Thái độ làm việc của cơ quan nhà nước!

• Thread starter bucminhquadi
  • Ngày gửi
B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM
Tình hình là mới đi Bảo Hiểm về, thấy Phòng Thu vắng tanh, nghĩ trong bụng, chắc là buổi chiều không duyệt hồ sơ rồi. hic, bước vào gặp chị quản lý thu của Cty, bà nhăn mặt: "buổi chiều không nhận hồ sơ đâu nhá", trùi, cơ quan nhà nước nói chuyện với dân, phục vụ dân như vậy đó. Em bảo, sáng em có nộp hồ sơ rồi mà thiếu nên chiều em mới đi nộp bổ sung, trong khi đó bà ngồi đọc báo, đọc báo mà nói chuyện kiểu đó, em cũng bức xúc lắm.
Ngồi chờ giải quyết hồ sơ khoảng 20' mới được tiếp với thái độ không bằng lòng, trong khi đó trong Phòng Thu, người thì đọc báo giấy, người thì xem báo mạng, người thì 8, bó tay cách làm việc của nhà nước.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nga69

Mưa mùa hè ^^
31/5/11
214
2
0
Nơi tình iu bắt đầu
Ðề: Thái độ làm việc của cơ quan nhà nước!

Ôi, nhà nước mà bạn, hầu như đâu cũng thế. Mỗi lần có việc lên gặp các anh chị ý là mệt đừng hỏi.

H

ha na ha my

Trung cấp
9/8/10
158
1
16
TpHCM

Cơ quan bảo hiểm nhận hồ sơ buổi sáng, trả hồ sơ buổi chiều. Riêng ngày thứ 6 chỉ làm buổi sáng.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Chẳng biết có phải mấy cán bộ bên BH đều vậy không, mình đến BHXH quận nơi đơn vị mình đóng, có 1 cô bé ở bộ phận 1 cửa ngồi chát suốt ngày lại còn cười khi chát nhìn ngứa mắt quá, còn các bàn khác thì làm việc cũng lơ đãng mãi mới giải quyết xong 1 người, mỗi lần đến đó thì bực mình lắm

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Chẳng biết có phải mấy cán bộ bên BH đều vậy không, mình đến BHXH quận nơi đơn vị mình đóng, có 1 cô bé ở bộ phận 1 cửa ngồi chát suốt ngày lại còn cười khi chát nhìn ngứa mắt quá, còn các bàn khác thì làm việc cũng lơ đãng mãi mới giải quyết xong 1 người, mỗi lần đến đó thì bực mình lắm

Mình đi cơ quan nhà nước từ thuế, bảo hiểm, kho bạc đều có thái độ như nhau, hách dịch, hành dân.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Mình ở BẮc Ninh. Thái độ của các cơ quan đều rất thoải mái, duy chỉ có kho bạc là mình thấy hơi khó chịu thôi, còn lại các cơ quan bình thường mà. Chắc cán bộ ở quê mình "gần dân" hơn.hi

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
127
1
0
Thái Bình

ôi mới nghe mà đã thấy ngán quá mình cũng đang có việc chuẩn bị lên BHXH vậy mà.....hichic

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Ngày mai lại phải lên BH để lấy hồ sơ về lại bực mình đây, ghét từ cán bộ quản lý cty mình đến mấy ông bà tiếp nhận hồ sơ, mai mà còn phiền nữa chắc phải có ý kiến mới được

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

Ngày mai lại phải lên BH để lấy hồ sơ về lại bực mình đây, ghét từ cán bộ quản lý cty mình đến mấy ông bà tiếp nhận hồ sơ, mai mà còn phiền nữa chắc phải có ý kiến mới được
Mình cũng đang căm thù, đã từng than phiền nhiều. Mina có đem điều này để than phiền với một bác làm trong bộ tương đương với chức vụ trưởng, bác ấy chỉ buông một câu :" đến cơ quan anh đây mà nó còn hành chứ nói gì đến dn ngoài quốc doanh như em"
Mình chỉ biết, ôi trời.
Hy vọng các bạn công chức BHXH tương lai làm việc tốt hơn.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Ở đây các bạn cứ "chê bai" nói thế thôi chứ ở các topic khác các bạn trẻ sinh viên ra trường lại có tư tưởng cứ muốn xin về địa phương để rồi nhờ vả bố mẹ để chạy bằng được vào những chỗ như thế này đấy. Đầy người họ còn mất cả trăm triệu để chạy vào nơi mà họ gọi là "công việc ổn định" để rồi sau này được hạnh họe, được chơi khi làm như thế. Nếu vào cơ quan đó, các bạn ko hạnh họe, không chơi khi làm (nhưng ko phải lúc nào cũng thế) hay tóm lại là làm khác người khác thì cũng chẳng tồn tại được ở môi trường đó đâu.

Nhiều bạn trẻ mới ra trường thấy cuộc sống tự lập ở các thành phố lớn như TP HCM hay HN khó khăn quá (tại họ chứ có phải tại DN đâu) và mong muốn 1 công việc "ngồi mát ăn bát vàng", công việc "ổn định" và nhẹ nhàng kiểu "sáng đi tối về" nên trong đầu (tư tưởng này truyền từ bố mẹ truyền xuống, ngấm từ trước khi thi vào ĐH luôn) chỉ luôn nghĩ về quê xin vào cơ quan nhà nước của tỉnh.

Không tin, ngay trên wkt này, các bạn cứ thử vào box Thành viên giúp nhau mà xem. Họ đua nhau xin/thi/chạy vào nhà nước luôn.

P/S: Tuy nhiên chắc các bạn chưa đi hết, trong cơ quan nhà nước cũng có nhiều nơi "làm ra làm, chơi ra chơi" đó. Họ nhiều lúc chơi bét nhè, nhưng lúc làm cũng cày ngày cày đêm luôn. Mình thức khuya ko là gì mà nhiều khi cũng phải phục khả năng làm việc của họ. Họ có thể cày cả đống báo cáo của DN chỉ trong 1 vài ngày là ra những con số mà DN sai sót,... :)

Sửa lần cuối:
B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

hai2hai nói:
P/S: Tuy nhiên chắc các bạn chưa đi hết, trong cơ quan nhà nước cũng có nhiều nơi "làm ra làm, chơi ra chơi" đó. Họ nhiều lúc chơi bét nhè, nhưng lúc làm cũng cày ngày cày đêm luôn. Mình thức khuya ko là gì mà nhiều khi cũng phải phục khả năng làm việc của họ. Họ có thể cày cả đống báo cáo của DN chỉ trong 1 vài ngày là ra những con số mà DN sai sót,... :)

Trường hợp a nói em chưa thấy bao giờ, mà đã chưa thấy thì chưa tin :wall:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận

hai2hai nói:

Anh ấy nói cty kiểm toán nhà nước đấy!

nam276

nam276

Trung cấp

hic hic. Thanh tra nhà nước nữa chứ! hiiii Nhanh vô cùng bạn ơi

buichien

buichien

Trung cấp
2/5/11
79
0
6
35
Nghệ An

Mình cũng thấy hơi lạ là mình lên Bảo hiểm quận Bình Thạnh, thì thấy tuần làm 5 ngày nhưng trong 5 ngày đó thì chiều thứ 4 và chiều thứ 6 không nhận hồ sơ, không tiếp dân chỉ có cán bộ họp này họp nọ, hic. không làm nhà nước nên cũng ko rõ nó là như thế nào :)

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Thực ra trong nhà nước, người làm thì vẫn làm, người chơi thì vẫn chơi. Không hẳn là vào nhà nước là ngồi mát ăn bát vàng đâu. Người nhà nước họ "làm việc trong khuôn khổ" nhiều hơn. Thực ra, đứng trên quan điểm của "những người nhà nước" nhé, thì nếu bạn tỏ thái độ thân thiện với DN, đôi khi DN dễ "nhờn", thế nên, với thái độ lạnh lùng như vậy, DN thường dễ "run sợ" hơn khi tiếp xúc, và có thể sẽ dễ bị "lộ" các điểm yếu của DN.. hihi.. (ý kiến cá nhân của mình thôi nhá)

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Thực ra trong nhà nước, người làm thì vẫn làm, người chơi thì vẫn chơi. Không hẳn là vào nhà nước là ngồi mát ăn bát vàng đâu. Người nhà nước họ "làm việc trong khuôn khổ" nhiều hơn. Thực ra, đứng trên quan điểm của "những người nhà nước" nhé, thì nếu bạn tỏ thái độ thân thiện với DN, đôi khi DN dễ "nhờn", thế nên, với thái độ lạnh lùng như vậy, DN thường dễ "run sợ" hơn khi tiếp xúc, và có thể sẽ dễ bị "lộ" các điểm yếu của DN.. hihi.. (ý kiến cá nhân của mình thôi nhá)

Chuẩn đó. Họ cũng "tâm sự" với mình như vậy hàng ngày mà. Nhiều khi bắt buộc phải tỏ thái độ thì DN mới hợp tác. Nếu ko như thế, DN ko hợp tác, công việc tiến triển chậm. Sếp họ sẽ khiển trách. Nhiều khi các sếp còn nói: "Em cần phải quyết liệt hơn nữa!"

Họ đúng là làm việc trong khuôn khổ, nhiều đơn vị quy định rõ thời gian nào mới được "tiếp dân", ko phải như DN của chúng ta, support khách hàng với biển hiệu: "Online 24/7" :D

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn nói vậy cũng không hẳn đúng, nếu các vị công chức nhà nước cứ làm đúng trách nhiệm và tỏ ra thân thiện với DN thì các cá nhân đi làm việc cho DN họ cũng phải nể và ngạị có khi còn xin sếp để có quà cảm ơn chứ

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Bạn nói vậy cũng không hẳn đúng, nếu các vị công chức nhà nước cứ làm đúng trách nhiệm và tỏ ra thân thiện với DN thì các cá nhân đi làm việc cho DN họ cũng phải nể và ngạị có khi còn xin sếp để có quà cảm ơn chứ

Đó là bạn nghĩ theo chiều từ DN lên. Họ đâu có nghĩ thế. Nhiều khi họ còn áp lực "chỉ tiêu" nữa. v.v... Nói chung chúng ta ko phải là họ nên cũng ko hiểu môi trường đó đâu. Nói thì cứ nói thôi vì từ xưa tới nay vẫn cứ thế rồi.

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi

Hôm nay quả thật rất bức xúc khi đi làm một số thủ tục

Sửa lần cuối:
Z

zzzhang

Sơ cấp
26/2/11
20
0
1
Hà Nội

Ở đây các bạn cứ "chê bai" nói thế thôi chứ ở các topic khác các bạn trẻ sinh viên ra trường lại có tư tưởng cứ muốn xin về địa phương để rồi nhờ vả bố mẹ để chạy bằng được vào những chỗ như thế này đấy. Đầy người họ còn mất cả trăm triệu để chạy vào nơi mà họ gọi là "công việc ổn định" để rồi sau này được hạnh họe, được chơi khi làm như thế. Nếu vào cơ quan đó, các bạn ko hạnh họe, không chơi khi làm (nhưng ko phải lúc nào cũng thế) hay tóm lại là làm khác người khác thì cũng chẳng tồn tại được ở môi trường đó đâu.

Nhiều bạn trẻ mới ra trường thấy cuộc sống tự lập ở các thành phố lớn như TP HCM hay HN khó khăn quá (tại họ chứ có phải tại DN đâu) và mong muốn 1 công việc "ngồi mát ăn bát vàng", công việc "ổn định" và nhẹ nhàng kiểu "sáng đi tối về" nên trong đầu (tư tưởng này truyền từ bố mẹ truyền xuống, ngấm từ trước khi thi vào ĐH luôn) chỉ luôn nghĩ về quê xin vào cơ quan nhà nước của tỉnh.

Không tin, ngay trên wkt này, các bạn cứ thử vào box Thành viên giúp nhau mà xem. Họ đua nhau xin/thi/chạy vào nhà nước luôn.

Haizzz...Vào được nhà nước là kai tốt, nh cũng fai vào đc chỗ nào mà làm ra làm, chơi ra chơi như bạn nói trên thì tốt hơn, còn vào để mà ngồi đọc báo, 8, chát....theo kiểu "sáng đi , tối về" cũng mất toi mấy năm bố mẹ nuôi ăn học, kiến thức mất đi dần trở thành thụ động, đấy là con nhà có đk, mà đã có đk r thì họ j fai hao tổn đúng ko? còn ko có đk thì mình lại cống hiến cho Tư nhân, càng năng động,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA