Cách xuất hóa đơn gtgt cho khách hàng lẻ, không có MST

• Thread starter Thạch Lam
  • Ngày gửi
T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
mọi người giúp mình vấn đề này nhé: bên mình kinh doanh dược phẩm, mình muốn xuất hóa đơn gtgt cho khách lẻ (nhà thuốc nhỏ) với số lượng khoảng 2,3 hộp thuốc, chỉ có tên khách hàng, địa chỉ nhưng không có tên đơn vị, không có mã số thuế thì có được không ạ? cảm ơn mọi người nhiều nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuychungsonsac

Guest
26/12/14
55
0
6
35
nếu họ chỉ là cá nhân và hộ gia đình thì làm gì có MST mà bạn lo
Xuất được, cứ xuất bình thường ah
Nếu là doanh nghiệp thành lập theo luật đầu tư thì mới có MST như vậy bạn mới cần phải ghi đầy đủ
OK

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
m cũng nghĩ được, lúc đi thực tập m thấy cô mình xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ nhiều lắm, ghi vào tên khách hàng thì phải

• Like
Reactions: Thuynguyen300394
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Không hiểu các em đi học thế nào mà đầu câu cũng chẳng biết viết hoa
mọi người giúp mình vấn đề này nhé: bên mình kinh doanh dược phẩm, mình muốn xuất hóa đơn gtgt cho khách lẻ (nhà thuốc nhỏ) với số lượng khoảng 2,3 hộp thuốc, chỉ có tên khách hàng, địa chỉ nhưng không có tên đơn vị, không có mã số thuế thì có được không ạ? cảm ơn mọi người nhiều nhé!

Tên khách hàng thì ghi: Khách hàng không lấy hóa đơn.

nếu họ chỉ là cá nhân và hộ gia đình thì làm gì có MST mà bạn lo
Xuất được, cứ xuất bình thường ah
Nếu là doanh nghiệp thành lập theo luật đầu tư thì mới có MST như vậy bạn mới cần phải ghi đầy đủ
OK

Khái niệm này không chính xác đâu em nhé. doanh nghiệp thành lập theo luật đầu tư sẽ có MST như các người nộp thuế khác, cá nhân còn có MST mà

• Like
Reactions: Thuynguyen300394
T

thuychungsonsac

Guest
26/12/14
55
0
6
35
ở đây ý mình là cái này không liên quan đến doanh thu của cty bạn vì họ chỉ là cá nhân
Và cũng không ảnh hưởng đến thu nhập của cá nhân
ĐÓ LÀ Ý KIẾN ảu minh, mong mọi người cho ý kiến

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
ở đây ý mình là cái này không liên quan đến doanh thu của cty bạn vì họ chỉ là cá nhân

Bạn lại càng sai trong cái ý này.
Công ty bán hàng dù khách hàng có lấy hóa đơn hay không thì cũng là doanh thu của công ty. Và ở đây không đề cập đến thu nhập cá nhân.

Tôi không có ý bắt lổi bạn đâu, chỉ là vì tôi biết nhiều hơn bạn chút thôi. Nên nếu tôi có chỉ ra điểm bạn hiểu sai thì cũng đừng ngại, đây không phải là chỉ trích mà là điều chỉnh để mọi người cùng hiểu đúng vấn đề sau khi thảo luận, trao đổi thôi.

Bạn @Thạch Lam viết hoa đầu câu dùm cái đi, đọc thấy khó chịu lắm, không quen với cái kiểu viết như vậy

T

thuychungsonsac

Guest
26/12/14
55
0
6
35
ok, tôi không ngại nhận cái sai của mình.
Nhưng ở bài viết này hỏi là xuất hóa đơn cho khách hàng lẻ( ví dụ là tôi- là cá nhân, là người đi mua thuốc) nhưng không có tên đơn vị (ý bạn là tên công ty) mà chỉ có tên của tôi và địa chỉ của tôi đầy đủ, cũng không có MST ( vì tôi là cá nhân chỉ có MST TNCN) vậy thì khi viết hóa đơn bán lẻ này có cần phải ghi MST TNCN của tôi không? Không đúng không ah.
có thể câu trả lời ở trên của tôi không rõ ràng nên mọi người đã hiểu sai ý của tôi.
Rất mong được mọi người góp ý thêm

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bạn sai rồi.Bán hàng mà lại ko liên quan tới doanh thu của CTY.
Chị Thắm chỉ ra cái sai cho bạn là đúng rồi đấy!

