Mỗi tuần một chuyên đề

Giải giúp bài toán excel!

• Thread starter Nguyễn Minh Tân
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Minh Tân

Guest
Mình quản lý và theo dõi số tiền các đơn vị, cơ quản nộp tiền vào tài khoản của mình vào NH hay Kho Bạc. Căn cứ trên chứng từ nộp tiền của các đơn vị. (Giả sử mình đã mã hóa được các đơn vị do mình quản lý).
Cột A mình nhập mã đơn vị nộp tiền
Cột B mình nhập ngày tháng nộp tiền (dd/mm/yyyy)
Xin chỉ cho mình công thức "Tìm dd/mm/yyyy nộp tiền cuối cùng trong một tháng bất kỳ của một đơn vị bất kỳ của năm hiện hành".
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Bạn dùng hàm DMax thử xem, với điều kiện kiểm tra là mã đơn vị nộp, còn trường tính toán là cột ngày. Ngày cuối cùng sẽ tương đương với ngày lớn nhất.

Cách sử dụng hàm Dmax tương tự như các hàm Database khác, bạn đọc phần Help sẽ được chỉ rất rõ.

Đính kèm

• Ung dung Dmax.rar
    2.2 KB · Lượt xem: 142
N

Ng Ha Anh Tuan

Guest
2/8/06
76
0
0
TP HCM
Bạn dùng AutoFill cho khỏe, cột makh filter theo makh, lấy dòng cuối

N

Nguyễn Minh Tân

Guest
Cảm ơn anh Trần rất nhiều về những gợi ý của anh. Nhưng em không biết làm thế nào để tạo công thức mà khi copy xuống các ô trong một cột (VD cột B) dò tìm theo tên (hay mã đơn vị bất kỳ) ở cột A của Sheet 2.
Em không biết post trực tiếp File của em lên trang web kế toán thế nào nên nếu anh không phiền em sẽ gửi mail cho anh, anh post lên web kế toán giúp em, nhờ anh và các bạn góp ý cho em về chương trình còn dang dở.
Em cảm ơn sự giúp đỡ của anh và các bạn rất nhiều..!

N

Ng Ha Anh Tuan

Guest
2/8/06
76
0
0
TP HCM
Bài toán này có 1 vấn đề hơi khó là ngày cuối cùng của tháng cần lấy theo 1 KH nào đó.
BS thêm hàm Dmax trong bài ungdungDmax của AdamTran
Dùng hàm match để tìm ngày cuối cùng của tháng trong cột ngày =>dòng cuối
Ngày cuối cùng của tháng = ngày đầu tháng sau -1
Dùng offset(a1:B33,0,0,match(....),2) để xác định phần database
Bạn muốn truy xuất tại sh2 hay shN thì chỉ việc chọn DC
Còn muốn copy theo nhiểu KH thì phải copy luôn dòng tiêu đề (ngay, ten KH..)
mới sd Dmax mỗi KH thêm 1 dòng tiêu đề.
Do không up file được nên nói khó quá.
Bạn cố gắng suy nghỉ tiếp nhé. Chúc mừng new year!
Adam Tran ơi, gởi bao nhiêu bài mới up file được.

hieu1563

hieu1563

Guest
Nguyễn Minh Tân nói:
Mình quản lý và theo dõi số tiền các đơn vị, cơ quản nộp tiền vào tài khoản của mình vào NH hay Kho Bạc. Căn cứ trên chứng từ nộp tiền của các đơn vị. (Giả sử mình đã mã hóa được các đơn vị do mình quản lý).
Cột A mình nhập mã đơn vị nộp tiền
Cột B mình nhập ngày tháng nộp tiền (dd/mm/yyyy)
Xin chỉ cho mình công thức "Tìm dd/mm/yyyy nộp tiền cuối cùng trong một tháng bất kỳ của một đơn vị bất kỳ của năm hiện hành".
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Bạn dùng thử công thức mảng này nhé.
Chúc thành công.
Thân!

Đính kèm

• NgayMax.zip
    1.9 KB · Lượt xem: 129
N

Ng Ha Anh Tuan

Guest
2/8/06
76
0
0
TP HCM
Trong file ngaymax của bạn Hieu1563, phải bổ sung thêm ngày cuối cùng của 1 tháng bất kỳ của 1 KH.
Do vậy vận dụng công thức mảng như trên kèm theo offset của vùng cần tính tức là ngày < ngày cuối tháng bất kỳ (giả định là ngày tăng dần) quan trọng nhất của công thức mảng là chiều dài các mảng phải bằng nhau.
{max(if(offset(makh,0,0,xxx,1)=D1,offset(ngay,0,0,xxx,1),0))} "xxx là match(...)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA