Tiền lương tăng thêm theo NĐ43 nên xử lý thế nào?

• Thread starter vnn5000
  • Ngày gửi
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nộp thuế khoán thì no problem, chi vô tư.
ò, nhưng nếu cứ vô tư chi mà không có văn bản gì để làm gậy thì .... cháu ko dám chắc là vô tư đâu chú :023:

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
ò, nhưng nếu cứ vô tư chi mà không có văn bản gì để làm gậy thì .... cháu ko dám chắc là vô tư đâu chú :023:

Nộp thuế khoán trên doanh thu rồi thì CQT quan tâm tới chi phí làm chi nữa...

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Nộp thuế khoán trên doanh thu rồi thì CQT quan tâm tới chi phí làm chi nữa...
CQT có thể không quan tâm nhưng Kiểm toán thì có thể chứ chị dâu ... hờ hờ.... :045:

C

chiyo2701

Guest
19/12/08
5
0
0
Nghệ An
Nộp thuế khoán thì no problem, chi vô tư.

Theo e nghĩ, vì đơn vị này là loại hình đơn vị sự nghiệp có thu, nên vẫn phải hoạt động theo quy định của TT 71. Trong đó quy định tiền lương hoạt động dịch vụ là tiền lương cấp bậc, chức vụ do NN quy định. Mặc dù đơn vị có thể nộp thuế khoán, nhưng việc xác định chi phí hợp lý là để tính ra lợi nhuận và sau đó phân phối lợi nhuận theo trình tự quy định, trước hết phải trích 25% quỹ phát triển HĐSN, sau đó mới được chia tăng thu nhập.
Ở đơn vị kia nộp thuế khoán nên chắc hẳn khoản thu dịch vụ này cũng ko lớn, theo mình nghĩ kiểm toán có thể chỉ nhắc nhở vì thực ra cũng là tăng thu nhập cho người lao động cơ quan cả.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
À! Cũng khó hiểu quá. Đơn vị sự nghiệp có thu 100% chi phí sao lại nộp thuế khoán nhỉ? Theo mình biết thì thuế khoán chỉ áp dụng cho loại hình không xác định được chi phí hoặc là doanh thu phát sinh không thường xuyên thôi.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
À! Cũng khó hiểu quá. Đơn vị sự nghiệp có thu 100% chi phí sao lại nộp thuế khoán nhỉ? Theo mình biết thì thuế khoán chỉ áp dụng cho loại hình không xác định được chi phí hoặc là doanh thu phát sinh không thường xuyên thôi.
Đơn vị đặc thù có quy định riêng của Tổng cục thuế chị ơi :deal:

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Thu nhập tăng thêm

anh chị ơi cho em hỏi cái này tí ạ: Trong quý I năm 2008 cơ quan em có tạm chi trước thu nhập tăng thêm cho anh em trong cơ quan, theo em được biết thì khoản chi này chỉ được theo dõi riêng ngoài sổ sách kế toán chứ chưa được ghi số phiếu chi, có đúng ko ạ

Sửa lần cuối:
H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Chi mà để ngoài sổ chắc cho nghỉ làm kế toán quá.
Tạm chi trước TNTT bạn có thể làm như thế này
Theo QĐ19/2006, Nếu đơn vị được phép tạm chi trước thu nhập tăng thêm cho người lao động, ghi Nợ 661/Có 334
Nhưng thường thì mình chỉ treo trên TK 334 thôi, để dễ nhìn mà, cuối năm Quyết toán luôn.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chi mà để ngoài sổ chắc cho nghỉ làm kế toán quá.
Tạm chi trước TNTT bạn có thể làm như thế này
Theo QĐ19/2006, Nếu đơn vị được phép tạm chi trước thu nhập tăng thêm cho người lao động, ghi Nợ 661/Có 334
Nhưng thường thì mình chỉ treo trên TK 334 thôi, để dễ nhìn mà, cuối năm Quyết toán luôn.
Đã tạm chi tức là tiền đã ra khỏi két. Phải có thêm bút toán N334/111 nữa anh haigames ạ :051:.
Nếu khoản thi nhập tăng thêm đó được lấy ra từ SXKD và DV thì phải hạch toán N421/C334, đồng thời: N334/C111 :029:

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Đã tạm chi tức là tiền đã ra khỏi két. Phải có thêm bút toán N334/111 nữa anh haigames ạ :051:.
Nếu khoản thi nhập tăng thêm đó được lấy ra từ SXKD và DV thì phải hạch toán N421/C334, đồng thời: N334/C111 :029:

Ý em hỏi là vì khoản thu nhập tăng thêm chỉ được chi chính thức sau khi quyết toán đã được phòng tài chính huyện phê duyệt(em là đơn vị SN có thu ngân sách NN cấp toàn bộ), vậy nên khoản tạm chi trước TNTT khi chi tiền cho anh em trong cơ quan có phải đánh số phiếu chi như những khoản chi thường xuyên bình thường khác hay không?vd: phiếu chi VPP là 32 (PC:32) vậy pc tạm chi trước TNTT em đánh số là 33 (PC:33) có được ko?
Trước ngày 31/01 khi đã xác định được khoản chênh lệch thu chi và trích thu nhập tăng thêm chính thức khi ghi phiếu chi thì em có phải đánh số pc không ạ? em còn non kém trong nghề mong anh chị chỉ giúp ạ / cẳm anh chị nhiều/

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ý em hỏi là vì khoản thu nhập tăng thêm chỉ được chi chính thức sau khi quyết toán đã được phòng tài chính huyện phê duyệt(em là đơn vị SN có thu ngân sách NN cấp toàn bộ), vậy nên khoản tạm chi trước TNTT khi chi tiền cho anh em trong cơ quan có phải đánh số phiếu chi như những khoản chi thường xuyên bình thường khác hay không?vd: phiếu chi VPP là 32 (PC:32) vậy pc tạm chi trước TNTT em đánh số là 33 (PC:33) có được ko?
Trước ngày 31/01 khi đã xác định được khoản chênh lệch thu chi và trích thu nhập tăng thêm chính thức khi ghi phiếu chi thì em có phải đánh số pc không ạ? em còn non kém trong nghề mong anh chị chỉ giúp ạ / cẳm anh chị nhiều/
Cứ tiền ra khỏi két là bạn phải làm phiếu chi rồi bạn ạ.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Thì đã nói là tạm chi, bạn được phép tạm chi trước thu nhập tăng thêm hàng quí là 60% chênh lệch thu chi. Đến khi quyết toán được duyệt thì bạn chi tiếp tục phần còn lại.
Như thế này nhé:
Chênh lệch thu chi là: 100đ
Tạm chi trước TNTT Nợ 334/Có 111 60đ
Thu nhập tăng thêm được duyệt là: 70đ
Qtoán Nợ 661/Có 334
và chi tiếp 10đ còn lại chưa chi
Nợ 334/ Có 111 10đ

K

ketoanvien45

Guest
14/9/07
47
2
0
Việt Nam
Chi thu nhập tăng thêm bằng tiền mặt ổn không?

Trước nay cơ quan mình tạm chi truớc thu nhập tăng thêm cho người lao động = tiền mặt, không trả qua thẻ ATM. Mà lại trả hàng tháng chứ không phải hàng quí như thông tư 113 hướng dẫn.
Năm 2009 mình dự định chuyển qua TK ATM, và chi trả hàng quí, nhưng sếp không đồng ý, buộc làm như cũ. Mình rối lắm chưa biết phải làm sao?
Sếp dự định không tạm chi trước TNTT, mà cho tạm ứng, đến cuối năm mới chi TNTT và người lao động lúc đó mới nộp lại hoàn tạm ứng. Và cuối cùng thì TNTT cũng phải chi qua tiền mặt mà thôi.
Hix, hix khó thật! Các bác giúp em với

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Trước nay cơ quan mình tạm chi truớc thu nhập tăng thêm cho người lao động = tiền mặt, không trả qua thẻ ATM. Mà lại trả hàng tháng chứ không phải hàng quí như thông tư 113 hướng dẫn.
Năm 2009 mình dự định chuyển qua TK ATM, và chi trả hàng quí, nhưng sếp không đồng ý, buộc làm như cũ. Mình rối lắm chưa biết phải làm sao?
Sếp dự định không tạm chi trước TNTT, mà cho tạm ứng, đến cuối năm mới chi TNTT và người lao động lúc đó mới nộp lại hoàn tạm ứng. Và cuối cùng thì TNTT cũng phải chi qua tiền mặt mà thôi.
Hix, hix khó thật! Các bác giúp em với
CHi tiền mặt hay chi qua ngân hàng thì cũng vậy cả thôi mà bạn. Nếu sếp bạn dã yêu cầu như vậy thì cứ làm thế đi. Không có gì khó cả, chỉ thêm việc là phải mở sổ theo dõi tạm ứng thôi mà Cơ quan mình cũng không áp dụng việc chi trả lương qua tài khoản. :021:

Tuy nhiên,
Trích TT71/2006 nói:
6. Tạm chi trước thu nhập tăng thêm: Căn cứ kết quả hoạt động tài chính quý, năm của đơn vị, nhằm động viên kịp thời người lao động phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ được giao, Thủ trưởng đơn vị sự nghiệp có thể tạm chi trước thu nhập tăng thêm cho người lao động trong đơn vị. Mức tạm chi trước thu nhập tăng thêm hàng quý tối đa không quá 40% số chênh lệch thu lớn hơn chi đơn vị xác định được theo quý
Theo như căn cứ trên thì TNTT được tính và tạm chi theo quý chứ không phải theo tháng bạn nhé.

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
CHi tiền mặt hay chi qua ngân hàng thì cũng vậy cả thôi mà bạn. Nếu sếp bạn dã yêu cầu như vậy thì cứ làm thế đi. Không có gì khó cả, chỉ thêm việc là phải mở sổ theo dõi tạm ứng thôi mà Cơ quan mình cũng không áp dụng việc chi trả lương qua tài khoản. :021:

Vậy những qui định của nhà nước về trả lương qua tài khoản không áp dụng cũng được á.

Đính kèm

• CT20-TTG2007-1.doc
    34 KB · Lượt xem: 68
  • 16675_BTC-KBNN.doc
    24.3 KB · Lượt xem: 46
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!

Vậy những qui định của nhà nước về trả lương qua tài khoản không áp dụng cũng được á.
Hì hì hì ... Cơ quan em tự chủ hoàn toàn ạ. Văn bản trên được áp dụng cho các đối tượng hưởng lương từ ngân sách mà anh :052:

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Theo quy định là trả thu nhập theo quý, nhưng cơ quan mình cũng tạm trích theo quý, nhưng trả theo tháng. Mình nghĩ như vậy chắc cũng không sao

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Theo quy định là trả thu nhập theo quý, nhưng cơ quan mình cũng tạm trích theo quý, nhưng trả theo tháng. Mình nghĩ như vậy chắc cũng không sao
Vậy là khoản tạm chi mà chưa chi đó sẽ treo trên TK 334 hả chị :031:

H

haigames

Cao cấp
21/1/05
219
3
18
46
longhai
Hì hì hì ... Cơ quan em tự chủ hoàn toàn ạ. Văn bản trên được áp dụng cho các đối tượng hưởng lương từ ngân sách mà anh :052:

Cóc ơi, Nếu đơn vị của Coc là đơn vị hành chính sự nghiệp thì Coc nên xem lại nhé:
"1. Đối tượng áp dụng:
1.1. Cán bộ, công chức, viên chức thuộc các cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị - xã hội nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội nghề nghiệp hưởng lương từ ngân sách nhà nước; cán bộ hợp đồng hưởng lương từ ngân sách nhà nước (trừ lao động hợp đồng vụ, việc, khoán gọn)."

Dù cho đơn vị tự chủ hoàn toàn, nhưng nguồn thu của đơn vị cũng là nguồn thu ngân sách, nhưng được để lại đơn vị để tự trang trãi chi phí mà thôi. Không biết Coc có quyết toán theo MLNS hay chỉ làm dịch vụ thôi.
Vậy là khoản tạm chi mà chưa chi đó sẽ treo trên TK 334 hả chị
Đơn vị mình làm thế, cuối năm quất một cục 661 vào 334, còn dư để dành tháng tết chi mà xài:cool2:

hoangxuanluong

hoangxuanluong

Tôi đi tìm tôi ...
4/1/08
262
6
0
khánh hòa
Cứ tiền ra khỏi két là bạn phải làm phiếu chi rồi bạn ạ.

Nói như bác thì Nếu khoản tạm chi trước TNTT cũng đánh số pc (chẳng hạn như PC số :26) thì khi phê duyệt quyết toán để xác định chênh lệch thu chi thì thằng phòng Tài chính nó bỏ phiếu chi số :26 này ra hả bác/ :imwithstu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA