Phỏng vấn

• Thread starter nuketoan
  • Ngày gửi
N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Em không biết là gửi bài ở đây có đúng không?
Nhưng em muốn hỏi nhiều anh chị ở đây là nhà quản trị và tuyển dụng đúng không ạ?Em muốn hỏi nếu anh chị là nhà tuyển dụng thì anh chị yêu cầu ứng viên những điều gì,kinh nghiệm có phải là yếu tố quan trọng không?
Giúp những bạn vừa và sắp ra trường một số kinh nghiệm đi phỏng vấn được không ạ.Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xulongnhim

Guest
26/6/06
28
1
1
HCM
nuketoan nói:
Em không biết là gửi bài ở đây có đúng không?
Nhưng em muốn hỏi nhiều anh chị ở đây là nhà quản trị và tuyển dụng đúng không ạ?Em muốn hỏi nếu anh chị là nhà tuyển dụng thì anh chị yêu cầu ứng viên những điều gì,kinh nghiệm có phải là yếu tố quan trọng không?
Giúp những bạn vừa và sắp ra trường một số kinh nghiệm đi phỏng vấn được không ạ.Em cảm ơn nhiều
Hi, mình ko phải là nhà tuyển dụng, nhưng có vài kinh nghiệm vì bị phỏng vấn vài lần.
Nếu làm kế toán, thì phải trung thực, cẩn thận và còn j nữa thì tùy từng nhà tuyển dụng. Nếu điều mình ghi trong hồ sơ, ko khớp với điều mình nói thì die là chắc. Khi mình đi pv bị hỏi những vấn đề như: Em biết j vể kiểm toán ko? kt là j? Hãy cho tôi biết Bcáo tài chính gồm có j?
Và có chổ còn hỏi theo kiểu chợ búa, tức là người pv sẽ truy đến cùng câu ta trả lời, ví như: bạn nói bạn là người hòa đồng, vậy hãy cho tôi biết bạn hòa đồng ra sao? Trả lời: Em sống chan hòa với mọi người xung quanh, đối với những bạn cùng học chung, em sẵn sàng chia xẻ tài liệu ôn tập chung cho các bạn. Hỏi: Vậy nếu bạn có tài liệu mà ko cho em photo, em có chia xẻ cái mà em có cho bạn k? Trả lời: Dạ có, vì em thiết nghĩ, nếu em đối xử tốt với bạn, thì bạn cũng sẽ tốt lại với em. Nếu bạn em ko nghĩ như em thì sao? Trả lời:..............(Lưu ý: tài liệu ở đây ko phải là phao thi).
Người ta sẽ phản đối tất cả những gì mà bạn nói, họ sẵn sàng làm thế để bạn mất bình tĩnh. Họ xem thử phản ứng của bạn thế nào.
Kinh nghiệm đưa ra: bình tĩnh mọi lúc mọi nơi, trả lời chân thật và thẳng thắn, biết khiêm tốn và phô trương đúng chỗ. Thể hiện ý cầu tiến. (AV ko phải là lợi thế của mình, thì trả lời: tuy hiện tại em chưa giỏi về AV, nhưng em cũng đang theo học khóa AV của... => nó chịu học hỏi đây :D , khi vào làm rùi ko đi học thì có sao đâu nè) :banana:
Kinh nghiệm là một lợi thế, tùy theo cty và tùy theo sếp tuyển mình thôi, sếp mình có đòi hỏi mình có kinh nghiệm j đâu nè.
Và, cuối cùng là nên đi pv nhiều lần thì sẽ học hỏi nhanh nhất và có nhiều kinh ng nhất.
Còn ai ko nè? Tham gia cho em út tí kinh nghiệm đi chớ..:now:

N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Em cũng đi phỏng vấn vài lần,nhưng đều bị out. Lý do mà nhiều người đưa ra là do em không có kinh nghiệm(mà cũng đúng như vậy thật). Nói chung là em đã nhiều lần thất bại. Anh chị nào phỏng vấn thành công và muốn các em út thành công thì giúp em với.Em cảm ơn nhiều

H

Hiển-nđ8

Trung cấp
nuketoan nói:
Em cũng đi phỏng vấn vài lần,nhưng đều bị out. Lý do mà nhiều người đưa ra là do em không có kinh nghiệm(mà cũng đúng như vậy thật). Nói chung là em đã nhiều lần thất bại. Anh chị nào phỏng vấn thành công và muốn các em út thành công thì giúp em với.Em cảm ơn nhiều
Nuketoan chưa phải là em út đâu! Còn rất nhiều bọn em út út ...nữa nè ! Em vẫn chưa ra trường nhưng để chuẩn bị tinh thần cho việc đi phỏng vấn tìm việc cũng không phải là sớm nữa rùi .Các anh chị giúp chúng em với

V

VAT79

Guest
23/12/06
1
0
0
ha noi
em cần luôn tu tin và thể hiện đươc cho nhà tuyển dụng biết là minh có khả năng làm đươc. kinh nghiêm không phaỉ là điêù quan trong nhất mà là em phaỉ thể hiên đươc ban linh, tinh than hoc hoi, no luc va sự tinh nhanh là đieu ma nhà tuyên dung quan tâm.:0frown: :flower:

N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Tự tin thì em có thừa.Nhưng mà hình như là ở một kế toán đặc biệt là nữ thì các nhà tuyển dụng có hơi khắt khe thì phải. Phải không anh VAT79. Em chắc không là em út vì em đã ra trường được 6 tháng rồi(thế mà vẫn thất nghiệp)buồn quá...

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Phỏng vấn à, hahah....thất bại hôm nay sẽ là bài học quý giá cho ngày mai, thu6 nói thật đấy!
Những trang web tuyển dụng đều có những key advice quan trọng cho bạn trước, trong và sau khi phỏng vấn ấy...Những kinh nghiệm ấy ko bao giờ là thừa.
Phỏng vấn face to face đôi khi hơi mang tính chủ quan, song, điều quan trọng là bạn có tạo được ấn tượng tốt cho nhà tuyển dụng hay không.Tự tin và bình tĩnh....sẽ giúp bạn có cơ hội tốt hơn.
Đừng nản bạn nhé!

N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Thanks thu6tudo. Nhưng mình muốn hỏi rằng giờ có hai kênh tìm việc chính của mình là qua mạng (qua một số trang tuyên dụng như tuyendung.com,vietnamworks.com.vn) và báo Mua bán. Theo bạn thì mỗi kênh tìm việc có ưu nhược điểm gì, các bạn phổ biến kinh nghiệm chọn lọc thông tin cho mình với. Lại nữa có rất nhiều chiêu lừa đảo qua những kênh này. Các bạn cho mình một vài lời khuyên để tránh nhé
Mà cũng sắp tết rồi, tìm việc khó quá ...

naviah

naviah

Guest
25/11/06
113
8
0
18
somewhere in my dreams
Trước đây, không ít lần tôi đã thất bại ở vòng phỏng vấn, đến nỗi gần như tôi mất hẳn tự tin (một "người bạn" luôn đi cùng tôi từ lúc bé), những vòng thi đầu (kiến thức, Anh văn, IQ, GM...) tôi đều có thể dễ dàng vượt qua nhưng đến vòng phỏng vấn, cứ như có vết, tôi lúng túng đến tội.
Giờ đây, đôi lúc đứng với vai trò một người đi phỏng vấn người khác, nhìn các em lúng túng, giống hệt mình khi xưa, suýt bật cười, nhưng phải làm mặt nghiêm nghị, nói chuyện với các em :)
Ý tôi tức là: đến một lúc nào đó, các bạn ít nhất một lần làm một nhà tuyển dụng, các bạn sẽ thấy mọi việc hết sức đơn giản, chỉ cần các bạn bình tĩnh, tự tin, thể hiện đúng "phong độ" thường ngày của mình là được, chuyện đạt - không đạt còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác (nhu cầu của nhà tuyển dụng, vị trí tuyển dụng có thích hợp với bạn hay ko, và con mắt nhà tuyển dụng.v.v...) bạn không đạt, không có nghĩa là bạn dở, đơn giản vì bạn không hợp thôi!
Chúc các bạn thành công.

Sửa lần cuối:
gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Phỏng vấn xin việc làm luôn là đề tài nóng hỏi đây. Có lẽ tôi luôn là ngừoi may mắn khi phỏng vấn là được ưu tiên làm ngay. Không phải tui tài giỏi gì. Mả cơ bản là tui luôn chuẩn bị cho một ấn tượng ban đầu. Giờ tui xin phép "NỔ" một tý nha.

- Cách ăn mặc: dù là nam hay nữ kế toán khi đi phỏng vấn luôn phải sắm cho mình một bộ đồ công sở. Không cần lòe loẹt chỉ cần một áo sơ mi tay dài, quần tây, và một thắc lưng.
- Nói chuyện rõ ràng, và phải bình tỉnh nha.
- Tìm hiểu trước kế toán đang được tuyển dụng là kế toán gì.
- Nhớ tìm hiểu trước về Công ty. (VD: trong lúc chờ đến giờ phỏng vấn, bạn có thể wan sát nội bộ công ty, nói chuyện cùng bác bảo vệ...
- Wan trọng hơn là bạn phải nói thật sự về trình độ của bạn nha.
Đó là tý xíu kinh nghiệm của tui đó. Nhưng đến giờ này tui vẫn còn thất bại khi vào công ty lớn vì tiếng Anh tui hơi tệ. Hic hic. Tui vẫn là ngừoi phải học thêm ha các bạn nhỉ?

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
nuketoan nói:

^_^ Theo tớ nghĩ thì không một nhà tuyển dụng nào nói với ứng viên rằng: "anh đã bị loại vì abcd ..." bởi vậy bạn đừng nghĩ lý do bị loại do thiếu kinh nghiệm. Bạn phải tự tin lên, vì bất kỳ ai mới ra trường đều không có kinh nghiệm như nhau cả thôi. Vấn đề ở chỗ bạn bộc lộ khả năng của mình như thế nào, có thể bắt nhịp nhanh với công việc hay không, hay theo như cách nói của sếp chỗ tớ là :xem đứa này có thể ... dạy bảo được không ^_^ hoặc đơn giản hơn là bạn giỏi nhưng không thích hợp với vị trí người ta đang tuyển
Biểu hiện cụ thể có thể là cách nói chuyện, nếu bạn trả lời quanh co, chậm chạp, nếu người ta hỏi một đằng bạn trả lời một nẻo, nếu những câu hỏi về kiến thức chuyên ngành đơn giản bạn cũng trả lời không xong... dĩ nhiên bạn sẽ mất điểm

Nói chung lời khuyên của mình cũng tương tự như các anh chị thôi, nên trung thực, và khai là biết gì thì nên chuẩn bị tốt kiến thức về những cái đó, những gì không biết thì cứ nói là chưa biết, sẽ tìm hiểu sau ...

T

tqphuoc

Guest
17/4/06
14
0
0
eo ơi! phỏng vấn ha, đối với tui rất đễ nhưng cái quan trọng là mình làm đúng nghành nghề mình học hay không.
một khi được tuyển dụng, mình làm được gì, và đang làm gì mới là quan trọng.
chúc các bạn pv luôn luôn đạt kết quả cao.
thanks verrymuch.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Mấy hôm nay thu6 lu bu đủ thứ việc, nên mãi mới mò lên web được,hix..Mong rằng thời gian tới sẽ bớt áp lực hơn...:)
Phỏng vấn ấy à,hê hê..theo thu6 nghĩ phỏng vấn chỉ là cuộc trò chuyện giữa nhà tuyển dụng và ứng viên, cả 2 đều muốn tìm thấy ở nhau điều mà mình cần, thế thôi.
Thành công trong cuộc phỏng vấn có nhiều yếu tố lắm: sự tự tin, bình tĩnh, kiến thức và quan trọng hơn là phải có sự chuẩn bị, mà chính Oprah Winfrey cũng nói: Ko thể thành công mà ko có sự chuẩn bị.
Thu6 kể bạn nghe 1 câu chuyện vui mới đây thôi, về cái sự phỏng vấn của thu6, hơi bị vui đấy.
Vốn là thu6 xin thực tập tại 1 trong các Big4, lọt vòng phỏng vấn đầu rồi vào tới vòng chung kết,hihi.Phỏng vấn thu6 là 1 người nước ngoài, và dĩ nhiên khả năng nói như gió của Mr ấy thì khỏi bàn cãi,hix.Vốn mang 1 tâm lý thoải mái (do đã chuẩn bị kỹ, và đồng thồi cũng xác định là đi choi biết phỏng vấn bằng tiếng Anh là như thế nào,hihi..), nên thu6 vào cuộc khá dẽ dàng.
Phải nói (ko phải tự khen đâu), cuộc phỏng vấn diễn ra rất suôn sẻ, Mr ấy liên tục khen thu6: Oh, your English is very good, very remarkable, và cứ Very excellent!Very excellent!Very excellent!, thậm chí Mr ấy còn nói với thu6 một câu, mà hẳn bất kỳ ai khi xin thực tập cũng sướng rơn: Now, you can be one of trainees in my company,hix...Thu6 cứ cười rồi thank lia lịa:)
Chuyện cứ tưởng có kết thúc có hậu, vì xem ra Mr ấy cực kỳ hài lòng về thu6, thì ngay lúc ấy...thu6 tự cắt đứt duyên may của mình bằng một stupid mistake,huhu...Có lẽ do thu6 được khen nhiều quá nên cứ trên mây mà ko chịu xuống, cộng thêm sự thoải mái quá đáng (do thu6 hỏi Mr ấy dồn dập, phải nói cuộc phỏng vấn ấy, Mr ấy còn kể chuyện đời nhiều hơn thu6,hix), và cái ngu cố hữu...nên mới làm cái hành động thiếu tôn trọng người ta đến vậy. Thu6 có kể chuyện này với mọi người, ai cũng bảo do thu6 nói nhiều quá, lại còn cái tật thoải mái quá đáng ko chịu sửa. Còn người khác lại bảo thu6 là đứa vô duyên nên rớt là đáng...
Rớt lần này, nhưng thu6 ko buồn đau đớn, vì thu6 học được khối thứ từ mấy lần phỏng vấn này, và hơn hết, mục tiêu cuối cùng của thu6 đặt ra là kinh nghiệm phỏng vấn và cách đối diện cũng như thể hiện mình trước nhà tuyển dụng.
Nói chung, failure nhưng cũng là pleasure, lấy đó làm bài học cho bản thân mà tiếp tục tìm..chỗ thực tập tiếp,hehe...
Đấy là suy nghĩ của thu6, mà nói thật, đến giờ thu6 vẫn ko hiểu tại sao mình lại làm cái hành động stupid đến vậy, phải chăng mình ko thông minh thiệt?:)

Sửa lần cuối:
T

thutrangcat

Guest
Đúng như thu6 nói: không thể thành công nếu mà không có sự chuẩn bị. Các câu hỏi phổ biến về phỏng vấn có thể dễ dàng tìm kiếm ở nhiều nguồn khác nhau. Tuy nhiên vẫn phải chuẩn bị tinh thần cho những tình huống ngoài dự tính.

Ngoài ra, các bạn có thể đến sớm một chút, hỏi kinh nghiệm những người phỏng vấn trước hay đơn giản là ngồi 8 với những người cũng đang đợi.

Sự thành công của cuộc phỏng vấn cũng không thể không cần sự may mắn. Và nhớ chú ý không làm những stupid mistake như thu6 nói. Ví dụ, kinh nghiệm của bản thân, mình đã vò cái card của người phỏng vấn thành một cục mà không hề biết.

To Thu6tudo: Thu6 đừng buồn nữa nha. Cũng vì thu6 xui gặp cái ông nước ngoài ấy gần như chẳng tuyển ai cả, toàn là cho fail hết không ạ. Còn những nhóm người phỏng vấn khác thì có vẻ dễ hơn.

Sửa lần cuối:
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Hớ hớ, sao thutrang cũng gặp vấn đề với cái card visit cơ à....
Chả biết thutrang vò thành 1 cục là sau phỏng vấn hay trước mặt mấy người ấy, chứ thu6 còn chơi đẹp cái card ấy luôn, cho nó thành máy bay luôn mới ghê chứ,hihi...Thu6còn nhớ rõ ánh mắt sững sờ của Mr ấy khi nhìn thấy hành động đó của thu6, còn thu6 thì chết sững người, ko nói ra được câu đơn giản nhất là I'm sorry,hix.
Anyway,chuyện đã qua nhưng khi nhớ lại thu6 vẫn thấy ngộ nghĩnh quá sức...Nói chuyện này để mọi người thấy rằng, phỏng vấn còn cần cả thái độ và phép lích sự tối thiểu nữa, sự thoải mái quá sẽ làm mình quên mất những điều gần như là cơ bản ấy.
Chúc mọi người phỏng vấn thành công:)

T

thutrangcat

Guest
thu6tudo nói:
Hớ hớ, sao thutrang cũng gặp vấn đề với cái card visit cơ à....
Chả biết thutrang vò thành 1 cục là sau phỏng vấn hay trước mặt mấy người ấy, chứ thu6 còn chơi đẹp cái card ấy luôn, cho nó thành máy bay luôn mới ghê chứ,hihi...Thu6còn nhớ rõ ánh mắt sững sờ của Mr ấy khi nhìn thấy hành động đó của thu6, còn thu6 thì chết sững người, ko nói ra được câu đơn giản nhất là I'm sorry,hix.
Anyway,chuyện đã qua nhưng khi nhớ lại thu6 vẫn thấy ngộ nghĩnh quá sức...Nói chuyện này để mọi người thấy rằng, phỏng vấn còn cần cả thái độ và phép lích sự tối thiểu nữa, sự thoải mái quá sẽ làm mình quên mất những điều gần như là cơ bản ấy.
Chúc mọi người phỏng vấn thành công:)

Hơ, sau phỏng vấn thì nói làm gì. Nghĩa là vừa nói chuyện với Mr ấy vừa vấn vấn, rồi vo vo mà có hay biết đâu. Nói chuyện xong thì ôi thôi, nhìn xuống cái card. Huhu.....Cái Big ấy nói tốt nhất.....Thế mà lại fail cái Big ấy, may mà còn có cái Big khác cứu không thì chỉ có nước tự vẫn...

Đấy, các bạn thấy không, những chi tiết nhỏ nhặt trong buổi phỏng vấn có khi lại là yếu tố quyết định sự thành công hay thất bại....Chú ý toàn diện hành động và lời nói cũng là một yếu tố quan trọng.

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
hồi làm công ty cũ, có 1 lần vịt phải phỏng vấn 1 anh chàng. Híc, hồ sơ xin việc của chàng viết 1 đằng, mình hỏi lại trả lời 1 nẻo, thế là đành vặn đi vặn lại, chàng bối rối chả trả lời được gì. sau buổi phỏng vấn, hỏi ra mới biết hồ sơ xin việc do em gái soạn giùm. Bó tay lun
----> Nên đích thân tìm hiểu công việc mình xin làm 1 cách cụ thể, đừng hỏi sơ sơ thông qua người khác

H

hanhkt

Guest
22/9/06
6
0
0
39
hcm
Chào Chị Cẩm Thúy! Em đang là Sv năm cuối, sắp phải đi thực tập và xa hơn là sẽ đi làm,Em học ngành Kế Toán Kiểm Toán nhưng trình độ Anh Văn buồn lắm chị ơi! Em không đủ tự tin để apply vào những Cty lớn.Chi có bí kíp gì chia sẻ em với,Dù tham gia học thêm củng nhiều nhưng thấy chẳng tiến bộ hơn gì cả.Chị biết Trung Tâm nào chất lượng chị chỉ giúp em với! thanks chị nhiều.

hanhkt nói:
Em đang là Sv năm cuối, sắp phải đi thực tập và xa hơn là sẽ đi làm,Em học ngành Kế Toán Kiểm Toán nhưng trình độ Anh Văn buồn lắm chị ơi! Em không đủ tự tin để apply vào những Cty lớn.Chi có bí kíp gì chia sẻ em với,Dù tham gia học thêm củng nhiều nhưng thấy chẳng tiến bộ hơn gì cả.Chị biết Trung Tâm nào chất lượng chị chỉ giúp em với! thanks chị nhiều.

Chào em hanhkt, anh hơi bất ngờ bởi trên forum nhà ta có tương đối nhiều các bạn sợ tiếng Anh như... em mà trong thời đại IT phát triển như bây giờ thì vớ đâu chẳng tiếng Anh, tiếng Mỹ... híc.

Mình có may mắn hơn các bạn sợ tiếng Anh đôi chút bởi được tiếp xúc nhiều với TA từ khá sớm, và đã cũng sống và làm việc trong môi trường anh ngữ khá lâu, có vài "típ" nhỏ mình tự cảm nhận và muốn trao đổi với mọi người, hi vọng rằng càng ngày các bạn càng bớt sợ và thêm yêu tiếng Anh hơn, nhất là các bạn SV và cả một số chị đã đi làm rùi nhỉ... Zịt nhỉ.... Lêu Lêu

1. Muốn làm gì, học gì tốt thì các bạn phải vửt bỏ cái tâm lý sợ nó nữa. Mình học tiếng Anh từ lớp 4... mít đặc đến lớp 9 rùi đột biến ở lớp 10... híc từ lớp 4 đến lớp 9 thì TA là một hung thần, híc... Do không còn lối thoát, đến lớp 10 mình buộc phải yêu nó, híc... còn bây giờ thì tẩu hỏa nhập ma rùi, đôi lúc suy nghĩ bằng TA, đôi khi lại tiếng Việt... chẳng thế mà bị các bạn trên forum lên án liên tục, híc :ladiesman

Các bạn phải yêu lấy nó thui, nếu muốn nhận lương bằng USD thì phải yêu tiếng USD chớ.... :mrstraetz

Khi đã yêu rùi thì càng học càng thấy yêu và ham hơn, lúc đó thì mọi việc đã xong.... làm gì cũng phải có động lực, phải tạo được mục tiêu cho riêng mình còn nếu các bạn chẳng thấy lợi lộc của việc học tiếng thì.... híc :eyepop:

2. Một số lời khuyên của mình.....

- Lấy ngữ pháp làm nền tảng phát triển, các bạn chỉ cần học hết cuốn "English Grammar in Use" của Raymond Murphy là quá ổn, chúng ta không phải là dân ngôn ngữ học... học thế thui, thêm nữa làm gì để thời gian còn chơi bời chớ... hớ hớ... :ladiesman

- Học lý thuyết nhưng phải biết áp dụng, học một không cần nhớ một mà phải biết áp dụng 6, 7, 8... thế mới quan trọng chứ học một áp dụng 1/2 thì... híc Các bạn đọc một câu mẫu của sách phải tự đặt các câu khác tương tự, áp dụng tình huống khác

- Nếu ngữ pháp các bạn đã chắc thì viết cũng rất dễ, ba kỹ năng còn lại sẽ nhẹ nhàng hơn nhiều.

- Muốn học ngữ pháp tốt thì đơn giản lắm... "ngày hôm nay phải học nhiều hơn ngày hôm qua"

- Muốn viết tốt thì cần viết nhiều, đọc nhiều bài viết luận mẫu, essay, thesis mẫu, project mẫu.... :deal:

- Muốn nghe tốt thì không có cách nào tốt hơn ngoài việc... nghe nhiều, CNN, BBC, HBO, Cinemax.... DVD... HI HI

- Muốn nói tốt thì cũng không có cách nào khác ngoài việc... nói nhiều.... nói nhiều như AL đang nói với các bạn về việc học TA nè... HI HI but in E, of course!

- Muốn đọc tốt thì cũng cần.... đọc nhiều và giàu vốn từ.... và muốn giàu vốn từ thì ta lại cần... đọc nhiều.... híc :wall:

- (to be continued)

- Tốt nhất là các bạn nên theo học một lớp nào đó nếu không thích tự học, rùi tự học có gì khó lôi ra khảo thầy cô, thầy - cô sợ bằng thánh, không trả lời được or không thích trả lời thì "mất khách" liền mừ.... mình đã bỏ tiền, bỏ thời gian đi học thì cũng phải cố mà tạo ra các "value added" cho riêng mình chớ.... :lol:

- Túm lại thì vẫn là điều mà thầy giáo toán của mình đã nhắc nhở học sinh học ngoại ngữ từ cái thủa xưa hơn cả Diễm.... "ngày hôm nay phải học nhiều hơn ngày hôm qua"

HAPPY NEW YEAR 2007 TO YOU ALL,

:mrstraetz

AL

P.S: Định thêm tý mắm muối, ngũ vị hương... cho việc phỏng vấn nhưng hôm nay nói thía này là quá đủ roài.

Sửa lần cuối:
Tiện thể năm mới, lì xì luôn các bạn WKT English Grammar In Use của Raymond Murphy như đã đề cập ở trên.

File Word hơn 400 trang, các Unit không được tách biệt hẳn ra mà liên tục... híc

Các bạn cứ ngồi đọc từ đầu, đọc đến đầu unit nào thì Crtl + Enter một cái là ngon ngay.

Còn nếu thích sách song ngữ thì các bạn ra hiệu sách, tên tiếng Việt là "Ngữ pháp tiếng Anh thông dụng" thì phải.

Mình "hơn 95% tự tin rằng" mọi hiệu sách đều có... HI HI

Gút lắc,

AL

Đính kèm

• Cambridge English Grammar In Use Intermediate incl Answers.zip
    366.5 KB · Lượt xem: 426

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA