Báo cáo thuế GTGT cho DN mới thành lập, lần đầu kê khai ntn?

• Thread starter kim tuyến
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kim tuyến

Guest
28/6/06
1
0
0
Tp.HCM
Báo cáo thuế GTGT tháng lần đầu tiên của doanh nghiệp mới thành lập
cho em hỏi các làm báo cáo thuế GTGT lần đầu tiên như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Lần đầu hay những lần sau kê khai thuế GTGT cũng tương tự như nhau. Vẫn có ba mẫu cơ bản sau để kê khai:

- Tờ khai thuế GTGT (mẫu 01/GTGT).
- Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ bán ra (mẫu 02/GTGT).
- Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào (mẫu 03/GTGT).

Ngoài ra, bạn phải nộp thêm Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn (mẫu 26-BC/HĐ) cho phòng ấn chỉ.

Nếu DN mới thành lập, đã có hóa đơn đầu vào hoặc hóa đơn đầu ra: bạn kê khai lần lượt từng tờ hóa đơn theo thứ tự thời gian và số seri vào các Bảng kê, Tờ khai thuế sẽ là tờ tổng hợp lại từ các Bảng kê.

Nếu DN mới thành lập, chưa có hóa đơn đầu vào và hóa đơn đầu ra: bạn gạch chéo chỗ trống trên các Bảng kê, ghi số 0 vào dòng tổng cộng dưới mỗi Bảng kê. Đánh dấu nhân (X) vào ô số [10] trên Tờ khai thuế.

Chúc bạn thành công trong lần kê khai đầu tiên!

J

Jan

Guest
10/1/06
29
0
0
Đảo Bán Nguyệt.
Ở bảng kê 03, các chứng từ, hóa đơn không có thuế GTGT có được kê khai không? Vì mình thấy nói, nếu các mẫu chứng từ hợp lệ, không phải là HĐ GTGT vẫn được kê khai để tính chi phí?

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Jan nói:
Ở bảng kê 03, các chứng từ, hóa đơn không có thuế GTGT có được kê khai không? Vì mình thấy nói, nếu các mẫu chứng từ hợp lệ, không phải là HĐ GTGT vẫn được kê khai để tính chi phí?
Bảng kê 03/GTGT chỉ dùng để kê khai hóa đơn GTGT đầu vào, không kê những hóa đơn khác. Nếu bạn có nhiều hóa đơn GTGT đầu vào với nhiều mức thuế suất khác nhau có thể lập riêng thành nhiều bảng 03/GTGT riêng theo từng thuế suất để dễ báo cáo, đối chiếu trên tờ khai 01/GTGT.

Những hóa đơn chứng từ hợp lệ khác (không phải hóa đơn GTGT) thì kê trên bảng 04/GTGT và 05/GTGT

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
OldNTV nói:
Bảng kê 03/GTGT chỉ dùng để kê khai hóa đơn GTGT đầu vào, không kê những hóa đơn khác. Nếu bạn có nhiều hóa đơn GTGT đầu vào với nhiều mức thuế suất khác nhau có thể lập riêng thành nhiều bảng 03/GTGT riêng theo từng thuế suất để dễ báo cáo, đối chiếu trên tờ khai 01/GTGT.

Những hóa đơn chứng từ hợp lệ khác (không phải hóa đơn GTGT) thì kê trên bảng 04/GTGT và 05/GTGT
Mẫu 03/GTGT kê hàng hóa, dịch vụ có hóa đơn GTGT đầu vào được khấu trừ.
Mẫu 04/GTGT kê hàng hóa là nông, lâm, thủy sản chưa qua chế biến .
Mẫu 05/GTGT kê hàng hóa dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng.
Mẫu 06/Kê hàng hoá, dịch vụ bán lẻ.

H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
kim tuyến nói:
Báo cáo thuế GTGT tháng lần đầu tiên của doanh nghiệp mới thành lập
cho em hỏi các làm báo cáo thuế GTGT lần đầu tiên như thế nào?
Bạn tham khảo mẫu báo cáo thuế hàng tháng + hướng dẫn của các anh chị cứ bĩnh tĩnh ko có gì khó cả. Chú ý: nếu như chi cục bạn khai thuế hàng tháng trên P2D thì mua đĩa chương trình về làm, có cả hướng dẫn rất cụ thể.
OldNTV nói:
Nếu bạn có nhiều hóa đơn GTGT đầu vào với nhiều mức thuế suất khác nhau có thể lập riêng thành nhiều bảng 03/GTGT riêng theo từng thuế suất để dễ báo cáo, đối chiếu trên tờ khai 01/GTGT.
Hic phí giấy lắm anh ơi:freddy:

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
File tham khảo: Mẫu báo cáo thuế hàng tháng.

Đính kèm

• Bieu mau bao cao thue thang.rar
    19.9 KB · Lượt xem: 185
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trước đây, mẫu 05/GTGT là "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng, hóa đơn thu mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản". Nhưng hiện nay, không còn hóa đơn thu mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản nữa do đó, mẫu 05/GTGT là "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng".

Mẫu 04/GTGT là "Bảng kê thu mua hàng hóa mua vào không có hóa đơn".

Ngphuocthien nói:
Mẫu 04/GTGT kê hàng hóa là nông, lâm, thủy sản chưa qua chế biến .
Mẫu 05/GTGT kê hàng hóa dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hoangaccounting nói:
Hic phí giấy lắm anh ơi:freddy:
Sao em keo thế, đối với hóa đơn GTGT thì thường chỉ có mấy mức thuế suất đâu (0%, 5% và 10%). Nếu nhiều hóa đơn với các mức thuế suất khác nhau thì chỉ cần gõ vào 1 lần, nhấn "lọc" một lần rùi sau đó copy ra bảng khác. Chịu khó thêm 1 tờ giấy nhưng trên Bảng 01/GTGT thì có thể để tự động điền số liệu vào các ô tương ứng luôn, khỏi phải mất công ngồi cộng cộng trừ trừ để điền trên tờ 01/GTGT. Hiệu quả hơn nhiều về thời gian nếu ta chịu "xài phí" thêm 1 tờ giấy. Mà người ta nói "thời gian là vàng" chứ có ai nói "giấy là kim cương" đâu em.

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
OldNTV nói:
Sao em keo thế, đối với hóa đơn GTGT thì thường chỉ có mấy mức thuế suất đâu (0%, 5% và 10%). Nếu nhiều hóa đơn với các mức thuế suất khác nhau thì chỉ cần gõ vào 1 lần, nhấn "lọc" một lần rùi sau đó copy ra bảng khác. Chịu khó thêm 1 tờ giấy nhưng trên Bảng 01/GTGT thì có thể để tự động điền số liệu vào các ô tương ứng luôn, khỏi phải mất công ngồi cộng cộng trừ trừ để điền trên tờ 01/GTGT. Hiệu quả hơn nhiều về thời gian nếu ta chịu "xài phí" thêm 1 tờ giấy. Mà người ta nói "thời gian là vàng" chứ có ai nói "giấy là kim cương" đâu em.
Ok em ko có ý kiến gì:friend:. Nhưng anh đã dùng đến "Filter" thì sao anh ko dùng thêm một tý subtotal như thế ta cứ lọc rồi đưa qua bên 01/GTGT từng mức thuế suất cũng rất nhanh gọn và đơn giản.:bigok:

T

thudm

Guest
12/6/06
16
0
0
42
Hà Nội
hoangaccounting nói:
Bạn tham khảo mẫu báo cáo thuế hàng tháng + hướng dẫn của các anh chị cứ bĩnh tĩnh ko có gì khó cả. Chú ý: nếu như chi cục bạn khai thuế hàng tháng trên P2D thì mua đĩa chương trình về làm, có cả hướng dẫn rất cụ thể.

Cảm ơn sự động viên của anh nhé. Em cũng là dân mới vào nghề và làm cho cty mới thành lập xong nên đang phải làm báo cáo thuế cuối tháng đây.
Anh ơi, thế chỉ cần kê khai đủ 3 cái bảng đó đem nộp thuế là ok hả anh? Có cần báo cáo gì nữa ko? Lương ? .....

Mong các anh chị wkt giúp đỡ nhứng nhân viên mới toe vào nghề KT như bọn em với .

Cảm ơn các anh chị nhiều

H

hoangaccounting

22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
thudm nói:
Cảm ơn sự động viên của anh nhé. Em cũng là dân mới vào nghề và làm cho cty mới thành lập xong nên đang phải làm báo cáo thuế cuối tháng đây.
Anh ơi, thế chỉ cần kê khai đủ 3 cái bảng đó đem nộp thuế là ok hả anh? Có cần báo cáo gì nữa ko? Lương ? .....
Mong các anh chị wkt giúp đỡ nhứng nhân viên mới toe vào nghề KT như bọn em với .
Cảm ơn các anh chị nhiều
Báo cáo thuế hằng tháng thì bạn tải File đính kèm bên dưới đó là tất cả các biểu mẫu dành cho báo cáo thuế tháng.
Bạn phải phân biệt "thủ tục ban đầu cho cty mới thành lập""báo cáo thuế cho cty mới thành lập nhé"
Nếu như thủ tục ban đầu khi thành lập doanh nghiệp thì mời bạn Vào đây
Chúc thành công.
Thân!!!

T

thudm

Guest
12/6/06
16
0
0
42
Hà Nội
hoangaccounting nói:
Báo cáo thuế hằng tháng thì bạn tải File đính kèm bên dưới đó là tất cả các biểu mẫu dành cho báo cáo thuế tháng.
Bạn phải phân biệt "thủ tục ban đầu cho cty mới thành lập""báo cáo thuế cho cty mới thành lập nhé"
Nếu như thủ tục ban đầu khi thành lập doanh nghiệp thì mời bạn Vào đây
Chúc thành công.
Thân!!!

Huhu, cái file anh đưa lên em tải về nhưng ko mở được, nó cứ ra dạng adobe gì đó không đọc được . Nhưng em cũng đã có các mẫu để khai TGTGT rồi . Bây giờ làm và không biết đến đâu hỏi đến đó vậy . Cảm ơn anh nhiều lắm !
(Đối với 1 người không học KT ra làm KT như em có nhiều vấn đề khó khăn quá các anh chị ơi - Các anh chị có cách gì chỉ bảo giúp em vơiiií, em thấy hơi hoang mang)

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Nguyen Tu Anh nói:
Lần đầu hay những lần sau kê khai thuế GTGT cũng tương tự như nhau. Vẫn có ba mẫu cơ bản sau để kê khai:

- Tờ khai thuế GTGT (mẫu 01/GTGT).
- Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ bán ra (mẫu 02/GTGT).
- Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào (mẫu 03/GTGT).

...

Nếu DN mới thành lập, chưa có hóa đơn đầu vào và hóa đơn đầu ra: bạn gạch chéo chỗ trống trên các Bảng kê, ghi số 0 vào dòng tổng cộng dưới mỗi Bảng kê. Đánh dấu nhân (X) vào ô số [10] trên Tờ khai thuế.

Chúc bạn thành công trong lần kê khai đầu tiên!

Trong công văn số 994/TCT-PCCS của Tổng Cục Thuế trả lời Cục Thuế Đăk Lăk (Gởi các Cục thuế tỉnh, TP):
1. ............. (nói về việc tính lương khi quyết toán)
2. ............. (nói về việc tính khấu hao TSCĐ khi quyết toán)
3. .... Trường hợp cơ sở kinh doanh không phát sinh hoạt động mua bán trong kỳ, chỉ cần đánh dấu x vào ô số 10 mẫu số 01/GTGT, không cần nộp kèm theo mấu số 02/GTGT và mẫu số 03/GTGT.

Đính kèm

• 994-TCT.doc
    32.5 KB · Lượt xem: 70
Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nguyen Tu Anh nói:
Trước đây, mẫu 05/GTGT là "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng, hóa đơn thu mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản". Nhưng hiện nay, không còn hóa đơn thu mua hàng hóa nông, lâm, thủy sản nữa do đó, mẫu 05/GTGT là "Bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng".

Mẫu 04/GTGT là "Bảng kê thu mua hàng hóa mua vào không có hóa đơn".
Bạn cho mình xin cái văn bản nói về cái mẫu 04/GTGT"Bảng kê thu mua hàng hóa mua vào không có hóa đơn" Mình tìm mãi không ra.Cám ơn trước!

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
T

thanhnghiem

Guest
29/6/06
5
0
0
Tp.HCM
OldNTV nói:

cho em hỏi ké với! Những chứng từ như: phí và lệ phí, biên lai thu tiền của cơ quan nhà nước có dấu đỏ thì mình có đưa vào kê khai thuế được không? Và đưa vào bảng nào? bảng 04/GTGT được không a?

N

nguyenbinh

Guest
11/6/06
2
0
0
namdinh
cho mình hỏi sao khi vào các biểu mẫu trong thư viện như chỉ dẫn trên thì không mở được vậy, phải làm thế nào?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA