Tiền thực thu không đúng trên hóa đơn!

• Thread starter bichngoc1002
  • Ngày gửi
B

bichngoc1002

Guest
16/2/06
2
0
0
40
Hue
Bên mình làm dịch vụ giao nhận XNK cho 1 cty A. Cuối tháng, Cty mình xuất hóa đơn dịch vụ theo đơn giá đã thõa thuận trên hợp đồng. Nhưng, trong quá trình làm phát sinh chí phí, các chi phí này đều có hóa đơn GTGT. Các khoảng phát sinh này Cty mình ứng tiền trả cho bên khách hàng. Cuối tháng Cty A sẽ tổng hợp để thanh toán lại cho Cty mình.
Vấn đề mình muốn hỏi là: Khi xuất hoá đơn cho Cty A là ST dịch vụ (ko bao gồm các khoảng phí phát sinh). Nhưng khi bên Cty A trả tiền cho Cty mình thì có thêm phần thu của các hóa đơn phát sinh đó. ST này được chuyển khoản vào TK Cty mình. Như vậy khi ghi sổ mình phải hạch toán ntn cho hợp lý. Và việc giải trình với CQ thuế sau này có gặp khó khăn gì không?
Rất mong nhận được ý kiến từ các bạn.
TKS:imwithstu

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Minhuyen061082

Guest
30/6/06
39
0
0
41
Quảng Ngãi
bạn hạch toán phần 511 đúng bằng hóa đơn phàn chênh lệch cón lại cho vào phải thu khác(711)

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
@bichngoc1002, các khoản có hóa đơn mang tên của bên nhập khẩu bạn hạch tóan tất cả là khoản chi hộ phải thu lại, và khi bên đó trả tiền lại bạn hạch toán thu lại tiền
Nợ 138/Có 111
Nợ 112/Có 138
Còn khoản xuất hóa đơn là phần doanh thu dịch vụ của công ty bạn.
Minhuyen061082 nói:
bạn hạch toán phần 511 đúng bằng hóa đơn phàn chênh lệch cón lại cho vào phải thu khác(711)
Không thể nào lại làm như vậy được? Đây đâu phải là khỏan thu nhập bất thường của công ty đâu.

S

Song Huong

Cao cấp
bichngoc1002 nói:
Bên mình làm dịch vụ giao nhận XNK cho 1 cty A. Cuối tháng, Cty mình xuất hóa đơn dịch vụ theo đơn giá đã thõa thuận trên hợp đồng. Nhưng, trong quá trình làm phát sinh chí phí, các chi phí này đều có hóa đơn GTGT. Các khoảng phát sinh này Cty mình ứng tiền trả cho bên khách hàng. Cuối tháng Cty A sẽ tổng hợp để thanh toán lại cho Cty mình.
Vấn đề mình muốn hỏi là: Khi xuất hoá đơn cho Cty A là ST dịch vụ (ko bao gồm các khoảng phí phát sinh). Nhưng khi bên Cty A trả tiền cho Cty mình thì có thêm phần thu của các hóa đơn phát sinh đó. ST này được chuyển khoản vào TK Cty mình. Như vậy khi ghi sổ mình phải hạch toán ntn cho hợp lý. Và việc giải trình với CQ thuế sau này có gặp khó khăn gì không?
Rất mong nhận được ý kiến từ các bạn.
TKS:imwithstu
- Bạn tham khảo http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=20126
- CV 692 /TCT-ĐTNN ngày 23 tháng 02 năm 2006 - file đính kèm
Thân.

Sửa lần cuối:
V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
Tiền thực thu không đúng trên hóa đơn

Cho mình hỏi ké tí nha,công ty mình có bán hàng hóa cho 1 cty A ở huế,tiền thực tế bên Cty A phải trả công ty mình trên hóa đơn bằng chuyển khoản vd là :15.000.000 đ(có VAT),nhưng trong quá trình vận chuyển phải mất 1 số tiền chi phí là 2.000.000 và bên Cty A đã ứng để trả cho bên vận chuyển(có HĐ đỏ xuất cho cty mình) sau đó trừ thẳng vào tiền hàng với cty mình.Thay vì bên công ty A phải chuyển khoản cho cty mình là 15.000.000 nhưng đã trừ tiền ứng trước chỉ ck 13.000.000,Vậy mình sẽ hạch toán như thế nào,có thể chỉ cho mình được không?cảm ơn các bạn

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Giả sử khi bán hàng bạn đã định khoản rồi:
N 131/ C 333, C511

Khi khách hàng chuyển khoản thanh toán cho công ty bạn HT:

N 112: 13.000.000