Hợp đồng nguyên tắc

  • Thread starter lega
  • Ngày gửi
L

lega

Sơ cấp
21/12/10
12
0
1
hanoi
Các anh chị cho em hỏi với: Mình ký hợp đồng nguyên tắc với nhà cung cấp lấy hàng thanh toán sau và cuối năm lấy hóa đơn có được không?
Bên em thương mại, lấy hàng bán ngay có lúc có vài triệu cũng lấy hóa đơn thành ra lẻ tẻ quá, rồi thanh toán cũng phải chuyển khoản phức tạp.
Nhưng nếu cuối năm lấy hóa đơn thì liệu bên thuế có chập nhận không?
 
M

mai_huyen

Sơ cấp
19/12/06
14
3
3
Hà nội
Vấn đề này theo mình nó ảnh hưởng chủ yếu đến nhà cung cấp cho bên bạn vì:

Điều 8, Thời điểm xuất hóa đơn GTGT của thông tư 219:
"1. Đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền."

Căn cứ vào điểm trên thì nhà cung cấp cho bạn sẽ bị phạt về thời điểm xuất hóa đơn, truy thu số tiền phạt chậm nộp thuế GTGT (nếu trong tháng đó nhà cung cấp phải nộp tiền thuế).

Còn đối với Công ty bạn chỉ cần hợp đồng nguyên tắc + phiếu xuất kho của nhà cung cấp có đầy đủ chữ ký, cuối năm nhà cung cấp và bạn lập biên bản đối chiếu và xuất hóa đơn GTGT cho bạn là ổn.
 
  • Like
Reactions: lega
P

Phamthivananh

Thành viên thân thiết
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Bạn nên xuất hóa đơn theo tháng chứ không nên để theo năm, theo đúng nguyên tắc ghi nhận doanh thu là khi chuyển giao quyền sở hữu tức là khi có biên bản bàn giao vậy nên để đơn giản bạn nên ghi biên bản bàn giao vào 1 ngày gần cuối tháng để xuất hóa đơn cho cả tháng là hợp lý
 
L

lega

Sơ cấp
21/12/10
12
0
1
hanoi
Bạn nên xuất hóa đơn theo tháng chứ không nên để theo năm, theo đúng nguyên tắc ghi nhận doanh thu là khi chuyển giao quyền sở hữu tức là khi có biên bản bàn giao vậy nên để đơn giản bạn nên ghi biên bản bàn giao vào 1 ngày gần cuối tháng để xuất hóa đơn cho cả tháng là hợp lý
Vậy hàng hóa bên tớ bán ra luôn và xuất hóa đơn rồi, thì đầu vào cuối tháng mới có có đươc không?
 
N

Nguyencongthuy

Thành viên thân thiết
25/11/11
901
202
43
bienhoadongnai
Vậy hàng hóa bên tớ bán ra luôn và xuất hóa đơn rồi, thì đầu vào cuối tháng mới có có đươc không?
Ngày hđ vô sau ngày hđ ra --> âm kho tại thời điểm xuất
 
P

Phamthivananh

Thành viên thân thiết
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Vậy hàng hóa bên tớ bán ra luôn và xuất hóa đơn rồi, thì đầu vào cuối tháng mới có có đươc không?
Có phải là xuất của chính hàng hóa nhập đó không hay theo phương pháp nhập xuất tồn thì mình cứ lấy trong kho xuất ra trước đã, khi nào thấy âm thì mình chỉnh trước đi, cái này mình chủ động được phải không?
 
L

lega

Sơ cấp
21/12/10
12
0
1
hanoi
Có phải là xuất của chính hàng hóa nhập đó không hay theo phương pháp nhập xuất tồn thì mình cứ lấy trong kho xuất ra trước đã, khi nào thấy âm thì mình chỉnh trước đi, cái này mình chủ động được phải không?
ý của tớ là hóa đơn đầu vào sẽ viết ngày sau hóa đơn đầu ra của hàng hóa đó. như thế có hợp lệ không?
 
P

Phamthivananh

Thành viên thân thiết
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
ý của tớ là hóa đơn đầu vào sẽ viết ngày sau hóa đơn đầu ra của hàng hóa đó. như thế có hợp lệ không?
Nếu lấy hàng về và bán luôn đi không qua kho và có tồn kho thì ko được đâu, thế mà bạn còn định để cuối năm mới xuất một lần thì lại càng không ổn.
 
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
259
83
33
TP Vinh - TP HCM
Tốt nhất lấy hóa đơn vào cuối tháng, trong tháng căn cứ vào phiếu xuất kho bên bán + biên bản giao nhận hàng để làm thủ tục nhập kho và hạch toán giá vốn khi bán.
 
P

phamdoanthanh

Sơ cấp
21/11/14
38
0
6
39
Vậy hàng hóa bên tớ bán ra luôn và xuất hóa đơn rồi, thì đầu vào cuối tháng mới có có đươc không?
Bạn lega thân
Bạn làm kế toán liên quan đến hóa đơn chứng từ và cơ quan thuế thì không làm thế được. Bạn cứ hình dung thế này nhé.
Khi bạn mua hàng nhập kho bạn mới có hàng để xuất cho khách hàng. Theo đúng pháp luật và luật quản lý thuế thì bạn mua hàng phải có hóa đơn chứng từ, và khi bạn bán hàng bạn căn cứ vào hàng trong kho để xuất bán cho khách, vậy khi xuất hóa đơn cho khách bạn cũng cần căn cứ vào hóa đơn nhập hàng.
Tóm lại là hàng nhận phải nhận luôn hóa đơn thì khi bán mới xuất luôn hóa đơn được.
Bạn cần đọc thêm các văn bản liên quan để làm cho đúng nhé.
Chúc thành công
 
P

phamdoanthanh

Sơ cấp
21/11/14
38
0
6
39
Có phải là xuất của chính hàng hóa nhập đó không hay theo phương pháp nhập xuất tồn thì mình cứ lấy trong kho xuất ra trước đã, khi nào thấy âm thì mình chỉnh trước đi, cái này mình chủ động được phải không?
Khi nào kho âm thì chỉnh kiểu gì đây? Các đơn vị đều đã áp dụng thông tư 10 rồi ai dám xuất phiếu xuất kho trước cho bạn mà chỉnh chứ
 
anle2075

anle2075

Sơ cấp
Nếu lấy hàng về và bán luôn đi không qua kho và có tồn kho thì ko được đâu, thế mà bạn còn định để cuối năm mới xuất một lần thì lại càng không ổn.
Mình xin tham gia ý kiến như thuế này,

Thứ 1, mình không rành về hợp đồng nguyên tắc, mình chỉ hiểu hợp đồng chính là nguyên tắc của các bên, nhưng mình biết hợp đồng ký gửi hàng hóa, trong hợp đồng có thể ghi là xuất hóa đơn và thanh toán theo quý sau khi đã đối chiếu số liệu 2 bên (như vậy là có thể hạn chế tình trạng thanh toán lẻ tẻ, hàng hóa ký gửi thì không cần xuất hóa đơn, nhưng phải có phiếu xuất nhập kho và theo dõi biến đống để hàng quý 2 bên đối chiếu số liệu với nhau, rồi thanh toán 1 lần luôn, mình khuyến khích là hàng quý chứ không phải nửa năm hay một năm vì số liệu nên đối chiếu thường xuyên không sẽ rối tung lên).

Thứ 2, để hạn chế thanh toán lẻ tẻ thì mình gôm nhiều khoản vào thanh toán 1 lần luôn, còn hóa đơn thì lấy hàng tháng vẫn ok, như vậy trong hợp đồng phải bổ sung thời hạn thanh toán, hạn mức thanh toán cho công nợ (điều này là cần thiết vì trong thông tư về thuế như 219, 78, những hóa đơn chưa thanh toán mà không có ghi thời hạn thanh toán theo hợp đồng sẽ không được khấu trừ và ghi nhận chi phí).

Thứ 3, bán hàng qua kho hay không qua kho thì vẫn là bán hàng và phải ghi nhận doanh thu, nếu muốn đơn giản hơn nữa thì không cần ghi nhận doanh thu có nghĩa là giới thiệu cho nhà cung cấp và khách hàng gặp nhau luôn mình khỏi phải mần gì hết nữa, như vậy tương ứng với doanh thu của bạn sẽ là giá vốn, hàng tháng bạn đã ghi nhận doanh thu rồi mà không có giá vốn (giá vốn ở đây được ghi nhận trên hóa đơn của nhà cung cấp xuất cho bạn) là không đảm bảo nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí trong chuẩn mực kế toán, thuế sẽ không bắt lỗi này vì nộp thuế nhiều hơn nhưng kế toán và công ty có thể bị phạt hành chính và hình sự vì lỗi bổ sót chi phí dẫn đến . Vì thuế, trong mua hàng hay mua dịch vụ bên ngoài, khi đã có phát sinh thì phải yêu cầu nhà cung cấp xuất ngay hóa đơn
 
P

Phamthivananh

Thành viên thân thiết
3/8/09
106
21
18
Ha Noi
Mình xin tham gia ý kiến như thuế này,

Thứ 1, mình không rành về hợp đồng nguyên tắc, mình chỉ hiểu hợp đồng chính là nguyên tắc của các bên, nhưng mình biết hợp đồng ký gửi hàng hóa, trong hợp đồng có thể ghi là xuất hóa đơn và thanh toán theo quý sau khi đã đối chiếu số liệu 2 bên (như vậy là có thể hạn chế tình trạng thanh toán lẻ tẻ, hàng hóa ký gửi thì không cần xuất hóa đơn, nhưng phải có phiếu xuất nhập kho và theo dõi biến đống để hàng quý 2 bên đối chiếu số liệu với nhau, rồi thanh toán 1 lần luôn, mình khuyến khích là hàng quý chứ không phải nửa năm hay một năm vì số liệu nên đối chiếu thường xuyên không sẽ rối tung lên).

Thứ 2, để hạn chế thanh toán lẻ tẻ thì mình gôm nhiều khoản vào thanh toán 1 lần luôn, còn hóa đơn thì lấy hàng tháng vẫn ok, như vậy trong hợp đồng phải bổ sung thời hạn thanh toán, hạn mức thanh toán cho công nợ (điều này là cần thiết vì trong thông tư về thuế như 219, 78, những hóa đơn chưa thanh toán mà không có ghi thời hạn thanh toán theo hợp đồng sẽ không được khấu trừ và ghi nhận chi phí).

Thứ 3, bán hàng qua kho hay không qua kho thì vẫn là bán hàng và phải ghi nhận doanh thu, nếu muốn đơn giản hơn nữa thì không cần ghi nhận doanh thu có nghĩa là giới thiệu cho nhà cung cấp và khách hàng gặp nhau luôn mình khỏi phải mần gì hết nữa, như vậy tương ứng với doanh thu của bạn sẽ là giá vốn, hàng tháng bạn đã ghi nhận doanh thu rồi mà không có giá vốn (giá vốn ở đây được ghi nhận trên hóa đơn của nhà cung cấp xuất cho bạn) là không đảm bảo nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí trong chuẩn mực kế toán, thuế sẽ không bắt lỗi này vì nộp thuế nhiều hơn nhưng kế toán và công ty có thể bị phạt hành chính và hình sự vì lỗi bổ sót chi phí dẫn đến . Vì thuế, trong mua hàng hay mua dịch vụ bên ngoài, khi đã có phát sinh thì phải yêu cầu nhà cung cấp xuất ngay hóa đơn
Mình xin tham gia ý kiến như thuế này,

Thứ 1, mình không rành về hợp đồng nguyên tắc, mình chỉ hiểu hợp đồng chính là nguyên tắc của các bên, nhưng mình biết hợp đồng ký gửi hàng hóa, trong hợp đồng có thể ghi là xuất hóa đơn và thanh toán theo quý sau khi đã đối chiếu số liệu 2 bên (như vậy là có thể hạn chế tình trạng thanh toán lẻ tẻ, hàng hóa ký gửi thì không cần xuất hóa đơn, nhưng phải có phiếu xuất nhập kho và theo dõi biến đống để hàng quý 2 bên đối chiếu số liệu với nhau, rồi thanh toán 1 lần luôn, mình khuyến khích là hàng quý chứ không phải nửa năm hay một năm vì số liệu nên đối chiếu thường xuyên không sẽ rối tung lên).

Thứ 2, để hạn chế thanh toán lẻ tẻ thì mình gôm nhiều khoản vào thanh toán 1 lần luôn, còn hóa đơn thì lấy hàng tháng vẫn ok, như vậy trong hợp đồng phải bổ sung thời hạn thanh toán, hạn mức thanh toán cho công nợ (điều này là cần thiết vì trong thông tư về thuế như 219, 78, những hóa đơn chưa thanh toán mà không có ghi thời hạn thanh toán theo hợp đồng sẽ không được khấu trừ và ghi nhận chi phí).

Thứ 3, bán hàng qua kho hay không qua kho thì vẫn là bán hàng và phải ghi nhận doanh thu, nếu muốn đơn giản hơn nữa thì không cần ghi nhận doanh thu có nghĩa là giới thiệu cho nhà cung cấp và khách hàng gặp nhau luôn mình khỏi phải mần gì hết nữa, như vậy tương ứng với doanh thu của bạn sẽ là giá vốn, hàng tháng bạn đã ghi nhận doanh thu rồi mà không có giá vốn (giá vốn ở đây được ghi nhận trên hóa đơn của nhà cung cấp xuất cho bạn) là không đảm bảo nguyên tắc phù hợp giữa doanh thu và chi phí trong chuẩn mực kế toán, thuế sẽ không bắt lỗi này vì nộp thuế nhiều hơn nhưng kế toán và công ty có thể bị phạt hành chính và hình sự vì lỗi bổ sót chi phí dẫn đến . Vì thuế, trong mua hàng hay mua dịch vụ bên ngoài, khi đã có phát sinh thì phải yêu cầu nhà cung cấp xuất ngay hóa đơn
Ý thứ 1 và thứ 2 của bạn mình không bàn đến vì đó là thỏa thuận của hai bên với nhau để phù hợp với thực trạng từng đơn vị. Riêng ý thứ 3 bạn nói thế là không hợp lý, đương nhiên bán hàng là ghi nhận doanh thu rồi, còn đơn giản hơn là giới thiệu nhà cung cấp cho khách hàng thì là việc gì đây? Nhiều loại hàng hóa dịch vụ mua về bán luôn và không cần qua bước nhập kho nhưng vẫn ghi nhận được doanh thu và chi phí.
 
anle2075

anle2075

Sơ cấp
Ý thứ 1 và thứ 2 của bạn mình không bàn đến vì đó là thỏa thuận của hai bên với nhau để phù hợp với thực trạng từng đơn vị. Riêng ý thứ 3 bạn nói thế là không hợp lý, đương nhiên bán hàng là ghi nhận doanh thu rồi, còn đơn giản hơn là giới thiệu nhà cung cấp cho khách hàng thì là việc gì đây? Nhiều loại hàng hóa dịch vụ mua về bán luôn và không cần qua bước nhập kho nhưng vẫn ghi nhận được doanh thu và chi phí.
Bạn không hiểu ý tôi rồi, ý tôi là dù bạn có bán hàng qua kho hay không qua kho thì vẫn phải ghi nhận danh thu và giá vốn, kế toán gọi đó là bán hàng không qua kho chứ không phải là nhiều loại hàng hóa được hay không được, còn có qua tài khoản 15* hay không là do kế toán hạch toán và kiểm soát nội bộ của mỗi doanh nghiệp, nếu bạn trên không ghi nhận 2 điều cơ bản đó thì xem như không bán hàng (nên mới nói tiếp ý giới thiệu). 5 nguyên tắc ghi nhận doanh thu: trong đó có nói doanh thu phải tương ứng với chi phí
 

BQT trực tuyến

  • Viet Huong
    Viet Huong
    TV Ban Quản Trị / Admin

Thành viên trực tuyến

  • Viet Huong
  • hoaphatnoithathm
  • xuong43

Xem nhiều

TEXT LINK