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Không hiểu các em đi học thế nào mà đầu câu cũng chẳng biết viết hoa

Tên khách hàng thì ghi: Khách hàng không lấy hóa đơn.

Khái niệm này không chính xác đâu em nhé. doanh nghiệp thành lập theo luật đầu tư sẽ có MST như các người nộp thuế khác, cá nhân còn có MST mà
Uả chị thắm tên khách hàng ghi: khách hàng ko lấy hóa đơn vậy không cần ghi tên khách hàng vs lấy photo cmnd của họ để làm bảng kê hả chị?

T

Thạch Lam

Guest
8/9/14
223
10
18
34
Em cảm ơn ý kiến của mọi người ạ! Nhưng trong trường hợp này của em, HĐ GTGT liên đỏ đã được xé ra khỏi cuống để đi đường và không tính vào doanh thu, sau đó còn lại hai liên lưu thì em mới viết xả đại vào một tên khách hàng nào đó không có mã số thuế để hợp thức hóa 2 liên này. Trường hợp này của em thì như thế nào ạ?

N

nguyennguyetvcu

Guest
21/1/15
13
0
1
33
Theo mình nghĩ bạn cứ xuất bình thường ra, vì hóa đơn kia bạn chỉ xuất hóa đơn đi đường nên họ ko kê khai thuế.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Em cảm ơn ý kiến của mọi người ạ! Nhưng trong trường hợp này của em, HĐ GTGT liên đỏ đã được xé ra khỏi cuống để đi đường và không tính vào doanh thu, sau đó còn lại hai liên lưu thì em mới viết xả đại vào một tên khách hàng nào đó không có mã số thuế để hợp thức hóa 2 liên này. Trường hợp này của em thì như thế nào ạ?

1. Lập hóa đơn 3 liên không giống nhau là vi phạm về quy định lập hóa đơn phạt từ 4-8tr. Tức phạt 6tr nếu lần đầu bị phát hiện.
2. Bán hàng mà không tính vào doanh thu là sao bạn? Bán hàng mà không ghi nhận doanh thu sẽ bị tội trốn thuế, sẽ bị truy thu tiền thuế và phạt hành vi trốn thuế từ 1-3 lần số thuể bị truy thu. Ngoài ra còn bị nộp tiền chậm nộp 0.05%/ngày tính theo số thuế truy thu.
3. Người ta trốn thuế bằng cách không ghi hóa đơn, đàng này bạn ghi hóa đơn rồi tự cho không phải là doanh thu là sao? Trốn thuế bằng cách viết hóa đơn các liên không giống nhau ah? Đừng có đùa chứ!?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Uả chị thắm tên khách hàng ghi: khách hàng ko lấy hóa đơn vậy không cần ghi tên khách hàng vs lấy photo cmnd của họ để làm bảng kê hả chị?
Bán hàng mà đòi CMND của khác hàng lẻ họ đập vô mặt. Mà có mẫu nào kê bán lẻ đòi CMND đâu em
Bán hàng còn chưa chắc họ đưa CMND cho mình chứ ở đó mà họ là thượng đế của mình

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Ôi zời ơi, chị Thắm còn kiên nhẫn reply được chứ em đọc xong chắc " tông xăng " :(((

• Like
Reactions: vuthilamoanh0502
C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Trường hợp bán lẻ này cuối ngày bạn tổng hợp lại viết 1 hóa đơn thôi. Chỉ cần ghi 1 dòng tên KH là: "Tổng hợp bán lẻ khách hàng không lấy hóa đơn" là ok. Còn nếu bán lẻ KH muốn lấy hóa đơn thị ghi tên, địa chỉ KH bình thường, gạch chéo từng ô mã số thuế đi.

N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
Cho em hỏi cả nhà vấn đề này với ạ. Cty em bán mỹ phẩm, cũng có khách hàng thanh toán bằng quẹt thẻ. Cuối ngày ngoài viết hóa đơn cho các khách lẻ thanh toán bằng tiền mặt, em còn phải viết hóa đơn cho khách thanh toán bằng thẻ nữa ạ. Ví dụ trong 1 ngày có 3 vị khách quẹt thẻ, tổng là 3.000.000đ, vậy em gộp lại viết 1 cái hóa đơn 3.000.000đ thôi thì có được không ạ? hay là em phải viết 3 tờ cho ba người mỗi người 1.000.000đ ạ?

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Chị @xuantham xuất chiêu có khác :))(y)...

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Chị Thắm tư vấn chính xác nè...

1. Lập hóa đơn 3 liên không giống nhau là vi phạm về quy định lập hóa đơn phạt từ 4-8tr. Tức phạt 6tr nếu lần đầu bị phát hiện.
2. Bán hàng mà không tính vào doanh thu là sao bạn? Bán hàng mà không ghi nhận doanh thu sẽ bị tội trốn thuế, sẽ bị truy thu tiền thuế và phạt hành vi trốn thuế từ 1-3 lần số thuể bị truy thu. Ngoài ra còn bị nộp tiền chậm nộp 0.05%/ngày tính theo số thuế truy thu.
3. Người ta trốn thuế bằng cách không ghi hóa đơn, đàng này bạn ghi hóa đơn rồi tự cho không phải là doanh thu là sao? Trốn thuế bằng cách viết hóa đơn các liên không giống nhau ah? Đừng có đùa chứ!?

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Cho em hỏi cả nhà vấn đề này với ạ. Cty em bán mỹ phẩm, cũng có khách hàng thanh toán bằng quẹt thẻ. Cuối ngày ngoài viết hóa đơn cho các khách lẻ thanh toán bằng tiền mặt, em còn phải viết hóa đơn cho khách thanh toán bằng thẻ nữa ạ. Ví dụ trong 1 ngày có 3 vị khách quẹt thẻ, tổng là 3.000.000đ, vậy em gộp lại viết 1 cái hóa đơn 3.000.000đ thôi thì có được không ạ? hay là em phải viết 3 tờ cho ba người mỗi người 1.000.000đ ạ?

Chỗ mình thì với các khoản thanh toán từ 200k trở lên, dù khách hàng có lấy hóa đơn hay không thì kế toán vẫn phải xuất hóa dơn theo như qui định của Thuế. Riêng với những khoản thanh toán dưới 200k, thì có 2 truong hợp: (1) Nếu khách hàng muốn lấy hóa đơn thì vẫn xuất hóa dơn như bthuong. (2) truong hop KH không lấy hóa dơn thì cuối ngày, kế toán tổng hợp 1 bảng kê và xuất 1 hóa dơn tổng. Vậy chính xác không chị Thắm. Chị cho ý kiến thêm nha..

N

nt190393

Trung cấp
9/5/16
59
4
8
31
Chỗ mình thì với các khoản thanh toán từ 200k trở lên, dù khách hàng có lấy hóa đơn hay không thì kế toán vẫn phải xuất hóa dơn theo như qui định của Thuế. Riêng với những khoản thanh toán dưới 200k, thì có 2 truong hợp: (1) Nếu khách hàng muốn lấy hóa đơn thì vẫn xuất hóa dơn như bthuong. (2) truong hop KH không lấy hóa dơn thì cuối ngày, kế toán tổng hợp 1 bảng kê và xuất 1 hóa dơn tổng. Vậy chính xác không chị Thắm. Chị cho ý kiến thêm nha..
vậy trường hợp của mình thì sao ạ? lớn hơn 200.000đ vậy có được gộp lại 1 hóa đơn không ạ?

vậy trường hợp của mình thì sao ạ? lớn hơn 200.000đ vậy có được gộp lại 1 hóa đơn không ạ? dù hơn 200.000đ nhưng khách không lấy hóa đơn ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA