Mỗi tuần một chuyên đề

Khoản tiền lương bổ sung tính trên cơ sở KQKD có phải đóng thuế TNCN?

• Thread starter ngoctrang80
  • Ngày gửi
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Các bạn giúp mình chuyện này nhé!

Theo như quy định thì công ty sẽ thưởng cho người LĐ tháng lương 13 và được hạch toán khoản này vào phí, và phải đóng thuế TNCN nếu thuộc diện chịu thuế TNCN. Nếu công ty thưởng cho nhân viên 2 tháng lương, thì theo nguyên tắc 1 tháng lương kia thì được hạch toán vào phí, còn một tháng lương còn lại phải hạch toán giảm lãi vào cuối năm, nếu vậy thì có phải đóng thuế TNCN cho khoản phát sinh thêm đó không?

Các bạn cho mình biết ý kiến nhé.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
ngoctrang80 nói:

Theo như quy định thì công ty sẽ thưởng cho người LĐ tháng lương 13 và được hạch toán khoản này vào phí, và phải đóng thuế TNCN nếu thuộc diện chịu thuế TNCN. Nếu công ty thưởng cho nhân viên 2 tháng lương, thì theo nguyên tắc 1 tháng lương kia thì được hạch toán vào phí, còn một tháng lương còn lại phải hạch toán giảm lãi vào cuối năm, nếu vậy thì có phải đóng thuế TNCN cho khoản phát sinh thêm đó không?
Bạn thao khảo tại đường link này có giúp gì được không.
http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=800&progid=23003&oid=22839

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Trên thực tế có rất nhiều công ty không chỉ có tháng lương thứ 13 mà còn có tháng lương thứ 14, 15 ... nó phụ thuộc vào thoả thuận giữa chủ sử dụng và người lao động. Tất cả các khoản lương này đều được tính vào chi phí và người lao động phải nộp thuế TNCN (nếu có).

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
ngoctrang80 nói:

Trong 12 khoản thu nhập không chịu thuế TNCN không thấy có khoản: Thưởng lương tháng thứ 14, do vậy bạn phải tính vào tổng thu nhập khi xác định thuế TNCN.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Bạn Và Anh Tới ơi, vậy tháng lương 14 đó có được hạch toán vào chi phí hợp lý không?

Hi bạn Hat, bạn đã gặp thực tế trường hợp này chưa hay bạn chỉ suy nghĩ vậy thôi? Theo như mình được biết thì Tháng lương 13 theo quy định là chỉ bằng 1 tháng lương theo như HDLĐ+ phụ cấp (nếu có) thôi.

Theo văn bản trả lời được bạn Thiện gởi thì chỉ nói về khoản lương tháng 13 + thưởng bổ sung nếu được ghi rõ trong HĐ hay thỏa ước LĐ tập thể. nếu không ghi rõ trong HĐ mà đến cuối năm công ty mới phụ thuộc vào tình hình kinh doanh mới phát sinh khoản thưởng này thì như thế nào?

Theo Trang, nếu phát sinh khoản lương T14,15.... mà không được hạch toán vào chi phí hợp lý nhưng người LĐ phải đóng thuế TNCN, nếu như vậy nhiều Công ty sẽ chi ngoài sổ sách khoản này để người LĐ khỏi đóng thuế. Các bạn có nghĩ vậy không?

Sửa lần cuối:
G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Trong kỳ kinh doanh (1năm) bạn nên trích trước lương tháng 13 vào giá thành (tất nhiên là phải đủ chi phí nếu ko sẽ lỗ và đã đăng ký tiền lương rồi nhé). Cuối năm chi ra là đc chứ. Nhw vậy thì chẳng cần T14,15 làm gì.
Theo Trang, nếu phát sinh khoản lương T14,15.... mà không được hạch toán vào chi phí hợp lý nhưng người LĐ phải đóng thuế TNCN, nếu như vậy nhiều Công ty sẽ chi ngoài sổ sách khoản này để người LĐ khỏi đóng thuế. Các bạn có nghĩ vậy không?
Ý này bạn nói đúng đấy. Nhưng nếu bỏ ra nhiều quá thì GĐ phải nhạy bén một chút...và kế toán bọn mình thì lại phải điên cái đầu một chút để bỏ cái khoản đó ra ngoài cho hợp lý.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Hi bạn Gianguyen,

Hình như bạn hiểu nhầm vấn đề một chút. Ý mình đang hỏi là ngoài khoản lương thứ 13 (= 1 tháng lương bình thường) được hạch toán vào chi phí hợp lý thì nếu công ty thưởng cho nhân viên 2 tháng lương chẳng hạn (tháng 13+14) thì tháng lương 14 đó có được hạch toán vào chi phí hợp lý hay không? còn việc trích trước T13 vào phí rồi cuối năm chi ra là bình thường rồi.

Thôi bây giờ để dễ hiểu, các bạn hãy định nghĩa tháng lương thứ 13 là gì? T13 chỉ là 1 tháng lương như bình thường hay là có thể nhiều hơn?

Các bạn đóng góp ý kiến tiếp nhé. Xin cảm ơn!

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
ngoctrang80 nói:
Theo văn bản trả lời được bạn Thiện gởi thì chỉ nói về khoản lương tháng 13 + thưởng bổ sung nếu được ghi rõ trong HĐ hay thỏa ước LĐ tập thể. nếu không ghi rõ trong HĐ mà đến cuối năm công ty mới phụ thuộc vào tình hình kinh doanh mới phát sinh khoản thưởng này thì như thế nào?
Thì công văn đó đã nói rõ rồi, tất cả các khoản chi cho người lao động, lương tháng thứ 13 + thưởng bổ sung nếu ghi rõ trong hợp đồng lao động... và có đăng ký với cơ quan thuế ngay từ đầu năm thì các khoản đó được tính vào chi phí.
Cuối năm công ty căn cứ vào tình hình kinh doanh, để xác định tiền lương tháng thứ 13,14,15...mà không ghi rõ trong HĐ, không đăng ký trong tổng quỹ tiền lương thì không được tính vào chi phí.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
ngoctrang80 nói:
Cái khoản bạn gọi là lương tháng thứ 14 đó có thể tạm gọi là khoản tiền lương bổ sung được tính trên cơ sở kết quả kinh doanh của công ty. Theo quy định, lương chỉ đến tháng thứ 13 thôi.

Theo Công văn số 3380/TCT-ĐTNN ngày 03/10/2005 của Tổng cục thuế trả lời cho Chi nhánh Deutsche Bank tại TP.HCM như sau:

Ngày 15/11/2004, Tổng cục Thuế đã có hướng dẫn tại công văn số 3734 TCT/ĐTNN về vấn đề hạch toán chi phí lương tháng 13 và các khoản lương bổ sung. Vì vậy, trường hợp cuối niên độ kế toán, Chi nhánh Deutsche Bank chi trả cho các nhân viên tiền lương tháng thứ 13 và một khoản tiền lương bổ sung được tính trên cơ sở kết quả kinh doanh của Chi nhánh và mức độ hoàn thành công việc của các nhân viên phù hợp với qui định của hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể thì các khoản chi này được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) của Chi nhánh.

Đối với các khoản tiền thưởng như thưởng nhân dịp lễ, tết, Chi nhánh Deutsche Bank không được tính các khoản tiền này vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA