Thủ tục xử lý về lao động thời vụ, bảng lương, thuế TNCN

• Thread starter Vo Danh Khach
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Nếu đại diện tổ thợ mà em ký hợp đồng giao khoán là cá nhân chứ ko phải doanh nghiệp thì khi hoàn thành công việc mình dùng Bảng quyết toán và BB nghiệm thu thay cho Hóa đơn đc ko ạ?
Bạn mang Hợp đồng, CM nhân dân của người đại diện ra thuế mua HĐ.

• Like
Reactions: giangnth1308
Khóa học Quản trị dòng tiền
Phượng Vũ_hp

Phượng Vũ_hp

Lao động hăng say, cố gắng hết mình.
10/12/14
174
32
28
32
Bạn ơi cho mình hỏi, trường hợp của mình cũng giống bạn giangnth1308. Mà k có hóa đơn có sao k ạ
Nếu không có hóa đơn thì làm sao bạn có chi phí đưa vào đc. Giống như bạn HO Anh Hue nói bạn phải mang Hợp đồng lao động và CMND của người đại diện của tổ thợ lao động lên thuế để mua hóa đơn, như thế chi phí của bạn mới đc coi là chi phí hợp lý

Cannon_ars

Cannon_ars

Trung cấp
13/4/15
100
20
18
Mình có 1 công ty (mới thành lập), ngành nghề kinh doanh là thiết kế website. Vậy:
- Thuế GTGT đầu ra của mình là thuộc dạng không chịu thuế đúng k?
- Bên mình ngoài 5 anh em làm chính ra thì có tuyển thêm các bạn sinh viên về làm. Theo mình tìm hiểu thì các bạn này sẽ là thuộc dạng lao động thời vụ được không? Vì khi nào có dự án thì mình mới tuyển dụng thôi, thời gian 1 dự án rơi vào khoảng 3 tháng (có thêm 1, 2 tuần nếu khách yêu cầu hỗ trợ).
- Chi phí cho các bạn sinh viên này để được tính vào làm chi phí chịu thuế TNDN thì mình cần 1 bộ hồ sơ gồm những gì?
- Chi phí BH + thuế TNCN thì phải đóng thế nào và ra sao? Mình muốn tối ưu khoản chi phí này (giờ cạnh tranh khốc liệt lắm nên giảm được khoản nào hay khoản đó. :D)

Ace trả lời giúp mình nhé. Nếu được thì dẫn thêm cả thông tư hay luật ra giúp mình luôn.

Thank cả nhà hem. :D

P

phuongthaokt44

Guest
20/2/14
53
1
8
32
quảng bình
anh chị cho em hỏi, sẽ tiến hành những thủ tục gì để giãi quyết lương choi người trong thời gian thử việc( có hệ số dưới 2,34) a, em mới nhận vào kế toán, chưa biết giai quyết như thế nào, mong anh chị giúp đỡ

T

tacngo

Sơ cấp
20/2/11
23
1
3
binh duong
Theo luật thì dĩ nhiên là có sao như bạn ở dưới nói.
Tuy nhiên trong 1 số trường hợp với đợn vị mới thành lập và ít cán bộ công nhân viên, bạn có thể làm văn bản giải trình với cơ quan bảo hiểm ( Cái này đã thử và thành công... :045:

Anh cho em hỏi chút ạ,
em mới vào làm 1 cty, năm 2013, 2014, 2015 công ty đều có chi trả lương, có đưa vào chi phí (cty thành lập cuối năm 2013), năm 2014 -2015 đều chi trả lương cho hơn 10 người
BÂY GIỜ:
1. em làm hợp đồng 6 tháng và 1 năm: nhưng em phải giải trình như thế nào cho cơ quan bảo hiểm xã hội để không bị truy thu? anh đã giai trình như thế nào thì chỉ em với ạ
2. Em đã tư vấn cho Sếp đống BHXH cho nhân viên, Sếp đã đồng ý, tuy nhiên; trong cty nhân viên toàn người già và lao động phổ thông, họ không muốn tham gia BHXH vì bị trích tiền lương. vậy anh cho em hỏi cty phải làm như thế nào mà vẫn chi lương cho họ 1 cách hợp lý mà không bị truy thu?
Em cảm ơn ạ!

T

tacngo

Sơ cấp
20/2/11
23
1
3
binh duong
Ðề: Thủ tục xử lý về lao động thời vụ, bảng lương, thuế TNCN
Cái này chỉ là lý thuyết thôi bạn ah. Ở Việt Nam trả lương là may rồi, đừng nghĩ đến việc đền bù ... bằng lãi suất tiết kiệm :045:
Theo luật thì dĩ nhiên là có sao như bạn ở dưới nói.
Tuy nhiên trong 1 số trường hợp với đợn vị mới thành lập và ít cán bộ công nhân viên, bạn có thể làm văn bản giải trình với cơ quan bảo hiểm ( Cái này đã thử và thành công... :045:

Anh cho em hỏi chút ạ,
em mới vào làm 1 cty, năm 2013, 2014, 2015 công ty đều có chi trả lương, có đưa vào chi phí (cty thành lập cuối năm 2013), năm 2014 -2015 đều chi trả lương cho hơn 10 người
BÂY GIỜ:
1. em làm hợp đồng 6 tháng và 1 năm: nhưng em phải giải trình như thế nào cho cơ quan bảo hiểm xã hội để không bị truy thu? anh đã giai trình như thế nào thì chỉ em với ạ
2. Em đã tư vấn cho Sếp đống BHXH cho nhân viên, Sếp đã đồng ý, tuy nhiên; trong cty nhân viên toàn người già và lao động phổ thông, họ không muốn tham gia BHXH vì bị trích tiền lương. vậy anh cho em hỏi cty phải làm như thế nào mà vẫn chi lương cho họ 1 cách hợp lý mà không bị truy thu?
Em cảm ơn ạ!

H

huonghnam

Guest
14/6/16
1
0
1
36
Thấy có nhiều bạn thắc mắc về vấn đề này. Tớ tổng hợp lại cách xử lý
Nếu có điểm nào ko hợp lý hoặc thắc mắc thì các bác cứ cho ý kiến nhé

LAO ĐỘNG THỜI VỤ
Điều 22 Luật Lao động

Trình tự thực hiện khi thuê lao động thời vụ

1 Ký hợp đồng: Mẫu hợp đồng lao động thời vụ: Ở file đính kèm phía dưới
+ Lưu ý khi ký hợp đồng cần giữ lại chứng minh photo ( có công chứng càng tốt)

2 . Khi đã xác định được mức lương, công trên hợp đồng thì tiến hành lập bảng chấm công và bảng lương: Ở file đính kèm phía dưới

3 . Khi chi trả cho người lao động:
+ Chú ý quy định về thuế thu nhập cá nhân sau đây:

Mẫu cam kết ở file đính kèm phía dưới

File và tài liệu chỉ có tính chất tham khảo :045:

BẠN NÀO THẤY TÀI LIỆU CÓ ÍCH NHỚ CLICK VÀO THANK HOẶC LIKE NHÁ :045:

trangnguyen_DaNang

trangnguyen_DaNang

Trung cấp
4/7/16
86
17
8
các bác ơi, cho e hỏi 1 chút ạ. làm doanh nghiệp từ 3- 6 tháng sẽ được đóng bảo hiểm đúng không ạ? Bảo hiểm này, doanh nghiệp hoàn toàn đóng cho mình hay mình phài trích 1 phần lương đóng cùng a?
Doanh nghiệp trích 1 phần lương của bạn và trích đóng BH theo tỷ lệ quy định của NN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA