Chi phí thuê văn phòng không có hóa đơn

• Thread starter ngoc bach
  • Ngày gửi
N

ngoc bach

Sơ cấp
22/11/13
2
0
1
33
Bien hoa
A/C cho e hỏi: công ty e có thuê văn phòng không có hóa đơn, chỉ có hợp đồng. hợp đồng có thời hạn trong vòng 2 năm. số tiền đặt cọc la 10triệu. tiền thuê văn phòng chi trả hàng tháng là 5 triệu. vậy e hạch toán như sau có đúng ko ah:
-tiền đặt cọc: Nợ TK 138/Có TK 111: 10tiệu
-tiền thuê nhà hàng tháng: Nợ TK 331/Có TK111:5trieu
-Nợ Tk 642/Có TK 331:5triệu
e hạch toán như vậy có hợp lý ko ạ. Mong các a/c giúp e. e cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: Chi phí thuê văn phòng không có hóa đơn

A/C cho e hỏi: công ty e có thuê văn phòng không có hóa đơn, chỉ có hợp đồng. hợp đồng có thời hạn trong vòng 2 năm. số tiền đặt cọc la 10triệu. tiền thuê văn phòng chi trả hàng tháng là 5 triệu. vậy e hạch toán như sau có đúng ko ah:
Tiền đặt cọc 1 năm thì cho vô 144 còn hơn 1 năm thì 244 không để ở 138 ^^
Còn ở dưới thì ok ko bàn cãi

phucnhu

phucnhu

Sơ cấp
27/11/13
28
0
1
Đồng Nai

Tiền đặt cọc 1 năm thì cho vô 144 còn hơn 1 năm thì 244 không để ở 138 ^^
Còn ở dưới thì ok ko bàn cãi
Theo mình tiền cọc mình treo ở 138 cũng được đâu nhất thiết phải đưa vào 144 hay 244 chi cho phiền phức vậy bạn.
Mình có vấn đề ở tiền thuê VP không có HĐ thì CP này không được tính vào CP được trừ khi tính thuế TNDN đúng không? :wall:

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc

Theo mình tiền cọc mình treo ở 138 cũng được đâu nhất thiết phải đưa vào 144 hay 244 chi cho phiền phức vậy bạn.
Mình có vấn đề ở tiền thuê VP không có HĐ thì CP này không được tính vào CP được trừ khi tính thuế TNDN đúng không? :wall:

Ít tiền thì ko ai bảo sao, nhưng nhiều chút công ty cổ phần niêm yết trái phiếu, cổ phiếu thì hơi có nhiều người thắc mắc. ^^ .

Còn ko có hóa đơn thì đơn giản là sẽ loại khi quyết toán chi phí rồi. ^^.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Đã là cty khi thuê văn phòng bạn chịu khó lấy đc hoá đơn thuê nhà, nếu chủ nhà ko chấp nhận đóng thuế thì cty bạn đóng luôn, vì hợp đồng thuê nhà ko đủ điều kiện đc xem là cp hợp lệ, mình nghĩ tiền đóng thuế ko lớn đâu nhưng nếu ko lấy hoá đơn thì trong 2 năm cty bạn phải chịu lỗ 120tr tiền thuê nhà.

D

danketoan15041990

Sơ cấp
20/6/14
13
0
1
33
bình thuận

Chủ nhà không có hóa đơn sao mà lấy được

V

vietnhankt

Sơ cấp
28/7/14
14
1
3
40
Đồng Nai

Đúng rồi,cty bạn và chủ nhà làm hợp đồng thuê có công chứng, sau đó hàng tháng phải làm đề nghị mua hoá đơn lẻ ở chi cục thuế và nộp thuế TNCN, thuế GTGT cũng theo tỷ lệ phần trăm đấy, theo quy định thì thuế GTGT đối với DV cho thuê nhà là 5%, TNCN là 30%, tuỳ theo mức tạm thu thuế TNCN của từng tỉnh, ở tỉnh mình tạm thu 1/10 (tức 3%), tất cả 8% nếu có 5 triệu mà tháng nào cũng làm thì vất vả đấy,

phucnhu

phucnhu

Sơ cấp
27/11/13
28
0
1
Đồng Nai

Ít tiền thì ko ai bảo sao, nhưng nhiều chút công ty cổ phần niêm yết trái phiếu, cổ phiếu thì hơi có nhiều người thắc mắc. ^^ .

Còn ko có hóa đơn thì đơn giản là sẽ loại khi quyết toán chi phí rồi. ^^.
Bạn ducthohvtc nói cũng có lý, nhưng theo mình nếu cty nhỏ TNHH thì đưa vào 138 còn cty nào CP thì nên đưa vào 144, 244 cho minh bạch để các cổ đông ko phải thắc mắc.
:quiet:

Z

zuzutit

Cao cấp
4/6/13
421
32
28
hà nội

Bạn ơi, mình thuê VP 11tr/ tháng, thì tiền thuê trả 1 lần là 66t cho 6 tháng có cần ck ngân hàng 0?
Và hoạch toán khảon thuê thế nào khi mình chịu hết các thuế tncn, gtgt và MB.
Mình 0 biết cho vào tk nào. Các bạn chỉ mình với.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nếu chủ nhà cho thuê nhà mà thu nhập của họ dưới 100tr/năm thì không phải chịu thuế. Nên trường hợp công ty bạn thuê nhà 5tr/tháng thì tìm hiểu xem chủ nhà có thu nhập từ dưới 100tr không. Nếu <=100tr thì không cần nộp thuế, không cần có hóa đơn, công ty bạn làm hợp đồng và lập bảng kê 01/TNDN để làm chứng từ chi phí được trừ

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Re: Chi phí thuê văn phòng không có hóa đơn

Nếu chủ nhà cho thuê nhà mà thu nhập của họ dưới 100tr/năm thì không phải chịu thuế. Nên trường hợp công ty bạn thuê nhà 5tr/tháng thì tìm hiểu xem chủ nhà có thu nhập từ dưới 100tr không. Nếu <=100tr thì không cần nộp thuế, không cần có hóa đơn, công ty bạn làm hợp đồng và lập bảng kê 01/TNDN để làm chứng từ chi phí được trừ
Nếu chủ nhà có nhiều căn cho thuê ở nhiều nơi những mỗi căn dưới 100tr/năm, rồi bảo với DN chỉ có 1 căn thì sao chị nhỉ? Ko biết Thuế có kiểm soát được vấn đề này ko, cùng địa bàn thì còn có thể kiểm soát chứ khác chi cục Thuế thì sao biết? Và trong trường hợp DN đã lập Bảng kê rồi thì tính chi phí làm sao, vì DN làm sao mà kiểm soát được việc chủ nhà này kinh doanh ra sao?

KTVVN

KTVVN

Trung cấp
Ðề: Re: Chi phí thuê văn phòng không có hóa đơn

Nếu chủ nhà có nhiều căn cho thuê ở nhiều nơi những mỗi căn dưới 100tr/năm, rồi bảo với DN chỉ có 1 căn thì sao chị nhỉ? Ko biết Thuế có kiểm soát được vấn đề này ko, cùng địa bàn thì còn có thể kiểm soát chứ khác chi cục Thuế thì sao biết? Và trong trường hợp DN đã lập Bảng kê rồi thì tính chi phí làm sao, vì DN làm sao mà kiểm soát được việc chủ nhà này kinh doanh ra sao?

Hihi, đang hóng các cao thủ trả lời để học hỏi đây.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Re: Chi phí thuê văn phòng không có hóa đơn

Đâu có gì khó đâu. Đến lúc kiểm tra thuế họ lấy số CMND kiểm tra, và học tự chịu trách nhiêm mà. Số liệu cơ quan thuế giờ đã đưa vào máy được hết thì đối chiếu dể mà

N

ngoc bach

Sơ cấp
22/11/13
2
0
1
33
Bien hoa

E cảm ơn a/c rất nhiều đã trả lời giúp e.Nhưng theo e dược biết thì theo công văn:CÔNG VĂN SỐ 2270/TCT-CS NGÀY 18 THÁNG 06 NĂM 2014 CỦA BỘ TÀI CHÍNH HƯỚNG DẪN CHÍNH SÁCH THUẾ ĐỐI VỚI HỘ, CÁ NHÂN KHÔNG KINH DOANH CÓ TÀI SẢN CHO THUÊ

Theo Công văn số 2270/TCT-CS hướng dẫn:

Trường hợp hộ, cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê như cho thuê nhà làm văn phòng, cho thuê nhà, đất làm địa điểm đặt trạm phát sóng... mà tiền cho thuê hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ, cơ sở đi thuê phải sử dụng Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào kèm theo hợp đồng thuê địa điểm và chứng từ thanh toán để làm chứng từ hạch toán chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Nếu vậy thì đâu cấn hóa đơn phải không ạ!

Sửa lần cuối:
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Re: Ðề: Chi phí thuê văn phòng không có hóa đơn

E cảm ơn a/c rất nhiều đã trả lời giúp e.Nhưng theo e dược biết thì theo công văn:CÔNG VĂN SỐ 2270/TCT-CS NGÀY 18 THÁNG 06 NĂM 2014 CỦA BỘ TÀI CHÍNH HƯỚNG DẪN CHÍNH SÁCH THUẾ ĐỐI VỚI HỘ, CÁ NHÂN KHÔNG KINH DOANH CÓ TÀI SẢN CHO THUÊ

Theo Công văn số 2270/TCT-CS hướng dẫn:

Trường hợp hộ, cá nhân không kinh doanh có tài sản cho thuê như cho thuê nhà làm văn phòng, cho thuê nhà, đất làm địa điểm đặt trạm phát sóng... mà tiền cho thuê hàng năm từ một trăm triệu đồng trở xuống thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ, cơ sở đi thuê phải sử dụng Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào kèm theo hợp đồng thuê địa điểm và chứng từ thanh toán để làm chứng từ hạch toán chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Nếu vậy thì đâu cấn hóa đơn phải không ạ!

Em có đọc bài viết bên dưới hay không vậy?
Vậy nếu có ai đó trả lời rằng: cần phải có hóa đơn thì em lại cứ quay vòng vòng hoài hay sao?

B

bluecloud0988

Trung cấp
26/9/12
57
0
6
NGHỆ AN ---> HCM

E có đọc CV2270 là nếu khoản thuê nhà từ 100tr trở xuống của cá nhân ko kd thì ko chiu thuế gtgt, cơ quan thuế sẽ ko cấp hđơn, n đi thuê làm bảng kê thu mua hh ko có hđơn mẫu 01/tndn kèm hợp đồng và chứng từ thanh toán là đc tính vào cp hợp lý thì không biết có đúng không ạ. Tháng 7 em đã làm mẫu 01/tndn rùi mà em ko đi mua hđơn trên thuế. Có anh chị nào biết chỉ em với.

N

Noibuonthienxu

Sơ cấp
10/8/13
43
4
8
Tp.HCM

Theo em được biết thì trong thông tư 78/2014 về thuế TNDN có hiệu lực từ ngày 02/8/2014 thì khi doanh nghiệp thuê nhà của cá nhân để kinh doanh mà chi phí thuê nhà <100trđ/năm (cá nhân chỉ có thu nhập từ nguồn thu này) thì cơ quan thuế sẽ không cấp hóa đơn lẻ nữa. Doanh nghiệp chỉ cần lập bảng kê mẫu 01/TNDN để được tính vào chi phí được trừ mà không cần phải có hóa đơn ạ.

daongoctu

daongoctu

Sơ cấp
31/7/09
14
5
3
43
Hanoi
daongoctu.com
Còn đối với trường hợp chi phí thuê nhà >100 triệu/năm thì là như thế nào ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA