Phân biệt các trường hợp KHÔNG PHẢI KÊ KHAI, TÍNH NỘP THUẾ GTGT; KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT; và CHỊU THUẾ

  • Thread starter phongthanhtp
  • Ngày gửi
M

maitrang5291

Sơ cấp
22/10/14
66
2
8
Cảm ơn topic của anh phongthanhtp. Anh phongthanhtp ơi cho e hỏi. Giờ khi khai thuế gtgt thì đã bỏ bảng kê bán ra, bảng kê mua vào, chỉ cần tờ khai thuế GTGT là được, mà cty e kinh doanh hàng nông sản ở khâu thương mại, bán cho cty khác, là hàng ko phải kê khai, tính nộp thuế GTGT vậy khi kê khai hóa đơn đầu ra bên e vẫn được khấu trừ vào chỉ tiêu [25], nhưng khi kê khai hóa đơn đầu ra thì e ko biết đưa vào chỉ tiêu nào trên tờ khai thuế GTGT, vì e ko thấy chỉ tiêu nào ghi là hàng ko phải kê khai tính nộp thuế cả.??? Mong được chỉ dẫn, vì e phải làm tk thuế mà ko biết làm sao ah. chân thành cảm ơn

ui, mình cũng đang bị như này. bên mình hàng bán ra cho các doanh nghiệp cũng thuộc diện không phải kê khai nộp thuế gtgt, nên trên phụ lục bán ra mình cũng k biết kê vào mục nào.
quản lý thuế bên mình kêu là làm gì có thể loại k đc kê khai dthu chứ, cho vào mục không chịu thuế. nếu vậy thì bên mình sẽ phải phân bổ thuế gtgt đầu vào à,
 
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
132
63
đất võ trời văn
Cảm ơn topic của anh phongthanhtp. Anh phongthanhtp ơi cho e hỏi. Giờ khi khai thuế gtgt thì đã bỏ bảng kê bán ra, bảng kê mua vào, chỉ cần tờ khai thuế GTGT là được, mà cty e kinh doanh hàng nông sản ở khâu thương mại, bán cho cty khác, là hàng ko phải kê khai, tính nộp thuế GTGT vậy khi kê khai hóa đơn đầu ra bên e vẫn được khấu trừ vào chỉ tiêu [25], nhưng khi kê khai hóa đơn đầu ra thì e ko biết đưa vào chỉ tiêu nào trên tờ khai thuế GTGT, vì e ko thấy chỉ tiêu nào ghi là hàng ko phải kê khai tính nộp thuế cả.??? Mong được chỉ dẫn, vì e phải làm tk thuế mà ko biết làm sao ah. chân thành cảm ơn
Bản chất của khái niệm "Không phải kê khai, tính nộp thuế" đã quá rõ ràng r mà em => Hàng hóa/dịch vụ thuộc đối tượng này ko phải kê khai lên tờ khai 01/GTGT nhé
 
H

hoa hong x anh

Sơ cấp
31/12/15
5
1
3
30
Ðề: Phân biệt các trường hợp KHÔNG PHẢI KÊ KHAI, TÍNH NỘP THUẾ GTGT; KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT; và CHỊU THUẾ SUẤT 0%


Trường hợp của DN bạn là Ko phải kê khai, tính nộp thuế GTGT được khấu trừ thuế GTGT đầu vào (theo điểm 1.h, Điều 9 Nghị định 209/2013/NĐ-CP)
Nhưng mà mình cũng lưu ý bạn theo Khoản 5, Điều 5 Thông tư 219 /2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của BTC về thuế GTGT hướng dẫn các trường hợp ko phải kê khai , tính nộp thuế GTGT như sau
“…..5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hóa đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.
Trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thủy sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho các đối tượng khác như hộ, cá nhân kinh doanh và các tổ chức, cá nhân khác thì phải kê khai, tính nộp thuế GTGT theo mức thuế suất 5% hướng dẫn tại khoản 5 Điều 10 Thông tư này.
…”
Như vậy tùy theo đối tượng người mua hàng mà có các trường hợp cty phải kê khai, tính thuế suất thuế GTGT (5%) hay ko phải kê khai, chứ ko phải cty bạn thuộc diện ko kê khai ko nộp thuế.
Thuế đầu vào như điện, nước….cty vẫn đc khấu trừ bình thường.

[/QUOTE]

Ðề: Phân biệt các trường hợp KHÔNG PHẢI KÊ KHAI, TÍNH NỘP THUẾ GTGT; KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT; và CHỊU THUẾ SUẤT 0%


Chị ơi giải thích cho em với được không ạ , em mới vào làm nên không rõ:
cty em là công ty TNHH mới chuyển sang phương pháp thuế gtgt khấu trừ nên em chưa rõ việc kê khai và thuế suất lắm ạ
CTy kinh doanh mặt hàng thủy sản (mua mặt hàng thủy sản mới qua sơ chế từ 1 công ty , rồi lại bán cho công ty khác chứ không trực tiếp sản xuất )
1. Vậy trong trường hợp này mặt hàng bên em là mặt hàng không chịu thuế đúng ko a? trong hóa đơn đầu ra ,phần thuế suất bán ra ko ghi, gạch bỏ ? ( đối vs cty), 5% với cá nhân ?
2.Thuế đầu vào như chi phí văn phòng, tài sản ...(không phục vụ sản xuất) được khấu trừ khi bán cho cá nhân 5%? hay vẫn được khấu trừ cho khi bán cho công ty ạ? như vậy phải phân bổ ạ?
e không hiểu mình ở trường hợp ko chịu thuế hay không phải kê khai nộp thuế ?
mong mọi ng giúp em vs ạ :(
 
H

hoa hong x anh

Sơ cấp
31/12/15
5
1
3
30
Ðề: Phân biệt các trường hợp KHÔNG PHẢI KÊ KHAI, TÍNH NỘP THUẾ GTGT; KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT; và CHỊU THUẾ SUẤT 0%

Cảm ơn chủ top rất nhiều về bài viết trên, nhưng mình vẫn "gà mờ" chỗ này, mong được sự giúp đỡ:
cty mình kd hàng nông sản chưa qua chế biến, thuộc diện k chịu thuế GTGT và k kê khai thuế GTGT. nghĩa là hóa đơn đầu ra dòng thuế suất và tiền thuế thì k ghi , gạch bỏ. nhưng còn hóa đơn đầu vào như hd điện, nước, xăng, thì có được khấu trừ k?
cuối cùng thì cty mình thuộc diện k kê khai và nộp thuế
hay là k chịu thuế GTGT???

Bạn ơi, mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này, bạn hiểu rồi thi bảo mình với được không ?
cảm ơn bạn nhìu !
 
M

maitrang5291

Sơ cấp
22/10/14
66
2
8
tớ đã làm công văn hỏi cc thuế ba đình, bộ phận 1 cửa nhất định k trả lời văn bản. nói là thông tư hướng dẫn nọ kia rồi.
trong khi đó quản lý thuế đòi bên tớ phải phân bổ thuế đầu vào.

các bạn đọc kỹ lại thông tư 219, khoản 1 điều 4. khoản 5, điều 5.

VÀ CÁI NÀY QUAN TRỌNG NÈ: TRONG TT 219 , ĐIỀU 14 KHOẢN 11 NHÉ.
SẼ GIẢI QUYẾT ĐC VẤN ĐỀ BĂN KHOĂN
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Bạn MAITRANG5291 nói đúng rồi đó:
"11. Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng cho các hoạt động cung cấp hàng hoá, dịch vụ không kê khai, tính nộp thuế GTGT hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư này (trừ khoản 2, khoản 3 Điều 5) được khấu trừ toàn bộ."
 
L

le tram 01

Sơ cấp
20/2/16
1
0
1
30
cho e hoi neu trong thang khong phat sinh doanh thu vay co bao cao thue hang thang khong?vd trong thang 1 kg ban hang vay toi 20/2 co bao cao thue kh a?
 
M

maitrang5291

Sơ cấp
22/10/14
66
2
8
vẫn báo cáo bạn ạ
 
T

TuongTuLuc

Sơ cấp
4/1/16
8
0
1
Hà Nội
Mình thấy có nhiều bạn còn nhầm lẫn giữa 3 trường hợp này.


2/ Về khai thuế

2.1/ Khai GTGT thuế đầu vào

- KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT: thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế vì không được khấu trừ nên sẽ kê khai ở chỉ tiêu số 2. “Hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ” trên bảng kê mua vào – PL 01-2/GTGT.
HTKK 3.3.7 k có chỉ tiêu này thì mình kê khai ở chỉ tiêu nào vậy ạ.
Em cảm ơn.
 
H

HồngKHP

Sơ cấp
27/3/16
1
0
1
26
Ðề: Phân biệt các trường hợp KHÔNG PHẢI KÊ KHAI, TÍNH NỘP THUẾ GTGT; KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT; và CHỊU THUẾ SUẤT 0%


Phần mềm và dịch vụ phần mềm đối với doanh nghiệp sản xuất phần mềm tiêu dùng trong nước thuộc diện không chịu thuế GTGT; doanh nghiệp không phải tính và nộp thuế giá trị gia tăng đối với sản phẩm và dịch vụ này, nhưng không được khấu trừ hoặc hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng vào sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm không chịu thuế GTGT.

(Khi xuất hoá đơn, phần thuế suất GTGT gạch chéo)
Bạn sẽ kê vào chỉ tiêu số 1
Ðề: Phân biệt các trường hợp KHÔNG PHẢI KÊ KHAI, TÍNH NỘP THUẾ GTGT; KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT; và CHỊU THUẾ SUẤT 0%


Cảm ơn chị.
Chị có trích dẫn là phần mềm đối với doanh nghiệp sản xuất phần mềm. Ở đây bên em là doanh nghiệp thương mại, mua phần mềm về rồi xuất bán. Vậy có gì khác không? Và kê khai vào chỉ tiêu nào trên bảng kê mua vào? bảng kê bán ra?
Xin cảm ơn!
MN cho e hỏi vơi ạ.E làm kế toán cho phòng khám đa khoa tư nhân,hoạt động như 1doanh nghiệp đây là loại hình dịch vụ k chịu thuế gtgt vậy khi hoá đơn đầu vào mua thuốc có thuế khấu trừ 10% thì tiền thuế đó hajhc toán vào đâu ạ,ví dụ 1 hoá đơn mà mua nhiều loại thuốc thì thuế khấu trừ đó phân bổ vào từng giá vốn
hay sao ạ.mong mn giúp e vs ạ
 
T

TuongTuLuc

Sơ cấp
4/1/16
8
0
1
Hà Nội
MN cho e hỏi vơi ạ.E làm kế toán cho phòng khám đa khoa tư nhân,hoạt động như 1doanh nghiệp đây là loại hình dịch vụ k chịu thuế gtgt vậy khi hoá đơn đầu vào mua thuốc có thuế khấu trừ 10% thì tiền thuế đó hajhc toán vào đâu ạ,ví dụ 1 hoá đơn mà mua nhiều loại thuốc thì thuế khấu trừ đó phân bổ vào từng giá vốn
hay sao ạ.mong mn giúp e vs ạ
Hạch toán hết vào chi phí.
phân bổ như bạn hiểu là đúng rồi đó.
 
julyha

julyha

Thành viên thân thiết
18/2/16
160
37
28
Chị ơi cho em hỏi, Công ty em bán hàng ra nước ngoài hàng nông sản, khi bán bên em có khai tờ khai hải quan còn hóa đơn đầu vào thì là hàng hoá đỏ chịu thuế xuất 0%, thì bên e có được khấu trừ thuế không , hay là chịu thuế suất 5% vậy chị.
 
H

hongnguyen2103

Sơ cấp
22/4/16
8
0
1
28
Cho mình hỏi với Doanh nghiệp mình thuộc ngành nghề sản xuất giống thủy sản thì có tính thuế GTGT và có phải nộp tờ khai thuế GTGT ko. Cần phải nộp những tờ khai nào ạ.
 
Đ

Điện Máy 90

Sơ cấp
6/5/16
6
0
1
34
Hà nội
dienmay90.com
mình cũng đang thắc mắc về vấn đề này,hơi bị đau đầu,cho mình xin thông tin chính xác nhất đi mn
 
N

nhocmerino88

Sơ cấp
5/2/10
16
0
1
nam định
Phần mềm bán trong nước thì KCT, xuất khẩu là 0%
 
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
132
63
đất võ trời văn
Cho mình hỏi với Doanh nghiệp mình thuộc ngành nghề sản xuất giống thủy sản thì có tính thuế GTGT và có phải nộp tờ khai thuế GTGT ko. Cần phải nộp những tờ khai nào ạ.
Bạn thuộc trường hợp KO CHỊU THUẾ GTGT.
Nếu cty bạn chỉ có duy nhất đối tượng hàng hóa dịch vụ này thì KO phải nộp tờ khai GTGT
 
P

Phong chau

Sơ cấp
20/12/16
1
0
1
27
Ðề: Phân biệt các trường hợp KHÔNG PHẢI KÊ KHAI, TÍNH NỘP THUẾ GTGT; KHÔNG CHỊU THUẾ GTGT; và CHỊU THUẾ SUẤT 0%
Bạn cho mình hỏi việc kê khống giá trị hàng hoá thật tế trên hoá đơn sẽ bị sử lý như thế nào
Vd : hoá đơn ghi sản phẩm X do bên A giao là 200k +20% VAT=220
Nhưng thật tế thì bên A giao cho bên B sản phẩm X với giá 900.000vnđ
Nếu Th như vậy thì bên B nếu lấy hoá đơn thì sẽ tổn thất lớn đúng không ạ
 
N

Nguyễn Khắc Anh

Sơ cấp
18/5/17
1
0
1
28
[URGENT] Ai đó làm ơn giúp em với

Bên em công ty mới thành lập hiện chưa có kế toán mà công ty lại đang làm hồ sơ thầu. Trong hồ sơ yêu cầu các loại giấy tờ sau:

-Tờ khai tờ khai thuế giá trị gia tăng
- Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN có xác nhận của cơ quan thuế về thời điểm đã nộp tờ khai hoặc tờ khai quyết toán thuế điện tử
- Thông báo xác nhận đã nộp hồ sơ kê khai thuế qua mạng của cơ quan thu
-Văn bản xác nhận của cơ quan quản lý thuế xác nhận số nộp (cả năm) về việc thực hiện nghĩa vụ nộp thuế

Em có thắc mắc là các giấy tờ này em có thể đi xin ở đâu? có xin cho 2 hoặc 3 năm về trước được không? nếu em không phải kế toán công ty mà muốn đi xin thì cần mang theo cái gì?

Em xin cảm ơn mọi người. Nhân tiện bên em đang có nhu cầu tuyển dụng kế toán trưởng và kế toán viên. Ai có mong muốn thay đổi công việc thì để lại contact em sẽ liên hệ lại trao đổi cụ thể ạ
 
tieuthu_007

tieuthu_007

Thành viên thân thiết
10/8/06
518
127
43
Tp.HCM
@Nguyễn Khắc Anh Đọc câu hỏi của bạn thấy vui vui. Cty bạn mới thành lập mà bạn cần các giấy tờ trên giống như bạn sinh năm 1990 mà ai đó yêu cầu bạn phải liệt kê tiểu sử của bạn từ 1980 vậy.
 
L

Lin Lin

Sơ cấp
31/5/16
2
0
3
28
Hi all,
Công ty minh mới thành lập thang 4/2017 ve lĩnh vực gia công thiết kế sp cơ khí trên các phần mềm từ KH nước ngoài.
Vậy cty mình co phải thuộc đối tượng không chiu thuế GTGT không ạ? và các HĐ đầu vào co được khấu trừ ko?
Và Thue TNDN co được nhận ưu đãi nhu các cty phần mềm (4 nam miên thue, 50% 9 nam tiep theo, 20% binh thuong sau đó)
Mong nhan duoc góp ý cua moi nguoi
 

Thành viên trực tuyến

  • sthink.com.vn
  • Cú mèo đen
  • lốc máy lạnh
  • hoa tuyết sươn

Xem nhiều

TEXT LINK