Điều chỉnh tăng thuế GTGT

• Thread starter hoa phượng
  • Ngày gửi
H

hoa phượng

Guest
24/11/06
23
0
0
38
thủ đức
Anh chị cho em hỏi này nhé. Chuyện là trên tờ khai tháng 11 này tại ô số 35 trên tờ khai công ty em có khai điều chỉnh tăng thuế GTGT phải nộp là 200.000. Vậy với khoản này khi làm sổ em sẽ định khoản thế nào cho hợp lý.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trương Thu Hà

Guest
4/10/06
162
0
0
Gia Định
Lý do điều chỉnh là gì vậy bạn? Do nhầm lẫn hay bỏ sót hoá đơn?
Nếu là nhầm lẫn thì bạn xem trong sổ sách có chêch lêch không hay chỉ sai trên báo cáo thuế mà điều chỉnh cho phù hợp.
Trường hợp sót hoá đơn thì bổ sung là xong .

H

hoa phượng

Guest
24/11/06
23
0
0
38
thủ đức
Điều chỉnh là do nhầm lẫn thuế xuất do đó phải khai bổ sung. Vậy phần thuế kê khai thêm đó phải định khoản ntn? C3331 và nợ tk nào? Các anh chị cưu em với

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Ở khung [35] là để điều chỉnh tăng thuế GTGT hàng bán ra, số liệu kê khai ô này bạn phải lấy từ bảng giải trình 02a/GTGT, vì thế bạn phải trình bày phần cần điều chỉnh này giải trình 02A/GTGT trước, rùi mới lấy số liệu ở đây đưa qua phần điều chỉnh tăng or giảm của TK 01a/GTGT.
Trong tờ giải trình đó có phần ghi chú, nếu bạn điều chỉnh vì lý do gì thì hãy trình bày trong ô này.
Chúc bạn làm tốt

í lộn, nếu hỏi về định khoản thì định khoản khi bán hàng ra là Nợ 131. 112, 111.../Có tk 511, Có TK 333:
Tháng trước bạn nộp thuế ít hơn so với thực tế phải nộp nhưng lúc bạn hạch toán bán hàng ra bạn đã hạch toán đúng rồi thì không cần phải ghi bổ sung đâu, cuối tháng kết chuyển wa 133, để tính thuế khấu trừ theo đúng chế độ kế toán thôi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA