Thái độ làm việc của cơ quan nhà nước!

• Thread starter bucminhquadi
  • Ngày gửi
B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM
Ðề: Thái độ làm việc của cơ quan nhà nước!

Thực ra trong nhà nước, người làm thì vẫn làm, người chơi thì vẫn chơi. Không hẳn là vào nhà nước là ngồi mát ăn bát vàng đâu. Người nhà nước họ "làm việc trong khuôn khổ" nhiều hơn. Thực ra, đứng trên quan điểm của "những người nhà nước" nhé, thì nếu bạn tỏ thái độ thân thiện với DN, đôi khi DN dễ "nhờn", thế nên, với thái độ lạnh lùng như vậy, DN thường dễ "run sợ" hơn khi tiếp xúc, và có thể sẽ dễ bị "lộ" các điểm yếu của DN.. hihi.. (ý kiến cá nhân của mình thôi nhá)
Người ngồi chơi chiếm đến 90% rồi, mức lương nhà nước hiện nay rất xứng với 90% này. Đi làm việc với nhà nước mà như đi xin xỏ gì vậy, trong khi cả mấy chục người ngồi đợi thì nhân viên nhà nước đang ở ngoài quán nước gần cơ quan. Bó tay.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Hic thôi hạ hỏa tí đi bạn, nói chuyện về mấy bác nhà nước thì dài lắm nhiều khi qua sông phải lụy đò bạn ah, thỉng thoảng gặp ai đồng bóng thì cũng dễ

ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội

Người ngồi chơi chiếm đến 90% rồi, mức lương nhà nước hiện nay rất xứng với 90% này. Đi làm việc với nhà nước mà như đi xin xỏ gì vậy, trong khi cả mấy chục người ngồi đợi thì nhân viên nhà nước đang ở ngoài quán nước gần cơ quan. Bó tay.com

Hihi, hy vọng biết đâu sau 1 vài năm, vào 1 ngày đẹp zời, bạn bucminhquadi này lại vào làm trong nhà nước, rùi bạn đọc lại mấy cái bài nì, rùi bạn... hihi...

minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương

Em cũng không biết nhiều nhưng ngày trước em đi nộp thuế tháng nào cũng phải "kẹp" thêm trong đó 200k - mà chị kế toán trưởng nói đó là tiền "bồi dưỡng" nhờ người ta nộp thuế vào kho bạc hộ. Lần đầu tiên em đi, do chưa được chỉ dạy, em lại để riêng 2 loại tiền đó, cứ nghĩ là họ phải đếm đủ số tiền thuế mình phải nộp trước sau đó mới đưa tiền kia. Cô ý đếm tiền xong cứ gọi là "ngơ ngác", "ơ..." ... "chẹp chẹp" em mới sợ là không lẽ mình kiểm thiếu tiền, nhớ ra vụ kia mới "chưa đủ hả cô... ah đây rồi, thôi chết cháu lại bỏ sót mất trong đây..:D" thế là ok luôn, kèm theo một câu cười nói "đúng là kế toán mới, chậm quá". Lần sau em rút kinh nghiệm để 200k luôn vào tiền thuế phải nộp, đếm thấy thừa là họ vui vẻ ngay ý mà. :D. Chị kế toán trưởng nói đó là 1 cách quan hệ, có gì người ta còn nói giúp cho, nên ít khi bị thuế sờ tới lắm ạ.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Riêng cái khoản nộp tiền vào kho bạc như bạn này nói thì bây giờ chắc k còn nữa đâu, k đến mức phải quan hệ với kho bạc phải đi phong bì

minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương

Riêng cái khoản nộp tiền vào kho bạc như bạn này nói thì bây giờ chắc k còn nữa đâu, k đến mức phải quan hệ với kho bạc phải đi phong bì

Chắc là cũng tùy công ty bác ạ. Vì tháng 2 vừa rùi em vẫn nộp như thế. Mà tết dương lịch còn đưa thẳng phong bì cho chú đội trưởng luôn. Họ cũng ko có "ngại" chi cả. Chắc tại bởi "ai có phần của người đó, miễn bình luận, miễn thắc mắc". :D
Mà hình như cũng chỉ lớn như tp HN mới có những trường hợp vậy, chứ em về Thường Tín nộp gọn nhẹ lắm, có lần không nhận mã vạch mà vẫn ok đó ạ, chỉ bị nhắc nhở "lần sau chú ý" thui ạ. Hi

Mà em cũng không phải đi nộp thuế vào kho bạc lần nào vì toàn là nộp thuế và tờ khai tháng này, cô thu thuế trả giấy nộp tiền tháng trước. Và sau khi cô ý về hưu, lại cho số đt của chú tiếp quản để "làm việc" và cứ thế cứ thế... nối dài... Thật hay! :)

Sửa lần cuối:
D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cũng có thể mình đã làm liên quan đến 4 quận nội thành HN đây, mà chưa thấy phải như bên bạn, nói thế cũng làm xấu hình ảnh của cán bộ thuế đi

B

binh75bd

Trung cấp
29/12/10
105
4
0
Quy Nhơn

Nhà nước là của dân, do dân, vì dân. Tài sản nhà nước là của toàn đảng, toàn quân, toàn dân giao cho Cán bộ quản lý, điều hành, và sử dụng triệt để. Nên mới có kiểu xin cho, cửa quyền, hạch sách để kiếm tý bì thư ấy mà. Đề nghị các đồng chí phải thông cảm thôi, vì lương công chức không đủ sống, cán bộ nhà nước cũng phải sống, nuôi con, phục dưỡng cha me, lo chỗ đứng, chỗ ngồi và vị trí nên không hành thì lấy đâu ra tiền mà lo được, muốn có thì ta nên lấy dân làm gốc

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Sợ nhất là giao dịch với Ngân Hàng Nhà Nước (đ/biệt là Agribank)

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Đúng đấy, e đi nộp tiền thuế vào Agribank sáng đến 11h kem 15 chiều 3hkem15 đã k giao dịch nhiều khi đi nộp tờ khai xong thì đến NH đã hết giờ giao dịch, mà sáng có đến 8h thì cũng phải chờ họ đến 8h30 mới bắt đầu làm các chị đến còn trang điểm, đúng là kể ra đây thì càng bực mình, thôi đi ăn trưa thôi cả nhà ơi

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
127
1
0
Thái Bình

Hi chiều nay phải vác xác đến BHXH Quận Ba Đình không biết các bác ở đây có khó không nhỉ có bác nào ở quận BĐ không trả lời em mới mà chẳng biết lịch làm việc của họ ra sao nữa đây

H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong

cái này em đồng ý với bác này, ko bít bây giờ thế nào chứ trước đây khi em còn làm ở cty xây dựng, hay phải lên rút tiền, lần nào lên cũng phải lót lay cho cô ở PGD, lần nào mà quên thì cô gọi điện về tận cty, sợ quá!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

cái này em đồng ý với bác này, ko bít bây giờ thế nào chứ trước đây khi em còn làm ở cty xây dựng, hay phải lên rút tiền, lần nào lên cũng phải lót lay cho cô ở PGD, lần nào mà quên thì cô gọi điện về tận cty, sợ quá!

Kỉ niệm khó quên Agribank: khóa t/khoản ngoại tệ mất đúng 02 tuần.

V

vangiang911

Trung cấp
21/7/07
100
0
0
Ha Noi - Sai Gon

Đi giao dịch với mấy Chị nhà nước, trộm vía hôm nào mà gặp được Chị tính dễ chịu thì ấn tượng và thích mãi. Chẳng may gặp phải Chị tính khí hách dịch thì cứ như bị ám ảnh mãi, mỗi lần xách cặp đi lại thở dài.

hoachuame

hoachuame

Sơ cấp
29/9/11
33
3
8
Hai Phong

Hôm nọ có một em làm ở Agribank đến, Giám đốc mình nói thẳng: Anh không phải là Mr. Nịnh vì thế anh không mở tài khoản ở Ngân hàng em được. Em thông cảm nhé... Còn nhớ một lần mình có cái Lệnh chi ở Ngân hàng Công thương, hôm đó xui xẻo thế nào mình bị tụt huyết áp, vật vã một lúc. Lúc sau tự tỉnh, ra quầy hỏi xem đã xong chưa thì vẫn chưa xong. Bó tay.

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

Em cũng không biết nhiều nhưng ngày trước em đi nộp thuế tháng nào cũng phải "kẹp" thêm trong đó 200k - mà chị kế toán trưởng nói đó là tiền "bồi dưỡng" nhờ người ta nộp thuế vào kho bạc hộ. Lần đầu tiên em đi, do chưa được chỉ dạy, em lại để riêng 2 loại tiền đó, cứ nghĩ là họ phải đếm đủ số tiền thuế mình phải nộp trước sau đó mới đưa tiền kia. Cô ý đếm tiền xong cứ gọi là "ngơ ngác", "ơ..." ... "chẹp chẹp" em mới sợ là không lẽ mình kiểm thiếu tiền, nhớ ra vụ kia mới "chưa đủ hả cô... ah đây rồi, thôi chết cháu lại bỏ sót mất trong đây..:D" thế là ok luôn, kèm theo một câu cười nói "đúng là kế toán mới, chậm quá". Lần sau em rút kinh nghiệm để 200k luôn vào tiền thuế phải nộp, đếm thấy thừa là họ vui vẻ ngay ý mà. :D. Chị kế toán trưởng nói đó là 1 cách quan hệ, có gì người ta còn nói giúp cho, nên ít khi bị thuế sờ tới lắm ạ.
Như mình thì còn lâu. Mình đi làm, họ cũng đi làm. CÙng lắm là mình ngồi đợi hết cả buổi chứ gì, xem họ có làm cho khonng. Tất nhiên ra ngoài thì cũng phải "quan hệ" nhưng những chỗ đó theo mình ko cần thiết.

minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương

Ồ em cũng hay phải đi ngân hàng toàn là rút tiền, UNC cả chẳng mấy khi gửi tiền nhưng em thấy bình thường, lần nào đi cũng ok hết. Chắc tại em chỉ chăm chăm vào 2 bàn giao dịch "dễ tính", nhớ cả tên công ty với vửa hàng, nhớ cả cái mặt em luôn. Lần nào em đến cũng cười "lại chuyển tiền hả em" :D. Có lần em UNC nhầm ko gửi đc tiền đi gọi điện hỏi còn được giải thích và hướng dẫn tận tình (vì lúc đó 1/1/012 bắt đầu thay đổi mẫu UNC). Cũng tại thấy các anh chị ấy hay hay ko hạch sách ngk nên em mới nổi hứng đi học cái chứng chỉ nghiệp vụ kế toán ngân hàng để hv đc làm GDV "dễ gần". :D nhưng sau đó mới thấy thật viển vông... :(

Em thì chỉ sợ rút Séc ở Agri. Lần nào đi em cũng mang cả quyển Séc đóng dấu GĐ ký sẵn phòng khi bất chắc. :D Không như bên Vietinbank số TK gạch loạn lên mà vẫn rút ngon lành.

Như mình thì còn lâu. Mình đi làm, họ cũng đi làm. CÙng lắm là mình ngồi đợi hết cả buổi chứ gì, xem họ có làm cho khonng. Tất nhiên ra ngoài thì cũng phải "quan hệ" nhưng những chỗ đó theo mình ko cần thiết.

Haiz... chính sách công ty mà chị, có lẽ vì có lý do, điểm yếu nào đó chẳng hạn. Hì :)

tuannv

tuannv

Trung cấp
19/12/08
174
5
18
Hanoi

Thường thì bây giờ nộp thuế thì không phải phức tạp như bạn minhanhphuong nói ở trên.

Còn như bạn nói, cùng lắm thì bạn ngồi đợi cả ngày thì thế là toi rồi còn gì nữa, bao nhiêu việc cần làm nữa, đi đường xa một chút nữa, lại gặp phải cán bộ gây kho khăn cho mình một chút nữa. Vài cái chút chút như vậy công lên là gây ức chế bức xúc thế nào rồi. Đôi khi phải thừa nhận tiền và quyền lực là sức mạnh :)

Có hay không việc phong bì vài trăm ngàn thì nộp cái hồ sơ, nộp cái tờ khai nhanh hơn. Trả lời: Có
Có hay không cán bộ thuế phòng hành chính gây khó khăn khi không có phong bì => mang hồ sơ về, mai đến, hoặc chờ đó, chờ lâu. Trả lời: Có
Có hay không cán bộ thuế 2, 3 người ngồi cạnh nhau, còn dùng cả ám ngữ với nhau. Dẫn đến việc cái máy tít tít ở bàn bên cạnh khi mang sang quét mã vạch nó không đọc mã vạch của doanh nghiệp. Vậy là nguyên nhân khách quan có thể doanh nghiệp down phần mềm lỗi về làm lại, hoặc máy ở đây đang lỗi?. Trả lời: Có

Ngày xưa mình mang cái phong bì đưa cho người ta còn thấy run run, chỗ đông người thấy ngại vô cùng; Giờ thấy người ta thường làm vậy, nên mình học theo một chút.

Mình khá thẳng thắng, nhưng mình sẽ dối trá, dối trá là một trò chơi trong xá hội, nó giúp cho cuộc sống thú vị hơn. Người ta có quyền dối trá khi cần thiết, có quyền gây khó khăn cho người khác nếu cần, nếu muốn. Nhưng mình ghét sự quá đà của nó. Mình mong muốn sự dối trá chỉ dừng lại ở sự thú vị của cuộc chơi, và mình mong muốn người làm luật, các vị có chức sắc trong các tổ chức suy nghĩ một chút để nó chỉ dừng lại ở cấp độ như vậy.

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bài viết của bạn Tuannv cực hay và rất thực tế ở xã hội bây giờ

minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương

Cũng có thể mình đã làm liên quan đến 4 quận nội thành HN đây, mà chưa thấy phải như bên bạn, nói thế cũng làm xấu hình ảnh của cán bộ thuế đi

Hihi em ở bên quận Ba Đình ạ. Chuyện đó cũng là bình thường trong xh bây giờ. Đến tại trường ĐH các cô phòng hành chính không liên quan j tới tiền còn làm khó SV phải thế này phải thế kia nói chi tới các bác làm việc với DN. Nói vậy thui chứ em cũng muốn tham gia đợt thi tuyển công chức thuế sắp tới mà. :D

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA