Ngày công trong tháng để tính lương!

• Thread starter ngochue
  • Ngày gửi
N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Các anh chị cho em hỏi với!
Ngày công trong tháng để tính lương căn cứ vào đâu ạ?. Có phải là lấy cố định là 26 ngày một tháng đối với tất cả các công ty hay là lấy theo ngày làm việc chính thức trong tháng. Nếu lấy theo ngày làm việc trong tháng thì các tháng sẽ có sự khác nhau về ngày công.
Như công ty em một tuần được nghỉ chiều thứ 7 và cả ngày CN. Nên nếu tính ngày công theo tháng thì tổng số ngày đếm được trong các tháng có khi là 23.5 ngày, khi là 24 ngày; khi là 25 ngày..........Em lấy số tiền lương chính chia cho các ngày làm việc trong tháng để tính ra ngày công của các nhân viên trong một ngày. Như vậy ở mối tháng khác nhau thì ngày công của họ sẽ khác nhau. Em làm thế có đúng không ạh?
Mọi người giúp em với nhé! Em cám ơn rất nhiều.:flowersun

• Like
Reactions: HuyHY
Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longdnf

Guest
18/7/06
29
0
6
Da Nang
Dear Ngochue,
Trước hết, nếu công ty bạn có quy chế chặt chẽ, ngày công trong tháng (ngày công chuẩn trong tháng) sẽ được định nghĩa trong quy chế này.
Thứ hai, nếu không có định nghĩa theo quy chế, bạn nên xem xét lại hợp đồng lao động của nhân viên, thường là theo mẫu thống nhất cho mọi người.
Thứ ba, nếu các căn cứ trên đều không có định nghĩa ngày công chuẩn, bạn sẽ tính lương theo cách bạn đang làm.
Thông thường, các định nghĩa trong quy chế không được hay nhắc lại vì doanh nghiệp xem nền nếp hoạt động là một việc đương nhiên. Vậy, không riêng gì về tính lương mà khi thực hiện các nghiệp vụ khác bạn cùng nên lưu tâm về điều này.
Để tránh các tranh chấp có thể xảy ra, bạn nên tư vấn cho Sếp thiết lập các định nghĩa để làm cơ sở hoạt động.
Chúc vui

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
Mỗi tháng tùy theo từng tháng thì có số ngày công khác nhau bạn ạ. Có tháng thì nhiều ngày công, có tháng thì ít.Bạn nói là "Em lấy số tiền lương chính chia cho các ngày làm việc trong tháng để tính ra ngày công của các nhân viên trong một ngày. Như vậy ở mối tháng khác nhau thì ngày công của họ sẽ khác nhau. Em làm thế có đúng không ạh? " là đúng rồi đó. Bên công ty mình mỗi cuối tháng đều làm như vậy. Nếu số ngày làm việc trong tháng ít thì số tiền lương của mỗi ngày công sẽ cao

N

ngochue

Guest
8/8/06
80
1
0
41
hanoi
Em cám ơn mọi người rất nhiều.!

T

Tom&Jerry

Guest
Hi Các bậc tiền bối !
Em nghĩ rằng ngày công nhiều hay ít không quan trọng.Số ngày công nhân viên đi là là chính xác nhất.Từ cách tính lương sau em nghĩ là sẽ dựa ào số ngày làm việc thực tế là chính xác nhất :
Lương phải trả nhân viên = [ (lương cơ bản x hệ số lương)/Số ngày làm việc theo chế độ ] x Số ngày làm việc làm việc thực tế .
Số ngày làm việc thực tế căn cứ vào bảng chấm công !
Nhân đây các Bác nhà mình cho em hỏi một vấn đề như thế này :
Như cách tinh lương trên của em thì số ngày làm việc theo chế độ là bao nhiêu ngày ?
Nếu doanh nghiệp làm cả ngày thứ 7 nghỉ chủ nhật thì là 26 ngày khỏi bàn ! Nếu doanh nghiệp nghỉ ngày Thứ 7 thì là 22 ngày không tính ! Nhưng nếu doanh nghiệp như của bạn Ngochue :tức là chiều thứ 7 nghỉ .Vậy số ngày theo chế độ là bao nhiêu đây a ?!!
Nếu là 26 ngày thì thiệt cho nhân viên của công ty, còn nếu là 22 ngày thì thiệt cho công ty,bới nếu công ty có ít nhân viên thì khoản này khá nhỏ còn nếu có đông nahan viên thì khoẻn này không nhỏ đâu a !
Các Bác tiền bối ơi chỉ giúp em với nhe !
Em cảm on các Bác !

Đ

Đậu Dũng

Guest
24/8/06
13
0
0
40
Đà Lạt
Theo mình thì bạn cứ tính bình quân tháng có 4 ngày thứ bảy, nên trong trường hợp như của bạn Ngochue thì Số ngày làm việc theo chế độ là 24 ngày (2 buổi đi làm sẽ tính một ngày). Lấy bình quân như vậy thì có tháng doanh nghiệp thiệt có tháng nhân viên thiệt thì coi như là huề. Tính vậy được không vậy?

K

ktt36

Guest
5/2/07
13
1
0
HCMC
Công ty mình hiện tại tính theo từng tháng. Ví dụ tháng 01/2007 có 31 ngày, trừ đi các ngày CN và chiều thứ bảy (công ty mình làm việc sáng thứ bảy), trừ đi các ngày nghỉ theo luật LĐ (trong tháng 01 có ngày 01/01) như vậy "số ngày chuẩn" là 24. Các tháng khác cũng vậy... Mình thấy như thế khá chính xác và hợp lý.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
- Ngày công trong tháng thông thường là fix theo chính sách lương của doanh nghiệp cho dù đó là tháng 1 hay tháng n đi chăng nữa (Có thể là 24, 25.5, 26... nhưng nó sẽ fix cho cả 1 thời kỳ dài chứ ko thay đổi theo số ngày lịch calendar của từng tháng, đó là do chính sách liên quan đến thời gian làm việc của đơn vị/công ty rồi)
- Ngày công thực tế: Là số ngày công đi làm thực tế của từng nhân viên.

Bây giờ, để hiểu 2 loại ngày công đó là gì thì mọi người phải biết công thức tính lương như thế nào. Mình sẽ ví dụ 1 công thức tính lương cơ bản cho 1 nhân viên trong 1 DN nhà nước để các bạn hình dung nhé.

V1 = (Lttnn * (HSL + HSPCcv+tn) * Ntt)/Nct

Trong đó:
V1: Lương cơ bản
Lttnn: Lương tối thiểu nhà nước
HSL: Hệ số lương
HSPCcv+tn: Hệ số phụ cấp chức vụ + trách nhiệm (nếu có)
Ntt: Ngày công thực tế đi làm trong tháng của nhân viên
Nct: Tổng ngày công trong tháng theo chính sách thời gian làm việc của công ty (áp dụng cho mọi nhân viên, mọi tháng trong năm (trừ phi có quyết định thay đổi của đơn vị/côngty áp dụng)

Như vậy các bạn sẽ hiểu Ntt & Nct khác nhau ở điểm nào rồi chứ. Ntt được lấy từ bảng chấm công tổng hợp theo tháng - bảng này được tổng hợp từ bảng chấm chi tiết hàng ngày của từng nhân viên (có thể là chấm công tay hay chấm công = máy.

Còn các bạn thắc mắc chính sách làm thế nào để ra cái Nct là 25, 26, hay 24 thì ... có lẽ là can thiệp vào công việc của các lãnh đạo rồi. Mình nghĩ vấn đề đó Lãnh đạo phải ra quyết định chứ ko phải trưởng phòng Kế toán hay phòng Nhân sự được. Những phòng ban đó đưa ra con số đó và Lãnh đạo cơ quan đó duyệt (tùy theo tình hình của mỗi công ty/doanh nghiệp chứ làm sao mà tham khảo ý kiến của các công ty trên ... WKT được). Bạn hãy giải thích cái Nct đó là gì với lãnh đạo để họ thấy 25, 24, hay là 26 là hợp lý. Dĩ nhiên có thể công đoàn sẽ đứng ra bảo vệ quyền lợi của nhân viên song chắc chắn lãnh đạo sẽ biết Cân bằng để làm sao vừa tiết kiệm chi phí cho cty, vừa thỏa mãn thu nhập của anh em nhân viên trong toàn công ty).

Tóm lại, ý mình là con số 25, 24, 26 đó mình e là cấp phòng trở xuống ko thể tự quyết định được đâu các bạn ạ (nhất là đối với những đơn vị có trên 500 nhân viên). Mình đi làm mãi vụ đó rồi, mỗi đơn vị áp dụng 1 con số (Ngày công chế độ) khác nhau (thậm chí các đơn vị đó cùng nằm trong 1 tổng công ty).

Sửa lần cuối:
P

prettytiger

Guest
23/1/07
4
0
0
Hanoi
Tinh luong thang theo so ngay nhu the nao!

Moi nguoi oi, sau khi nghe xong cac y kien ve viec tinh luong, minh co nhin lai cach tinh cua bon minh: la cty nuoc ngoai, co dinh moi thang 22 ngay va 8 ngay thu bay va chu nhat cho moi thang. Bon minh co che do thu viec vay neu nhan vien nao nghi viec trong thoi gian do bi tinh la unpaid, nen cty da tinh la lay tong so luong thuc nhan cua thang do chia cho 22 ngay lam viec thuc te roi nhan voi so ngay lam viec thuc te se ra so luong thuc nhan cua nhan vien do trong thang. Cong ty minh lam nhu vay la co dung (hay co duoc khong?) khong? Moi nguoi co y kien giup minh nhe. Many thanks.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
prettytiger nói:
...nen cty da tinh la lay tong so luong thuc nhan cua thang do chia cho 22 ngay lam viec thuc te roi nhan voi so ngay lam viec thuc te se ra so luong thuc nhan cua nhan vien do trong thang.

- Thứ nhất, bạn bắt buộc phải gõ tiếng Việt CÓ DẤU trên diễn đàn. Một điều hết sức dễ dàng và cơ bản mà tại sao có rất nhiều người ko tuân thủ.
- Thứ 2: Bạn xem phần in đậm xem mình viết đã chính xác chưa?

"...chia cho 22 ngày làm việc thực tế * số ngày làm việc thực tế" là sao?

Phải là "...chia cho 22 ngày làm việc theo chính sách (chế độ) * số ngày làm việc thực tế" chứ?

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Đậu Dũng nói:
Theo mình thì bạn cứ tính bình quân tháng có 4 ngày thứ bảy, nên trong trường hợp như của bạn Ngochue thì Số ngày làm việc theo chế độ là 24 ngày (2 buổi đi làm sẽ tính một ngày). Lấy bình quân như vậy thì có tháng doanh nghiệp thiệt có tháng nhân viên thiệt thì coi như là huề. Tính vậy được không vậy?
Như bạn này tính thì ngày thứ 7 chỉ tính là nửa ngày thôi ah? Ở cty mình mình thì thứ 7 làm nửa ngày vẫn tính là 1 ngày, thế nên nhiều hôm có việc bận xin nghỉ thứ 7 con như mất đứt 1 ngày công.

T

trieuhuydoan

Guest
24/1/07
1
0
0
42
Nam Dinh
Tôi thấy một số ý kiến rất là thiết thực và chính xác. nhung vẫn còn tồn tại nhiều ý kiến chưa được thống nhất với chuyên ngành kế toán. Chính vì thế rất mong các bạn đóng góp ý kiến một cách hiệu quả nhất, đỡ gây lãng phí thời gian của các thành viên.

Best regards

shmily

shmily

Trung cấp
4/7/06
144
0
0
Việt nam
Ở cty mình thì ngày công ko liên quan gì đến lương chính hết, lương chính đã có quy định là khoản lương khoán trả cho công nhân viên trong tháng, tháng nào cũng thế, ko thay đổi. Vì thế con số lương trên 334 là như nhau đối với 12 tháng trong năm.
Số ngày công chấm trên bảng chấm công thì căn cứ theo từng tháng thực tế có bao nhiêu ngày và nhân viên đó đi làm được bao nhiêu ngày để tính ra tiền ăn trưa trả cho những ngày đi làm đó, ngày nào ko đi làm thì nghỉ ăn trưa. Số này cho thẳng vào 642.

H

HongHa7177

Guest
21/9/06
20
0
0
Hanoi
Tom&Jerry nói:
Hi Các bậc tiền bối !
Em nghĩ rằng ngày công nhiều hay ít không quan trọng.Số ngày công nhân viên đi là là chính xác nhất.Từ cách tính lương sau em nghĩ là sẽ dựa ào số ngày làm việc thực tế là chính xác nhất :
Lương phải trả nhân viên = [ (lương cơ bản x hệ số lương)/Số ngày làm việc theo chế độ ] x Số ngày làm việc làm việc thực tế .
Số ngày làm việc thực tế căn cứ vào bảng chấm công !
Nhân đây các Bác nhà mình cho em hỏi một vấn đề như thế này :
Như cách tinh lương trên của em thì số ngày làm việc theo chế độ là bao nhiêu ngày ?
Nếu doanh nghiệp làm cả ngày thứ 7 nghỉ chủ nhật thì là 26 ngày khỏi bàn ! Nếu doanh nghiệp nghỉ ngày Thứ 7 thì là 22 ngày không tính ! Nhưng nếu doanh nghiệp như của bạn Ngochue :tức là chiều thứ 7 nghỉ .Vậy số ngày theo chế độ là bao nhiêu đây a ?!!
Nếu là 26 ngày thì thiệt cho nhân viên của công ty, còn nếu là 22 ngày thì thiệt cho công ty,bới nếu công ty có ít nhân viên thì khoản này khá nhỏ còn nếu có đông nahan viên thì khoẻn này không nhỏ đâu a !
Các Bác tiền bối ơi chỉ giúp em với nhe !
Em cảm on các Bác !

Này này
Chỗ mình Nhật nó ghi trên quy chế là lương ngày = lương tháng /25.
Ây thế mà khi tính lươngphải trả, bình thường nó tính theo tháng ( trừ đi những ngày nghỉ không lương). Rồi những trường hợp không đủ tháng làm việc, nó tính lương ngày x số ngày làm thực tế, nhưng trừ đi toàn bộ ngày nghỉ, kể cả nghỉ lễ.
Mình thấy ko ổn khi trên cùng bảng lưong có 2 cách tính như vậy, mà lại thiệt cho CN. Mình tư vấn áp dụng 1 cách tính theo ngày làm việc thực tế cho cả bảng lương. Nhưng thế thì cách tính lương ngày /25 rồi x ngày lv thực tế nếu là 26,27 thì nó thiệt, thế là nó đổ riệt cho mình là cố ý làm tổn thất cho công ty. Cái này mình quả thật ko có ý đó, nhưng mà đúng là tốt hơn cho VNese rồi, cãi ko lại.
Mình làm vậy rốt cuộc có nên ko, có đúng ko?
Bảng lương tính theotháng rồi trừ đi ngày nghỉ có đúng ko?

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Mình xin đóng góp ý kiến cho vấn đề này như sau:

Hiện tại công ty mình cũng tính lương bằng cách lấy tổng lương chia cho số ngày làm việc trong tháng sau đó nhân cho số ngày làm việc thực tế của nhân viên trong tháng đó, vì vậy bình quân 1 ngày công làm việc trong từng tháng có thể khác nhau.

Ví dụ: Tháng 1/2007 có 31 ngày, công ty mình nghỉ thứ 7 và CN, vì vậy số ngày làm việc trong tháng 1 sẽ là:

31 ngày - 8 ngày (thứ 7 và CN) = 23 ngày.

Nếu trong tháng nhân viên chỉ đi làm có 22 ngày thì lương sẽ là:
(Lương/23) * 22

Trừ trường hợp công ty có quy định cụ thể về số ngày làm việc trong tháng (thường là 22 ngày (nghỉ thứ 7&CN) hay 26 ngày (nghỉ CN)), còn lại thì mình thấy tính như cách như trên sẽ đảm bảo quyền lợi cho cả người lao động và người sử dụng lao động.

• Like
Reactions: truongtvd
N

nguyenhuong3289

Sơ cấp
ngoctrang80 nói:
Mình xin đóng góp ý kiến cho vấn đề này như sau:

Hiện tại công ty mình cũng tính lương bằng cách lấy tổng lương chia cho số ngày làm việc trong tháng sau đó nhân cho số ngày làm việc thực tế của nhân viên trong tháng đó, vì vậy bình quân 1 ngày công làm việc trong từng tháng có thể khác nhau.

Ví dụ: Tháng 1/2007 có 31 ngày, công ty mình nghỉ thứ 7 và CN, vì vậy số ngày làm việc trong tháng 1 sẽ là:

31 ngày - 8 ngày (thứ 7 và CN) = 23 ngày.

Nếu trong tháng nhân viên chỉ đi làm có 22 ngày thì lương sẽ là:
(Lương/23) * 22

Trừ trường hợp công ty có quy định cụ thể về số ngày làm việc trong tháng (thường là 22 ngày (nghỉ thứ 7&CN) hay 26 ngày (nghỉ CN)), còn lại thì mình thấy tính như cách như trên sẽ đảm bảo quyền lợi cho cả người lao động và người sử dụng lao động.

Mình cũng tính lương theo cách của bạn. cách tính lương này là hợp lý. mọi người thấy thế nào?

• Like
Reactions: truongtvd
C

CamGiang

Guest
3/2/07
1
0
1
38
Binh Thanh
DN mình tính lương như thế này các bạn có thể tham khảo đối với NH, KS, SX.
lương thực lãnh = lương cơ bản*giờ tính lương
Trong đó:
- lương cơ bản: do thỏa thuận khi vào làm
- Giờ tính lương:Giờ công Bắc buộc trong tháng*Giờ công thực tế đi làm/(Giờ côgn bắt buộc trong tháng - giờ công được nghĩ phép)
DN mình tính lương theo giờ công, một ngày làm 8.5h, tháng nghĩ phép 2 ngày, 2 ngày phép được tính lương.Công thức này tính chính xác cho những nhân viên đi làm không đủ công, không bên nào bị thiệt cả.
VD: 1 tháng bạn làm 28 ngày bạn được nghĩ 2 ngày(Tháng có 30 ngày)
Bạn làm 27 ngày bạn được nghĩ 27*2/28 ngày phép

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Công ty của em là công ty Cổ phần và cách tính lương như thế này cơ ạ:
Tháng nào cũng tính là 30 ngày hết kể cả tháng có 28 ngày hay 31 ngày và mỗi tháng người lao động được nghỉ 01 ngày có lương ko kể ngày lễ tết theo quy định.
Ví dụ lương trả cho Nguyễn Văn A là 1.500.000đ/tháng.
Trong tháng 1: ngoài ngày nghỉ tết DL Nguyễn Văn A còn nghỉ thêm 2 ngày thì cuối tháng A được lĩnh:(1.500.000/30)*(30-2+1)=1.450.000đ
Các bác cho em hỏi cách tính lương của công ty em như thế có hợp lý hay ko?

C

click&go

Guest
8/9/05
29
1
0
Vietnam
Công ty của em là công ty Cổ phần và cách tính lương như thế này cơ ạ:
Tháng nào cũng tính là 30 ngày hết kể cả tháng có 28 ngày hay 31 ngày và mỗi tháng người lao động được nghỉ 01 ngày có lương ko kể ngày lễ tết theo quy định.
Ví dụ lương trả cho Nguyễn Văn A là 1.500.000đ/tháng.
Trong tháng 1: ngoài ngày nghỉ tết DL Nguyễn Văn A còn nghỉ thêm 2 ngày thì cuối tháng A được lĩnh:(1.500.000/30)*(30-2+1)=1.450.000đ
Các bác cho em hỏi cách tính lương của công ty em như thế có hợp lý hay ko?

CQ bạn tính cả ngày nghỉ cuối tuần là ngày làm việc à? Như vậy người lao động bị thiệt thòi không? Và có đúng luật lao động hay không? Mình không nắm chắc luật LD lắm, nhưng nghĩ rằng phải trừ ngày nghỉ cuối tuần đi thì mới hợp lý. Và cần căn cứ vào hợp đồng lao động.

Cq mình chia lương cho 22 ngày thôi, bất kể tháng đó có bao nhiêu ngày.

A

ATcomm

Trung cấp
25/1/07
71
0
6
Hà Nội
webtamsu.com
Nghĩa là mình sẽ lấy lương chia cho số ngày công thực tế để ra lương của 1 ngày?
Như VD trên thì trong tháng 1 NLĐ sẽ có 25 ngày công (nếu cty nghỉ chiều thứ 7 với cả ngày CN.) ?
Tháng 1 Nguyễn Văn A sẽ được lĩnh: 1.500.000/25*(25-2+1)=1.440.000đ?
Bạn Click&go ơi có nghĩa là mình phải tính như trên thì mới đúng à?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA