Kế toán viên nghĩ gì về kế toán trưởng?

• Thread starter xuantham
  • Ngày gửi
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Có bao giờ bạn ngồi suy nghĩ rằng: Kế tóan trưởng không làm gì hết mà sao lại được hưởng lương cao không? Việc gì cũng chỉ sai người khác làm chứ họ có làm đâu! Thậm chí có khi còn nghĩ rằng thằng KTT không biết làm gì nữa là khác phải không? Tâm không phục, mà khẩu cũng chẳng phục .

Chán!

Khóa học Quản trị dòng tiền
dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Em mới ra trường nên cách nghĩ của em là : KTT hưởng lương cao vì họ chịu trách nhiệm nhiều hơn KTV.Chưa kể em thấy bọn em có nhiều cái rất đáng học hỏi ở KTT đặc biệt là các trường hợp xử lý tình huống..

DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
Đúng thế, về sử lý tình huống và phát biểu ý kiến trong các cuộc họp. Còn nghiệp vụ thì mình không bằng rồi, nên kế tóan trưởng hưởng lương cao là đúng.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Chị ạ! thực sự suy nghĩ này em cũng đã từng nghĩ đến nó rồi đấy. Vấn đề của em ở đây là khi đấy em ở 1 vị trí KTV thôi, nhưng tất cả những gì em cũng fải làm hết, thậm chí tất cả những gì KTT làm ra sếp còn yêu cầu em check lại cả.

Thế cho nên cũng tùy trường hợp mà người kế toán viên họ sẽ nghĩ như thế nào về KTT của họ. Nếu như trên thực tế họ thật sự là người biết xử lý giải quyết tất cả những tình huống khó khăn của cty, biết giúp đở KTV của mình hoàn thành tốt nhiệm vụ thì em không nghĩ người KTV đó lại đi so đo, tính toán phân bì giữa mình và KTT. Chỉ trừ khi KTV này là người....không biết nhìn nhận sự việc thôi chị a!

Còn nếu như một ai gặp phải trường hợp như em thì chắc chắc 1 điều mình không thể nghĩ đến chuyện như chị đã nói. Và cũng chính vì vậy, cho nên mình không thể chấp nhận sự thật này và việc chuyển công tác đấy là việc tất yếu rồi.

Có thể em nói ra điều này sẽ làm 1 số người buồn nếu họ ở cương vị là KTT, nhưng mà mình chỉ buồn nếu như KTV của mình họ không nhận ra được những cái mà KTT phải đương đầu, chịu trách nhiệm thôi chị ạ.

Sửa lần cuối:
N

Nguyễn Bình

Đại ngố
22/11/05
308
2
0
TP HCM
KTT là người chịu trách nhiệm là chính chứ không phải là người đi làm những việc kế toán chi tiết. Nếu KTT làm luôn cả việc kế toán chi tiết nữa thì thời gian đâu mà làm các báo cáo quản trị hay lập các kế hoạch khác chứ. Bởi vậy nên KTV bên mình được cái rất hiểu điều đó nên chẳng thấy than thở gì cả, hay là có than thở nhưng không chịu nói cho mình biết.

G

Gautruc_Koala

Guest
14/7/06
0
0
0
25
Ngọc trong đá!
xuantham nói:
Có bao giờ bạn ngồi suy nghĩ rằng: Kế tóan trưởng không làm gì hết mà sao lại được hưởng lương cao không? Việc gì cũng chỉ sai người khác làm chứ họ có làm đâu! Thậm chí có khi còn nghĩ rằng thằng KTT không biết làm gì nữa là khác phải không? Tâm không phục, mà khẩu cũng chẳng phục .

Chán!

KTV = Kỹ thuật viết (người lập biểu ---> KTV ký)
KTT = Kiểm tra tiền

Miễn bàn!

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
KTT của em phải nói là rất tuyệt, không làm gì hết nhưng biết hết và chỉ hướng cho tụi em làm và tụi em có thể làm theo cách của mình chứ KTT không áp đặt. KTT hiểu cả những câu hỏi không đầu không đuôi của em. Và quan trọng là KTT của em có tầm nhìn rất rộng. Tóm lại là em tâm phục + khẩu phục KTT của em.

Sửa lần cuối:
T

titanic

Guest
12/7/06
4
0
0
Bạc liêu
Ôi! KTT của tôi không năm - bờ - oan như KTT của các bạn đâu, xử lý công việc chậm ghê hồn - Mặc dù bằng cấp trang bị đến tận răng, chuyên môn , chính trị , ngoại ngữ, vi tính .. thứ gì cũng sịn thế mà hở 1 cái là quẹt sơ đồ chữ T - tệp giấy nháp của KTT toàn là ma trận chữ T, chỉ cần trong bảng lương có 1 người nghỉ thai sản hay nghỉ ốm là KTT tay bấm máy tính, tay vẽ sơ đồ... ( kiểm tra xem kế toán thanh toán hạch toán đúng sai)

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Hic hic...
theo em thì thế này chị Thắm ạ!
KTT lương cao vì họ có thêm phụ cấp trách nhiệm. Khi doanh nghiệp lỡ có bị.... thì ai phải vào nhà đá đây?

levanton

levanton

Cao cấp
Nghe miêu tả thì KTT khỏe re, ngồi, đọc, kiểm tra, ký. Nhưng mình hiểu KTT rất vất vả và chịu áp lực cao, trách nhiệm nặng nề. các cơ quan chưa năng : thuế, QLTT, kinh tế đến làm việc KTTđều phải đứng ra trình bày, phân tích, chứng minh,...Không những bên ngoài, mà trong nội bộ công ty cũng phải chịu áp lực: Vì kế toán thì hướng về nguyên tắc cẩn trọng, chứng tư thiếu là không được, chi sai chế độ, sai qui định là không được nhưng các bộ phận khác thì có hướng phát triển, bung ra, đổi mới, đột phá. Hai xu hướng đối nghịch, KTT phải làm sao để cty phát triển trong nguyên tắc. Đó là những vất vả của KTT.
Cần thông cảm với KTT, các KTV nhé!

Katherine

Katherine

Mẹ xinh con đẹp!
22/7/06
199
3
16
Searching...
Ờ đúng rùi, KTV nên nghĩ là làm như thế nào để sớm thành KTT chứ không nên than phiền mới đúng!
(Mình không phải là kế toán nên chẳng nghĩ gì... Hihiiiii)

H

HuyenLy

Guest
27/9/06
39
1
6
39
Đại dương thanh bình
Trùi ui. KTT cty em yếu ve luôn
ổng chẳng có lập trường gì hết. Em là kế toán viên mà suốt ngày ổng cứ quay ra hỏi em a: "anh làm thế này được chưa?" ----> pó tay ---> chán

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
xuantham nói:

Chán!

Tôi đã từng có suy nghĩ y chang như chị cách đây gần 1 năm.

Bực lắm, kế toán trưởng gì mà chỉ lo việc riêng không hà, sáng thì khoảng 9h30 - 10h mới mò tới Cty, ác đạn hơn có nhiều hôm cho phép mình nghỉ để giải quyết việc riêng với lý do rất nhiệt tình và trách nhiệm "về Cty để làm một số việc" (vì Cty tôi và cty chị ấy liên doanh, chị ấy là cán bộ cử sang và phải ngồi vào vị trí ấy để kiểm soát tài chính).

Cả núi việc thì tôi làm tất cả, vì tôi là KTTH mà, KTT chỉ có kiểm tra và ký vào thôi, khỏe re... Chị ấy kinh nghiệm không hẳn là hơn tôi (vì bên Cty chị ấy chỉ là KT phần hành), nhưng có vài điều tôi cũng không biết bằng chị, nói chung là bổ trợ lẫn nhau. Tôi thì không phân bì chuyện lương bổng gì cả, miễn sao đừng để tôi phải thiệt thòi là được, tôi luôn nhiệt tình và có trách nhiệm với công việc của mình, tất nhiên không tránh khỏi sự sai sót...

Tệ nhất là chị dở vi tính trời ơi luôn! Hôm nào mà tôi gửi mail là hôm đó chỉ tiêu đời vì không biết cách mở, hoặc làm biếng đối chiếu số liệu. Tôi thì rất "câu nệ" trong việc trình bày văn bản phải đẹp, rõ ràng và điều tối kỵ là không được sai chính tả, vì thế chị ấy "khoái" tôi lắm. Tôi cũng "khoái" chị ấy vì chị luôn vui vẻ, thoải mái, không ke re cắt rắt, rất tâm lý, tâm lý giống như tôi vậy đó (hehe...). Phòng kế toán có 4 người mà lúc nào cũng tràn ngập tiếng cười, làm cực như quỹ, nhất là bên Cty LD yêu cầu làm báo cáo TC hàng tháng. Mà Cty đó có rất nhiều cửa hàng, nhiều chi nhánh, họ đòi bảng chi tiết lẫn tổng hợp, thế là tôi lại biến tấu bảng KQKD cho họ và nhìn cũng khá rõ ràng đẹp mắt đấy chứ.

Bây giờ không còn bên cạnh nữa, có lẽ tôi không may mắn để gặp được một KTT luôn vui vẻ, chịu chơi và biết cách quan tâm đến nhân viên như chị ấy. Vì rất nhiều KTT chỉ nghĩ đến vị trí của mình thôi, chỉ giữ đến cái tôi cái mặt của họ không bị mất trước cấp trên của mình nữa - buồn cười lắm. Khó người, dễ ta í mà!... :dog3:

B

BIENMAN76

Guest
23/9/06
8
0
0
Ha Noi
HuyenLy nói:
Trùi ui. KTT cty em yếu ve luôn
ổng chẳng có lập trường gì hết. Em là kế toán viên mà suốt ngày ổng cứ quay ra hỏi em a: "anh làm thế này được chưa?" ----> pó tay ---> chán
Không ngờ chúng ta lại cùng một cảnh ngộ.
Khi còn ở Cty cũ thì mình suốt ngày bị quay như bi, chỉ vì KTT của mình làm việc kiểu "gia trưởng".
Giờ về đơn vị mới thì ối trời ơi! KTT chẳng có chút kinh nghiệm gì cả. Mỗi lần có thuế, hay kiểm toán vào y như rằng bị phạt vì tội cãi ngang như cua của KTT. Sau đó thì xếp bắt mình phải sang giải trình lại với thuế và kiểm toán để giảm bớt các khoản bị phạt đó (các khoản đó chi nhiều hơn mức quy định). :wall:

K

kimyen83

Guest
21/9/06
24
0
0
bien hoa
em thi ko o truong hop cac anhchi nen em ko biet,giua ktt va ktv co nhieu dieu nhu vay.Vi cty em chi co minh em o day lam ke toan,con chi em thi chiu trach nhiem ktt va kiem tra bao cao lai lo cuoi thang thoi,o day co minh em la con gai trong cty nhieu khi cung buon lam,cung muonduoc co nguoi de sai viec nhung ma ko duoc hiiiiiiiii

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Lâu rồi mới đọc lại topic này, có lẽ vì lướt nhanh quá nên không thấy có bài mới, mà cũng có thể "quáng gà" cũng nên.

Thật ra KTT chỉ ra lệnh cho kế toán làm chứ đâu có làm. KTV ngồi làm miệt mài, suốt cả tuần, suốt cả tháng trình lên KTT, đọc qua một lát, làm một vài động tác, hỏi qua vài con số. May mắn không có gì thì thôi, còn có sai sót gì KTV bị la và lại gò lưng ra sửa, mà sửa sai mới là mệt ấy chứ. Thậm chí mới vừa làm báo cáo thuế xong, KTT đã kiểm tra lại số liệu. Nói chung KTT không làm gì hết chỉ có biết kiểm tra và ra lệnh

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
xuantham nói:
Nói chung KTT không làm gì hết chỉ có biết kiểm tra và ra lệnh
Sao chị lại nói thế hả, chắc chị giận quá nên mới nói câu này đúng không?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nhat Dieu nói:
Sao chị lại nói thế hả, chắc chị giận quá nên mới nói câu này đúng không?
He he! Giận ai em? Kế tóan thường hay nói KTT vậy mà!
Chị lập lại câu đó để mọi người suy gẫm
Mà kiểm tra và ra lệnh cũng là công việc của KTT mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA