Hạch toán lãi tiền gửi ngân hàng

• Thread starter le thu thuy
  • Ngày gửi
L

le thu thuy

Guest
Công ty mình mở 1 tài khoản tiền gửi thanh toán tại Ngân hàng. Tất nhiên là số tiền gửi đó sẽ được tính lãi. Mình muốn hỏi là số lãi đó sẽ được hạch toán như thế nào? Mình mới làm kế toán nên ko nắm được. Cám ơn sự giúp đỡ của các bạn:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
le thu thuy nói:
Công ty mình mở 1 tài khoản tiền gửi thanh toán tại Ngân hàng. Tất nhiên là số tiền gửi đó sẽ được tính lãi. Mình muốn hỏi là số lãi đó sẽ được hạch toán như thế nào? Mình mới làm kế toán nên ko nắm được. Cám ơn sự giúp đỡ của các bạn:drummer:

Căn cứ vào bảng kê tính lãi bạn ghi Nợ 112/ Có 515

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
truongtm nói:
Bạn hach toán Nợ TK112
Có TK515

Thôi chết.
Tớ toàn hạch toán Nợ TK 112/ Có TK 711 vì tớ nghĩ là tiền lãi này phải là doanh thu của DN mà chỉ là thu nhập khác thôi chứ.

Không hiểu có sai không nhỉ. Có bạn nào biết chỉ giúp tớ với.

T

trantrungdung

Guest
16/8/06
13
0
0
thanh xuan ha noi
to cung dong y voi ban nguyen van boi to cung lam nhu nay nợ tk 112 va có tk 711 nhưng mình cũng băn khoăn với cách nay nớ 112 có 515 boi vi tk 515 la doanh thu hoạt động tài chính

K

KhuaT thi Vui

Guest
16/9/04
70
0
0
Mai Dich - HN
hạch toán Nợ: 112/ Có 515 là hoàn toàn chính xác không có gì phải thắc mắc nữa.

D

Do Thu Ha

Guest
4/10/06
7
0
0
Hai Phong
Khi phát sinh lãi ngân hàng bạn hạch toán:
Nợ TK 112
Có TK 515
Cuối tháng bạn kết chuyển TK 515 sang TK 911 vì đầy là khoản doanh thu tài chính mà. Chúc bạn may mắn!

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
truongtm nói:
Bạn hach toán Nợ TK112
Có TK515
Mình cũng vẫn thường hạch toán như vậy.

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Cảm ơn mọi người nhé,
Từ năm 2005 trở về trước tớ toàn hạch toán tiền lãi vào TK 711; Đã qtoán thuế 2005 mà chẳng thấy cán bộ thuế nói gì, chắc là số tiền nhỏ quá vì tổng tiền lãi cả năm mới có 20tr, bóc ra không đáng vì còn nhiều khoản sai sót khác. he he.
Từ năm 2006 tớ đã điều chỉnh lại như các bạn khuyên rồi

T

Thaiha82

Guest
15/8/06
5
0
0
Nghệ An
Mình cũng hạch toán tiền lãi NH vào TK 711, quyết toán thuế vừa rồi cũng không thấy nói gì. Nhưng như các bạn nói mình hạch toán thế là sai ah? bây giờ là cuối năm 2006 rồi, không sửa lại có làm sao không nhỉ?

L

lizzi

Guest
6/10/06
31
0
0
41
Hồ Chí Minh
Nhân đây các anh chị cũng cho em hỏi một chút, vì công ty em quy mô nhỏ và ít phát sinh nên cuối năm em mới tổng hợp lại ghi sổ một lần, và TK 515 cuối năm em mới kết chuyển sang TK 911. Như vậy có sai không ạh? Nếu sai em phải làm như thế nào vì em đã viết như thế mấy năm nay rồi.

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
lizzi nói:
Nhân đây các anh chị cũng cho em hỏi một chút, vì công ty em quy mô nhỏ và ít phát sinh nên cuối năm em mới tổng hợp lại ghi sổ một lần, và TK 515 cuối năm em mới kết chuyển sang TK 911. Như vậy có sai không ạh? Nếu sai em phải làm như thế nào vì em đã viết như thế mấy năm nay rồi.
Chị nghĩ là làm như em không sai đâu em à.

sinchikiu nói:
Sãn tiện cho mình hỏi luôn, vậy cuối mỗi tháng mình phải làm bút toán điều chỉnh ngoại tệ hay phải đợi cuối năm?Phần chênh lệch đó hạch toán vào tk 431 hả?Mình đang theo dõi USD ở tk 131:khách hàng tạm ứng, tháng nào mình cũng điều chỉnh ngtệ tk này hết và tiền USD ở ngân hàng mình cũng đềiu chỉnh cuối mỗi tháng luôn.VD cho các xem rõ hơn nè:
Tháng 01:
-12/01 :N1122/C131 :38.000 USD x 16.000 đ
-30/01 :C131/N431 : 38.000 USD x (16.025đ - 16.000đ)
tháng 02 :
-28/02 : C131/N431 :38.000USD x (17.000đ - 16.025đ )
Có phải như vậy không ?Xem và giúp mình giải đáp thắc mắc này nha, cám ơn các bạn nhiều
Í wen, cho hỏi luôn nha, tiền lãi mà là lãi tiển USD thì ngân hàng trả mình bằng USD đúng không, vậy mìn có phải làm điều chỉnh ngoại tệ cuối tháng không ?.
Ai trả lời sinchikiu với, tớ cũng gặp rắc rối hệt Sinchikiu vậy. Chưa biết giải quyết ra sao đây.

K

ketoan_king

Guest
10/10/06
67
1
8
37
Quy Nhơn xì ti
Em nghe mấy bác đã đi làm bảo "kế toán mà giỏi phương pháp chứng từ ghi sổ thì mấy ông bên thuế bó tay" phải không các anh chị?

X

xulongnhim

Guest
26/6/06
28
1
1
HCM
ketoan_king nói:
Em nghe mấy bác đã đi làm bảo "kế toán mà giỏi phương pháp chứng từ ghi sổ thì mấy ông bên thuế bó tay" phải không các anh chị?

Không phải đâu bạn ạ, phương pháp đúng thì không sao, phương pháp sai, có khi kết quả kinh doanh sai, mà cũng có khi kết quả kinh doanh đúng. đều có thể bị phạt. Hơn nữa, và cơ bản là chứng từ kế toán, chứng từ không hợp pháp, chi phí không hợp lý mà phương pháp đúng cũng bị bóc ra khỏi chi phí.
Các bạn có nhất trí vậy không nhỉ?

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
sinchikiu nói:
Cho mình hỏi bộ hễ cuối mỗi tháng là kchuyển Tk 515 và 635 vào tk 911 hả?Chứ không phải để cuối năm sao?
Hai tk 515 và 635 kg có số dư hả?Vì cuối tháng nào cũng kchuyển thì đâu còn gì nữa mà có số dư đầu kỳ.Nếu cuối tháng đó kg XĐKQ thì sao?
Sãn tiện cho mình hỏi luôn, vậy cuối mỗi tháng mình phải làm bút toán điều chỉnh ngoại tệ hay phải đợi cuối năm?Phần chênh lệch đó hạch toán vào tk 431 hả?Mình đang theo dõi USD ở tk 131:khách hàng tạm ứng, tháng nào mình cũng điều chỉnh ngtệ tk này hết và tiền USD ở ngân hàng mình cũng đềiu chỉnh cuối mỗi tháng luôn.VD cho các xem rõ hơn nè:
Tháng 01:
-12/01 :N1122/C131 :38.000 USD x 16.000 đ
-30/01 :C131/N431 : 38.000 USD x (16.025đ - 16.000đ)
tháng 02 :
-28/02 : C131/N431 :38.000USD x (17.000đ - 16.025đ )
Có phải như vậy không ?Xem và giúp mình giải đáp thắc mắc này nha, cám ơn các bạn nhiều

Í wen, cho hỏi luôn nha, tiền lãi mà là lãi tiển USD thì ngân hàng trả mình bằng USD đúng không, vậy mìn có phải làm điều chỉnh ngoại tệ cuối tháng không ?
Các bác cól òng tốt mau giúp mình giải quyết vấn đề này đi sắp hết năm rùi huhuhuhu giúp mình với huhuhu :kopfpatsc :sad: :2015:
Bạn chỉ cần k/chuyển doanh thu và CP khi lập báo cáo tài chính (cuối quý, năm).
Trường hợp DN bạn lập BCTC theo tháng để đáp ứng yêu cầu QL thì có thể k/c vào cuối tháng.
Bút toán điều chỉnh tỷ giá chỉ cầm khi lập BCTC để nộp theo quy dịnh thôi

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Hien nói:
Bút toán điều chỉnh tỷ giá chỉ cầm khi lập BCTC để nộp theo quy dịnh thôi
Theo bạn vậy nếu hàng tháng phải lập BCTC theo yêu cầu quản lý của cty thôi thì không cần đánh giá lại chênh lệch tỷ giả phải không? Nếu có đánh giá lại thì sao?

To: sinchikiu
Vì bên công ty mình lập BCTC theo tháng do vậy all Doanh thu, CP mình đều kết chuyển vào TK 911 hàng tháng.
Đồng thời các khoản có gốc ngoại tệ cũng đánh giá lại hàng tháng đấy!

Tiền lãi mà là lãi tiển USD thì ngân hàng trả mình bằng USD đúng không==> Đúng vậy.

Sửa lần cuối:
D

duc193

Trung cấp
24/8/05
82
0
6
41
Ho Chi Minh City
le thu thuy nói:
Căn cứ vào bảng kê tiền lại Của Ngân Hàng gửi cho bạn vào ngày 25 hàng tháng bạn định khoản như sau :
Nợ 1121/ Có 515 : a đồng
KHi Xác định kết quả kinh doanh trong kỳ bạn định khoản như sau:
Nợ 515/ có 911 : a đồng này
Chúc bạn thành công

lizzi nói:
Công ty cậu khoản lãi tiền gửi ít thì để dồn vào cuối năm hạch toán 1 lúc không sai. Nhưng theo mình cậu nên hạch toán vào cuối mỗi tháng khi mình xác định kết quả kinh doanh như vậy thì hợp lý hơn.
Chúc Lizzi thàng công

D

dangthikimanh

Guest
anh chị làm ơn cho em hỏi
nếu em rút hết tiền gửi ngân hàng ra,và ngân hàng thu phí số tiền rút đó thì em hạch tóan phí đó vô TK nào.
em cảm ơn nhiều!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA