Hạch toán thu hồi lương

• Thread starter maiphuongtong
  • Ngày gửi
T
tat cả là 23% theo lương cơ ma 6% la minh nộp còn 19% la DV nộp cho
TRong VD cuqr tui ở trên thi Cán bộ trong biên chế tiền lương có 4 tr thôi nhưng thực tê lương cua mọi người là 54 Tr theo VD ban đầu mong các bạn đọc kĩ

Khóa học Quản trị dòng tiền
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
ơ mình ko hiểu TK 661, rồi 3321, 3322.. là TK j nữa???????

N

nganha186

Guest
18/10/07
22
0
0
43
Hà nội
Hỏi về cách tính tiền trực Tết trong đơn vị HCSN

Có ai có văn bản nào quy định cách tính tiền trực Tết đối với cơ quan HCSN có thu ko cho mình với !
Cảm ơn nhiều !

X

xuan_ha919

Guest
19/11/06
14
0
0
Hòa Bình
Bạn tính là tiền làm thêm giờ ngày lễ, Tết = 300% lương.
Làm thêm giờ vào ngày Thứ 7, CH = 200% lương.
vào ngày thường là 150% lương.
Văn bản tôi cũng có nhưng không mang, phải tìm lại đã. Nhưng cách tính là bạn tính lương ngày (giờ..) của người trực, sau đó tính xem trực mấy ngày (giờ..) x 300%. Ok

H

Huynh Le Chau

Guest
1/9/05
15
0
0
Quan 1
Có ai có văn bản nào quy định cách tính tiền trực Tết đối với cơ quan HCSN có thu ko cho mình với !
Cảm ơn nhiều !

Làm gì có văn bản qui định cách tính tiền trực Tết, bạn chỉ áp dụng đúng luật lao động thôi. Xem như ngày trực tết là làm việc vào ngày Lễ, Tết được hưởng 300% lương vì ngày Tết theo qui định người lao động được nghỉ 4 ngày, nếu trong 4 ngày nghỉ này mà yêu cầu nhân viên đi làm (cho dù là trực) thì phải trả lương, nếu không trả lương thì phải sắp xếp cho nghỉ bù hợp lý.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Hỏi về tiền ăn trưa, thưởng tết trong đơn vị HCSN có thu

Các bác giúp e nhé!
Đơn vị e là đơn vị HCSN có thu chưa có quy chế chi tiêu nội bộ. Vậy e có chi được tiền ăn ca cho cán bộ công nhân viên k? Và nguồn lấy từ quỹ phúc lợi hay hạch toán thẳng vào chi phí?
Vấn đề thứ hai là: Nhân dịp tết nguyên đán lãnh đạo đơn vị quyết định chi tiền thưởng tết và đối ngoại số tiền là: 25.000.000 đ (ứng từ quỹ của đơn vị). Bây giờ lãnh đạo yêu cầu e làm cách nào đó để hoàn lại số tiền đó vào quỹ. E muốn chi tiền lương tháng thứ 13 cho mọi người có đc k? và thủ tục làm như thế nào ạ?
Các bác giúp e nhé! E mới chân ướt chân ráo....help!!!

H

Hungtg

Guest
7/3/07
3
0
0
48
Tiền giang
mình kg hiểu rỏ lắm, đơn vị của bạn thực hiện tự chủ theo nghị định 43 phải không?

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
mình kg hiểu rỏ lắm, đơn vị của bạn thực hiện tự chủ theo nghị định 43 phải không?
Đơn vị e đã được giao quyền tự chủ về tài chính theo quyết định của UBND năm 2008. Và thực hiện tự chủ về tài chính theo Nghị định 43. Hiện tại đơn vị đang có khoảng 50 tr tiền lãi từ các hoạt động dịch vụ. Nhưng chưa có quy chế chi tiêu nội bộ nên rất khó chi mà e thì lại mới vào nghề nên chưa có kinh nghiệm gì. Mong các anh chị giúp e nhé.
Chúc các anh chị một năm làm việc hiệu quả!

Q

quynhlaichau

Guest
2/2/08
34
0
0
39
Lai chau
Bạn đọc Thông tư 71/2006/TT-BTC ngày 09/6/2006 v/v: Hướng dẫn thực hiện NĐ 43/NĐ-CP ngày 25/4/2006 của Chính phủ quy định quyền tự chủ, tự chịu trách nhiệm về thực hiện nhiệm vụ, tổ chức bộ máy, biên chế và tài chính đối với đơn vị sự nghiệp công lập.

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Ban muon chi cac khoan tren phai lap quy che chi tieu noi bo truoc, moi khoan chi trong don vi cua ban phai duoc xay dung trong Quy che chi tieu noi bo moi duoc chi.
Quy chế chi tiêu nội bộ đơn vị e đang xây dựng dự thảo. Nhưng lãnh đạo yêu cầu chi tiền ăn ca cho cán bộ, viên chức ngay (nguồn lấy từ dịch vụ). E k biết như vậy có ổn k?

N

nhungcan

Guest
13/11/07
34
0
6
thanh trì
Bạn cứ chi trước cũng được nhưng không được quá mức chi của lương cơ bản (450.000đ) /1tháng. Và hạch toán vào nguồn dịch vụ như bạn nói. Chi phí ăn trưa sẽ tính vào chi phí trước thuế. Đơn vị mình cũng làm như vậy. Nhưng phải nhanh chóng có quy chế chi tiêu nội bộ kẻo phiền phức khi có đoàn kiểm tra

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Tiền công đơn vị sự nghiệp có thu

Đơn vị sự nghiệp có thu thì cán bộ viên chức trong đơn vị ngoài phần lương được hưởng theo hệ số lương ngạch bậc từ NSNN còn được hưởng thêm phần tiền công khi tham gia thực hiện các hợp đồng dịch vụ. Đơn vị e tính tiền công theo hệ số lương (theo hướng dẫn của Thông tư 71).
Tền công đó đơn vị e tính theo hệ số lương của NN:
VD: Tiền lương tháng 1.000.000 đ, thì tiền lương ngày = 1.000.000 đ/ 22 ngày công = 45.500 đ/ngày.
Căn cư theo bảng chấm công dịch vụ người đó có 2 công thì tính lương như sau: (45.500 đ x 2 ngày) x 150%(nếu làm vào ngày thường)
(45.500 đ x 2 ngày) x 200%(nếu làm vào ngày thứ bảy, CN)
Nếu tính tiền công thực hiện các hợp đồng dịch vụ như vậy có đựoc k ạ?
Hay chỉ tính là: 45.500 đ x 2 ngày thôi ạ?
Các bác chỉ giúp e nhé!

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Vậy tiền công của cán bộ thực hiện hoạt động dịch vụ e làm bảng chấm công và bảng thanh toán tièn công (trường hợp thuê người trong đơn vị thì có phải làm HĐồng thuê khoán k a?). Nếu có nhiều cán bộ thực hiện 1 HĐồng thì e làm thủ tục chi cho một người đại diện ký phiếu chi, số còn lại ký nhận tiền vào bảng thanh toán tiền công kèm theo như vậy có đc k ạ?
Còn đối với tiền công đơn vị phải thuê ngoài thì e làm hợp đồng thuê khoán trong đó khoán gọn số tiền trong hợp đồng theo công việc, sau khi công việc hoàn thành thì làm biên bản nghiệm thu, thanh lý, phiếu chi yêu cầu người đó ký. Như vậy có đúng k ạ?
Trường hợp thuê khoán một nhóm người thì khi làm hợp đồng có phải lập danh sách nhóm đó k? Còn khi chi tiền thì sao ạ? chi cho nhóm trưởng đại diện nhận tiền hay phải lập bảng kê cho các thành viên ký ạ?
Các bác giúp e nhé! E mong sớm nhận được hồi âm

D

ducanh112003

Trung cấp
6/12/07
196
4
18
Hải Phòng
Đơn vị sự nghiệp có thu thì cán bộ viên chức trong đơn vị ngoài phần lương được hưởng theo hệ số lương ngạch bậc từ NSNN còn được hưởng thêm phần tiền công khi tham gia thực hiện các hợp đồng dịch vụ. Đơn vị e tính tiền công theo hệ số lương (theo hướng dẫn của Thông tư 71).
Tền công đó đơn vị e tính theo hệ số lương của NN:
VD: Tiền lương tháng 1.000.000 đ, thì tiền lương ngày = 1.000.000 đ/ 22 ngày công = 45.500 đ/ngày.
Căn cư theo bảng chấm công dịch vụ người đó có 2 công thì tính lương như sau: (45.500 đ x 2 ngày) x 150%(nếu làm vào ngày thường)
(45.500 đ x 2 ngày) x 200%(nếu làm vào ngày thứ bảy, CN)
Nếu tính tiền công thực hiện các hợp đồng dịch vụ như vậy có đựoc k ạ?
Hay chỉ tính là: 45.500 đ x 2 ngày thôi ạ?
Các bác chỉ giúp e nhé!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Các bác giúp e nhé!
Đơn vị e là đơn vị HCSN có thu chưa có quy chế chi tiêu nội bộ. Vậy e có chi được tiền ăn ca cho cán bộ công nhân viên k? Và nguồn lấy từ quỹ phúc lợi hay hạch toán thẳng vào chi phí?
Vấn đề thứ hai là: Nhân dịp tết nguyên đán lãnh đạo đơn vị quyết định chi tiền thưởng tết và đối ngoại số tiền là: 25.000.000 đ (ứng từ quỹ của đơn vị). Bây giờ lãnh đạo yêu cầu e làm cách nào đó để hoàn lại số tiền đó vào quỹ. E muốn chi tiền lương tháng thứ 13 cho mọi người có đc k? và thủ tục làm như thế nào ạ?
Các bác giúp e nhé! E mới chân ướt chân ráo....help!!!

- Bạn bắt buộc phải xây dựng qui chế chi tiêu nội bộ của đơn vị không có nó mọi khoản chi rất dễ bị " khó xử lý"
- Tiền ăn ca mức chi tối đa không qua mức tiền lương tối thiểu. Khoản này được thanh toán từ chi phí hoạt động dịch vụ.
- Tiền chi đối ngoại và thưởng tết thì chi vào quĩ của đơn vị không có cách nào khác ( cách khác tự xử lý ).
- Tháng lương thứ 13 không áp dụng với đơn vị sự nghiệp có thu, hành chính.

T

Thetea

Guest
8/3/08
19
0
0
41
Thanh Hoá
Lương trong đơn vị sự nghiệp

Mình làm ở một cơ quan HCSN trực thuộc tỉnh, hiện nay cơ quan mình có 2 đối tượng: Biên chế và hợp đồng. Mình muốn hỏi: đối với những lao động hợp đồng nếu không hoàn thành tốt công việc mình có thể thanh toán lương theo công thức: HSLCB x 540.000đ x a (a<1). và có thể tính HSLCB của họ theo bảng 3 - lương chuyên môn nghiệp vụ của đơn vị HCSN ko? Những cán bộ thuyên chuyển dưới dạng hợp đồng sang cơ quan mình vẫn phải thử việc, có sai luật ko? Cho mình biết những nội dung trên có văn bản nào liên quan và có thể áp dụng? Mình xin cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA