Thái độ làm việc của cơ quan nhà nước!

• Thread starter bucminhquadi
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ðề: Thái độ làm việc của cơ quan nhà nước!

Thường thì bây giờ nộp thuế thì không phải phức tạp như bạn minhanhphuong nói ở trên.

Còn như bạn nói, cùng lắm thì bạn ngồi đợi cả ngày thì thế là toi rồi còn gì nữa, bao nhiêu việc cần làm nữa, đi đường xa một chút nữa, lại gặp phải cán bộ gây kho khăn cho mình một chút nữa. Vài cái chút chút như vậy công lên là gây ức chế bức xúc thế nào rồi. Đôi khi phải thừa nhận tiền và quyền lực là sức mạnh :)

Có hay không việc phong bì vài trăm ngàn thì nộp cái hồ sơ, nộp cái tờ khai nhanh hơn. Trả lời: Có
Có hay không cán bộ thuế phòng hành chính gây khó khăn khi không có phong bì => mang hồ sơ về, mai đến, hoặc chờ đó, chờ lâu. Trả lời: Có
Có hay không cán bộ thuế 2, 3 người ngồi cạnh nhau, còn dùng cả ám ngữ với nhau. Dẫn đến việc cái máy tít tít ở bàn bên cạnh khi mang sang quét mã vạch nó không đọc mã vạch của doanh nghiệp. Vậy là nguyên nhân khách quan có thể doanh nghiệp down phần mềm lỗi về làm lại, hoặc máy ở đây đang lỗi?. Trả lời: Có

Ngày xưa mình mang cái phong bì đưa cho người ta còn thấy run run, chỗ đông người thấy ngại vô cùng; Giờ thấy người ta thường làm vậy, nên mình học theo một chút.

Mình khá thẳng thắng, nhưng mình sẽ dối trá, dối trá là một trò chơi trong xá hội, nó giúp cho cuộc sống thú vị hơn. Người ta có quyền dối trá khi cần thiết, có quyền gây khó khăn cho người khác nếu cần, nếu muốn. Nhưng mình ghét sự quá đà của nó. Mình mong muốn sự dối trá chỉ dừng lại ở sự thú vị của cuộc chơi, và mình mong muốn người làm luật, các vị có chức sắc trong các tổ chức suy nghĩ một chút để nó chỉ dừng lại ở cấp độ như vậy.

nhớ lại lời của bác Hạnh - Phó Cục thuế HCM phát biểu trong đợt Lắng NGhe ý kiến NNT vừa rồi mà vẫn còn thấy bức xúc: CÁN BỘ THUẾ NÀO MÀ NHŨNG NHIỄU DN, THÌ DN CỨ BÁO CÁO TRỰC TIẾP CHO TÔI, TÔI SẼ THẲNG TAY XỬ LÝ NHỮNG CÁN BỘ THUẾ ĐÓ.

Hix, trong lúc cbộ thuế đến "làm việc" với DN thì có DN nào có ý định BÁO CÁO TRỰC TIẾP CHO BÁC HẠNH ko nhỉ?
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Suy ngẫm
(Chỉ có 2 dòng thôi, các bạn tự hỏi tại sao rồi tự rút ra kết luận tại sao lại có topic này, nếu nói như topic này sẽ nói cả ngày)

1. Lương trong DN ngoài nếu 2,5-3tr/tháng thì các bạn kêu ầm lên vì ko đủ chi tiêu và bỏ doanh nghiệp mà đi. Ngay trên wkt này, mời đọc topic Mức lương kế toán hiện nay?

2. Người ta ồ ạt thi, ồ ạt xin, và ồ ạt chi tiền xxx triệu để được vào những nơi cũng chỉ có mức lương 3tr/tháng. Không tin các bạn vào topic gì gì dài hàng trăm trang trong box Thành Viên Giúp Nhau mà xem. Lương (loại được trả trong thẻ ATM ấy) của Tổng... cũng chỉ có mười mấy triệu thôi.

Cái gì cũng có gốc rễ của nó cả. Chúng ta chỉ đề cập tới ngọn thì chỉ nói cho vui hoặc xả stress thôi chứ chẳng thay đổi được gì cả. Còn nhiều thứ cực kỳ vô lý mà chẳng thấy ai nói, tỷ như việc ông VNPT đó, cấm facebook chán rồi tự nhiên cấm cả các blog khác như blogspot.com, wordpress.com, v.v... Họ cấm chỉ vì không quản lý được 1 vài blog phản động, hay cũng có thể cấm chỉ vì bảo hộ 1 số blog trong nước (cạnh tranh ko lành mạnh). Vô lý thế mà chúng ta còn phải cắn răng chịu đựng và dạy nhau tìm cách ... lách.

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Tình hình là mới đi Bảo Hiểm về, thấy Phòng Thu vắng tanh, nghĩ trong bụng, chắc là buổi chiều không duyệt hồ sơ rồi. hic, bước vào gặp chị quản lý thu của Cty, bà nhăn mặt: "buổi chiều không nhận hồ sơ đâu nhá", trùi, cơ quan nhà nước nói chuyện với dân, phục vụ dân như vậy đó. Em bảo, sáng em có nộp hồ sơ rồi mà thiếu nên chiều em mới đi nộp bổ sung, trong khi đó bà ngồi đọc báo, đọc báo mà nói chuyện kiểu đó, em cũng bức xúc lắm.
Ngồi chờ giải quyết hồ sơ khoảng 20' mới được tiếp với thái độ không bằng lòng, trong khi đó trong Phòng Thu, người thì đọc báo giấy, người thì xem báo mạng, người thì 8, bó tay cách làm việc của nhà nước.

Tôi cũng gặp tương tự như bạn, ngồi tán dốc, coi như không có dân, có doanh nghiệp đến để chờ xử lý công việc. Thật chán chường, khi thấy các chị tán nào ca sĩ này, áo đẹp kia, thằng cu nhà tôi,....chỉ mong chờ "hết giờ" hơn là "hết việc"

Sợ nhất là giao dịch với Ngân Hàng Nhà Nước (đ/biệt là Agribank)

Tôi cũng làm 1 chập với Kế toán trưởng và Phó Giám Đốc NH Agribank Điện Biên về các quy định "nội bộ" của họ buộc những "vớ vẩn" "tào lao" phiền hà cho DN như:
+ Đã là séc lĩnh tiền mặt, sau tờ séc đã có ghi người nhận tiền cùng CMND của người lĩnh tiền. Thế mà họ vẫn bảo, Cty phải làm thêm giấy ủy quyền cho người đứng tên trong tờ séc đó để đến ngân hàng nhận tiện
+ UNC tự in bằng máy vi tính vẫn theo khuôn mẫu (không tạo thêm logo,..) vẫn giữ y kinh nội dung của ngân hàng mà bảo: DN muốn in bằng máy vi tính phải làm tơ đơn

Tôi hỏi quy định nào? Của thống đốc NHNN quy định chăng? VB nào? Thưa không có, cuối cùng họ chỉ đưa 1 đoạn trong quy định chứng từ giao dịch do nội bộ NH Nông Nghiệp Điện Biên quy định
Đẩy đưa qua lại 1 hồi, đuối lý với tôi, tôi nói các anh không có cơ sở buộc DN phải tuân thủ quy định nội bộ của NH đề ra, nếu không giải quyết tôi sẽ viết báo. Cuối cùng họ chấp nhận
+ Séc lĩnh tiền mặt không cần làm giấy ủy quyền kèm theo
+ UNC doanh nghiệp có thể in bằng máy vi tính theo đúng nội dung mẫu quy định

Lắm lúc tôi cũng bức xức các vấn đề các bạn trong nhà phân tích, lắm lúc thì tôi cũng gặp được nhiều cán bộ tận tình giúp đỡ.
/-/ãy thông cảm, con người chúng tâm lý cũng bất thường, lúc trồi lúc sụt, đôi lúc cũng bị gia cảnh chi phối dẫn đến lúc tiếp dân không được cởi mở như ý. Vì thế cũng không quơ đũa cả đám.

/)/hiều cán bộ không phải phong bì mà mới giúp chúng ta đâu, cũng không nên có định kiến như vậy. Ai gặp được như vậy đúng là người "Trung với nước - Hiếu với dân"

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Re Agribank: Bên trên (cũng là 1 đơn vị nhà nước cấp chính phủ) (đang) xuống kiểm tra cả năm nay mà họ còn chẳng "thèm" quan tâm nữa là doanh nghiệp. Nên mọi người có thắc mắc thế này hay thế nữa thì sẽ ... thế mãi mà thôi :).

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Re: Ðề: Thái độ làm việc của cơ quan nhà nước!

nhớ lại lời của bác Hạnh - Phó Cục thuế HCM phát biểu trong đợt Lắng NGhe ý kiến NNT vừa rồi mà vẫn còn thấy bức xúc: CÁN BỘ THUẾ NÀO MÀ NHŨNG NHIỄU DN, THÌ DN CỨ BÁO CÁO TRỰC TIẾP CHO TÔI, TÔI SẼ THẲNG TAY XỬ LÝ NHỮNG CÁN BỘ THUẾ ĐÓ.

Hix, trong lúc cbộ thuế đến "làm việc" với DN thì có DN nào có ý định BÁO CÁO TRỰC TIẾP CHO BÁC HẠNH ko nhỉ?
:wall:

nhớ không lầm là chỉ nói CÁN BỘ THUẾ NÀO MÀ NHŨNG NHIỄU DN, THÌ DN CỨ BÁO CÁO TRỰC TIẾP CHO TÔI, TÔI SẼ THẲNG TAY XỬ LÝ , khúc sau không có , hay ncxn nghe lầm nhỉ:wall:

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

Em thích bài viết của anh

thuhuyen90

thuhuyen90

Trung cấp

em cũng làm nhà nước, nên khi đọc được những dòng này của mọi người cũng thấy hơi buồn. Đó là thực trạng chung của 1 số cquan thôi chứ ko phải của tất cả. Nói ngay như bên em, mỗi lần lên Thuế, BHXH,Kho bạc (nhà nước với nhà nước nhé) còn bị mắng cho té tát, cũng phải nịnh nọt, quà cáp như thường. Đặc trưng của từng cquan thôi. Còn nói chơi? cũng tùy từng bộ phận,ko thể áp cho tất cả những người gắn mác nhà nước được. Kế toán hcsn như bon em, cũng phải chạy ko kém kế toán dn đâu ạ,vào mùa, bọn e cũng phải làm đên 8-9h tối, làm thông trưa là chuyện bt. Nói để mọi người thông cảm thôi chứ ko phải em thanh minh thanh nga gì đâu ạ.hix

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Bạn nói là cơ quan nhà nước nhưng có thế là cơ quan kinh doanh thì có thể khác chứ mình kể cả đến UBND phường công chứng cũng bức xúc lắm chứ

thuhuyen90

thuhuyen90

Trung cấp

Bạn nói là cơ quan nhà nước nhưng có thế là cơ quan kinh doanh thì có thể khác chứ mình kể cả đến UBND phường công chứng cũng bức xúc lắm chứ

Đôi khi con sâu làm rầu nồi canh mà bạn. Mình cũng nói rồi mà, mình ko bênh vực, mình cũng bức xúc đấy chứ, bởi chính mình cũng bị thế mà. Nhưng bạn có thấy đa phần những gười có thái độ đó thường là những người có tuổi và có thâm niên rồi không? hy vọng lớp nguời mới lên sẽ thay đổi được cách nghĩ của người dân ^^

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Cũng có lý con sâu làm rầu nồi canh, nhưng mà chính ra mấy bác có tuổi nhiều khi cũng dễ chứ hội trẻ nhiều khi cũng kiêu ghê đấy, như cán bộ quản lý BH bên mình ý chắc mới ra trường mỗi lần đến gặp là bực mình ghê

minhanhphuong

minhanhphuong

Sơ cấp
3/8/11
41
0
0
Hải Dương

Cũng có lý con sâu làm rầu nồi canh, nhưng mà chính ra mấy bác có tuổi nhiều khi cũng dễ chứ hội trẻ nhiều khi cũng kiêu ghê đấy, như cán bộ quản lý BH bên mình ý chắc mới ra trường mỗi lần đến gặp là bực mình ghê

Bản thân em thấy chuẩn ạ! vì em gặp nhiều rồi. Không phải ai cũng vậy, ko phải nơi nào cũng thế... Cơ mà tình trạng mà mọi người hay gặp là như zầy. Càng trẻ càng ghê. Các bác ít ra cũng xin xỏ đc. hì hì. Còn mấy chị thì thui rùi... Mắt quắc lại... đáng sợ lắm... Em nghĩ sao phải làm khó người khác làm gì cơ chứ, cứ vui vẻ niềm nở có phải được người ta yêu, khen không. Ăn ở có đức ắt có Phúc. Khó khăn thế chỉ khiến người ta chửi sau lưng, tích thêm nghiệp... Tội lỗi tội lỗi... A di Đà Phật!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Nói chung thái độ của CQ NN khi lv với " dân " đúng là " bucminhquadi"

A

anlee

Sơ cấp

Mình làm cơ quan nhà nước mà có những người tới, nta rất hách dịch với mình, nhất là mí ông bà thuộc đối tượng chính sách.
Còn những người khác thì thái độ của họ nhìn mình với con mắt giống như mình lấy tiền của họ k bằng. Mình chỉ là dân thường, may mắn nên dc nhận vào làm thui. Hồi mình chưa đi làm, mỗi khi lên phường chứng giấy tờ, nta nhìn mình với con mắt lạnh lùng. Bây giờ làm ở đây, mỗi khi mình lên thì ai cũng thân thiện với mình, nta mới bắt đầu nc với mình. Ối giời.

Đối với mình làm dc cho ai thì mình làm thui. Thậm chí mình đi giao dịch với kho bạc, bảo hiểm thì nta cũng này nọ. Mình làm trong nghề mình cũng nản với thái độ làm việc nhà nước huống chi là các bác.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Nhà nước đã gọi là Cơ quan hành chính mà. Không "hành là chính" thì còn gì là tên

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Nói chung thái độ của CQ NN khi lv với " dân " đúng là " bucminhquadi"

Nhà nước đã gọi là Cơ quan hành chính mà. Không "hành là chính" thì còn gì là tên

Mình sẽ ghi nhận hai nick này để iếm xì bùa nhe.

Tại sao ai cũng có cái nhìn như thế, bởi đa phần đúng như cái tựa đề của chủ topic là thế. Nhưng các bạn ơi, các bạn đọc lại trong topic này cũng có rất nhiều bạn làm nhà nước đó, họ cũng cố gắng mọi nổ lực để tiếp dân, cống hiến với khả năng của mình cho xã hội thật tốt. Một lúc nào đó, chúng ta thử quán đổi vị trí cho nhau xem, liệu khi đó chúng ta có làm tốt hơn họ không hay còn tệ hơn họ.

Bởi 1 con sâu làm sầu nồi canh là thế, bởi địa vị, tham quyền trục lợi, an phận của 1 số người dẫn đến trì trệ sự phát triển của xã hội, đất nước là thế. Mãi luôn an tâm, ngày mai ai có quyền trục xuất mình ra khỏi cơ quan, cho thôi việc trước thời hạn. Mãi luôn chấp nhận với đồng lương khiêm tốn để nhận bỗng lộc của thấp phương là chính, không có bỗng lộc công việc khó bôi trơn. Hãy đợi đấy đi, đúng là con người nhận thức về xã hội còn quá thấp. Còn làm cho khối DN tư nhân, người sử dụng lao động chấp nhận bồi thường cho thôi việc trước thời hạn ngay với thái độ làm việc ì ạch như thế.

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông

>...................................spammmmmmmmm!

Chào bạn,

Thấy hai bố con bạn đang trao đổi trên FB vấn đề này, Lê Minh Trí viết:

Mèn đéch ơi, vô nhà bố lại bàn tán chuyện này nữa sao chời. Chỉ khi nào con ở vị trí cán bộ công chức, con sẽ hiểu và thông cảm cho họ.

/(hổ lắm con ơi, với đồng lương "khiêm tốn" mà họ phải quần quật suốt 8 tiếng đồng hồ không như các con phải làm hết việc không phải hết giờ. Mãi luôn chấp nhận với đồng lương khiêm tốn để nhận bỗng lộc của thấp phương, bá tánh là chính, không có bỗng lộc công việc khó bôi trơn

/-/ãy cảm thông cho các vị ấy con gái ạ, họ suy nghĩ rất an nhàn: "/(hông sợ bị đuổi {mất} việc" trước thời hạn như con làm ở các doanh nghiệp tư nhân. Mãi luôn an tâm, ai được quyền trục xuất mình ra khỏi cơ quan hoặc cho thôi việc trước thời hạn và nếu có thuyên chuyển công tác thì từ chức nhỏ sẽ có chức to hơn, quyền lợi nhiều hơn. Riêng nggười sử dụng lao động ở khối DNTN sẵn sàng bồi thường cho người lao động nghỉ việc trước thời hạn mà không cần báo trước.

/(hông rỗi như các con, tranh thủ thời gian nhàn rỗi, đọc bài, viết bài chia sẻ kinh nghiệm thực tế cho mọi thành viên. (hớ vội trách thái độ làm việc của cán bộ công chức như thế. Họ làm sai nên cần có thời gian ngâm cứu để sửa sai tránh sai đâu sửa đó, càng sửa ít sai. Như con cũng rõ rồi, đôi lúc bố con mình cố gắng truy tìm văn bản pháp luật để ứng dụng vào công việc, nhưng cảm giác một số VBPL đưa ra hầu như chỉ phục vụ cho 1 số thiểu số của con người, tập đoàn nào đấy chăng?

)(ã hội muôn màu, muôn sắc có thế mới gọi là xã hội. Đôi lúc chúng ta cũng không quá định kiến 1 cá nhân, 1 nhóm nhỏ làm việc để quơ đũa cả đám. Bố cũng được chứng kiến nhiều anh chị công chức rất miệt mài, chuyên tâm, nhiệt tình giải quyết hồ sơ cho dân, cho doanh nghiệp rất tốt. /-/ãy thông cảm, con người chúng ta tâm lý lắm lúc cũng bất thường, lúc trồi lúc sụt, đôi lúc cũng bị gia cảnh chi phối dẫn đến lúc tiếp dân không được cởi mở như ý. /)/hiều cán bộ không phải nhất nhất phải có phong bì kèm theo mới giúp chúng ta đâu, cũng không nên có định kiến như vậy. Ai gặp được như vậy đúng là cán bộ "Trung với nước - Hiếu với dân". CBCC và chúng ta làm được như thế thì xã hội tuyệt vời.

Thân - http://www.facebook.com/tri.leminh.104

Hai bố con bạn không khéo thì FB gỡ bỏ (khai trừ) 2 bố con bạn ra khỏi tổ chức bây giờ đấy. Không khéo cho 2 bố con bạn đội (chụp) 2 cái mũ trên cả tuyệt vời bây giờ.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Mình sẽ ghi nhận hai nick này để iếm xì bùa nhe.

Tại sao ai cũng có cái nhìn như thế, bởi đa phần đúng như cái tựa đề của chủ topic là thế. Nhưng các bạn ơi, các bạn đọc lại trong topic này cũng có rất nhiều bạn làm nhà nước đó, họ cũng cố gắng mọi nổ lực để tiếp dân, cống hiến với khả năng của mình cho xã hội thật tốt. Một lúc nào đó, chúng ta thử quán đổi vị trí cho nhau xem, liệu khi đó chúng ta có làm tốt hơn họ không hay còn tệ hơn họ.

Bởi 1 con sâu làm sầu nồi canh là thế, bởi địa vị, tham quyền trục lợi, an phận của 1 số người dẫn đến trì trệ sự phát triển của xã hội, đất nước là thế. Mãi luôn an tâm, ngày mai ai có quyền trục xuất mình ra khỏi cơ quan, cho thôi việc trước thời hạn. Mãi luôn chấp nhận với đồng lương khiêm tốn để nhận bỗng lộc của thấp phương là chính, không có bỗng lộc công việc khó bôi trơn. Hãy đợi đấy đi, đúng là con người nhận thức về xã hội còn quá thấp. Còn làm cho khối DN tư nhân, người sử dụng lao động chấp nhận bồi thường cho thôi việc trước thời hạn ngay với thái độ làm việc ì ạch như thế.

ủa.. hì hì. Hôm trước có ai bức xúc cơ quan nhà nước quá không chịu được phải học ngay tiếng bắc nói với con "vớ vẩn, tào lao" ấy bố ạ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Chào bạn,

Thấy hai bố con bạn đang trao đổi trên FB vấn đề này, Lê Minh Trí viết:

Hai bố con bạn không khéo thì FB gỡ bỏ (khai trừ) 2 bố con bạn ra khỏi tổ chức bây giờ đấy. Không khéo cho 2 bố con bạn đội (chụp) 2 cái mũ trên cả tuyệt vời bây giờ.
Suynghidi...Suynghilai...thì thấy thái độ lv của các bác NN nói chung vẫn " bucminhquadi "... Đúng là nghimaikhongra...từ nào khác nữa để mô tả....ẹc ẹc !

Topic này bắt đầu đi quá đà rồi...! Dừng lại thôi bác MOD của chuyên mục này uiiii !

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Suynghidi...Suynghilai...thì thấy thái độ lv của các bác NN nói chung vẫn " bucminhquadi "... Đúng là nghimaikhongra...từ nào khác nữa để mô tả....ẹc ẹc !

Topic này bắt đầu đi quá đà rồi...! Dừng lại thôi bác MOD của chuyên mục này uiiii !

Hơ.hơ. Hóa ra hai chị em mình bị lừa roài em ơi....! Bố gọi đt cho chị bẩu "Bực mình cái thằng nghimaikhongra quá đi, nó vào nhà bố lấy bài post lên WKT" -> Chị hoảng quá nói luôn với em.... Hichic... Công nhận Công nhận. "Giang hồ hiểm ác"

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Hơ.hơ. Hóa ra hai chị em mình bị lừa roài em ơi....! Bố gọi đt cho chị bẩu "Bực mình cái thằng nghimaikhongra quá đi, nó vào nhà bố lấy bài post lên WKT" -> Chị hoảng quá nói luôn với em.... Hichic... Công nhận Công nhận. "Giang hồ hiểm ác"

Bít muộn còn hơn không bít, ẹc ẹc ẹc

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA