
Người tốt nghiệp Trung cấp thì mức lương cơ bản ban đầu là bao nhiêu? Hệ số lương là bao nhiêu? Bao lâu thì nâng hệ số lương 1 lần? Bao nhiêu?
Và cả Cao đẳng, Đại học nữa?
Xin cảm ơn!

R

Redmoon

Sơ cấp
2/4/09
24
0
0
TP. HCM
Xin chào tất cả các anh chị trong diễn đàn!
Em làm kế toán cho cty mới thành lập trong cty chỉ có 2 người, công việc kế toán em phải làm hết nhưng em chưa có kinh nghiệm lắm. em nghi cty nhỏ chưa có lao động nhiều nên em ko đi đăng ký lao động, thang bảng lương gì hết, vậy tiền lương hàng tháng em có được đưa vào cp hợp lý ko, em ko đăng ký sau nay Cơ quan thuế có truy thu ko ah, anh chi nào làm bên lĩnh vực này hướng dẫn cách làm cụ thể cho em với nha, em chân thành cảm ơn.
email: thuynguyen77bs@gmail.com

Bạn phải đăng ký lao động thì tiền lương hàng tháng mới được đưa vào chi phí hợp lý. Nếu bạn đăng ký với BHXH trễ thì bạn sẽ bị truy thu bảo hiểm.
Thân!

M

manhtchc

Guest
7/8/09
1
0
0
ha noi
Mọi người ơi cho toi hỏi với: Có ai làm về lĩnh vực Lao động tiền lương ko tư vần dum toi voi. toi có nhiều vấn đề quá nếu ai có - Quy chế tiên lương hoặc sổ tay về nghiệp vụ về Lao động tiền lương trong Công ty xin cho tôi xem với. cảm ơi moi người trước. Nếu có xin vui lòng gửi về Đ/c mail : manhtchcpscc@yahoo.com

T

tran xuan cuong

Guest
13/4/09
6
0
0
nam dinh
chao cac anh chi. em moi hoc ra truong em dang lam cho mot doi thi cong chuyen ve cau duong bo nhung cong ty giao khoan cho bon em tu hach toan va cho don gia tien luong 150dong/1000dong giá trị sản luong em tinh duoc quy luong roi nhung gio lap bang lwong chia quy luong cho cac nhan vien thi lam nhu the nao?Cac anh chi giup em voi em dang can lam.
Cam on anh chi

T

toannk

Guest
9/7/09
4
0
0
Hà Nội
các bác ơi giúp em với, em mới đi làm chưa nắm roc được cách làm bảng lương để gửi cho phòng BHXH để làm BH cho Cty. Sếp mình chỉ định cty chỉ có 3 mức đóng BH, có Bác nào biết chỉ giúp em với . Em cảm ơn nhiều!

N

nhokprohs

Sơ cấp
8/8/09
1
0
0
34
Dong Nai
luong cua ke toan hien nay la bao nhieu cho em xin hoi duoc khong ah

M

Minh mo

Guest
13/10/08
12
0
0
Ha noi
Các bác ơi,cho em hỏi,chị kế toán trước của công ty em trước đây làm BHXH đăng kí mức lương theo lương thực trả cho nhân viên,nhưng nay giám đốc em bảo là chỉ đăng kí theo lương cơ bản mà thôi.Em ra bảo hiểm để giảm số lương thì bên bảo hiểm nói là ko được giảm lương mà chỉ có tăng lương thôi.Có anh chị nào biết thì giúp em với.Thanks:wall:

N

nikko

Sơ cấp
20/8/09
43
0
6
Hòa Bình
vấn đề liên quan đến sổ BHXH

Mọi người ơi cho m hỏi tí:
M mới đi lam được mấy ngày, cty m có người trước kia làm ở cty khác mới chuyển sang và đã có sổ BHXH khi ở cty đó. Người đó chuyển sang CTY m hơn 1 năm rùi mà bên cty kia chưa trả sổ BHXH cho người đó. Họ bảo do chưa nộp đủ BH nên không rút được sổ. Vậy jo m phải làm tnào để đóng Bh cho người đó.Thank mọi người nhiu nhiu

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Mọi người ơi cho m hỏi tí:
M mới đi lam được mấy ngày, cty m có người trước kia làm ở cty khác mới chuyển sang và đã có sổ BHXH khi ở cty đó. Người đó chuyển sang CTY m hơn 1 năm rùi mà bên cty kia chưa trả sổ BHXH cho người đó. Họ bảo do chưa nộp đủ BH nên không rút được sổ. Vậy jo m phải làm tnào để đóng Bh cho người đó.Thank mọi người nhiu nhiu

hi bạn nikko,
Khi nguoi Ld chuyển về công ty bạn mà đã có số BHXH thì bạn chỉ cần làm mẫu báo cáo tăng 03a-TBH và diền số sổ BHXH của người đó vào la ok rùi

Nguoi LD phải liên lạc với cty cũ để họ chốt sổ cho nguoi này và phải đưa lại sổ cho cty bạn giữ, khi nào người ta nghỉ việc ban làm thủ tục xác nhận để chốt sổ và trả lại sổ BHXH cho họ
thân:dance2:

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các bác ơi,cho em hỏi,chị kế toán trước của công ty em trước đây làm BHXH đăng kí mức lương theo lương thực trả cho nhân viên,nhưng nay giám đốc em bảo là chỉ đăng kí theo lương cơ bản mà thôi.Em ra bảo hiểm để giảm số lương thì bên bảo hiểm nói là ko được giảm lương mà chỉ có tăng lương thôi.Có anh chị nào biết thì giúp em với.Thanks:wall:

Mình xin góp ý kiến là bạn nên kêu GD cty bạn làm lại HDLD cho nhân viên, trong đó thỏa thuận mức lương cơ bản đóng BHXH và có thể làm thêm công văn giải trình về tình hình hoạt động kinh doanh của cty bạn gặp khó khăn chẳng hạn, nên giàm đồng loạt lương cho nhân viên, nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu do nhà nước quy định nhé :015:
một vài ý kiến để bạn tham khảo
thân:015:

H

hoanguyen1985

Guest
19/8/09
4
0
0
hà nội
Các bác ơi cho em hỏi? Công ty em là công ty TNHH, em đang chuẩn bị làm BHXH, BHYT cho toàn thể nhân viên trong công ty, nhưng chẳng biết xác định hệ số lương thế nào để xây dựng thang bảng lương cho hợp lý cả? có phải xác định hệ số theo trình độ học vấn hay chức vụ? Nếu như vậy thì cụ thể hệ số lương của từng trình độ là bao nhiêu? Em nghe 1 số bạn em bảo là bảng lương để đóng bảo hiểm phải khác với bảng lương để khai báo thuế có đúng không? Bác nào biết rõ xin chỉ cho em với được không? Nếu có, thì gửi cho em 1 bảng thang lương cụ thể để làm ví dụ cang tốt. Cảm ơn các bác rất nhiều

T

tuyetmuahe785

Guest
9/2/09
1
0
0
ha noi
cho mình hỏi vào trang web nào để tìm hiểu hệ số lương của trung cấp, cao đẳng, đại học

leehang

leehang

^.^Nhí Nha Nhí Nhảnh^.^
12/5/09
64
0
6
37
Ho Chi Minh - Bien Hoa
cho mình hỏi vào trang web nào để tìm hiểu hệ số lương của trung cấp, cao đẳng, đại học

Hệ số lương cơ bản còn phụ thuộc vào ngạch được xếp và tính chất công việc nữa.

G

gemini86

Guest
19/5/09
8
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà. Có anh chị nào có tài liệu gì về thang bậc lương không ạ? Cơ quan em đã có cái thang bảng lương rồi, hiện đang xây dựng các quy định để trả lương cụ thể cho từng thang, bậc. Ví dụ như: cùng một chức danh nhưng phải căn cứ vào một số điều kiện để xếp vào từng bậc khác nhau. Có anh chị nào đã từng làm vấn đề này chia sẻ cho em ít kinh nghiệm và tài liệu với ạ.

P

phuoc 46a

Guest
2/9/09
2
0
0
39
Kon Tum
Hệ số lương quy định của NN: TC 1.86, CĐ 2.1, ĐH 2.34

M

minhyen8087

Guest
29/8/09
15
0
0
Thanh Hoá
Các bác ơi cho em hỏi? Công ty em là công ty TNHH, em đang chuẩn bị làm BHXH, BHYT cho toàn thể nhân viên trong công ty, nhưng chẳng biết xác định hệ số lương thế nào để xây dựng thang bảng lương cho hợp lý cả? có phải xác định hệ số theo trình độ học vấn hay chức vụ? Nếu như vậy thì cụ thể hệ số lương của từng trình độ là bao nhiêu? Em nghe 1 số bạn em bảo là bảng lương để đóng bảo hiểm phải khác với bảng lương để khai báo thuế có đúng không? Bác nào biết rõ xin chỉ cho em với được không? Nếu có, thì gửi cho em 1 bảng thang lương cụ thể để làm ví dụ cang tốt. Cảm ơn các bác rất nhiều
Bạn vào google mà tìm. Hệ số lương để tính bảo hiểm phải là hệ số lương do Nhà nước quy định cho từng ngành nghề và chức vụ khác nhau đấy. Hum trước mình có nhưng xoá mất rùi bạn chịu khó tìm vậy nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA