Phút thật lòng . . .

• Thread starter lan nguyen
  • Ngày gửi
hongloan

hongloan

Trung cấp
7/12/07
96
0
6
tphcm
Tôi nhận ra mình mãi là người độc hành trên con đường tìm kiếm hạnh phúc. Thời gian qua đã có lúc tôi ngập chìm trong hạnh phúc. Hạnh phúc đến với tôi thật nhanh khiến tôi ngỡ ngàng. Nhiều lúc tôi vẫn tự hỏi đây có phải là mơ. Tôi đã say sưa trong cơn mơ đó và rồi cơn mơ đã kết thúc. Tôi nhói lòng khi nhận ra hạnh phúc quá xa vời với tôi. Sau bao đau khổ, tôi cứ ngỡ mình đã tìm thấy hạnh phúc nhưng đau khổ lại nối tiếp đau khổ. Tôi tự hỏi mình đâu phải là người quá tồi, không biết sống vì mọi người mà sao mãi phải đi tìm hạnh phúc cho mình. Phải chăng tôi sống vì người khác quá nhiều, lo cho người khác quá nhiều mà không đòi hỏi cho mình.
Tôi đâu có đòi hỏi gì nhiều, chỉ cần khi buồn được khóc thật nhiều, khi giận dỗi được người yêu dỗ dành nhưng điều đơn giản đó mà sao đối với tôi lại không được. Tôi vẫn mãi là người ngây thơ trong tình yêu, chỉ biết yêu và yêu. Nhiều lúc tôi tự hỏi không biết mình có làm mất giá trị bản thân không khi yêu quá nhiều. Tôi là kẻ nâng niu tình yêu như một báu vật nhưng cái mà tôi coi là báu vật người khác lại có thể đập vỡ bất cứ lúc nào. Có lẽ tôi phải thay đổi, tôi phải sống lạnh lùng hơn thậm chí là nhẫn tâm hơn để có thể bỏ mặc người khác giống như người ta lúc cần có thể bỏ mặc tôi, không cần biết tôi bị tổn thương thế nào.
Người ta đâu biết tôi chỉ là một con người bình thường cũng cần chăm sóc, yêu thương, tôi cũng sợ sự lạnh lùng của người khác. Nhưng tôi cũng có lòng tự ái, tự trọng. Tôi đã yêu thì yêu thì yêu hết lòng nhưng khi biết người ta không cần tình yêu đó, không coi trọng nó thì tôi sẽ sẵn sàng ra đi, bỏ lại đằng sau tất cả. Tôi thực sự tuyệt vọng, tôi như người leo dốc, cứ cố leo cố leo gần đến đích lại có người đẩy tôi xuống. Tôi đã yêu, đã sống hết lòng vì tình yêu nhưng rồi mọi cố gắng của tôi có thể bị hắt hủi bất cứ lúc nào. Tôi lại phải lo cho mình, một mình cô đơn trên con đường vô vọng tìm kiếm hạnh phúc. Tôi không hối hận khi đã yêu hết lòng. Mong sao không ai phải như tôi, yêu để rổi mãi đau khổ vì yêu. Nỗi đau nào rồi cũng qua. Tôi lại sẽ bình yên với cuộc sống của mình, cuộc sống không có anh bên cạnh Chúc các bạn những người đang đọc dòng tâm sự này của tôi sẽ mãi hạnh phúc với tình yêu của mình. Lời cuối gửi đến người tôi đã yêu: em biết anh là người tốt nhưng trong tình yêu em cần sự tôn trọng. Em yêu anh hết lòng chỉ cần anh trân trọng tình yêu.

Một tâm sự buồn, nhưng hãy nghĩ rằng đó không phải là người dành cho bạn, hãy tin tưởng rằng sẽ có người trân trọng bạn, sẽ đối xử hết lòng với bạn như bạn đã hết lòng với người mình yêu.
Chúc bạn vui.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MISSKETOAN

Guest
7/6/07
57
1
8
44
Vinh - Nghe An
Tôi nhận ra mình mãi là người độc hành trên con đường tìm kiếm hạnh phúc. Thời gian qua đã có lúc tôi ngập chìm trong hạnh phúc. Hạnh phúc đến với tôi thật nhanh khiến tôi ngỡ ngàng. Nhiều lúc tôi vẫn tự hỏi đây có phải là mơ. Tôi đã say sưa trong cơn mơ đó và rồi cơn mơ đã kết thúc. Tôi nhói lòng khi nhận ra hạnh phúc quá xa vời với tôi. Sau bao đau khổ, tôi cứ ngỡ mình đã tìm thấy hạnh phúc nhưng đau khổ lại nối tiếp đau khổ. Tôi tự hỏi mình đâu phải là người quá tồi, không biết sống vì mọi người mà sao mãi phải đi tìm hạnh phúc cho mình. Phải chăng tôi sống vì người khác quá nhiều, lo cho người khác quá nhiều mà không đòi hỏi cho mình.
Tôi đâu có đòi hỏi gì nhiều, chỉ cần khi buồn được khóc thật nhiều, khi giận dỗi được người yêu dỗ dành nhưng điều đơn giản đó mà sao đối với tôi lại không được. Tôi vẫn mãi là người ngây thơ trong tình yêu, chỉ biết yêu và yêu. Nhiều lúc tôi tự hỏi không biết mình có làm mất giá trị bản thân không khi yêu quá nhiều. Tôi là kẻ nâng niu tình yêu như một báu vật nhưng cái mà tôi coi là báu vật người khác lại có thể đập vỡ bất cứ lúc nào. Có lẽ tôi phải thay đổi, tôi phải sống lạnh lùng hơn thậm chí là nhẫn tâm hơn để có thể bỏ mặc người khác giống như người ta lúc cần có thể bỏ mặc tôi, không cần biết tôi bị tổn thương thế nào.
Người ta đâu biết tôi chỉ là một con người bình thường cũng cần chăm sóc, yêu thương, tôi cũng sợ sự lạnh lùng của người khác. Nhưng tôi cũng có lòng tự ái, tự trọng. Tôi đã yêu thì yêu thì yêu hết lòng nhưng khi biết người ta không cần tình yêu đó, không coi trọng nó thì tôi sẽ sẵn sàng ra đi, bỏ lại đằng sau tất cả. Tôi thực sự tuyệt vọng, tôi như người leo dốc, cứ cố leo cố leo gần đến đích lại có người đẩy tôi xuống. Tôi đã yêu, đã sống hết lòng vì tình yêu nhưng rồi mọi cố gắng của tôi có thể bị hắt hủi bất cứ lúc nào. Tôi lại phải lo cho mình, một mình cô đơn trên con đường vô vọng tìm kiếm hạnh phúc. Tôi không hối hận khi đã yêu hết lòng. Mong sao không ai phải như tôi, yêu để rổi mãi đau khổ vì yêu. Nỗi đau nào rồi cũng qua. Tôi lại sẽ bình yên với cuộc sống của mình, cuộc sống không có anh bên cạnh Chúc các bạn những người đang đọc dòng tâm sự này của tôi sẽ mãi hạnh phúc với tình yêu của mình. Lời cuối gửi đến người tôi đã yêu: em biết anh là người tốt nhưng trong tình yêu em cần sự tôn trọng. Em yêu anh hết lòng chỉ cần anh trân trọng tình yêu.
Chào bạn Lan Nguyen! Đọc bài viết của bạn mình thấy thật là buồn! Thế mới biết trong cuộc sống mình đã cho rất nhiều nhưng nhận lại chẳng được bao nhiêu bạn nhi. Nhưng mình nghĩ rằng bạn nên suy nghĩ theo hướng tích cực hơn để cảm thấy đỡ nặng nề hơn. Bạn đã cho rất nhiều, yêu rất nhiều nhưng người mà bạn yêu quý đã không nhận ra điều đó. Vậy bạn hãy nghĩ rằng thất đáng tiếc chi họ bởi họ đã không nhận ra được hạnh phúc của mình. Theo mình nghĩ, hạnh phúc đôi khi nó đến từ những điều đơn giản nhất, và hạnh phúc chỉ đến với những ai biêt trân trọng và nâng niu nó. Bởi có như vậy hạnh phúc mới bền chặt còn không nó chỉ là cảm giác nhất thời thôi.
Mình tin rằng, nếu bạn vẫn có lòng tin rằng một ng ày nào đó hạnh phúc sẽ mỉm cười với bạn và bạn vẫn luôn phấn đấu vì niềm tin đó thì cuộc sống sẽ không bao giờ quay lưng với bạn đâu.

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
Mình đang giận anh ấy rất nhiều,nhưng "thật lòng" càng giận thì mình lại càng nhớ. Ước gì anh ở đây giờ này ...

T

tannguyet

Guest
3/11/07
48
0
6
TPHCM
Tối qua nó đã không ngủ được,nó đã suy nghĩ nhiều rất nhiều.Rồi ngày mới cũng đã đến,Nó cũng cố lòm còm ngồi dậy để chuẩn bị cho công việc.Với nó là một ngày mới vô vị,vì nó biết rằng ngay từ ngày hôm nay trên con đường a và nó đã không cùng bước,Tối qua nó và a đã nói chuyện rất nhiều,nói điện thoại đến 2h sáng.Nó đã cố kìm lòng không khóc,vì đó là điều nó sợ nhất,sợ yếu đuối trước người khác Và không muốn a quá lo lắng cho nó.Thật lòng Nó muốn viết nhiều thật nhiều nhưng nó chỉ viết một chúc thôi.Sẽ không bao giờ a đọc được những dòng tâm sự này của nó vì a và nó là người của 2 thế giới khác nhau.

L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
Để em nói anh nghe điều này nhé!

Đã có lần anh nói với em nến tượng trưng cho nỗi nhớ. Khi cháy có nghĩa nó đang nhớ ai đó. Thế thì anh biết không, ngọn nến mang tên em chưa bao giờ giống những ngọn nến khác. Nó được thắp sáng và tỏa hơi ấm theo từng hơi thở của anh, vậy thì khi anh đang thở, hãy biết rằng em đang nhớ anh.

Hãy để em được là cơn mưa của anh nhé! Và khi đó em sẽ rơi xuống quanh anh, reo những tiếng tí tách rì rào, xua tan cái không gian cô đơn, ảm đạm nơi anh đang ngồi. Em là mưa, với tất cả sự mát lành và sinh động của một cô gái đang yêu. Nếu anh thử nhắm mắt lại và lắng nghe, anh sẽ nghe thấy tiếng mưa giòn tan như tiếng em cười. Nhưng nếu anh nhắm mắt, "nhắm" cả... tai và để trái tim nghe mưa, anh sẽ thấy nhịp đập vụng về mà mưa đang cố che giấu, mưa, yêu anh.

Hãy để em được là thảo nguyên của anh nhé! Một thảo nguyên đẹp và trong lành như cổ tích, đó là em, nơi anh có thể nằm xuống và cảm nhận sự thanh bình trong tâm hồn. Đó là em, những ngọn cỏ xanh mượt, mềm mại đang vuốt ve mái tóc, khuôn mặt anh. Đó là em, là gió reo từng cơn vi vu, ngân nga những bài hát em đã viết cho riêng tình yêu của chúng ta. Lúc nào nghe nó anh cũng không khỏi bật cười nhưng cứ mãi đòi nghe lại. Gió nhè nhẹ thổi quanh anh với ước muốn nhỏ nhoi làm dịu đi những vết thương lòng anh từng mang. Anh hãy đưa tay cho gió nào, gió sẽ đưa anh đến nơi chỉ có anh và gió. Gió yêu anh.

Hãy để em được là những dấu "..." của anh nhé! Nơi chất chứa những khoảng lặng trong tâm hồn, nơi anh thực sự sống với con người của mình, được cười khi vui và rơi nước mắt khi đau. Anh đã thiết kế nó thành một thế giới riêng sâu lắng của anh. Em hy vọng giờ là cho cả hai ta. Anh biết không em thích nghĩ về nó như một bí mật nhỏ của chúng mình. Dấu "..." nói với em, nó muốn mỗi dấu chấm tượng trưng cho một chữ, thế anh nghĩ ba chữ đó là gì nào?

Hãy để em được nói cho anh nghe điều này nhé! Có lẽ nến, mưa, thảo nguyên và cả những dấu "..." rất yêu anh, nhưng em thì thấy chúng quá lười nhác, chẳng bao giờ ngồi ở nhà tập nấu cho anh món dưa (dưa om cá, dưa thit bò...) mà anh mê tít. Chúng cũng chẳng thể lê la nước chè, quán cóc với anh, anh nhỉ

Chúng cũng chưa đủ hài hước để có thể khiến cho anh lúc nào cũng vui vẻ hoặc mỉm cười. Nhưng em biết một người có đủ mọi khả năng đó. và hãy cho em viết thêm 1 câu nữa thôi:

"Hãy để em được là người yêu của anh, anh nhé!".

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Biển có người yêu chưa biết mặt

Một lần nghe mẹ tả bàn chân

Từ đó âm thầm lau bãi cát

Tìm trong muôn dấu vết người thương.
:error:

Xúc động thật, mình cũng đã nghĩ thanh thản như thế...

L

langthang

Sơ cấp
12/4/06
12
0
1
39
Binh Duong
nếu có thể quên hết và không nhớ gì thì hay bit mấy

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,014
11
0
44
Làng Cà
Thật lòng là rất muốn thật lòng....

L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
Tổ ấm

Mải miết cùng những cuộc vui bè bạn, những lo toan kiếm sống thường nhật, đắm chìm trong hạnh phúc hoặc đổ vỡ của tình yêu, nhiều lúc em quên mất rằng luôn có một vòng tay yêu thương rộng mở bao dung chờ đón em quay về dù em vấp ngã, dù cả thế giới này đều quay lưng lại với em. Gia đình.

Em chưa đủ tự tin để nói em có một gia đình tuyệt vời nhất, nhưng em yêu gia đình hơn tất thảy mọi thứ mặc dù quãng thời gian từ ấu thơ đến trưởng thành em trải qua không ít ấm ức và đong đầy nước mắt tủi hờn.

Cũng có những lúc em thấy cô đơn trong chính ngôi nhà của mình, thấy xa lạ với chính những người ruột thịt. Nhưng em hiểu em đau một thì những người thân yêu của em đau gấp trăm lần.

Em không an phận và ngoan hiền như ba mẹ hằng ao ước. Em bướng bỉnh và cứng đầu, em lúc nào cũng muốn nổi loạn. Em luôn luôn tỏ ra bất trị chỉ để ba mẹ biết rằng em đang tồn tại. Em cần được lắng nghe và thấu hiểu chứ không chỉ là quan tâm theo cách mà bố mẹ cho rằng đó là chân lý.

Có cả một khoảng thời gian dài em sống dưới mái nhà mình với bộ mặt lạnh lùng và tâm hồn luôn khép kín. Không ai có thể len được vào em, mọi người bất lực trước em. Nhưng em hiểu bất kỳ thứ gì mất đi, nếu cố gắng, đều có thể lấy lại, trừ những người thân yêu tưởng như lúc nào cũng sẽ hiện diện bên mình, nên em nỗ lực nâng niu tất cả.

Cho dù có đánh đổi tổ ấm để trở thành đứa con ngoan của một gia đình mà em luôn nhìn bằng ánh mắt ngưỡng mộ, em cũng nhất quyết chối từ. Bởi dưới mái nhà này, em đã học được rất nhiều.

Học được cách để sống tự lập.
Học được cách xa rời chăn ấm đệm êm để hòa mình vào cuộc sống thiếu thốn.
Học được cách để không choáng ngợp và thèm muốn trước giàu sang của kẻ khác.
Học được sự tự tôn về mảnh đất nơi đã sinh ra mình.

Học được cách nhìn những kẻ bất tài mà hợm của bằng nửa con mắt.
Học được cách lắng nghe bằng cả trái tim.
Học được những cảm thông và yêu thương giữa ba mẹ kể cả trong những hoàn cảnh khốn khó nhất. Và hơn hết chắc chắn sau này em sẽ trở thành một bà mẹ vô cùng tâm lý vì em biết con mình thực sự muốn gì.

Em đang lớn!

Không ít lần em hoang mang trước những ngã rẽ, trước những cám dỗ vật chất đủ đầy. Không ít lần đứng bên bờ vực, chỉ cần tiến thêm một bước nữa thôi là không bao giờ em có thể nguyên vẹn quay về, vậy mà vẫn luôn có một bàn tay vô hình níu em trở lại, giúp em chiến thắng sự nổi loạn ngang tàn, đưa em ra khỏi những bồng bột nông nổi.

Bàn tay ấy mang những dáng hình rất đỗi thân quen.

Ngày hôm nay, khi tâm trạng hẫng hụt và chông chênh, em cũng ao ước được trở về nơi mái ấm thân yêu, nơi có những người không bao giờ từ bỏ em, nơi duy nhất thực sự mong nhớ về em với một tình yêu không bao giờ thay đổi.

T

troidattoi

Guest
13/1/08
1
0
0
cột điên số 3
Tâm tư tàn tạ tình tan tác
Man mác mênh mông mãi mộng mơ
Đớn đau đưa đẩy đời đơn độc
Thao thức thẹn thùng thấy thảm thương
Vội vàng vô vọng vì vương vấn
Lả lơi lành lạnh lòng lẻ loi
Canh cánh cồn cào càng côi cút
Mệt mỏi mong manh mãi một mình :017:

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Mình tư vấn cho một em chia tay người iu thế mà chúng nó vừa dắt nhau đến mời cưới... Sao mình ghét mấy đứa vừa dỗi nhau đã tìm đến người khác thế ko biết :wall:

@ 999: Em trai cười đã quá, hở lun cả 11 cái răng :bigok:

morningstar

morningstar

SIMPLE LIFE
23/1/07
99
0
0
Nơi con tầu ra khơi
Have not enough time to do that! Nothing Impossible, but something impossible....

hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
102
0
0
40
daklak
Vượt qua cảm giác cô độc

Một lúc nào đó chúng ta sẽ cảm thấy cô độc. Trong cái thế giới phức tạp, khó lường này, để có những bạn mới không phải là điều dễ dàng. Bạn bè đều bận rộn vì thế họ không có thời gian để quan tâm đến việc chúng ta đang cô đơn đến mức nào. Chúng ta không thể kể cho họ bởi vì ta không muốn làm phiền họ. Thế là bạn phải gặm nhấm sự cô độc trong yên lặng.
Trong cái thế giới phức tạp, rộng lớn này, để có những bạn mới không phải là điều dễ dàng

Nếu bạn trong hoàn cảnh như vậy, tại sao bạn không thử những cách sau hoặc tìm một vài người bạn mới? Điều đó có thể sẽ giúp bạn vượt qua những giây phút cô độc.

1. Hãy liên lạc với những người bạn cũ hoặc bạn đồng nghiệp cũ. Có thể mời họ ăn trưa hoặc gặp mặt. Giữ liên lạc và duy trì những mối quan hệ này.

2. Liên lạc với những người bạn hiện tại. Duy trì các mối quan hệ bằng cách tiếp xúc thường xuyên hơn.

3. Hãy tìm những người bạn mới có cùng sở thích.

Chẳng hạn, nếu bạn thích câu cá bạn có thể tham gia các câu lạc bộ câu cá địa phương, cùng tham gia các hoạt động với câu lạc bộ.

Nếu trong một bữa tiệc, bạn hãy là người khởi đầu câu chuyện. Nhất định bạn sẽ tìm được những người bạn mới có cùng sở thích với mình.

4. Tham gia các phong trào tình nguyện

Các phong trào tình nguyện luôn là những nơi để những người bạn mới gặp nhau.

Một tờ báo địa phương đã đưa tin về một người đàn ông thất nghiệp. Ông ta đã tham gia vào phong trào tình nguyện taị một trung tâm chăm sóc thú vật. Tại đó ông ta đã làm quen được nhiều người và làm được nhiều việc. Sau đó, ông ta đã trở thành giám đốc của trung tâm này. Bây giờ, ông ấy đã có một cuộc sống mới mà ông rất yêu thích.

5. Dắt chó đi dạo

Đó cũng là một hoạt động có thể giúp bạn giải tỏa stress. Bên cạnh đó, bạn có thể gặp được những người nuôi chó khác, đó có thể là sự bắt đầu cho một mối quan hệ mới.

6. Đi nhà thờ, chùa chiềng

Ở đó sẽ có nhiều chương trình mà bạn có thể tham gia và gặp những người bạn mới. Bạn sẽ học được cách chăm sóc người khác cũng như cách làm quen với những người bạn mới.

7. Giúp đỡ bất kì ai nếu mình có thể

Giúp đỡ cũng là một cách giúp cho bạn dễ tiếp cận với người khác hơn. Sự giúp đỡ giúp cho mọi người xích lại gần nhau hơn.

8. Đến các quán cà phê

Làm quen với những người làm ở đây cũng như khách hàng ở đây, tự giới thiệu mình với mọi người, đó cũng là cách giúp cho bạn có được ngôi nhà thứ hai tại đây.

9. Đọc báo địa phương

Có rất nhiều thông tin bổ ích về các tổ chức cũng như các câu lạc bộ địa phương, đó chính là những nơi bạn có thể gặp những người bạn mới.

10. Tham gia dạy các lớp học tình nguyện

Bạn sẽ có được kĩ năng truyền đạt thông tin cũng như có cơ hội bồi dưỡng thêm kiến thức liên quan.

11. Tham gia các đoàn thể địa phương

Đây cũng là cơ hội để bạn làm quen và gặp gỡ những người sống gần mình.

12. Tham gia các phòng chat hoặc blog, bạn có thể gặp gỡ và làm quen với những người bạn mới.

13. Tham gia các công việc bán thời gian, bạn sẽ có cơ hội để gặp những người bạn mới.

14. Đừng nên quá khép kín

Hãy tự giới thiệu mình với những người khác. Dù bạn có đi đâu nữa thì vẫn hãy là chính bạn và hãy dùng nó là nét riêng của mình khi giao tiếp với người khác.

Các nghiên cứu cho thấy rằng, những người hay đi đây đó ít khi nào cảm thấy cô độc.

15. Đi những nơi mà bạn muốn. Giúp đỡ những người cần giúp. Nếu bạn biết cho, chắc chắn bạn sẽ nhận được những điều bất ngờ.

Hãy mở rộng vòng tay đón nhận người khác. Bạn sẽ không còn cảm thấy cô đơn nữa bởi vì bạn đã trở thành một một phần của cuộc sống của người khác theo một cách ý nghĩa nhất quan trọng nhất.

Hơn hết, đừng bao giờ nuôi trong mình những cảm giác tiêu cực. Thay vào đó, hãy nghĩ về một hướng khác tích cực.

Đừng bao giờ ngồi đó mà phàn nàn, hãy đứng dậy và làm gì đó. Hãy bắt đầu một cuộc nói chuyện. Hãy làm gì đó có ý nghĩa.

Nếu bạn theo kế hoạch này, và cố quên hết đi cảm giác cô độc. Bạn sẽ cảm thấy rằng bạn luôn có những người bạn bên mình. Bạn sẽ không bao giờ thấy mình cô độc nữa.

Lê Thanh - Theo Askmen

T

thuylion

Guest
3/1/08
15
0
0
37
TP HO CHI MINH
tình củm của em cũng thế. Nhưng bít sao được đàn ông là thế!, phút thật lòng em chắng muốn xa anh. Nhưng họ hờ hững như những phiến đá! có lẽ chả yêu làm gì cho khổ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA