Hạch toán thu hồi lương

• Thread starter maiphuongtong
  • Ngày gửi
T

thieysutinhyeu9

Guest
11/3/08
7
0
0
42
Hà Tĩnh
Bạn căn cứ vào Thông tư 18/2006/TT-BTC, Nghị định 130/2006/ND-CP và Thông tư 03 hướng dẫn nghị định 130 nữa. Bạn căn cứ vào Quyết định của Thủ trưởng đơn vị, lập danh sách trực tết sau đó chia ra ngày trực tết căn cứ vào mức lương của từng người rồi nhân hệ số ( thường 2.0 hoặc 3.0) cho từng người.
Chúc bạn thành công

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thutrh

Guest
4/6/07
9
0
0
Quan I - TPHCM
Theo điều 26 - NĐ43, phần chênh lệch thu lớn hơn chi từ hoạt động dịch vụ, đơn vị bạn có thể trích lập quỹ khen thưởng hoặc quỹ phúc lợi để chi trả tiền ăn trưa hoặc tiền thưởng Tết cho CB-CNV, mức chi do Thủ trưởng đơn vị quyết định. Nhưng đó chỉ là việc tạm thời, nhất định phải lập ngay Qui chế chi tiêu bạn nhé.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nếu là lao động hợp đồng thì thu nhập mà cơ quan bạn chi trả cho người lao động là do sự thỏa thuận giữa 2 bên, Nhà nước chỉ khống chế mức lương tối thiểu.
Khi nhận lao động hợp đồng mới do thuyên chuyển sang vó bắt thử việc không cũng do 2 bên thỏa thuận, nếu chuyển biên chế cùng ngạch thì có thể không cần thử việc.

T

Thetea

Guest
8/3/08
19
0
0
41
Thanh Hoá
Cảm ơn chị nhưng em muốn hỏi: Vd HSLCB là 2,67 nhưng do công việc không hoàn thành có thể tính lương: 2,67 x 540.000 x 0,9 = 1.297.620 đ. Có sai luật ko? Áp dụng văn bản nào được.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cảm ơn chị nhưng em muốn hỏi: Vd HSLCB là 2,67 nhưng do công việc không hoàn thành có thể tính lương: 2,67 x 540.000 x 0,9 = 1.297.620 đ. Có sai luật ko? Áp dụng văn bản nào được.
Lao động hợp đồng thì lương trả theo thỏa thuận thôi. Ở cơ quan tôi nhiều người tốt nghiệp đại học nhưng chỉ ký hợp đồng lương 800.000 nhưng chẳng sao.

T

Thetea

Guest
8/3/08
19
0
0
41
Thanh Hoá
Nh­ưng họ đã từng làm ở cơ quan khác, đã có sổ BHXH và lương bậc 3, 4 rồi. Họ thuyên chuyển tới đơn vị em. Nói như chị lại là dạng lương khoán rồi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nh­ưng họ đã từng làm ở cơ quan khác, đã có sổ BHXH và lương bậc 3, 4 rồi. Họ thuyên chuyển tới đơn vị em. Nói như chị lại là dạng lương khoán rồi.
Vấn đề là họ chuyển đến cơ quan em là dạng chuyển biên chế, có quyết định điều chuyển và tiếp nhận của 2 bên hay họ bỏ cơ quan cũ (bị cơ quan cũ cho nghỉ) sang cơ quan em làm hợp đồng.
Nếu họ chuyển biên chế thì vẫn phải tính lương ngạch bậc cho họ, còn nếu là ký hợp đồng thì không cần phải theo thang bảng lương. Ký hợp đồng lương bao nhiêu thì đóng bảo hiểm bấy nhiêu, không phụ thuộc vào trước đây đóng bao nhiêu.

V

vnn5000

Guest
29/11/06
14
1
0
Hà Nội
Các khoản chi cho cán bộ công nhân viên như: lương tăng thêm, tiền ăn trưa... đều phải lấy từ lợi nhuận sau thuế. Như vậy, tiền ăn trưa bạn phải lấy từ quỹ phúc lợi ra để chi thôi

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Các khoản chi cho cán bộ công nhân viên như: lương tăng thêm, tiền ăn trưa... đều phải lấy từ lợi nhuận sau thuế. Như vậy, tiền ăn trưa bạn phải lấy từ quỹ phúc lợi ra để chi thôi

Tiền ăn trưa ( hay là dùng đúng từ Nhà nước qui định là ăn ca) được nhà nước cho phép tính vào chi phí . Tại sao lại đưa vào lợi nhuận sau thuế

P

phamvanoanh

Guest
17/12/05
36
1
0
45
Vung tau
Tiền ăn trưa

Theo mình bạn hoàn toàn chia tiền ăn trưa từ lợi nhuận sau thuế của hoạt động dịch vụ, nhưng bạn phải đưa vào qui chế phân phối lợi nhuận của HĐDV, thay vì đơn vị chi thưởng cho CBCC thì đvị bsung cả việc chi ăn trưa cho CBCC chứ sao, còn nếu muốn đưa vào chi phí của HĐDV cũng được nhưng phải chưa chi tiền ăn trưa trong kinh phí hoạt động thường xuyên không có là chi 2 lần thì không được. Mình có biết có thông tư hướng dẫn chi tiền ăn trưa không quá mức lương tối thiểu, nhưng hiện nay không biết mình để chỗ nào nữa, ai có cho mình xin với, mình nhớ nó là Thông tư 128/2003/TT-BTC mà sao mình download không được. Giúp mình với nhé.Cảm ơn các bạn trước.

A

anhtuanhatinh

Guest
11/11/06
21
0
0
Hà Tĩnh
Mình nghĩ bạn có thể tham khảo tại Thông tư 15/1999/TT-BLĐTBXH , 164/2003/NĐ-CP (khoản 3c điều 5).

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Một lần nữa xin khẳng định Nhà nước cho phép ăn trưa tính và chi phí sản xuất kinh doanh. Quyết định chi từ đâu thì đơn vị tự qui định trong chi tiêu nội bộ, nhưng việc chi khoản này từ lợi nhuận sau thuế là không nên, vì
- Chúng ta phải đóng thêm 1 khoản thuế mà đáng lý ra không phải đóng
- Chúng ta Bị giảm bớt 1 phần lợi nhuận khi phân chia các quĩ và tiền lương tăng thêm.
Các bạn có thể tự xem xét đưa ra quyết định.

P

phuongdy2

Trung cấp
26/7/07
89
0
6
40
viet nam
Thủ tục để ngân hàng trả lương cho nhân viên qua thẻ ATM

Da cho em hỏi mọi người xíu. Cơ quan em là cơ quan HCSN, cơ quan trả lương qua thẻ ATM vậy khi em làm bảng lương xong rồi thì mang ra ngân hàng để ngân hàng trả lương cho nhân viên ah. Thủ tục như thế nào hả mọi người???EM mới làm kế toán nên mọi người giúp đỡ em với nha!.Thanks!

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Thông thường, bạn sẽ ký một hợp đồng khung với khách hàng về việc này. Mức phí NH thu tùy theo quy mô và tầm cỡ đơn vị còn đàm phán giảm được nữa cơ :D
Sau khi ký hợp đồng rồi thì NH sẽ mở một tài khoản cho đơn vị bạn. Hàng tháng bạn mang bảng lương ký cọt đầy đủ ra NH, họ sẽ tự động cắt tiền từ TK tiền gửi của đơn vị để chuyển vào TK cho nhân viên. Dĩ nhiên là trước thời điểm NH chuyển tiền bạn phải nộp tiền vào tài khoản (số tiền trên bảng lương + phí)

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Thông thường, bạn sẽ ký một hợp đồng khung với khách hàng về việc này. Mức phí NH thu tùy theo quy mô và tầm cỡ đơn vị còn đàm phán giảm được nữa cơ :D
Sau khi ký hợp đồng rồi thì NH sẽ mở một tài khoản cho đơn vị bạn. Hàng tháng bạn mang bảng lương ký cọt đầy đủ ra NH, họ sẽ tự động cắt tiền từ TK tiền gửi của đơn vị để chuyển vào TK cho nhân viên. Dĩ nhiên là trước thời điểm NH chuyển tiền bạn phải nộp tiền vào tài khoản (số tiền trên bảng lương + phí)

Cái này có cần ủy nhiệm chi không CNN, bên mình hàng tháng cũng thanh toán tiền lương qua thẻ ATM, cũng có đầy đủ nhưng điều kiện trên nhưng nếu chưa có ủy nhiệm chi thì ngân hàng cũng không chuyển.:flower::banana:

T

truongktht

Guest
1/6/07
15
0
0
45
QUANG NINH
đúng thế, tiền ăn trưa cần phải được hạch toán vào chi phí, chúng ta cần phải hạch toán tối đa các khoản chi cho phép để giảm tối đa khoản thuế TNDN phải nộp

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Đúng rồi, xin lỗi mình quên mất. Mình cũng phải mang theo cả ủy nhiệm chi nữa mới được. Đấy là chứng từ để NH hạch toán chuyển tiền mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA