Cách để đọc được file dạng xml

• Thread starter hangpham0206
  • Ngày gửi
H

hangpham0206

Guest
18/12/10
2
0
0
51
TP.HCM
Vui lòng cho hỏi thăm, Kế toán cũ nghỉ và giao lại toàn bộ file Báo Cáo thuế từ trước đến nay có dạng .xml, nhưng không cách nào mình mở được file. Chỉ mình cách sử lý trường hợp này với.

XML là 1 định dạng khác với định dạng của Excel, Cơ bản XML chỉ là những đoạn code lập trình, để đọc được file XML do PM HTKK kết xuất ra TCT đã có ứng dụng iTaxviewer bạn có thể tải tại đây http://nhantokhai.gdt.gov.vn/ihtkk_nnt/TroGiup/TaiLieu/iTaxViewer1.0.1.rar

Xem thêm: Kết xuất file XML HTKK 3.3.0 phục vụ việc Báo cáo thuế

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Vui lòng cho hỏi thăm, Kế toán cũ nghỉ và giao lại toàn bộ file Báo Cáo thuế từ trước đến nay có dạng .xml, nhưng không cách nào mình mở được file. Chỉ mình cách sử lý trường hợp này với.

Dùng phần mềm HTKK để đọc file này
Copy vô data á

• Like
Reactions: diemtuyen48
H

hangpham0206

Guest
18/12/10
2
0
0
51
TP.HCM
Mình đã copy vào data, nhưng hoàn toàn không mở file được.

hiện thông báo thế này: The XML page cannot be displayed
Cannot view XML input using style sheet. Please correct the error and then click the Refresh button, or try again later.

The system cannot locate the resource specified. Error processing resource '..\..\InterfaceTemplates\Schema.dtd'. Error pr...

<!DOCTYPE Sections SYSTEM "..\..\InterfaceTemplates\Schema.dtd">

L

langautruc23

Guest
21/10/13
1
0
0
Hải Phòng
Ðề: Không đọc được file .XML trong datefiles

Mình cũng vừa gửi file thuế TNCN từ đầu tư vốn 2013 qua mạng .Nhưng khi tải về thì lại không đọc được bjo phải nàm thao nhỉ :(

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Ðề: Không đọc được file .XML trong datefiles

Mình đã copy vào data, nhưng hoàn toàn không mở file được.

hiện thông báo thế này: The XML page cannot be displayed
Cannot view XML input using style sheet. Please correct the error and then click the Refresh button, or try again later.

The system cannot locate the resource specified. Error processing resource '..\..\InterfaceTemplates\Schema.dtd'. Error pr...

<!DOCTYPE Sections SYSTEM "..\..\InterfaceTemplates\Schema.dtd">

Bạn phải mở HTKK lên xem dữ liệu chứ mở trực tiếp file XML thì xem được gì chứ?

Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
Xin chào mọi người. Theo hướng dẫn, để đọc được file dưới dạng XML tôi đã cài itaxviewer1.0.1. Sau khi cài tôi không thấy có biểu tượng gì hiện trên màn hình.
Tôi có thắc mắc là những lần xem tiếp sau thì lại phải setup lại itax trên hay sao? Tôi mở lại file xml đó mà không có đọc được mặc dù đã cài đặt.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Xin chào mọi người. Theo hướng dẫn, để đọc được file dưới dạng XML tôi đã cài itaxviewer1.0.1. Sau khi cài tôi không thấy có biểu tượng gì hiện trên màn hình.
Tôi có thắc mắc là những lần xem tiếp sau thì lại phải setup lại itax trên hay sao? Tôi mở lại file xml đó mà không có đọc được mặc dù đã cài đặt.

bạn ơi sau khi mình cái itax xong thì nó mặc định như pm HTKK ý, mình muốn đọc file XML rồi ấn vào tệp hồ sơ, chọn tệp cần xem ấn vào đó là xem đc bạn ah

• Like
Reactions: Ngo Hong Hanh
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Nều cài đặt thành công sẽ tạo biểu tượng ra màn hình, click biểu tượng là chạy chương trình , chọn file XML, là xem đc, chỉ có vài bước lài đặt rất đơn giản, bạn gở bỏ chương trình đi rồi cài đặt lại, xem bước nào có hỏi tạo biểu tượng ra màn hình ko thì bạn chọn

• Like
Reactions: Ngo Hong Hanh
diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Hi bạn,
mình làm HTKK dã xong, giờ chiết xuất ra file Excel dạng .XML để nộp qua mạng , nhưng khi chiết ra thì không mở lên xem được, vậy mình phải làm sao, lúc trước vẫn xem được bình thường. trả lời dùm mình nha, rất cảm ơn

diemtuyen48

diemtuyen48

Trung cấp
Xin chào Anh chị
em có câu hỏi nhờ Anh Chị giúp đỡ em
khi em làm bct quý, đã xong, nhưng chiết xuất fille Excel. thì máy em không thể mơ ra đọc được , vậy là nó bị gì ạ, như vậy có nộp thuế được không

nguyethd92

nguyethd92

Trung cấp
3/10/14
197
12
18
b kết xuất bằng XML hả, b đã tải htkk 3.2.5 mới nhất ngày 8/10/2014 chưa? và tải hỗ trợ đọc file XML 1.0.1 nữa í

Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
Xin cảm ơn @mimibe@quynhhuong0291 . Sau khi cài xong mình vào bộ cài đặt và đưa biểu tượng itaxviewer.exe send to desktop.

mimibe

mimibe

Cao cấp
21/7/11
973
150
43
Hà Nội
Xin cảm ơn @mimibe@quynhhuong0291 . Sau khi cài xong mình vào bộ cài đặt và đưa biểu tượng itaxviewer.exe send to desktop.

cũng chẳng cần vậy đâu bạn ah, bạn chỉ cần set up xong nó sẽ tự hiện ra desktop như bạn set up pm HTKK thuế ý

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Hi bạn,
mình làm HTKK dã xong, giờ chiết xuất ra file Excel dạng .XML để nộp qua mạng , nhưng khi chiết ra thì không mở lên xem được, vậy mình phải làm sao, lúc trước vẫn xem được bình thường. trả lời dùm mình nha, rất cảm ơn
XML là 1 định dạng khác với định dạng của Excel, Cơ bản XML chỉ là những đoạn code lập trình, để đọc được file XML do PM HTKK kết xuất ra TCT đã có ứng dụng iTaxviewer bạn có thể tải tại đây http://nhantokhai.gdt.gov.vn/ihtkk_nnt/TroGiup/TaiLieu/iTaxViewer1.0.1.rar

Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
cũng chẳng cần vậy đâu bạn ah, bạn chỉ cần set up xong nó sẽ tự hiện ra desktop như bạn set up pm HTKK thuế ý
Hic.. mình đã làm lại rồi mà nó không "nhẩy" ra mới đau chứ. Sau khi đưa ra màn hình, tích vào chỉ cần chọn tệp thôi bạn ạ.

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
1. Sau khi cài đặt thường sẽ xuất hiện biểu tượng ngoài desktop trừ khi trong quá trình cài đặt bạn bỏ đánh dấu vào mục "Creat icon on desktop" thì sẽ ko xuất hiện và phải thực hiện send to desktop từ Star->Program-> iTaxviewer
2. Để lần sau mở file XML không cần mở PM iTaxviewer trước bạn có thể làm theo cách sau:
2.1 Click chuột phải vào 1 file XML bất kỳ chọn Open with...-> iTaxviewer để mở luôn.
2.2 Tương tự bước trên, Open with..-> Choose default program to ....1 cửa sổ hiện lên bạn bấm browse để tìm đến thư mục cài iTaxviewer (C:/Programs/iTaxviewer) -> chọn iTaxviewer -> đánh dấu vào mục Always use ....(luôn sử dụng chương trình này để mở những tập tin có định dạng tương tự) và bấm OK. Lần sau mở file XML bạn chỉ cần nháy đúp như mở 1 file bình thường.

Ngo Hong Hanh

Ngo Hong Hanh

Trung cấp
25/12/07
51
5
8
ha noi
oh zê.. mình làm được rồi, ko phải mở PM Itax ra nữa mà vẫn xem được. Cảm ơn @binhminhsom nhiều nhé!!

• Like
Reactions: binhminhsom
miadt

miadt

Guest
8/11/13
47
6
8
Hà Nội
Nếu bạn chỉ muốn đọc (xem) dữ liệu, cách đơn giản nhất không cần dùng phần mềm đó là nháy phải chuột > Chọn Open > Chọn mở bằng trình duyệt (Chorme/Firefox/Internet Explorer)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA