Tiền lương tăng thêm theo NĐ43 nên xử lý thế nào?

• Thread starter vnn5000
  • Ngày gửi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Hi Coc, đã xử được chút đỉnh hà: Chi hỗ trợ cho CBVC có thu nhập thấp có hệ số lương từ 3 trở xuống của 3 tháng năm 2008 và đang chuẩn bị xử tiếp 04 tháng đầu năm 2009. STC yêu cầu đơn vị tự chủ thì tự chi và chi theo mục lục ngân sách và được đưa vào chi phí. Nhưng bên mình thủ trưởng đã thống nhất chi từ Quỹ dự phòng. Và cũng đang tính lấy Quỹ dự phòng chi hỗ trợ cho người có thu nhập cao nhưng mà chưa biết phải làm sao đây. Đang chờ ý kiến chỉ bảo của Coc nè!

Anh thử xử lý theo cách này xem.
Cóc nói:
Em có cách này không biết có hợp lý không. Anh có ý kiến để Sếp anh ra một cái quyết định Chi bù lương. Lý do là trong năm qua do thị trường có nhiều biến động về giá cả nên cơ quan chi quỹ dự phòng ổn định thu nhập để hỗ trợ khó khăn cho CBCNVC.

Mà nếu chi hỗ trợ được tính vào chi phí thì sao ko tính mà lại chi từ dự phòng mần chi hè .... :058: Để quỹ dự phòng đó chi cho toàn đơn vị có công bằng hơn không.
Nói đến mà thấy tủi, đơn vị em không được chi hỗ trợ 3 tháng phụ cấp đó. Rõ chán.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Chị thấy ý kiến của Cóc nên tham khảo được đấy. Chỗ chị quỹ dự phòng cũng còn kha khá, mà tiêu thì cũng chưa nghĩ cách nào. Để 1 khoản lù lù, năm nào Bộ chủ quản cũng "soi". Chi theo 43 thì đã tối đa 3 lần lương. Mà nghĩ dự phòng chỉ dùng trong trường hợp" nguồn thu giảm sút". Liệu đã bạn nào làm như ý Cóc đã nêu chưa nhỉ? Chia sẻ đi, Mình cũng muốn chi bớt quỹ này đi cái!!!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chị thấy ý kiến của Cóc nên tham khảo được đấy. Chỗ chị quỹ dự phòng cũng còn kha khá, mà tiêu thì cũng chưa nghĩ cách nào. Để 1 khoản lù lù, năm nào Bộ chủ quản cũng "soi". Chi theo 43 thì đã tối đa 3 lần lương. Mà nghĩ dự phòng chỉ dùng trong trường hợp" nguồn thu giảm sút". Liệu đã bạn nào làm như ý Cóc đã nêu chưa nhỉ? Chia sẻ đi, Mình cũng muốn chi bớt quỹ này đi cái!!!
Chị cứ làm theo đi, chi các quỹ là thuộc quyền của Giám đốc mà, chỉ cần mức chi hợp lý và cần có các chứng từ cần thiết là được. :051:.
Câu đỏ, sướng thế, đơn vị em có một tí tẹo, chẳng bõ quan tâm đến :030:

Q

quynhtv

Trung cấp
26/6/08
119
0
0
hanoi
Chị cứ làm theo đi, chi các quỹ là thuộc quyền của Giám đốc mà, chỉ cần mức chi hợp lý và cần có các chứng từ cần thiết là được. :051:.
Câu đỏ, sướng thế, đơn vị em có một tí tẹo, chẳng bõ quan tâm đến :030:
Cóc bảo các chứng từ hợp lý gồm những gì nhể??? liệt kê giúp chị cái. Lười suy nghĩ quá. Cảm ơn Cóc nhé!!!

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Tất nhiên là phải chờ xác định xong chênh lệch thu chi xong rồi mới xử lý tiếp rồi bạn ạ. Đấy là khoản tạm chi chứ bạn đã biết chính xác bạn được chi bao nhiêu đâu, đúng ko nào?
Bạn nên tìm hiểu thêm để có thể phân biệt rõ đâu là phần chi phục vụ cho quá trình hoạt động sự nghiệp.
( Cho mình hỏi thêm là đơn vị bạn thu phí lệ phí hay SXKD ???)

Cô cô ham vui ơi, cho em hỏi cái này tí: khi chi TNTT thì hạch toán vào MLNS của sổ chi tiết chi hoạt động là M:108 TM:03, vậy khi tạm chi trước TNTT thì hạch toán vào MLNS của sổ chi tiết chi hoạt động như thế nào ạ?
ah cô cô có thể cho em SDT của cô cô ko ạ/:001: ? (cả anh haigame nua nhé)
đây là địa chỉ email của em: Luugu20002000@yahoo.com/ em cảm ơn anh chị nhiều.

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cóc bảo các chứng từ hợp lý gồm những gì nhể??? liệt kê giúp chị cái. Lười suy nghĩ quá. Cảm ơn Cóc nhé!!!
ặck ặck ... Phạt vì tội lười nhé :028:
Chứng từ có thể gồm:
- Quyết định của GĐ.
- Bảng kê thanh toán có chữ ký đầy đủ của CBCNV.
Đủ rồi chị nhỉ? :biggrin:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cô cô ham vui ơi, cho em hỏi cái này tí: khi chi TNTT thì hạch toán vào MLNS của sổ chi tiết chi hoạt động là M:108 TM:03, vậy khi tạm chi trước TNTT thì hạch toán vào MLNS của sổ chi tiết chi hoạt động như thế nào ạ?
ah cô cô có thể cho em SDT của cô cô ko ạ/:001: ? (cả anh haigame nua nhé)
đây là địa chỉ email của em: Luugu20002000@yahoo.com/ em cảm ơn anh chị nhiều.
HÍc, khi em tạm chi, em hạch toán N334/111 (112) thì đâu có hạch toán vào MLNS đâu em. Cuối năm, sau khi xác định chính xác số được chi thì em mới động đến mấy cái MLNS lằng nhằng đó chứ ... :060:

P/S: Cô cô dạo này không dùng đt em ơi, khi nào dùng lại sẽ thông báo nhé :ladiesman

N

nhungcan

Guest
13/11/07
33
0
6
thanh trì
Ngoài chi thu nhập tăng thêm từ tiết kiệm chi Ngân sách, Chỗ mình còn có chi thu nhập tăng thêm cho CBCNV từ nguồn sản xuất dịch vụ( bên mình là đơn vị HCSN có thu), vấn đề là chú kế toán trưởng muốn cho phần chi đó tính vào chi phí để giảm thuế TNDN, nhưng mình nghĩ chưa ra chi thế nào cho hợp thức hoá. Mọi người bày cách giúp mình với. Phải làm hợp đồng hay bất cứ quy chế chi tiêu như thế nào để nó là chi phí hợp lý.

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
em chào các anh các chị, các anh chị cho em hỏi chút đơn vị em cũng là đơn vị SNCT cũng theo 43, 71 và 19, cơ quan em trả thu nhập tăng thêm từ nguồn thu sự nghiệp, từ trước đền giờ em toàn tạm ứng thu nhập tăng thêm như thế này thôi:
Cứ hết 1 quí em làm một báo cáo về tỉnh hình thu chi và số chênh lệch thu chi của quí đó gửi sang kho bạc, sau khi tính toán nếu tổng thu nhập phải trả trong quí nhỏ hơn hoặc bằng 40% chênh lệch thu chi của quí đó là oke rút tiền ngon lành, cuối năm em không tính toán lại gì nữa vì quí nào gọn quí đấy rùi mừ
khi hạch toán em làm thế này
N661/C334
N 334/111(112)
N511/461
giờ nghe các anh chị nói chuyện em thấy:
Chênh lệch thu chi hàng quý của em = Số thu - số chi ( trong đó có cả thu nhập tăng thêm đã trả của quí trước)
:wall: các anh chị ui không biết em làm thế này có ổn không ạ

Sửa lần cuối:
D

Dang Quynh Trin

Guest
16/5/07
5
0
0
Thái Nguyên
Cái TNTT này quả thật làm kế toán đau đầu quá.Mỗi đơn vị làm 1 kiểu.Đơn vị em thì hàng tháng tạm chi TNTT hạch toán vào TK 312 với ý nghĩa là chi tạm ứng thôi.Cuối năm, căn cứ vào kết quả thi đua cũng như chênh lệch thu chi cả năm, mới xác định được người nào được chi lương tăng thêm, người nào không được chi lương tăng thêm mà đòi lại (vì lao động tiên tiến trở lên mới được chi lương tăng thêm theo quy định nội bộ của đơn vị em mà).Lúc ấy mới chính thức hạch toán được tài khoản 661.Em chẳng biết làm thế có đúng không nữa.Hic

Sửa lần cuối:
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cái TNTT này quả thật làm kế toán đau đầu quá.Mỗi đơn vị làm 1 kiểu.Đơn vị em thì hàng tháng tạm chi TNTT hạch toán vào TK 312 với ý nghĩa là chi tạm ứng thôi.Cuối năm, căn cứ vào kết quả thi đua cũng như chênh lệch thu chi cả năm, mới xác định được người nào được chi lương tăng thêm, người nào không được chi lương tăng thêm mà đòi lại (vì lao động tiên tiến trở lên mới được chi lương tăng thêm theo quy định nội bộ của đơn vị em mà).Lúc ấy mới chính thức hạch toán được tài khoản 661.Em chẳng biết làm thế có đúng không nữa.Hic
Em làm như vậy cũng được, thực ra không có quy định nào bắt buộc chi tạm lương tăng thêm phải hạch toán N334 cả. Tuy nhiên như thế không phản ánh chính xác nội dung của nghiệp vụ.
Mà lạ nhỉ, đơn vị em có bao nhiêu cán bộ mà chi kiểu thế thì theo dõi tạm ứng hơi bị mệt nhỉ :062:. Còn cái dòng đỏ đỏ kia thì chị hơi thắc mắc, bên em chia lương tăng thêm theo công thức nào vậy? Không chia theo bình xét A, B à ? Chia sẻ nhé ....

V

vuphai

Guest
21/1/08
13
0
0
bien hoa
9socks.net
hello chị Cóc

Chi Cóc oi cho em nic yahoo cua chị hoạc số dt dc ko??
2/3 nay em bắt đầu làm việc ở cơ quan
ngày trước em làm ở bên doanh nghiệp nên giờ làm bên HCSN thấy khó quá.
em cấn đựơc tư vấn nơi chị.Giúp em nhé.
em mới xem chứng từ của cơ quan thấy phiếu chi:lúc thì sử dụng ủy nhiệm chi,lúc thì sử dụng giấy rút dự toán ,chi phân biệt cho em 2 cái này nhé
Cám ơn chi trước.đang ngồi chờ tin huhu....:wall:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
em mới xem chứng từ của cơ quan thấy phiếu chi:lúc thì sử dụng ủy nhiệm chi,lúc thì sử dụng giấy rút dự toán ,chi phân biệt cho em 2 cái này nhé
Híc, rất tiếc là đơn vị mình ko dính dáng gì đến Kho bạc nên mình cũng không rành lắm về khoản này :062:
P/S: Với cái tuổi 31 mà bạn gọi mình là chị thì mình tổn thọ mất :030:

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
moi nguoi giup minh ve viec su dung quy on dinh thu nhap o don vi HCSN zoi.thanks
Quỹ dự phòng ổn định thu nhập được dùng để đảm bảo đời sống và thu nhập cho người lao động.
Bạn có thể tham khảo ở Topic sau đây. bài #21 bạn nhé. Ở đó mình có một ý để sử dụng Quỹ này.

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=57777&page=3

P/S: Bạn có thể nói rõ không câu hỏi của bạn không?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cám ơn mình đã đọc những thông tin có ích cho mình sau này!!!
Nếu bạn ko muốn bị xoá bài hoặc bị " đổi màu áo" như vừa rồi thì đừng có Spam kiểu này .( Mà hình như bạn mới được truy cập lại nhỉ?) .. Nếu thấy bài nào có ich bạn có thể sử dụng nút Thanks ngay dưỡi mỗi bài viết đó.
Trân trọng.

Bài này sẽ được xoá sau 1 tuần

L

lebichthuy

Guest
26/9/05
69
0
0
42
Xa ơi là xa
em chao Vuiphai ạ, em xin lỗi vì không biết phải gọi anh hay gọi chị hiii,để em phân biệt giúp anh(chị) được không ạ?
thế này anh(chị) nhé ủy nhiệm chi là dùng để rút tiền gửi tại kho bạc còn giấy rút dự toán là dùng để rút tiền ngân sách cấp anh(chị) ah
:015:

Sửa lần cuối:
H

hilamy

Guest
10/9/09
1
0
0
84/25 Bui Vien
Chủ đề lương tăng thêm mình có thắc mắc như sau:
Mình là đơn vị sự nghiệp trường học tự đảm bảo 100% chi phí, mình tham khảo ND71 phần VIII (mục 4) có nói rằng sau khi xác định chênh lệch thu chi mới trả thu nhập tăng thêm cho người LĐ, có nghĩa là lương tăng thêm được trích trong lợi nhuận sau thuế. Nhưng phần X (mục 2.4) lại hướng dẫn hoạch toán lương tăng thêm vào M108 TM03 tức là hoạch toán vào chi phí. Vậy là sao mong các bạn giúp nhé, đa tạ...

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chủ đề lương tăng thêm mình có thắc mắc như sau:
Mình là đơn vị sự nghiệp trường học tự đảm bảo 100% chi phí, mình tham khảo ND71 phần VIII (mục 4) có nói rằng sau khi xác định chênh lệch thu chi mới trả thu nhập tăng thêm cho người LĐ, có nghĩa là lương tăng thêm được trích trong lợi nhuận sau thuế. Nhưng phần X (mục 2.4) lại hướng dẫn hoạch toán lương tăng thêm vào M108 TM03 tức là hoạch toán vào chi phí. Vậy là sao mong các bạn giúp nhé, đa tạ...
Hiện nay các khoản chi trong các đơn vị SN đều được theo dõi qua hệ thống mục lục ngân sách dù đơn vị đó có tự chủ 100%. Nhưng mình thấy là STC của mỗi nơi lại hướng dẫn một cách khác nhau.
Nếu hiểu theo thông tư này thì khoản chi lương tăng thêm và trích lập các quỹ cũng phải theo dõi qua phụ biểu Báo cáo chi tiết kinh phí họat động, điều đó có nghĩa là DT của bạn được bao nhiêu , bạn hạch toán lãi lỗ và phân bổ lợi nhuận ra làm sao thì đều được thể hiện trong báo cáo đó. ( DT = số quyết toán)
Còn STC trên mình thì lại QT theo kiểu: Số liệu của Báo cáo chi tiết kinh phí hoạt động chỉ là số liệu của TK 631- CF SXKD mà thôi. Còn phần GVHHXK, Thuế GTGT phải nộp theo PP trực tiếp, lương tăng thêm và các khỏan chi hằm pà lằng khác thì nó lại phải có một bản thuyết minh đi kèm ... Khi đó: DT = Số Qtoán + GVHHXK + lương tăng thêm .....
Vậy đó. Đôi lời chia sẻ.

T

tridung73vn

Guest
2/7/07
35
0
0
50
TP. Ho Chi Minh
Cơ quan thuế không chấp nhận thu nhập TT tính trong chi phí đâu bạn
đơn vị tôi đã tham khảo rồi nên dự định xây dựng đơn giá tiền lương cho năm 2009, Sở chủ quản đã có CV gởi Sở LĐTBXH để duyệt đơn giá tiền lương

Trong giai đọan tiếp theo 2010-2012 khi giao tự chủ nếu đơn vị ACE được áp dụng theo DNNN thì sẽ đề nghị Sở chủ quản, Sở TC khi trình UBND ra QĐ giao sẽ ghi thêm việc xây dựng đơn giá tiền lương

H

hoangcuongnet

Trung cấp
2/2/09
150
0
16
39
hai duong
Em tưởng thu nhập tăng thêm không cần hạch toán vào 334 chứ nhỉ. cứ N661/C 1111 rồi chọn từ nguồn thu và hạch toán vào mục chi chênh lệch so với thực tế thôi chứ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA