Hỏi đáp các vấn đề liên quan đến nội dung thông tư 78/2014/tt-btc hướng dẫn thuế tndn

• Thread starter amtich
  • Ngày gửi
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Chào mọi người,
Vừa qua Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP về việc thi hành Luật Thuế TNDN (xem file đính kèm).
Vì vậy mình lập topic này để mọi người cùng tham gia giải đáp thắc mắc hoặc tư vấn các vấn đề liên quan đến nội dung của Thông tư 78 trong quá trình áp dụng tại Doanh nghiệp.
Các bạn có câu hỏi nào thì trao đổi qua topic này nhé.

Đính kèm

• TT 78_2014_TT-BTC.doc
    643.5 KB · Lượt xem: 224
  • Like
Reactions: Simredep
Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Hỏi đáp các vấn đề liên quan đến nội dung Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn Thuế TNDN

Trước hết mình thấy hiện nay nhiều bạn hỏi về việc thanh toán qua Ngân hàng đối với hóa đơn có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên.
Về vấn đề này mình lưu ý các bạn là Thông tư 78 có hiệu lực thi hành từ ngày 02/8/2014, mặt khác trong Khoản 1, điều 6 Thông tư 78 cũng ghi rõ: "Đối với các hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ đã thanh toán bằng tiền mặt phát sinh trước thời điểm Thông tư này có hiệu lực thi hành thì không phải điều chỉnh lại theo quy định tại Điểm này", do đó trước thời điểm này thì các hóa đơn thanh toán bằng tiền mặt dù giá trị bao nhiêu vẫn được đưa vào chi phí hợp lý khi tính Thuế TNDN, còn Thuế GTGT thì áp dụng theo TT 219 nhé (hóa đơn VAT từ 20tr trở lên phải chuyển khoản mới được khấu trừ Thuế GTGT).

• Like
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Hỏi đáp các vấn đề liên quan đến nội dung Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn Thuế TNDN

Trước hết mình thấy hiện nay nhiều bạn hỏi về việc thanh toán qua Ngân hàng đối với hóa đơn có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên.
Về vấn đề này mình lưu ý các bạn là Thông tư 78 có hiệu lực thi hành từ ngày 02/8/2014, do đó trước thời điểm này thì các hóa đơn thanh toán bằng tiền mặt dù giá trị bao nhiêu vẫn được đưa vào chi phí hợp lý khi tính Thuế TNDN, còn Thuế GTGT thì áp dụng theo TT 219 nhé (hóa đơn VAT từ 20tr trở lên phải chuyển khoản mới được khấu trừ Thuế GTGT).

Em lại có ý kiến khác.

Thông tư 78 có hiệu lực từ ngày 2/8, nên trường hợp phát sinh trước thời điểm này sẽ phải tuân thủ theo những văn bản pháp luật liên quan như Nghị Định 218 và Luật sửa đổi 32 (có hiệu lực từ 1/1/2014). Nội dung của 2 văn bản này đã ghi rõ: hóa đơn trên 20tr phải thanh toán bằng chứng từ không dùng tiền mặt để được đưa vào Chi phí được trừ.

Và điểm em không hiểu ở thông tư này là điểm 2.18, điều 6, đoạn: chi trả lãi tiền vay đã được ghi nhận vào giá trị của tài sản, giá trị công trình đầu tư?

K

ketoands

Sơ cấp
16/5/13
40
1
8
38
nguyễn du - HN
Ðề: Re: Ðề: Hỏi đáp các vấn đề liên quan đến nội dung Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn Thuế TNDN

Em lại có ý kiến khác.

Thông tư 78 có hiệu lực từ ngày 2/8, nên trường hợp phát sinh trước thời điểm này sẽ phải tuân thủ theo những văn bản pháp luật liên quan như Nghị Định 218 và Luật sửa đổi 32 (có hiệu lực từ 1/1/2014). Nội dung của 2 văn bản này đã ghi rõ: hóa đơn trên 20tr phải thanh toán bằng chứng từ không dùng tiền mặt để được đưa vào Chi phí được trừ.

Và điểm em không hiểu ở thông tư này là điểm 2.18, điều 6, đoạn: chi trả lãi tiền vay đã được ghi nhận vào giá trị của tài sản, giá trị công trình đầu tư?

Nghị Định 218 và Luật sửa đổi 32 (có hiệu lực từ 1/1/2014). Nội dung của 2 văn bản này đã ghi rõ: hóa đơn trên 20tr phải thanh toán bằng chứng từ không dùng tiền mặt để được đưa vào Chi phí được trừ.
Hóa đơn trực tiếp có bắt buộc phải CK không hả bạn ? cty mình có CP thuê VP và cty tự nôp tất các loại thuế và tự đi mua hđ của thuế hộ chủ nhà luôn, mà hđ thuế xuất là trực tiếp thì có bắt buộc phải CK không nhỉ? chi phí đó có đc tính vào CP hợp lí không nhở ?

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Hóa đơn bao gồm: hóa đơn GTGT, hóa đơn bán hàng (theo bạn nói là trực tiếp đó), và các chứng từ liên quan khác. (có thêm xem thêm ở Thông tư 219).

C

chipratngo

Guest
Ðề: Hỏi đáp các vấn đề liên quan đến nội dung Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn Thuế TNDN

Vậy giờ theo nghị định, luật hay theo thông tư hướng dẫn, e nghĩ hưỡng dẫn thi hành thì nền theo thông tư chứ :D, lại 1 minh chứng cho nghị định luật đá thông tư nữa

• Like
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Re: Ðề: Hỏi đáp các vấn đề liên quan đến nội dung Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn Thuế TNDN

Nghị Định 218 và Luật sửa đổi 32 (có hiệu lực từ 1/1/2014). Nội dung của 2 văn bản này đã ghi rõ: hóa đơn trên 20tr phải thanh toán bằng chứng từ không dùng tiền mặt để được đưa vào Chi phí được trừ.
Hóa đơn trực tiếp có bắt buộc phải CK không hả bạn ? cty mình có CP thuê VP và cty tự nôp tất các loại thuế và tự đi mua hđ của thuế hộ chủ nhà luôn, mà hđ thuế xuất là trực tiếp thì có bắt buộc phải CK không nhỉ? chi phí đó có đc tính vào CP hợp lí không nhở ?
Hóa đơn bao gồm hóa đơn VAT và hóa đơn bán hàng thông thường nhé bạn. Riêng trường hợp được Chi Cục Thuế cấp hóa đơn lẻ vẫn chưa rõ có được thanh toán tiền mặt hay không, nhưng hiện tại không thấy có ngoại lệ, do đó tốt nhất bạn vẫn thanh toán qua NH cho yên tâm.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Em lại có ý kiến khác.
Trước hết trả lời bạn về thắc mắc "chi trả lãi tiền vay đã được ghi nhận vào giá trị của tài sản, giá trị công trình đầu tư", theo mình hiểu khi đọc đoạn này thì ý là đối với lãi vay đã vốn hóa vào tài sản hoặc công trình thì không được tính vào chi phí lần nữa, chứ không phải chi phí lãi vay này bị loại trừ.
Vậy giờ theo nghị định, luật hay theo thông tư hướng dẫn, e nghĩ hưỡng dẫn thi hành thì nền theo thông tư chứ :D, lại 1 minh chứng cho nghị định luật đá thông tư nữa
Cảm ơn @proboy1011@chipratngo đã đưa ra quan điểm này. Nếu xét về giá trị pháp lý thì đương nhiên Luật cao hơn Nghị định, và Nghị định cao hơn Thông tư. Tuy nhiên thông thường Thông tư áp dụng sau cùng và hướng dẫn thi hành chi tiết của Luật và NĐ đến với DN.

Nếu xét về việc thanh toán qua NH, mặc dù Luật số 32 và NĐ 218 có qui định, nhưng ko ghi rõ thế nào là "thanh toán không dùng tiền mặt", mà chỉ ghi theo qui định Pháp luật, nếu có áp dụng thì mình nghĩ DN cũng ko biết áp dụng kiểu gì. Đến khi TT78 hướng dẫn thì mới ghi rõ: "Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng." - tức là áp dụng theo qui định về Thuế GTGT, lúc này DN mới biết cách áp dụng.

Quan trọng hơn trong Khoản 1, điều 6, TT 78 cũng ghi rõ: "Đối với các hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ đã thanh toán bằng tiền mặt phát sinh trước thời điểm Thông tư này có hiệu lực thi hành thì không phải điều chỉnh lại theo quy định tại Điểm này.", mà hiệu lực TT78 là từ ngày 2/8/2014, nên đọc khoản này có thể thấy rõ thời điểm áp dụng việc thanh toán. Mặc dù Thông tư dưới Luật và NĐ, nhưng về thời điểm áp dụng theo mình có thể giãn ra để phù hợp với thực tế, miễn không trái với Luật và NĐ là được.

P

phidoigabay

Guest
3/11/13
13
10
3
ho chi minh

Các Anh chị ơi, em đọc thông tư 78 còn một vài điều thắc mắc muốn hỏi ý kiến của các anh chị ạ
1/ Theo luật mới thì khoản thu nhập khác trừ những khoản nêu tại khoản 3 điều 18 thông tư 78 (như: thu nhập từ lãi tiền gửi , tiền vay, thanh lý tài sản cố định, nợ khó đòi nay đòi được...) có được hưởng ưu đãi thuế không?
2/"Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản nếu lỗ thì số lỗ này được bù trừ với lãi của hoạt động sản xuất kinh doanh"- Vậy số lỗ này không được bù trừ với lãi của các khoản thu nhập khác đúng không?

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Các Anh chị ơi, em đọc thông tư 78 còn một vài điều thắc mắc muốn hỏi ý kiến của các anh chị ạ
1/ Theo luật mới thì khoản thu nhập khác trừ những khoản nêu tại khoản 3 điều 18 thông tư 78 (như: thu nhập từ lãi tiền gửi , tiền vay, thanh lý tài sản cố định, nợ khó đòi nay đòi được...) có được hưởng ưu đãi thuế không?
2/"Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản nếu lỗ thì số lỗ này được bù trừ với lãi của hoạt động sản xuất kinh doanh"- Vậy số lỗ này không được bù trừ với lãi của các khoản thu nhập khác đúng không?
Hi bạn,
1. Nguyên tắc khi ưu đãi Thuế là chỉ ưu đãi đối với hoạt động kinh doanh chính (tức là hoạt động kinh doanh được hưởng ưu đãi), còn thu nhập từ hoạt động khác không bắt nguồn từ hoạt động kinh doanh chính, nên không được hưởng ưu đãi về Thuế TNDN.
2. Lỗ từ chuyển nhượng BĐS được bù trừ với HĐSXKD, gồm sản xuất kinh doanh chính và hoạt động khác nha bạn.

• Like
Reactions: SnowAOF
M

marke

Sơ cấp
23/12/09
44
0
6
hcm

Chào các bạn,
mình thắc mắc Thông tư 78/2014/TT-BTC cũng bổ sung "lãi tiền gửi và lãi tiền vay vào đối tượng phải tính thuế TNDN theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu với thuế suất 5%", vậy :
- khi tính thuế TNDN tạm tính có loại ra khoản tiền trên không?
- kê khai và tính 5% các khoản trên như thế nào?
- kê khai theo mẫu biển nào?
- kê khai và nộp thuế theo tháng? quý? hay năm?
- TT 78 có hiệu lực từ 02/8/2014 vậy chỉ tính lãi trên từ tháng 8/2014 ?
mong các bạn giúp.
xin chào.

L

lt0193

Guest
22/7/14
1
0
0
31
cần thơ

Mọi người cho em hỏi với, em đang làm chuyên đề kỳ kế toán là tháng 12/2014 :((
Trong kỳ có các hoá đơn chi tiền mặt mua vật liệu, công cụ và TSCĐ( tài sản này chưa đưa vào sử dụng) đều trên 20 triệu hết ạ, do không được khấu trừ GTGT nên em hạch toán vào nguyên giá hết luôn. Còn tính thuế TNDN thì em không biết ở chỗ:
+ Nguyên liệu thì mua về với giá đó nhưng chưa xuất ra sử dụng. Vậy có tính vào khoản chi phí không được trừ khi tính thuế tndn khi quyết toán ko?
+ Tscđ mua về nhưng chưa dùng và chưa trích khấu hao. Vậy có bị tính vào khoản chi phí không được trừ thuế tndn quyết toán ko ạ?
Em cảm ơn :D

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt

Chào các bạn,
mình thắc mắc Thông tư 78/2014/TT-BTC cũng bổ sung "lãi tiền gửi và lãi tiền vay vào đối tượng phải tính thuế TNDN theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu với thuế suất 5%", vậy :
- khi tính thuế TNDN tạm tính có loại ra khoản tiền trên không? Thu nhập từ lãi tiền gửi là thu nhập phải nộp thuế TNDN
- kê khai và tính 5% các khoản trên như thế nào? Thu nhập tính thuế X 5% (áp dụng cho các tổ chức khai thuế TNDN trực tiếp theo tỷ lệ trên doanh thu)
- kê khai theo mẫu biển nào? Mẫu 04/TNDN - áp dụng cho các tổ chức khai thuế TNDN trực tiếp theo tỷ lệ trên doanh thu
- kê khai và nộp thuế theo tháng? quý? hay năm? Thuế TNDN tạm tính Khai theo quý
- TT 78 có hiệu lực từ 02/8/2014 vậy chỉ tính lãi trên từ tháng 8/2014 ?
mong các bạn giúp.
xin chào.

DN nộp thuế TNDN theo phương pháp doanh thu trừ chi phí thì áp dụng thuế suất 22% (DN có DT năm dưới 20 tỷ áp dụng thuế suất 20%) cho tất cả các khoản thu nhập của DN; kê khai tạm tính hàng quý theo mẫu 01A/TNDN hoặc 01B/TNDN

• Like
Q

quynhbom

Sơ cấp
14/10/12
12
0
0
34
ha noi

Các bạn ơi cho m hỏi với ạ, mình có cửa hàng tính thuế theo pp trực tiếp , m thấy có luật quy định là nộp báo cáo tình hình sử dung hóa đơn theo tháng với những tổ chức mở dưới 12 tháng ạ, cửa hàng m mới mở nên dưới 12 tháng ạ, trước thì m thấy chị quản lý thuế bảo nộp bcthsdhd theo quý nên m cũng nộp theo quý chứ cũng ko tìm đọc giớ mới tá hỏa có luật quy định như vậy, theo mọi người cửa hàng m giờ nên nộp lại theo tháng hay là cứ để nguyên theo chị quản lý thuế hướng dẫn m ạ,
thứ nwazax m muốn hỏi là cửa hàng thì hàng quý chỉ cần nộp tờ khai thuế thu nhập cá nhân thôi đúng ko, còn ko phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp đâu nhỉ
mong đc các bạn giúp đỡ ạ

K

KetoanPhamNguyen

Sơ cấp
22/7/14
5
0
0
TP.HCM

Cửa hàng thì chỉ cần nộp thuế Thu Nhập Cá Nhân thôi bạn @quynhbom
Còn phần báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn thì bạn nộp hàng tháng nhé, hàng quý bạn nộp thêm cái tổng hợp nữa là ok

Sửa lần cuối:
B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

Về vấn đề này mình lưu ý các bạn là Thông tư 78 có hiệu lực thi hành từ ngày 02/8/2014, mặt khác trong Khoản 1, điều 6 Thông tư 78 cũng ghi rõ: "Đối với các hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ đã thanh toán bằng tiền mặt phát sinh trước thời điểm Thông tư này có hiệu lực thi hành thì không phải điều chỉnh lại theo quy định tại Điểm này", do đó trước thời điểm này thì các hóa đơn thanh toán bằng tiền mặt dù giá trị bao nhiêu vẫn được đưa vào chi phí hợp lý khi tính Thuế TNDN, còn Thuế GTGT thì áp dụng theo TT 219 nhé (hóa đơn VAT từ 20tr trở lên phải chuyển khoản mới được khấu trừ Thuế GTGT).

Nếu theo anh @amtich thì những hđơn trực tiếp có gtri trên 20 tr trước tháng 8/2014 mà đã chi TM thì vẫn đc đưa vào cp đc trừ hả anh? Em cũng có thắc mắc là khi em làm mẫu 01/TNDN để ghi tiền thuê nhà làm vp thì em có phải báo cáo gì với bên Cq thuế không ạ. Thank anh.

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Nếu theo anh @amtich thì những hđơn trực tiếp có gtri trên 20 tr trước tháng 8/2014 mà đã chi TM thì vẫn đc đưa vào cp đc trừ hả anh? Em cũng có thắc mắc là khi em làm mẫu 01/TNDN để ghi tiền thuê nhà làm vp thì em có phải báo cáo gì với bên Cq thuế không ạ. Thank anh.
Đúng rồi bạn ạ, thuế cũng có Công văn hướng dẫn thêm rồi. Bảng kê này bạn lưu tại đơn vị, kèm theo hóa đơn và chứng từ thanh toán hàng tháng, khi thuế kiểm tra sẽ thấy. Bạn ko cần báo cáo gì thêm đâu.
http://www.webketoan.vn/forum/threa...i-cua-Thong-tu-so-78-2014-TT-BTC-ve-thue-TNDN

Q

quynhbom

Sơ cấp
14/10/12
12
0
0
34
ha noi

Anh KetoanPhamNguyen ơi, thế thì em làm thiếu tờ khai sử dụng hóa đơn hàng tháng rồi, em thấy chị quản lý thuế bên em bảo là ko cần nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn hàng thang nên bên em nộp quý anh ạ.
Em muón hỏi thêm là thuế thu nhập cá nhân cho chủ cửa hàng thì mình tính như thế nào ạ, có phải vẫn tính theo tỷ lệ từ 5-10 tr thì 5% rồi từ 10 tới 18 tr thì 10%.... không ạ hay là tỷ lệ khác ạ, vì nếu tỷ lệ này thì sẽ phả nộp thuế rất nhiều ạ Em xin cảm ơn ạ

hoangyenketoan

hoangyenketoan

Trung cấp
21/5/13
92
2
8
34
Hà Nội

Điều 23. Hiệu Iực thi hành
1. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 02 tháng 08 năm 2014 và áp dụng cho kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2014 trở đi. -> thì nên hiểu "Những hđơn trực tiếp có gtri trên 20 tr trước tháng 8/2014 mà đã chi TM thì vẫn đc đưa vào cp đc trừ" ???? @amtich

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Điều 23. Hiệu Iực thi hành
1. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 02 tháng 08 năm 2014 và áp dụng cho kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2014 trở đi. -> thì nên hiểu "Những hđơn trực tiếp có gtri trên 20 tr trước tháng 8/2014 mà đã chi TM thì vẫn đc đưa vào cp đc trừ" ???? @amtich
Vẫn được bạn ah, trong TT cũng có điều ghi rõ rồi mà.
Bạn xem thêm trong CV này nhé: http://www.webketoan.vn/forum/thread...C-ve-thue-TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA