Tổng hợp các câu hỏi về "Hệ số lương, bậc lương, thang bảng lương"

• Thread starter em ngoc
  • Ngày gửi
L

LamNghiep

Guest
Tìm hiểu nghị định 110/2008/NĐ-CP

Cty em làm là một Cty TNHH
Năm 2006 em đã xây dựng thang lương của công ty và đã dăngn ký với Sở LĐTBXH TP Hà Nội. Thang lương Cty em cơ cấu như sau:
- Nhóm 1: Giám đốc, cơ cấu bảng lương gồm 3 bậc
- Nhóm 2: P. Giám đốc, cơ cấu bảng lương gồm 3 bậc
- Nhóm 3: KT trưởng, cấu bảng lương gồm 3 bậc
- Nhóm 4: KT viên, cấu bảng lương gồm 3 bậc
- Nhóm 5: Kỹ sư, cấu bảng lương gồm 8 bậc
- Nhóm 6: Kỹ thuật viên, kinh tế viên, cấu bảng lương gồm 11 bậc
- Nhóm 7: Lái xe, cấu bảng lương gồm 4 bậc
- Nhóm 8: Bảo vệ Cty, cấu bảng lương gồm 5 bậc
- Nhóm 9: Công nhân, nhân viên trực tiếp SXKD, cấu bảng lương gồm 7 bậc
Khi đó mức lương Cơ bản tối thiểu là 450.000đ
Khi đó một Công nhân được xếp vào bậc 3 có hệ số 1.57x450.000 = 706.500đ
Hiện nay theo nghị định 110/NĐ-CP ra ngày 10/10/2008 tối thiểu là 800.000đ
sẽ là: 1.57x800.000= 1.256.000
:wall:+++>>> em muốn hỏi các anh chị xem em có thể điều chỉnh về bậc 1 có hệ số 1.21 x800.000=968.000đ/tháng để nộp bảo hiểm được không??? có trái quy định nhà nước không ạ???:help::help:.
Mong các anh chị cho ý kiến nhé.

Theo như mình tìm hiểu nghị định 110/2008/NĐ-CP thì đây chỉ là qui định cho các doanh nghiệp trả lương thực tế cho người lao động giản đơn không được thấp hơn mức lương qui định tại Điều 2. Chứ không liên quan gì tới chế độ nộp tiền bảo hiểm.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

truong my hanh

Guest
3/3/09
1
0
0
48
dalat
Chào anh Kế Toán Già Gân.
Em la thành viên mới, e co thấy a gửi file giúp mọi người về cách xây dựng thang bảng lương. Anh cho e hỏi là em có thể down file mẫu của anh đã gửi đó được không. Vì e đang rất cần để bắt đầu công việc kế toán tiền lương. Cám ơn anh nhiều

T

thanhlockv

Guest
7/2/09
1
0
0
62
Nha Trang
cách tính lương

Chào các bạn. Mình là thành viên mới nên chưa biết cách sử dụng diễn đàn, có gì các bạn bỏ qua nhe! Các bạn cho mình hỏi sự khác nhau giữa lương công nhật và lương tháng. Trường hợp 1 người có lương tháng theo quy định là 3 triệu , tháng đó có 28 ngày, trong tháng người đó nghỉ 5 ngày, vậy phải tính lương như thế nào là đúng. Xin cám ơn các bạn.

H

helplease

Sơ cấp
4/10/08
8
0
0
Tp.HCM
Đăng ký thang bảng lương

Sáng nay mình đi nộp TBL tại phòng LĐ Q. PHÚ Nhuận thì được bảo là phải làm Đơn đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương theo mẫu. Vậy anh chị nào có mẫu công văn này hoặc biết đ/c trang web nào có thì chỉ giúp để mình tải về nhé. Hồi trước cty mình ở BT thì công văn này tự soạn, bên PN lại bảo làm theo mẫu. Xin cảm ơn nhiều.

H

helplease

Sơ cấp
4/10/08
8
0
0
Tp.HCM
Mẫu đăng ký thang, bảng lương

Mình vừa tìm được mẫu công văn đăng ký TBL, gửi mọi người ai có nhu cầu thì tham khảo nhé. Tks.

MẪU CÔNG VĂN:

Tên Cty CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Địa chỉ Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Điện thoại

Kính gửi: Phòng Lao động - Thương binh & Xã hội quận.

- Căn cứ Nghị định 166/2007/NĐ-CP, 167/2007/NĐ-CP, 168/2007/NĐ-CP ngày 6/11/2007 của Chính phủ về việc quy định mức lương tối thiểu áp dụng trong các doanh nghiệp thuộc các loại hình kinh tế.

- Căn cứ Thông tư số 28/2007/TT-LĐTBXH ngày 05/12/2007 của Bộ Lao động Thương binh và Xã hội về việc: "Sửa đổi Thông tư 13/2003/TT-BLĐTBXH và Thông tư 14/2003/TT-BLĐTBXH ngày 30/5/2003 của Bộ Lao động - TB & XH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định 114/2002/NĐ-CP ngày 31/12/2002 của Chình phủ về tiền lương.

Căn cứ Thông tư 30/2007/TT-LĐTBXH ngày 05/12/2007 của Bộ Lao động - TB & XH hướng dẫn thực hiện mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu vùng đối với Doanh nghiệp, Hợp tác xã, Tổ hợp tác, Trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các tổ chức khác của Việt Nam có thuê mướn lao động.

- Căn cứ công văn số 6482/SLĐTBXH ngày 26/12/2007 của Sở Lao động - TBXH thành phố Hồ Chí Minh về việc "Hướng dẫn thực hiện Nghị định của Chính phủ về tiền lương tối thiểu và xây dựng hệ thống Thang lương, bảng lương áp dụng tại các doanh nghiệp hoạt động theo luật doanh nghiệp.

Đơn vị chúng tôi: Doanh nghiệp ................................................................

Địa chỉ: ....................................................................................................

Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh số: ...................................................

do Sở Kế hoạch Đầu tư Thành phố Hồ Chí Minh cấp.

Địa chỉ hoạt động: ....................................................................................

Điện thoại liên lạc: ....................................................................................

Tổng số lao động đang có mặt tại đơn vị: ....................................... người.

Nay chúng tôi làm công văn này kính gửi đến Phòng Lao động - TBXH Quận ………… Thành phố Hồ Chí Minh đề nghị được đăng ký hệ thống Thang lương, bảng lương của đơn vị chúng tôi.

Kính đề nghí Quý Phòng xem xét, giải quyết.

…………., ngày tháng năm 200

GIÁM ĐỐC

(Ký tên, đóng dấu)

MẪU HỆ THỐNG THANG, BẢNG LƯƠNG VÀ PHỤ CẤP:

Xem trong Công văn số 638/LĐTBXH-LĐ về việc hướng dẫn xây dựng, đăng ký hệ thống thang lương, bảng lương trong các doanh nghiệp hoạt động theo Luật Doanh nghiệp do Sở Lao động - Thương binh và Xã hội thành phố Hồ Chí Minh ban hành ngày 23/02/2005

N

ngabn

Guest
7/3/09
6
0
0
Bắc Ninh
Xin chào mọi người.
Mình là thành viên mới. Cũng là mới trong lĩnh vực kế toán. Mình đang phân vân không biết là những khoản nào ngoài mức lương cơ bản được phép tính vào chi phí lương ( ví dụ như tiền làm ngoài giờ, phụ cấp tiền ăn, phụ cấp diện thoại,....). Mong mọi người giúp mình với

L

LoiBHE

Guest
Các anh chị chú bác em mới đi làm nên không rõ về các thủ tục bên TBXH và BHXH xin mọi người giúp em với. Xin gửi đến hộp thư "nguyenthiloi_191086@yahoo.com". Cảm ơn mọi người nhiều!

L

ledungnguyen200

Guest
11/3/09
6
0
0
Tp.HCM
xin lỗi cho mình hỏi nhé ,công ty mình thành lập 2 năm rồi , nhưng hiện tại chí có 5 người thôi ,mình muốn tham gia BHXH&YT cho NV trong công ty , mà thủ tục phức tạp quá , Bạn nào có mẫu giấy gải trình ko cho mình nhé :thanx:

M

mituot2005

Trung cấp
25/7/08
98
0
0
42
HN
Chào cả nhà, Cty ty e thành lập nam 2006 giờ mới có quyết định đóng BHXH , cho e hỏi nếu bị truy thu thì số tiền đóng từ các năm trước thì người lđ coi như là được đóg BHXH từ năm đó phải không ah? Cty e trả lương khoán tháng+ các phụ cấp ( Cty CP). nên bây giờ phải đăng ký thang bảng lương để đóng BHXH, ai có mẫu xin gửi cho em để tham khảo với vuongnga_ld07@yahoo.com.vn. Cảm ơn nhìu...

N

nhoc0105

Guest
13/3/09
1
0
0
Tp. hồ chí minh
làm thanh lương bảng lương

sư huynh, sư tỉ cho em hỏi 1chút ạ.công ty em làm hệ thống thang lương bảng lương nhưng không có hệ số, chỉ là mức lương thành tiền thôi.Mà giờ mức lương cơ bản tăng lên là 800.000đ (mức cũ là 620.000đ). vậy giờ tính lương nhân viên tăng làm sao, tăng như thế nào ạ.em xin chân thành cảm ơn!!!!!!!!!!!!!!!

M

muanuadem

Guest
12/3/09
3
0
0
36
sài gòn
mình cũng đang làm BHXH cho cty. Lên sowr LDDTBXH thì đc phát cho 1biễu mẫu đăng ký . Nhưng mình kô hiểu phần hệ số, Bậc lương thế nào cả
vì cty mình nhỏ thôi. chỉ hơn chục người. Gồm GĐ, 2TP và 1kt, Cộng tác viên và nhân viên kd thôi. cty du lịch mà
ai có thẻ hướng dẫn mình kô
cảm ơn nhiều nha

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Bạn đi đăng ký lao động thì có thể làm theo ý kiến của các bạn đã đưa nhưng quan trọng là bạn (Công ty) phải tự xây dựng chế độ và thang lương, bảng lương cung cấp cho phòng Lao Động sở tại thì mới được chấp thuận.

Thân

Cho mình hỏi chút
Mình bây giờ mới làm thủ tục đăng ký với cơ quan BH, nhưng nghiên cứu NĐ205 thì chỉ áp dụng cho công ty NN, nhưng công ty mình là Công ty TNHH thì căn cứ vào van bản nào?
các bạn giúp mình với

T

thuytinhxanh

Sơ cấp
16/2/09
22
0
1
vungtau
Cả nhà ơi, cho em hỏi tiền thưởng các dịp lễ tết, mùng 8/3, 30/4...mình hạch toán vào tài khoản nào ạ? (Công ty em không có quỹ khen thưởng, phúc lợi). Em có thể hạch toán vào 334 được không? Xin mọi người chỉ giúp, em chưa rõ lắm.
Em cám ơn cả nhà rất nhiều.

B

Brand

Guest
20/12/04
25
0
1
45
Ho Chi Minh city
Xin chào mọi người.
Mình là thành viên mới. Cũng là mới trong lĩnh vực kế toán. Mình đang phân vân không biết là những khoản nào ngoài mức lương cơ bản được phép tính vào chi phí lương ( ví dụ như tiền làm ngoài giờ, phụ cấp tiền ăn, phụ cấp diện thoại,....). Mong mọi người giúp mình với

Tất cả những khoản bạn liệt kê ở trên, nếu có trong hợp đồng lao động bạn ký với người lao động thì đưa và chi phí lương. Trừ BHXH + BHYT(338)

T

tami166

Guest
24/11/07
6
0
0
36
Hà Nội
anh, chị cho em hỏi hiện tại hệ số bậc lương của các bậc đại hoc,cao đẳng, trung cấp là bao nhiêu. Em đọc có 1 trang ghi là
- Đối với đại học: 2,34
- Đối với cao đẳng: 1,8
- Đối với trung cấp: 1,7
Nhưng em vừa đọc ở website mình, có bạn bậc cao đẳng, hệ số bậc lương là 2,1
Mong anh chị giải đáp giúp em
Em cám ơn trước ạ

T

truonghien92

Sơ cấp
21/3/09
7
0
0
44
Đà Nẵng
Chào các bạn! Mình là thành viên mới của Webkế toán, nên chưa có nhiều kinh nghiêm, mong các bạn chỉ bảo thêm. Cty mình cũng mới thành lập, giờ mình đăng ký BHXH, Nhưng không biết hệ số lương chi tiết cho từng bộ phận thế nào cho phù hợp.Thanhk

T

truonghien92

Sơ cấp
21/3/09
7
0
0
44
Đà Nẵng
mình cũng đang cần hệ số lương để đóng BHXH cho từng bộ phận, bên mình kinh doanh bán xe otô, không biết mình đóng BHXH theo mức lương hay theo hệ số lương ? Các bạn giúp mình với!

D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya
chào anh chị, vui lòng cho hỏi, thang lương cũ có hệ số hơi cao, bi giờ làm thang lương mới cho giảm hệ số xuống dc ko, năm 2008 tăng lương cơ bản phải làm tăng lương cho bên bảo hiểm, có phải mỗi năm phải tăng lương đóng bảo hiểm lên ko?ai biết vui lòng chỉ giúp em,thanks:bigok:

Sửa lần cuối:
N

nam470

Guest
26/3/09
7
3
1
Dak Lak
Ở công ty tôi là công ty xd cầu đường. Đối với Trung cấp thì hệ số lương là 1,8 bậc 1/12
(Ko bít có nhớ nhầm ko nữa)

K

kimtuonghaha

Guest
20/2/09
6
0
1
an giang
Về phần công ty tư nhân thì mình không biết. Nếu là cơ quan nhà nước thì:
Tiền lương = Lương cơ bản + PC chức vụ + Thâm niên vượt khung + hệ số bảo lưu
Lương cơ bản lần đầu của Trung cấp là 1,86 cứ 2 năm thì lên lương 1 lần mỗi lần lên lương là 0,22
Lương cơ bản lần đầu của đại học là 2,34 cứ 3 năm lên lương 1 lần mỗi lần lên lương là 0,33.
Phụ cấp chức vụ đối với trưởng phòng là 0,3, Phó phòng là 0,2

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA