Mỗi tuần một chuyên đề

Khoản tạm ứng và hoàn ứng

• Thread starter nhinhiluu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Ðề: Khoản tạm ứng và hoàn ứng

Chào các bạn!
Công ty sử dụng một Phân mềm kế toán X, trong đó khi mua hàng đều hạch toán ghi Có 331, thì khi thanh toán tạm ứng phải ghi Nơ 331/ Có 141 đế tất toán TK 331, vì trước đó đã hạch toán : Nợ 152, 133, 156, 142, 642,…/ Có 331

Nếu các bạn đồng ý thì chọn va bấm nút "Cám ơn" đề mình biết và đề nghị tạm đóng chủ đề lại.

Mình không đồng ý điểm này rồi, đã bảo là sai nguyên tắc tạm ứng. Tại sao người tạm ứng lại đi tạm ứng cho người khác, cụ thể câu trên làghi Nơ 331/ Có 141 đế tất toán TK 331.

Còn nữa:

1.- Thanh toán tạm ứng, và chi thêm ( thanh toan tạm ứng):

Nợ 141/Có 111: 20 triệu

Hình như chỗ này dùng diễn giải không đúng, phải là Chi tạm ứng thì đúng hơn

Dẫu sao cũng cám ơn 1 cái để tỏ lòng biết ơn đã bỏ thời gian ra viết bài.

Còn SAA, nói để nói vậy thôi. Vì có lúc mình phải tự nhận mình trước để không ai nói mình chém gió ạ. Chỉ có vậy thôi. Không có ý gì khác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên

Xin chào cả nhà.
mình đã chi tạm ứng 20.000.000đ, khi có hóa đơn chứng từ mua hàng về lên đến 27.000.000đ. Vậy em phải chi thêm 7.000.000đ nữ. Em phải hạch toán như thế nào.
Xin mọi người hướng dẫn giúp em với.

Dù đúng hay sai..chỉ 2 là đủ:

1. Nợ TK 141: 20.000.000đ
Có TK 111,112: 20.000.000đ

2. Nợ TK chi phí, nguyên vật liệu...
Nợ TK 133 (nếu có)
Có TK 141: 20.000.000đ
Có TK 111,112: 7.000.000đ

...:004:

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông

Dù đúng hay sai..chỉ 2 là đủ:

1. Nợ TK 141: 20.000.000đ
Có TK 111,112: 20.000.000đ

2.Nợ TK chi phí, nguyên vật liệu...
Nợ TK 133 (nếu có)
Có TK 141: 20.000.000đ
Có TK 111,112: 7.000.000đ

...:004:

Nghĩ mãi không ra, nàng hoa anh túc học kế toán VN sao cho phép hạch toán ở bút toán số 2 - nhiều nợ, nhiều có 1 lúc thế. Liệu xử lý số liệu sao đây hỡi nàng hoa anh túc của lòng tôi. Pó tay chấm cơm. Mâm mâm hoa anh túc cũng trường sinh bất tử rồi.

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên

Nghĩ mãi không ra, nàng hoa anh túc học kế toán VN sao cho phép hạch toán ở bút toán số 2 - nhiều nợ, nhiều có 1 lúc thế. Liệu xử lý số liệu sao đây hỡi nàng hoa anh túc của lòng tôi. Pó tay chấm cơm. Mâm mâm hoa anh túc cũng trường sinh bất tử rồi.

Mâm mâm...nghĩ không ra thì không cần phải nghĩ...ẹc ẹc..sao cái ông VAS lại không cho phép nhỉ? Các ổng viết ra nhưng không biết có hiểu những gì mình viết không nhỉ? Gặp ông IAS thì vô tư đi..vì ông IAS tuân thủ nguyên tắc kế toán bản chất hơn hình thức..

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...

Tóm lại:

Tùy tình hình tổ chức công tác kế toán tại mỗi đơn vị, qui trình luân chuyển và lưu trữ chứng từ mà tự chọn cho mình cách làm thích hợp.

Nội dung trên có hơn 1% là ý kiến của mình, và nhiều % là thu thập từ các bạn trong chủ đề này, mình không trích dẫn bài viết của ai vì đa số ý kiến đều có sự đồng ý với nhau.

Nếu các bạn đồng ý thì chọn va bấm nút "Cám ơn" đề mình biết và đề nghị tạm đóng chủ đề lại.
Ối, cái câu tô màu đỏ nguyên văn là của e mà bác.
Dành phần tý cho vui chứ "ai viết" cũng ko quan trọng bằng "viết cho ai".
Nhưng e cũng nhắn bác mod đôi điều: e tham gia diễn đàn cũng khá lâu, tuy rằng e ko login thường xuyên với cái nick "ăn mày" này nhưng cũng theo dõi cả quá trình và diễn biến thăng trầm của diễn đàn từ năm 2005 đến nay. Đặc biệt trong thời gian gần đây, những đề tài mà qui tụ được nhiều anh hùng hào kiệt vào thảo luận sôi nổi, máu lửa như topic này rất hiếm. Ôi mong lắm, những đề tài như thế này. Cho nên bác đừng đóng vội, cứ để "hữu xạ tự nhiên hương đi bác". Độc giả họ sẽ tự biết tiếp thu, chọn lọc những thông tin bổ ích, phục vụ cho nhu cầu riêng của mỗi người.
E cũng xin cảm ơn bác mod đã ko xóa bài spam trước của e.

levanton

levanton

Cao cấp

Mình không đồng ý điểm này rồi, đã bảo là sai nguyên tắc tạm ứng. Tại sao người tạm ứng lại đi tạm ứng cho người khác, cụ thể câu trên làghi Nơ 331/ Có 141 đế tất toán TK 331.

Chào bác!
Việc chuyển nợ từ đối tượng này sang đối tượng khác, một nhân viên tạm ứng, đi giao dịch với nhà cung cấp và trả bằng tiền mặt đề tiếp tục một hợp đồng cũng thường diễn ra.
Việc cấn trừ công nợ giữa các TK 141, 131, 331 , có khi giữa chi tiết công nơ cùng TK 331 , cũng hạch toán được.

Hình như chỗ này dùng diễn giải không đúng, phải là Chi tạm ứng thì đúng hơn

Dẫu sao cũng cám ơn 1 cái để tỏ lòng biết ơn đã bỏ thời gian ra viết bài.

Chổ này em ghi chủ đề chung cho cả cụm trình tự hạch toán mà không ghi chi tiết cụ thể thêm.
Cám ơn bác đã nhắc nhở.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Các bác các anh chẳng chịu thay đổi gì cả:
Có 1 câu chuyện: Một giáo sư người Nước ngoài sang Việt Nam sau khi làm việc ở VN 1 tuần trên đường ra sân bay về nói với trợ lý: Để thay đổi một ông VIP ở VN cơ khoảng 70 tuổi thì mất đúng 70 năm nữa.. haizz hy vọng chỉ là trường hợp cá biệt! chắc phải mất 56 năm để thay đổi thôi!- (anh của tôi đừng ra HN vội nhé! em chưa vô SG mà):030:

Các bác giải quyết cho em trường hợp này với ạ!
- Ngày xưa đúng là em làm như Thầy KTGG và Thầy Levanton (cùng 1 số quan điểm khác như 2 Thầy) là chi thêm tạm ứng 7 triệu cho người đi mua hàng, nghĩa là (nói ngược và tắt cho đỡ nhàm nhé): Khi ông A đưa chứng từ và đòi kế toán chi thêm 7 triệu, kế toán lập tức lập phiếu chi với nội dung: Chi thêm tạm ứng ông A: Nợ 141- ông A/có 111: 7 triệu, trước đó lập phiếu kế toán Nợ 642/có 141: 27 triệu, trước đó nữa lúc đi tiếp khách ông A ký phiếu chi: Chi tạm ứng- ông A: Nợ 141/có 111: 20 triệu.

Vâng ông A khi được mời ký chứng từ giẫy nảy lên: Sao bắt tôi ký nhận thêm tạm ứng làm gì? tôi đã phải bỏ thêm tiền túi để trả phần thiếu, giờ cần gì tạm ứng thêm của anh chị nữa- điên à! -úi giời ơi, mình bẽ mặt quá! không! đây là cháu xử lý chứng từ thôi ạ!- Tôi chẳng biết các ông làm ăn kiểu gì, kế toán kiểu gì, rõ ràng thực tế không phải vậy, tôi làm xong rồi, không tạm ứng gì hết, tôi chỉ tạm ứng 1 lần ban đầu khi không có tiền thôi, giờ tôi cần tiền, phải ghi nội dung là chi thêm cho tôi, có thế thôi! sao bảo kế toán hay bị ghét thế!

Giải thích thế nào đây! nhờ các anh chị giải thích hộ!

LTS: Có vài lời muốn làm rõ nghĩa thế này
- Chúng ta tranh luận ở trên diễn đàn là tìm ra phương án, cách tối ưu nhất phù hợp chế độ kế toán và phản ánh đúng bản chất kinh tế của nghiệp vụ phát sinh, chứ không nên nói làm thế nào cũng được. Thậm chí ở ngoài thực tế: không làm cũng được cơ mà..

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

duyvinh;1064389]Các bác các anh chẳng chịu thay đổi gì cả:
Có 1 câu chuyện: Một giáo sư người Nước ngoài sang Việt Nam sau khi làm việc ở VN 1 tuần trên đường ra sân bay về nói với trợ lý: Để thay đổi một ông VIP ở VN cơ khoảng 70 tuổi thì mất đúng 70 năm nữa.. haizz hy vọng chỉ là trường hợp cá biệt! chắc phải mất 56 năm để thay đổi thôi!
Theo em thì mất có 39 năm chứ nhỉ ! :rotfl:
Các bác giải quyết cho em trường hợp này với ạ!
- Ngày xưa đúng là em làm như Thầy KTGG và Thầy Levanton (cùng 1 số quan điểm khác như 2 Thầy) là chi thêm tạm ứng 7 triệu cho người đi mua hàng, nghĩa là (nói ngược và tắt cho đỡ nhàm nhé): Khi ông A đưa chứng từ và đòi kế toán chi thêm 7 triệu, kế toán lập tức lập phiếu chi với nội dung: Chi thêm tạm ứng ông A: Nợ 141- ông A/có 111: 7 triệu, trước đó lập phiếu kế toán Nợ 642/có 141: 25 triệu, trước đó nữa lúc đi tiếp khách ông A ký phiếu chi: Chi tạm ứng- ông A: Nợ 141/có 111: 20 triệu.

Vâng ông A khi được mời ký chứng từ giẫy nảy lên: Sao bắt tôi ký nhận thêm tạm ứng làm gì? tôi đã phải bỏ thêm tiền túi để trả phần thiếu, giờ cần gì tạm ứng thêm của anh chị nữa- điên à! -úi giời ơi, mình bẽ mặt quá! không! đây là cháu xử lý chứng từ thôi ạ!- Tôi chẳng biết các ông làm ăn kiểu gì, kế toán kiểu gì, rõ ràng thực tế không phải vậy, tôi làm xong rồi, không tạm ứng gì hết, tôi chỉ tạm ứng 1 lần ban đầu khi không có tiền thôi, giờ tôi cần tiền, phải ghi nội dung là chi thêm cho tôi, có thế thôi! sao bảo kế toán hay bị ghét thế!

Giải thích thế nào đây! nhờ các anh chị giải thích hộ!
Kế toán chi thêm tạm ứng cho Ông A, khi ông A mang toàn bộ chứng từ về làm thủ tục hoàn ứng ====> Ghi như vậy là SAI. Ai tạm ứng nữa mà ghi tạm ứng ? Ghi là chi bổ sung theo hồ sơ hoàn ứng số (nếu có số hs hoàn ứng) hoặc theo bảng thanh toán tạm ứng số...(kèm chứng từ gốc)
Nợ 152/153/156...: 7triệu
Có 111 : 7triệu

mấy cái số của anh đỏ đỏ, chẳng ăn nhập gì.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya
Re: Ðề: Khoản tạm ứng và hoàn ứng

Theo em nghĩ mod nên Close chủ đề này được rồi, tránh để "Đêm dài lắm mộng", "Lắm thầy nhiều ma", mỗi thầy một ý kiến, và ý kiên của thầy nào cũng đúng!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Các bác các anh chẳng chịu thay đổi gì cả:
Túm lại, ngắn gọn và đơn giản... bác cho bọn em biết phương án hạch toán của bác và giải thích ạ.
Nếu hợp lý, mọi người không có lý gì mà không tâm phục khẩu phục cả.

Phiếu chi ghi nội dung ... chi vượt ứng cho bộ thanh toán..... thì sao hả bác (không ai bắt bác làm thêm phiếu đề nghị tạm ứng đâu mà bác lo). Bác A vẫn chỉ ký 1 phiếu chi, nhận về 7tr và chi tiết tạm ứng của bác A số dư cuối kỳ bằng 0.
Cơ quan bác A này cũng lọa hỉ. Nhân viên về thanh toán tạm ứng còn được xem cả sổ sách kế toán hạch toán như thế nào. Nếu nguời xem đó đọc được và hiểu rõ nguộn ngành từng TK như thế phải là người rành về kế toán. Hoặc nữa, trên phiếu chi cho món 7tr đó có hạch toán nợ 141 có 111 nhưng bác ấy đọc được mà hiểu luôn được là tạm ứng chứng tỏ cũng phải biết nhiều về kế toán. Vậy nôm na, kế toán sẽ phải giải thích với kế toán sẽ tranh luận để tìm phương án tối ưu như chúng ta đang ở trong topic này....
Còn em, em chỉ bẽ mặt khi người ta chứng minh được em sai (bằng qui định, hoặc văn bản cấm hạch toán..) đâu có đến mức thiếu tự tin đến độ ai nói gì cũng phải bẽ mặt đâu bác.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Theo em thì mất có 39 năm chứ nhỉ ! :rotfl:

Kế toán chi thêm tạm ứng cho Ông A, khi ông A mang toàn bộ chứng từ về làm thủ tục hoàn ứng ====> Ghi như vậy là SAI. Ai tạm ứng nữa mà ghi tạm ứng ? Ghi là chi bổ sung theo hồ sơ hoàn ứng số (nếu có số hs hoàn ứng) hoặc theo bảng thanh toán tạm ứng số...(kèm chứng từ gốc)
Nợ 152/153/156...: 7triệu
Có 111 : 7triệu

mấy cái số của anh đỏ đỏ, chẳng ăn nhập gì.

Cô BV xem lại bài anh viết nhé! anh nói là "ngày xưa" anh cũng làm như thế, cô nói SAI là đúng bài của anh rồi (anh mong mọi người nói sai mà :030:) anh đã nói câu trả lời ở bài trước rồi #56: đoạn này:
Cuối cùng về câu hỏi của chủ topic:
- Tạm ứng đầu tiên: không nói
- Hoàn ứng: có 2 trường hợp xảy ra ở chỗ này
+ Số chi ra cao hơn hoặc bằng 20 triệu (bài này là 27triệu): Không tạm ứng cho họ nữa (như đã nói: sai bản chất kinh tế, chỉ đúng về số học) mà chỉ chi bằng tiền trả cho họ do họ bỏ tiền của họ ra hoặc nhận nợ với khách hàng. Trên mẫu giấy ĐNTT (đề nghị thanh toán) ghi rõ: hoàn ứng 20 triệu, nhận tiền mặt 7 triệu.
Ví dụ: Nợ 156: 18 triệu, Nợ 153: 9 triệu/ Có 141: 20 triệu, 331: 7 triệu (giả sử nhận nợ với khách hàng số còn thiếu) sau đó chuyển khoản nợ 331/có 112 (phần mềm dũng mã chứng từ Phiếu khác hoặc PKT OK). Tuy nhiên khó với việc thiết kế phần mềm nếu chi bằng tiền mặt.
*Nếu chi bằng tiền mặt: Về mặt số học, không thể tách chứng từ 7 triệu ở đâu ra để viết thêm 1 phiếu chi Nợ 156 có 111: 7 triệu được. Nếu đưa vào PKT thì phần mềm không hiểu được vì mặc định bên có 1111 là Phiếu chi. Vậy phải làm sao? bắt buộc chúng ta phải lập phiếu chi: Nội dung ghi rõ "Chi thêm theo PKT số... sử dụng quá số tạm ứng" và chứng từ gốc chính là bản phô tô tham chiếu từ PKT hoàn tạm ứng kia. Như vậy đã giải quyết bài toán phần mềm và chứng từ gốc.
+ Số chi ra thấp hơn 20 triệu: Thu hồi tạm ứng phần còn lại (viết riêng phiếu thu) Nợ 111/có 141 (phần thừa), kế toán hạch toán căn cứ vào giấy ĐNTT hạch toán Nợ TK chi phí liên quan/có 141.
Chỉ có cách này mới đúng trong mọi trường hợp tạm ứng, kể cả thanh toán cho khách hàng làm dịch vụ, nhà thầu... chi khác thì TK 141 thay bằng 331.

Xin lỗi Cẩm Hà! anh chưa kịp trả lời em vì anh còn trả lời các đại ca của anh trước! em như vậy là nóng tính còn cãi nữa à, bình tĩnh chứ lị!
Túm lại, ngắn gọn và đơn giản... bác cho bọn em biết phương án hạch toán của bác và giải thích ạ.
Nếu hợp lý, mọi người không có lý gì mà không tâm phục khẩu phục cả.

C

cái bang

Guest
9/9/05
32
1
0
Lang thang...
Ðề: Re: Ðề: Khoản tạm ứng và hoàn ứng

Theo em nghĩ mod nên Close chủ đề này được rồi, tránh để "Đêm dài lắm mộng", "Lắm thầy nhiều ma", mỗi thầy một ý kiến, và ý kiên của thầy nào cũng đúng!
Bạn này nói nghe lạ nhỉ,
Thế nào là đem dài lắm mộng, lắm thầy nhiều ma...?
"mỗi thầy một ý kiến" => cái này là cần thiết trong thảo luận. Nếu ai cũng cùng 1 ý kiến thì cần chi nói nữa.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Xin lỗi Cẩm Hà! anh chưa kịp trả lời em vì anh còn trả lời các đại ca của anh trước! em như vậy là nóng tính còn cãi nữa à, bình tĩnh chứ lị!

Bài này em đã quote anh rồi. Đây nôm na là cách 1 của em. Tuy nhiên, nếu hạch toán 1 bút toán thì là nhiều nợ, nhều có...nên em vẫn thường làm khi giải bài tập kế toán.
Và cách này em cũng đọc thấy câu
Tuy nhiên khó với việc thiết kế phần mềm nếu chi bằng tiền mặt.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Chú Valentine cứ từ từ, ở đây là thảo luận, đã là thảo luận thì thảo luận đến cùng đi, nhưng nhớ cho là đừng dùng từ xúc phạm nhau thôi, nhẹ nhàng, sâu sắc... có phẩn hiểm nhưng không độc... cẩn thận kẻo bị Mod xóa vì vi phạm nội qui rồi mang cái hậm hực mệt nhọc vào người!

Hy vọng mỗi bài thảo luận từ đây mọi người nên đọc kỹ các bài trước, các ý kiến đã tương đối đầy đủ, để có Topic chất lượng và các bài viết sâu sắc cho người khác còn đọc thiết nghĩ mọi người nên tham khảo văn bản, chính sách trước, Topic sẽ còn được lưu giữ như là kho dữ liệu của các bạn mới vào nghề!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Bài này em đã quote anh rồi. Đây nôm na là cách 1 của em. Tuy nhiên, nếu hạch toán 1 bút toán thì là nhiều nợ, nhều có...nên em vẫn thường làm khi giải bài tập kế toán.

Tối nay Ms.Cẩm Hà và Anh zai DuyVinh ra Bia Thu Hằng- Xuân Thuỷ, Cầu Giấy, Hà Nội...giải quyết nốt phần còn lại...rồi về comment ở đây nhé. hihichic !
Đi nhớ gọi em để em là người " chứng kiến " . :D !

Túm lại thì " tuỳ cơ ứng biến". Tuỳ vào mỗi DN, thích làm kiểu nào cũng được. Tất cả đều là người chiến thắng ! hi

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Tối nay Ms.Cẩm Hà và Anh zai DuyVinh ra Bia Thu Hằng- Xuân Thuỷ, Cầu Giấy, Hà Nội...giải quyết nốt phần còn lại...rồi về comment ở đây nhé. hihichic !
Thoai nàng ơi. Mấy ngày hôm nay ngày nèo cũng gặp cái mẹc của nàng.... Ngán roài.Đề nghị đổi người chứng kiến (hỏng bít bác Vinh thấy thế nào). hịc hịc
Keke. Em nhớ hông? Chị đã từng bảo là "Không phản ứng lại bác DuyVinh".... và em đã từng bảo "Em chỉ ngồi kê dép hóng"

Túm lại thì " tuỳ cơ ứng biến". Tuỳ vào mỗi DN, thích làm kiểu nào cũng được. Tất cả đều là người chiến thắng ! hi

Chị thích câu nói này của em, đó là lý do vì sao từ đầu chị đưa ra 3 cách.... hụ hụ

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Cuối cùng về câu hỏi của chủ topic:
- Tạm ứng đầu tiên: không nói
- Hoàn ứng: có 2 trường hợp xảy ra ở chỗ này
+ Số chi ra cao hơn hoặc bằng 20 triệu (bài này là 27triệu): Không tạm ứng cho họ nữa (như đã nói: sai bản chất kinh tế, chỉ đúng về số học) mà chỉ chi bằng tiền trả cho họ do họ bỏ tiền của họ ra hoặc nhận nợ với khách hàng. Trên mẫu giấy ĐNTT (đề nghị thanh toán) ghi rõ: hoàn ứng 20 triệu, nhận tiền mặt 7 triệu.
Ví dụ: Nợ 156: 18 triệu, Nợ 153: 9 triệu/ Có 141: 20 triệu, 331: 7 triệu (giả sử nhận nợ với khách hàng số còn thiếu) sau đó chuyển khoản nợ 331/có 112 (phần mềm dũng mã chứng từ Phiếu khác hoặc PKT OK). Tuy nhiên khó với việc thiết kế phần mềm nếu chi bằng tiền mặt.*Nếu chi bằng tiền mặt: Về mặt số học, không thể tách chứng từ 7 triệu ở đâu ra để viết thêm 1 phiếu chi Nợ 156 có 111: 7 triệu được. Nếu đưa vào PKT thì phần mềm không hiểu được vì mặc định bên có 1111 là Phiếu chi. Vậy phải làm sao? bắt buộc chúng ta phải lập phiếu chi: Nội dung ghi rõ "Chi thêm theo PKT số... sử dụng quá số tạm ứng" và chứng từ gốc chính là bản phô tô tham chiếu từ PKT hoàn tạm ứng kia. Như vậy đã giải quyết bài toán phần mềm và chứng từ gốc.+ Số chi ra thấp hơn 20 triệu: Thu hồi tạm ứng phần còn lại (viết riêng phiếu thu) Nợ 111/có 141 (phần thừa), kế toán hạch toán căn cứ vào giấy ĐNTT hạch toán Nợ TK chi phí liên quan/có 141.
Chỉ có cách này mới đúng trong mọi trường hợp tạm ứng, kể cả thanh toán cho khách hàng làm dịch vụ, nhà thầu... chi khác thì TK 141 thay bằng 331.

Anh đã nói với em rồi! đừng đọc vội vàng thế!
Câu màu đỏ đậm nghĩa là: nếu thiết kế phần mềm thi việc mặc nhiên bên có 111 là phiếu chi sẽ không hiểu bút toán kép (như em nói ở bài tập trên) do đó mới có cách lập phiếu chi (câu màu xanh) để xử lý việc thiết kế phần mềm.
Em đang trích dẫn giả thiết của anh mà lại không trích dẫn câu trả lời!
(anh đã nhắc ở bài trên là đọc kỹ sử dụng trước khi dùng mà)

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Anh đã nói với em rồi! đừng đọc vội vàng thế!
Câu màu đỏ đậm nghĩa là: nếu thiết kế phần mềm thi việc mặc nhiên bên có 111 là phiếu chi sẽ không hiểu bút toán kép (như em nói ở bài tập trên) do đó mới có cách lập phiếu chi (câu màu xanh) để xử lý việc thiết kế phần mềm.
Em đang trích dẫn giả thiết của anh mà lại không trích dẫn câu trả lời!
(anh đã nhắc ở bài trên là đọc kỹ sử dụng trước khi dùng mà)

Và em cũng đã từng hỏi bác... Vậy đối ứng cho phiếu chi này là Tk nào (nếu ko có hóa đơn, chứng từ hoặc một số hóa đơn chứng từ cộng lại đủ chằn chặn 7tr) ạ.
Và chưa có đáp án, vấn có nghĩa là em lăn tăn. Mà chưa tâm phục khẩu phục thì chưa thể sử dụng phương án đó được ạ.

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Em định xui anh bỏ hợp đồng mà em dầy công theo dõi anh à BV, xui anh tôi đi bia rượu bao giờ không, hay là chỉ lấy thẻ 2B về để hủy chứng cớ đây!

Anh không cho phép dùng cái câu màu đỏ ở trên diễn đàn này, câu đó nói ở ngoài thi OK, anh cũng thích và hình như anh còn thực hiện hơn thế nữa.
Đề nghị tranh luận tiếp! ngừng là thua!:lily: :help::030: phạt 5 cốc bia cuối tuần này!

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Và em cũng đã từng hỏi bác... Vậy đối ứng cho phiếu chi này là Tk nào (nếu ko có hóa đơn, chứng từ hoặc một số hóa đơn chứng từ cộng lại đủ chằn chặn 7tr) ạ.
Và chưa có đáp án, vấn có nghĩa là em lăn tăn. Mà chưa tâm phục khẩu phục thì chưa thể sử dụng phương án đó được ạ.

Em đọc kỹ đoạn sau lần nữa nhé!
Ví dụ: Nợ 156: 18 triệu, Nợ 153: 9 triệu/ Có 141: 20 triệu, 331: 7 triệu (giả sử nhận nợ với khách hàng số còn thiếu) sau đó chuyển khoản nợ 331/có 112 (phần mềm dũng mã chứng từ Phiếu khác hoặc PKT OK). Tuy nhiên khó với việc thiết kế phần mềm nếu chi bằng tiền mặt.*Nếu chi bằng tiền mặt: Về mặt số học, không thể tách chứng từ 7 triệu ở đâu ra để viết thêm 1 phiếu chi Nợ 156 có 111: 7 triệu được. Nếu đưa vào PKT thì phần mềm không hiểu được vì mặc định bên có 1111 là Phiếu chi. Vậy phải làm sao? bắt buộc chúng ta phải lập phiếu chi: Nội dung ghi rõ "Chi thêm theo PKT số... sử dụng quá số tạm ứng" và chứng từ gốc chính là bản phô tô tham chiếu từ PKT hoàn tạm ứng kia. Như vậy đã giải quyết bài toán phần mềm và chứng từ gốc.

Cá nhân Em Hà thân mến! do đức tính kiên trì cũng có giới hạn! con giun xéo mãi cũng phải quằn nhé!.... nên anh đi ngủ trưa cho xong!:eek:fftopic::help:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA