Mỗi tuần một chuyên đề

Tổng hợp các thủ tục tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc

• Thread starter phuonguyen
  • Ngày gửi
N

NhoQuan

Sơ cấp
14/10/09
6
0
0
Góc phố sài gòn
cả nhà ơi, khi phát sinh tăng lao đông mình nộp mẫu 01a và 03a để khai tăng và tham gia bhyt,bhxh..và kèm theo những bảng kê nào nữa. mình o TPHCM, ban nào có mẫu bảng kê gửi cho mình với. Mail: namgiao48@yahoo.com.vn

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huonghoalan

Guest
5/11/09
4
0
0
47
ha noi
Mình mới hoàn thành xong việc này cho hai công ty nên có một ít kinh nghiệm, nhân trên diễn đàn này có quá nhiều bạn mới đi làm hỏi về vấn đề này, mình cung cấp cho các bạn một số thông tin để khi đi làm lên bảo hiểm xã hội (hà nội- rất củ chuối) đỡ bị hạch sách và giảm bớt thời gian công sức cho các bạn:
Hồ sơ như sau:
1. Đăng ký tham gia BHXH
2. Một bộ hồ sơ của Công ty (bao gồm giấy đăng ký kinh doanh(giấy phép đầu tư, giấy đăng ký mã số thuế, giấy đăng ký chứng nhận mẫu dấu) - Tất cả pho to có công chứng.
3. Đăng ký tham gia bảo hiểm y tế.
4. Danh sách lao động tham gia bảo hiểm xã hội (Mẫu 02 A - TBH)
(danh sách này được làm ba bản nhé), ký đóng dấu và ko để có một tý sai sót nào, sai sót cái gì là trả lại cái đấy, về làm lại.
5. Bộ hồ sơ của nhân viên tham gia bảo hiểm xã hội (bao gồm: Hợp đồng lao động, giấy khám sức khỏe, giấy khai sinh, giấy chứng mình nhân dân, lưu ý là giấy khám sức khỏe có thời hạn 6 tháng trước khi mang hồ sơ đến nộp.
Cả 5 cái này mang lên bạn sẽ có được thẻ BHYT cho nhân viên trong vòng khoảng 1 tháng hơn sau khi nộp hồ sơ (chuối vãi)
(Sau khi lấy được cục hồ sơ này về, chúgn ta mới tiến hành làm sổ BHXH cho nhân viên được)

II) Tiếp đến là thủ tục làm sổ BHXH
1. Danh sách người lao động đề nghị cấp sổ BHXH
2. Đơn xin cấp phôi sổ BHXH
3 Tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội của từng nhân viên (áp dụng đối với những người chưa có sổ BHXH)- mỗi tờ khai in thành ba bản, giấy in hai mặt (in một mặt là bị trả về đấy)- khai như trên tờ khai, cho nhân viên và giám đốc ký vào ba bản (phải là chữ ký sống, không được mang đi foto rồi về đóng dấu vào đâu đấy)
4. Biên bản bàn giao sổ bảo hiểm xã hội
(để có được x cuốn phôi sổ theo trong giấy đăng ký, bạn phải đợi khoảng 01 tháng), sau khi đợi 01 tháng bạn có được phôi sổ (cái mà ngày trước vẫn bán 5K một quyển ấy, giờ lại rất là phức tạp mới có đựoc nó), bạn cầm cái phôi sổ đó về, viết như trên tờ khai ý (lưu ý là phải viết cẩn thận, lỡ sai lại phải đợi thêm tháng nữa để xin cấp đổi phôi mới), ghi xong xuôi, giám đốc ký vào. Xong lại vác nó lên BHXH, lấy cái giấy hẹn và lần sau đến thì bạn có sổ BHXH cho nhân viên

Một vài lưu ý: (đi làm thủ tục ở BHXH TP Hà nội)
Vào phòng 203, nộp các giấy tờ từ 1-5 của mục I, sau khi nộp xong bạn sẽ có giấy hẹn, cty bạn sẽ được cấp một cái mã đơn vị, xong trên bảng đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội tính ra có bao nhiêu tiền phải nộp bạn chuỷen số tiền đó vào TK của BHXH thành phố, trên giấy chuyển tiền ghi rõ mã đơn vị, xong báo với cán bộ thu là đã chuyển tiền, lúc đó bạn sẽ được làm thẻ BHYT.
Xong việc làm bảo hiểm y tế mới qua làm sổ BHXH, vì nếu bạn nộp hồ sơ làm BHXH trước, thì hồ sơ của nhân viên sẽ bị giữ lại ở đó và bạn ko làm được BHYT,mà BHYT thì cần trước mắt hơn là BHXH. Thủ tục làm sổ BHXH tại phòng 201, đi vào cửa trogn cùng.
Một vài ghi chú nhỏ, hi vọng giúp đc các mem mới khi làm bảo hiểm (vì bị hành là chính nhiều quá, khổ quá).

H

huonghoalan

Guest
5/11/09
4
0
0
47
ha noi
chao ban, cam on ban vi bai viet cua ban rat co ich cho to, ben to cung dang muon lam bao hiem ma chua biet lam the nao.Rat cam on cau.

D

duongkhoi

Guest
30/10/09
7
0
0
36
hn
em muốn làm bảo hiểm xã hội cho cty em, vì là công ty mới mọi ng muôn tham gia bảo hiểm ngay mà, nhưng không biết làm thế nào, làm ở đâu,,,hit,,,các bác giúp em voiiiiiiiiiiiiiiiiii

A

Amy83

Guest
16/8/07
11
1
3
TP.HCM
Mình vừa nộp hồ sơ vào BHXH quận Bình Thạnh nhưng mẫu 01-THB của mình bị trả lại vì đó là mẫu cũ (Mẫu tờ khai tham gia BHXH, BHYT bắt buộc), mẫu này dùng cho những người tham gia BH lần đầu.
Bạn nào có mẫu này bản mới nhất cho mình xin được không ạ?
Xin cám ơn các bạn nhiều.

N

nangxinh

Guest
20/3/08
1
0
0
39
HÀ nội
Công ty em bây giờ mới bắt đầu đăng kí tham gia BHXH tại quận Hoàn Kiếm. Bác nào có biết thông tin gì về đăng kí, tên các nhân viên và các thủ tục bên ngoài làm ơn hướng dẫn cho em với. Em bị mấy lần đi lên BH, sợ quá rồi

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Đóng BHXH lần đầu bạn phải có những loại giấy tờ như:
- Tờ khai mẫu 02a-TBH lập thành 03 bản
- Tờ khai tham gia BHXH đưa cho người lao động điền vào
- Chứng từ của ngân hàng về số tiền BH mà cty bạn tham gia
- phô tô bản đăng ký kinh doanh

D

daicamit

Guest
4/11/09
2
0
0
Hà Nội
alo,chào các bác,em muốn tham gia đóng bảo hiểm cho nhân viên công ty em muốn hỏi là mình phải đóng theo hệ số lương hay tuỳ mình thích đóng cho họ bao nhiêu là tuỳ có đúng k?em nhờ các bác chỉ giúp em nha,em cám ơn

maruko1988

maruko1988

Sơ cấp
các anh các chị ơi cho em hỏi chút
cty em trước đóng bảo hiểm ở Thanh Xuân nhưng nay em muốn chuyển về khu vực Hai Bà Trưng thì thủ đăng ký chuyển bao gồm những gì
Em cảm ơn cả nhà

L

lehuuvuong

Sơ cấp
17/3/09
48
0
0
Tây Tạng
Nếu là Cơ quan nhà nước thì đóng theo hệ số lương
Con Doanh nghiệp hay Cty tư nhân thì tuỳ theo số tiền mà mình ghi trong hợp đồng lao động với người lao động là lương bao nhiêu

C

cobelolem

Guest
11/3/09
21
0
0
Hưng Yên
Thủ tục đăng ký bảo hiểm xã hội lần đầu

em chào các pác
em cũg đang làm thủ tục bảo hiểm cho cty em mà may wa có bài của bác hatuanh nên em cũg bít đc các thủ tục.
nhưng bên em thuộc phường Ô Chợ Dừa, Đống Đa thì fải lên BH ở đâu để làm ạh
có pác nào bít chỉ jùm em với nha.
hiii thank you các pác nhìu nhìu!

H

hoanghakute

Guest
20/10/09
10
0
0
37
tp.hcm
ôi trời !
em cũng vậy, cty em cugn mới mà cái vụ BH này nghe co ve rắc rôi ghê, em ơ Q1 đây cũng không biết thủ tục như thế nào nưa.
Bác hatuanh thì ở tận Hà nội cơ. đau đầu!

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Thủ tục đăng ký bảo hiểm xã hội lần đầu đã trao đổi nhiều trong diễn đàn, các bạn chỉ cần đánh vào từ khóa "Thủ tục đăng ký bảo hiểm xã hội lần đầu" sẽ cho các bạn 1 loạt bài. Ngay tại topic này cũng được trình bày đầy đủ.
hoặc - Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ - http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=585577

Ngoài ra anh chị dùng chức năng search trên google sẽ cho bạn nhiều thông tin cần thiết khác. Ví dụ : *BHXH +.......*

Giới thiệu 1 số website về BHXH

H

hangnga87

Guest
12/11/09
1
0
0
37
ha tay
hai! Bảo hiểm thì bao giờ chả đau đầu! Hết sổ 5k nay BHXH lại chuyển sang làm thành bìa sổ, thế là nhọc coôg lại chỉnh lại hồ sơ cán bộ ( do trước đây chỉ yêu cầu số cmtnd chứ ko yêu cầu ngày tháng và nơi cấp như hiện nay). Bi h là cuối năm roài, bao nhiêu là việc, thế mà lại phải lóc cóc dán thông báo "xin" công nhân phôtô cntnd do hồ sơ trước đây ko yêu cầu điều này. Hơn thế nữa, văn bản, mẫu biểu lại thay dổi từng tháng, quả là gian nan thay!

N

nguyenthiminhtam

Guest
1/12/09
1
0
0
37
TP.Hồ Chí Minh
Còn em thì không biết thủ tục ở TP.HCM như thế nào nhưng em cũng rất cảm ơn anh chị đi trước đã chỉ dân.

H

hoanglan12

Guest
18/11/09
1
0
1
ha noi
chào các anh chị , làm ơn cho em hỏi chút nhé
em làm ở công ty cổ phần về thiết bị y tế , công ty em thành lập từ thàng 11 năm 2007 cơ , mà vẫn chưa đóng bh cho nhân viên , mấy chị kế toán trước chăng làm gì cả > em mới vào làm , giờ phải làm thủ tục đóng BH cho mọi người mà em chẳng biết làm thế nào cả. Cty em có 3 cổ đông nhưng 2 người đã đóng BH ở nơi khác cồn mỗi ông GD thôi , đã vậy ông còn kêu em phải đóng Bh cho ông từ đầu năm nữa chứ . Có anh chị nào biết nhờ chỉ bảo dùm em với . Em cám ơn nhiều ah!

N

nguyentuangiang

Guest
25/8/09
1
0
0
ha noi
cung chua biet, deminh di lam thu xem, minh cung dang chuan bi lam cho 1 cong ty o huyen tu liem

M

mayhong1986

Sơ cấp
6/11/09
3
0
0
37
Ha Noi
Lần đầu làm bảo hiểm cho công ty đọc hưỡng dẫn của mọi người thấy đỡ lo lắng hơn rùi.
Cám ơn các bậc tiền bối rất nhiều

L

luong Thu Phuong

Guest
9/11/09
1
0
0
42
linh Dam
Mình mới hoàn thành xong việc này cho hai công ty nên có một ít kinh nghiệm, nhân trên diễn đàn này có quá nhiều bạn mới đi làm hỏi về vấn đề này, mình cung cấp cho các bạn một số thông tin để khi đi làm lên bảo hiểm xã hội (hà nội- rất củ chuối) đỡ bị hạch sách và giảm bớt thời gian công sức cho các bạn:
Hồ sơ như sau:
1. Đăng ký tham gia BHXH
2. Một bộ hồ sơ của Công ty (bao gồm giấy đăng ký kinh doanh(giấy phép đầu tư, giấy đăng ký mã số thuế, giấy đăng ký chứng nhận mẫu dấu) - Tất cả pho to có công chứng.
3. Đăng ký tham gia bảo hiểm y tế.
4. Danh sách lao động tham gia bảo hiểm xã hội (Mẫu 02 A - TBH)
(danh sách này được làm ba bản nhé), ký đóng dấu và ko để có một tý sai sót nào, sai sót cái gì là trả lại cái đấy, về làm lại.
5. Bộ hồ sơ của nhân viên tham gia bảo hiểm xã hội (bao gồm: Hợp đồng lao động, giấy khám sức khỏe, giấy khai sinh, giấy chứng mình nhân dân, lưu ý là giấy khám sức khỏe có thời hạn 6 tháng trước khi mang hồ sơ đến nộp.
Cả 5 cái này mang lên bạn sẽ có được thẻ BHYT cho nhân viên trong vòng khoảng 1 tháng hơn sau khi nộp hồ sơ (chuối vãi)
(Sau khi lấy được cục hồ sơ này về, chúgn ta mới tiến hành làm sổ BHXH cho nhân viên được)

II) Tiếp đến là thủ tục làm sổ BHXH
1. Danh sách người lao động đề nghị cấp sổ BHXH
2. Đơn xin cấp phôi sổ BHXH
3 Tờ khai tham gia bảo hiểm xã hội của từng nhân viên (áp dụng đối với những người chưa có sổ BHXH)- mỗi tờ khai in thành ba bản, giấy in hai mặt (in một mặt là bị trả về đấy)- khai như trên tờ khai, cho nhân viên và giám đốc ký vào ba bản (phải là chữ ký sống, không được mang đi foto rồi về đóng dấu vào đâu đấy)
4. Biên bản bàn giao sổ bảo hiểm xã hội
(để có được x cuốn phôi sổ theo trong giấy đăng ký, bạn phải đợi khoảng 01 tháng), sau khi đợi 01 tháng bạn có được phôi sổ (cái mà ngày trước vẫn bán 5K một quyển ấy, giờ lại rất là phức tạp mới có đựoc nó), bạn cầm cái phôi sổ đó về, viết như trên tờ khai ý (lưu ý là phải viết cẩn thận, lỡ sai lại phải đợi thêm tháng nữa để xin cấp đổi phôi mới), ghi xong xuôi, giám đốc ký vào. Xong lại vác nó lên BHXH, lấy cái giấy hẹn và lần sau đến thì bạn có sổ BHXH cho nhân viên

Một vài lưu ý: (đi làm thủ tục ở BHXH TP Hà nội)
Vào phòng 203, nộp các giấy tờ từ 1-5 của mục I, sau khi nộp xong bạn sẽ có giấy hẹn, cty bạn sẽ được cấp một cái mã đơn vị, xong trên bảng đăng ký tham gia bảo hiểm xã hội tính ra có bao nhiêu tiền phải nộp bạn chuỷen số tiền đó vào TK của BHXH thành phố, trên giấy chuyển tiền ghi rõ mã đơn vị, xong báo với cán bộ thu là đã chuyển tiền, lúc đó bạn sẽ được làm thẻ BHYT.
Xong việc làm bảo hiểm y tế mới qua làm sổ BHXH, vì nếu bạn nộp hồ sơ làm BHXH trước, thì hồ sơ của nhân viên sẽ bị giữ lại ở đó và bạn ko làm được BHYT,mà BHYT thì cần trước mắt hơn là BHXH. Thủ tục làm sổ BHXH tại phòng 201, đi vào cửa trogn cùng.
Một vài ghi chú nhỏ, hi vọng giúp đc các mem mới khi làm bảo hiểm (vì bị hành là chính nhiều quá, khổ quá).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA