Thủ tục vay tiền từ Cty khác???

• Thread starter ToDucThanh
  • Ngày gửi
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Xin Chào toàn thể các thành viên webketoan, mình có vấn đề này muốn hỏi các thành viên tron web mong mọi người chỉ giúp cho!
Cty mình có vay tiền của một cty khác để kinh doanh. Như vậy thì mình phải làm những thủ tục gì để cho hợp lý khi mình thanh toán cũng như khi trả lãi tiền vay này??
Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bác cần lập khế ước nhận nợ, hợp đồng vay trong đó mức lãi suất không quá 1,2 lần mức lãi suất hiện tại của ngân hàng có quan hệ tín dụng với công ty bác. Hàng tháng trả lãi cần lập đầy đủ chứng từ là đuợc.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Cty em vay của cty khác chứ không phải vay của ngân hàng, có cần làm khế ước không hay là em chỉ soạn một hợp đồng vay và làm phiếu thu là được? và số tiền lãi này theo thỏa thuận thì em sẽ thanh toán cho họ một lần khi em trả iền gốc luôn!
xin cảm ơn

S

sapa

Guest
18/6/06
4
0
0
Quan Nam
khi bên cty khac đã đồng ý cho cty bạn vay có thỏa thuận như thế nào nếu không thế chấp thì bạn chỉ thảo hợp đồng vay ngoài với lãi xuất không qua 1.2 so với mứt lãi suất ngân hàng thế là xong. hằng tháng bạn cứ tính lãi bình thường , nếu họ nhận lãi hằng tháng thì bạn lập phiếu chi hàng tháng với số tiền lãi đã được quy định trong hợp đồng vay

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vẫn phải làm khế ước nhận nợ vì chỉ làm hợp đồng vay là chưa đủ. Khế ước nhận nợ là cơ sở xác nhận đã nhận được tiền vay (không nói đến phiếu thu).
Hàng tháng bác cần phải tính tiền lãi vào chi phí (căn cứ vào hợp đồng).

Phạm Văn Khang

Phạm Văn Khang

Cao cấp
19/12/05
1,360
31
48
Thái Bình - TP.HCM
ToDucThanh nói:
Xin Chào toàn thể các thành viên webketoan, mình có vấn đề này muốn hỏi các thành viên tron web mong mọi người chỉ giúp cho!
Cty mình có vay tiền của một cty khác để kinh doanh. Như vậy thì mình phải làm những thủ tục gì để cho hợp lý khi mình thanh toán cũng như khi trả lãi tiền vay này??
Cảm ơn!

Bạn phải xem lại Cty cho vay tiền có chức năng ngành nghề này không vì đây là một pháp nhân, mà pháp nhân thì phải đăng ký đầy đủ ngành nghề, lĩnh vực mình kinh doanh. Nếu không thì HĐ ký giữa 02 bên trở lên vô hiệu.

Chúc bạn thành công.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Cảm ơn các anh, các bạn rất nhiều.
Vậy phần tiền lãi này Cty kia có phải xuất hóa đơn cho mình không hay chỉ căn cứ theo hợp đồng và phiếu chi để hạch toán thôi?
To: A Hùng: anh có mẫu khế ước này không cho em xin với!

Sửa lần cuối:
N

NamHoa

Guest
17/8/06
3
0
0
Ha Noi
Xin lỗi anh ToDucThanh là em không giúp trả lời cho anh, mà còn phiền anh cho xin tý đất để nhờ các anh các chị trong DD chút ạ.

Tiện đây em cũng nhờ các anh các chị chỉ giúp là:
Bên thanh tra thuế họ có căn cứ vào vốn điều lệ của công ty em để chấp nhận cho công ty em đi vay lãi không ạ?(Công ty em không vay của ngân hàng). Ví dụ vốn điều lệ của cty là 3 tỷ, trong năm đó doanh thu, chi phí Sản xuất của Cty < 3 tỷ thì bên thuế có chấp nhận không ạ?

Em xin cảm ơn trước ạ.

N

NamHoa

Guest
17/8/06
3
0
0
Ha Noi
tranvanhung nói:
Chấp nhận với điều kiện là không dùng để bổ sung vốn điều lệ

Em cảm ơn anh nhiều ạ!!!
Thuế đang thanh tra công ty em, bên em làm HĐ vay tiền và có phiếu thu chi, nhưng bây giờ họ bắt loại ra vì lý do vốn điều lệ Cty em nhiều, không cần phải đi vay :sad: và nói sẽ phạt. Thực sự thì em không làm kế toán, nên cũng ù ù cạc cạc, thấy nói bị phạt tính ra vài chục triệu nên hoảng quá. Anh Hùng ơi, thế có phải dựa vào văn bản nào để thanh minh với thuế không anh?
Anh chỉ giúp em với nhé.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn có thể đọc 2 công văn mà bạn Song Huong đã đưa lên, cán bộ thuế không có quyền phạt mà chỉ có quyền loại ra chi phí khi nó không hợp lệ thôi và cũng không có quy định nào cấm doanh nghiệp đi vay cả.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Xin cảm ơn mọi người rất nhiều !
Như vậy là bên cho vay phải xuất hóa đơn cho mình phần lãi vay đó và "phần thuế suất, tiền thuế không ghi và gạch chéo". Và như vậy thì khi kê khai thuế họ sẽ kê làm sao nhỉ? và hạch toán vào 515?? (vì cty cho vay cũng là của sếp em)
Còn trường hợp vay của các cá nhân họ không có hóa đơn thì sao??, như vậy mình có được hạch toán vào chi phí hợp lý ??
Xin các anh, chị chỉ giúp em ạ!

Sửa lần cuối:
cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hix, vay không có xuất hóa đơn bạn ơi, thủ tục là: hợp đồng vay, khế ước nhận nợ vay, khi đến hạn trả lãi thì ghi nhận phí Tài chính (tùy hợp đồng trả lãi theo tháng cũng được, mà trả 1 lần khi hết hạn hợp đồng cũng được).
Khi hết hạn vay theo hợp đồng, thanh toán và có thể làm 1 cái "Thanh lý hợp đồng vay".

N

NamHoa

Guest
17/8/06
3
0
0
Ha Noi
Em cảm ơn Bác Song Huong ( em không biết là anh hay chị, nên cho gọi là Bác nhé :biggrin: ) và anh Hùng nhiệt tình chỉ bảo ạ.
Em vừa nghe tin sét đánh :wall: , cty đã làm việc ổn với thuế, nhưng chi phí rất không ổn (nói nhỏ thôi ạ), em suýt ngất ạ.
Thôi năm nay coi như xong.

Em chắc còn phải nhờ các bác chỉ bảo cho nhiều lắm ạ. Mong các bác không từ chối ạ.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
cothant nói:
Hix, vay không có xuất hóa đơn bạn ơi, thủ tục là: hợp đồng vay, khế ước nhận nợ vay, khi đến hạn trả lãi thì ghi nhận phí Tài chính (tùy hợp đồng trả lãi theo tháng cũng được, mà trả 1 lần khi hết hạn hợp đồng cũng được).
Khi hết hạn vay theo hợp đồng, thanh toán và có thể làm 1 cái "Thanh lý hợp đồng vay".
Lúc đầu em cũng nghĩ như cothan
Nhưng sao hai cái CV của Chị Hương thì Cục thuế lại hướng dẫn phải xuất hóa đơn?
còn CV đính kèm của Chị Hương sao em không thấy?
Túm lại là sao? Help me!

Sửa lần cuối:
S

Song Huong

Cao cấp
ToDucThanh nói:
Lúc đầu em cũng nghĩ như cothan
Nhưng sao hai cái CV của Chị Hương thì Cục thuế lại hướng dẫn phải xuất hóa đơn?
còn CV đính kèm của Chị Hương sao em không thấy?
Túm lại là sao? Help me!
Theo CV 281/TCT/PCCS thì chứng từ sử dụng là hợp đồng vay, chứng từ thu chi. Nhưng CV này hơi lâu rồi (20/01/2005)
Bạn nên thực hiện theo CV 357/TCT-DNK.
Đối với trường hợp vay cá nhân, bạn nên đề nghị họ y/c chi cục thuế cấp hóa đơn lẽ cung cấp cho cty bạn vì khoản thu nhập này của cá nhân không chịu thuế TNCN.

To cothant
Lập hoá đơn cho khoản lãi tiền vay chứ không phải khoản tiền vay.

Theo CV 281/TCT/PCCS ngày 20/01/2005 của Tổng Cục thuế thì chứng từ sử dụng là hợp đồng vay, chứng từ thu chi.
Theo CV 357/TCT-DNK ngày 20/01/2005 của Tổng Cục thuế và CV 13903-CT-TTHT ngày 11/11/2005 của Cục
Thuế TP HCM thì lập hoá đơn.

Đối với cá nhận không đăng ký kinh doanh, khoản lãi tiền cho vay không thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân.
Đối với cá nhận có đăng ký kinh doanh, các doanh nghiệp, khoản lãi tiền cho vay thuộc diện điều chỉnh của luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

Thân.

Sửa lần cuối:
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
OK Cảm ơn chi Hương rất nhiều về lời giải rất rõ ràng này .
Vâng em sẽ làm theo CV 357/TCT-DNK
Xin cảm ơn tất cả mọi người

L

Lu tuyen

Trung cấp
7/8/06
57
0
6
Tp . HCM
Mình cũng xin mượn đất của bạn Toducthanh để nhờ các anh chị và các bạn giúp cho một vần đề thế này:
Công ty của mình là TNHH Shirai Việt nam, mới thành lập, có tư cách pháp nhân riêng. Do chủ đầu từ là một công ty bên Nhật là Shirai Industrial. Có một vấn đề phát sinh như thế này:
Khi công ty mình chưa mở tài khoản riêng ở NH tại Việt Nam trong khi đã có giấy phép đầu tư và mã số thuế rồi nhưng làm thủ tục thuê đất và bên thuê yêu cầu chuển tiền đặt cọc tiền thuê đất. Công ty bên Nhật đã chuyển khoản thẳng từ tài khoản của họ tại Nhật sang cho công ty cho công ty Shirai Việt Nam thuê đất và mọi chứng từ bên thuê lập cũng như chứng từ Ngân hàng đều mang tên công ty tại Nhật. Hình thức là sau này công ty Shirai Việt Nam sẽ trả lại số tiền trên cho công ty Nhật. Phần tiền thuê đất còn lại công ty Shirai Việt Nam đã chuyển trả hết cho bên thuê từ tài khoản mới mở sau này của công ty bằng khoản tiền khi đã trừ tiền đặt cọc. Số tiền bên Nhật trả hộ không có hợp đồng cho bên Shirai Việt nam vay hay bất kỳ một một chứng từ nào khác. Xin hỏi các anh chị và các bạn trong trường hợp này em phải hạch toán như thế nào về khoản tiền đặt cọc này (và cả cách hoạch toán khi em trả lại số tiền bên nhật đã chi hộ) và phải làm thêm những thủ tục cần thiết nào ?
Xin các anh chị và các ban có kinh nghiệm trong lĩnh vực này tư vấn giúp em
Xin cảm ơn cả nhà ta !

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Theo tôi thì các bạn không nên làm theo CV357 mà nên làm theo Cothant.
CV 357 đang nói về trường hợp 2 đối tượng có liên quan với nhau, không thể áp dụng tương tự khi mà điều kiện không tương tự.Và việc xuất hóa đơn trong trường hợp này đã được sự chỉ đạo cụ thể của TCT cho trương2 hợp cá biệt này. Chứ 2 công ty không thể xuất hóa đơn về thu tiền lãi vay theo kiểu này được, vì không có chức năng kinh doanh này.

S

Song Huong

Cao cấp
xuantham nói:
Theo tôi thì các bạn không nên làm theo CV357 mà nên làm theo Cothant.
CV 357 đang nói về trường hợp 2 đối tượng có liên quan với nhau, không thể áp dụng tương tự khi mà điều kiện không tương tự.Và việc xuất hóa đơn trong trường hợp này đã được sự chỉ đạo cụ thể của TCT cho trương2 hợp cá biệt này. Chứ 2 công ty không thể xuất hóa đơn về thu tiền lãi vay theo kiểu này được, vì không có chức năng kinh doanh này.
Thế còn CV 13903-CT-TTHT ngày 11/11/2005 của cục thuế TP HCM?

Cty tớ có cho 01 đơn vị bạn vay. Lúc đầu tớ làm theo CV 281/TCT/PCCS, chỉ lập phiếu thu tiền. Họ làm văn bản gửi cục thuế TP HCM. Cục thuế có CV 13903-CT-TTHT ngày 11/11/2005 trả lời là phải lập hóa đơn.

Theo tớ có lập thêm hóa đơn thì cũng chả sao. Bên vay lưu thêm 01 hóa đơn cũng thế. Cách nào thì cũng phải nộp chừng đó thuế TNDN cho khoản tiền lãi thu từ bên vay. Đơn vị bạn có hóa đơn thì cũng yên tâm hơn.
Thân mến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA