Doanh thu xây dựng

• Thread starter Hongminh1404
  • Ngày gửi
B

betho86

Guest
10/7/10
6
0
0
TPHCM
Có ai giưp em với!

Em chuẩn bị làm cho công ty xây dựng, em mới ra trường chưa hiểu rõ lắm về trình tự kế toán trong công ty này. Anh chị nào biết làm ơn chỉ dùm cho em trình tự kế toán của công ty xây dựng. Bây giờ em phải làm gì? Nói chung là em phải theo dõi công việc như thế nào em chưa hình dung được mình phải làm cái gì? Mà trong công ty chỉ có mình em làm kế toán thôi, em không biết hỏi ai cả? Anh Chi nào biết làm ơn giứp em trả lời qua email của em: tuyetngasin@yahoo.com. Em cảm ơn nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duongvantuyen

Trung cấp
nhung nếu hoạch toán vào 337 như vậy, thì sau khi cuối niên độ kế toán thì hạch toán thảng vào XĐKQKD
nợ 337 có 911 hay sao a?

D

duongvantuyen

Trung cấp
Ở cty mình khi nhận tiền tạm ứng của khách hàng mình ghi sổ: Nợ 111/112, Có 3387. Khi xuất HĐ mình ghi Nợ 3387/ Có 511 - Có 3331
Mọi người cho biết ý kiến

Khi Cty bạn hạch toán như vậy là không đúng đâu bạn a, khi khách hàng ứng trước tiền hàng ta
phải hạch toán nợ 111/112 có 131. Sau khi xuất hàng, hoá đơn cho họ thì hạch toán nợ 131 sô tiền
khách hàng đã ứng trước nợ 111,112,131 số tiền còn thiếu Có 5111 và 33311.

H

hatdecuoi

Sơ cấp
1/12/09
38
0
0
Ha noi
Tôi đồng ý với ý kiến của duongvantuyen.

nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội
em chào các bác. em cũng đồng ý với đáp án trên. mình chỉ ghi có TK 3387 khi đơn vị mình nhận thầu và được chấp nhận thanh toán theo tiến độ công trình đúng không ạ? ( tại em cũng sắp ra trường đi làm nên..hihi)

E

eyan100

Guest
16/3/10
3
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Hjx các anh chị ơi! please help me!!!
Qua tết này là em đúng lịch thực tập (chưa ra trường) nhưng đã được nhận vào làm chính thức tại cty xây dựng và trang trí nội thất. Khổ nổi giờ em chẳng biết tẹo nào cả (mù tịt )và không hình dung được công việc sẽ làm những j? Anh chị giúp em hiểu thêm về công việc với? Cty định mở chi nhánh dưới bình dương và em được điều xuống dưới ...ôm trọn chỗ đó.Em phải làm những phần kế toán nào (xây dựng và trang trí), phải báo cáo những gì về cty khi tới kì, có là báo cáo thuế không?.... Anh chị giúp em với nha
p/s cty em ko có HTK, chỉ kí hợp đồng với các bên phụ để trang trí nội thất. Cty có một xưởng mộc riêng để làm hàng trang trí

T

thanhlongenet

Trung cấp
3/5/10
85
0
6
38
Hà Giang
đối với công trình xây dựng mình nghĩ là nên đợi đến khi quyết toán thì mới ghi nhận doanh thu, còn mỗi lần chủ đầu tư có thanh toán cho đơn vị xây lắp thì mình kê khai thuế đối với phần khối lượng chủ đầu tư chuyển cho. nếu công trình trong năm mà chưa hoàn thành thì có thể treo các chi phí sang 154,

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Ðề: Doanh thu xây dựng

Ôi vậy là mình chết rồi.. Mình đọc mấy cái của các bạn mà jờ lẫn hết cả.. Nhưng đại khái mình ko làm đc như vậy.. Mình lại làm theo kiểu, VD ký xong hđ XD có gtrị là 100tr, Bên A đồng ý tạm ứng cho mình là 20tr, mình chỉ đk: N111/C131 = 20tr.. Rồi những lần sau, tạm ứng lần nào thì cứ đk N111/C131=??.. Tới lúc quyết toán thì mình mới xem cái tổng tiền bên A tạm ứng, và số còn fải thu, lúc đó mới xuất hóa đơn và đk N131/C511 = 100tr (bỏ qua fần thuế).. Như vậy tức là mình đã làm sai fải ko các bạn?
Mình cugnx làm như bạn nè, nhưng bên mình hiện đang làm các hơp đồng tư vấn, mọi khoản bên A tạm ứngm ình ko xuất hóa đơn, ko ghi nhận DT mà chỉ hạch toán Nợ 111/112 / có 131. Mà hợp đồng kéo dài từ năm 2010 đến nay rồi. Mình giò đọc mấy cái này cũng thấy lo quá, ko biết phải làm sao nữa

M

mychidtk

Trung cấp
5/3/11
173
1
18
34
xo viet nghe tinh

Em chưa làm kế toán về lĩnh vực x dựng lần nào nên thắc mắc như sau: Bên cty em vừa là thiết kế vừa thi công, lương thiết kế thì thanh toán bình thường nhưng về vấn đề thi công thì cty em nhận công trình và đưa cho một chủ khác thi công nên công nhân không phải do bên em thanh toán, ban đầu ứng trước 30%, và hoàn thành xong thanh toán cho họ 70% còn lại. Và còn khách hàng của cty nhận thi công cũng được thanh toán theo hình thức ứng trước như vậy thì em hạch toán chi phí, doanh thu, giá vốn như thế nào? Mong các bác giúp đỡ.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Lung tung doanh thu XD

Còn một TH mình biết. Trên sổ sách KT của một DN xây lắp: Khi thu tiền hoàn thành công trình, xuất HĐ bình thường, nhưng do chưa tính được chi phí nên số tiền trên HĐ ghi nhận vào 3387??? Hỏi ra thì kế toán bảo là treo ở đấy, khi nào tính được chi phí thì kết chuyển sau, thuế cũng chẳng hỏi han gì?? Bình thường thôi!!! Bây giờ đang pó tay đây!!!. Bác nào biết rõ thì chỉ giáo cho đàn em học hỏi nhé:
1. Ghi nhận doanh thu vào lúc nào là đúng luật?
2. Xuất hóa đơn có bắt buộc phải ghi nhận doanh thu không (trong khi chi phí chưa thể tập hợp được)
Thanks nhiều!!!

Theo mình và QĐ hiện nay trong XL:
- Tiền ứng trước theo ĐK trong HĐ không ghi nhận DT HT có 131 nợ 111, 112.
- Chỉ ghi nhận DT Xuất HĐ khi: + Có khối lượng hoàn thành nghiệm thu A - B ký hay đạt tiến độ được ghi trong HĐ ( không biết đã nhận được tiền hay chưa )
+ Khi có DT kế toán phải kết chuyển chi phí có 154 nợ 632 ... nợ 911 ( tương ứng với khối lượng NT để tạm tính lỗ lãi và thuế TNDN )
+ Kế toán phải cập nhật chi phí ( VL, NC, Máy, chi phí chung 627 ) hàng tháng ngay để có số liệu kết chuyển.
+ Nếu HT theo QĐ15 thì dùng các TK 621, 622, 623, 627 nếu HT theo 48 dùng TK 154 nhưng phải có chi tiết của các TK 6... cho từng Ctrình.
( Chú ý khi tập hợp chi phí theo giá thực tế có thể cao hơn giá DT nên khi kết chuyển thường lỗ vì giá nghiệm thu giai đoạn ban đầu theo giá DT, nhưng sau khi nghiệm thu toàn bộ đưa c.trình vào sử dụng các HĐ theo ĐG sẽ được bù giá NC, VL theo thông báo giá của địa phương từng giai đoạn và chế độ lương nhà nước QĐ )

susu1012neu

susu1012neu

Trung cấp
7/6/08
147
9
18
39
Ha Noi

Chúc các ban đầu tuần vui vẻ, may mắn, thành công!

T

thuvandao

Sơ cấp
6/10/09
14
0
1
dong nai

Bạn làm như sau:
Khi CDT chuyển tiền tạm ứng: N111,112/C131
Khi có bản nghiệm thu khối lượng theo giai đoạn đã đươc hai bên ký xác nhận hạch toán N131/C337 va hach toán chi phí tương ứng N632/C154.
Khi xuất hóa đơn N337,N131/C511,C3331.
Nếu CDT chưa xác nhận khối lượng nghiệm thu thì chi phí treo vao N154/C621,622,627...

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Theo mình việc ghi nhận doanh thu với bất kỳ loại hình kinh doanh nào cũng sẽ được tuân theo qui định của chuẩn mực kế toán chứ!
Đối với ngành xây dựng, có thể công trình kéo dài qua nhiều năm. Tùy theo việc thỏa thuận ký kết hợp đồng giữa hai bên, việc ghi nhận doanh thu cũng một phần tùy thuộc vào điều này. Doanh thu thực hiện khi giao dịch, dịch vụ hoàn thành và khách hàng đồng ý thanh toán, đây là một điều kiện để ghi nhận doanh thu, vì thế nếu công trình được nghiệm thu hoàn thành cho từng hạn mục, và theo thỏa thuận khách hàng đồng ý thanh toán, thì doanh nghiệp phải ghi nhận doanh thu và bắt buộc phải xuất hóa đơn. Việc kết chuyển chi phí được thực hiện trong kỳ ghi nhận doanh thu.
Đối với các hợp đồng ký kết thực hiện quyết toán và nghiệm thu khi tất cả công trình hoàn tất, thì việc ghi nhận doanh thu khi công trình hoàn thành, nghiệm thu và khách hàng đồng ý thanh toán ( đồng ý thanh toán khác với việc thu tiền nhé bạn). Chi phí phát sinh được tập hợp và treo ở tài khoản 154 chi tiết cho công trình, sau khi ghi nhận doanh thu, bạn có thể kết chuyển chi phí dở dang để tính giá vốn công trình.

Và nếu treo 154 quá nhiều thì thuế họ cũng hỏi sao lại để treo chi phí quá nhiều. Thế là bị xuất toán bị truy thu thuế GTGT, chạy đâu cũng không hết năng. cãi không lại họ đâu.

H

heolun1996

Guest
28/4/14
0
0
0
28
binh duong

Dinh khoan giup em cac nghiep vu zoi
1/ nộp tiền vào ngân hàng 500.000.000
2/ Xuất TGNH mua 100.000 USD để ký quỹ mở LC. tỷ giá ngoại tệ của ngân hàng la 17.180 đ/USD
3/ nhập khẩu 1 dây chuyền máy móc thiết bị theo giá CIF là 50.000USD, tỷ giá 17.180đ/USD chưa thanh toán tiền hàng. thuế nhập khẩu 5% thuế kho của doanh nghiệp việt nam 2.500.000 thuế GTGT 5% thanh toán bằng tién mặt. chi phí lắp đặt chạy thử bao gồm:
-chi phí công cụ xuất dùng:25.500.000
-chi phí lắp đặt công ty thuê ngoài thanh toán bằng TGNH: 30.800.000d(trong đó thuế GTGT 10%)
-chi phí thuê chuyên gia thanh toán bằng TGNH:20.000.000

1/ nhập khẩu 1 lô hàng với trị giá mua 150.000USD chưa thanh toán tiền. thuế nhập khẩu 5%, thuế tiêu thụ đặc biệt 50%, thuế GTGT hàng nhập khẩu 10%. tỷ giá thực tế ngày giao dịch 17.180d/USD

T

tranloanhy

Trung cấp
21/8/13
50
0
6
Hung Yen

Tìm việc nhập số liệu cho các công ty dịch vụ kế toán làm tại nhà. Có anh chị nào cần người thì alo em nha SĐT: 0972,825,861

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

nếu treo 154 quá nhiều thì thuế họ cũng hỏi sao lại để treo chi phí quá nhiều. Thế là bị xuất toán bị truy thu thuế GTGT, chạy đâu cũng không hết năng. cãi không lại họ đâu.

TK 154 nhiều hay ít phụ thuộc vào từng C.trình và hình thức HĐ A - B. Thuế làm việc cũng phải theo QĐ, nếu bạn làm đúng QĐ thì sao ... cãi không lại họ.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

TK 154 nhiều hay ít phụ thuộc vào từng C.trình và hình thức HĐ A - B. Thuế làm việc cũng phải theo QĐ, nếu bạn làm đúng QĐ thì sao ... cãi không lại họ.
Mình cũng thấy vô lý nếu như treo 154 mà thuế lại bắt xuất toán. Công trình xây dựng có nhiều rủi ro có công trình đến gần 10 năm. Thi công đã xong nhưng ko được nghiệm thu thì cũng đành chịu. có hoàn thuế đầu vào của nhà nước đâu mà đòi phải truy thu thuế GTGT

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Mình cũng thấy vô lý nếu như treo 154 mà thuế lại bắt xuất toán. Công trình xây dựng có nhiều rủi ro có công trình đến gần 10 năm. Thi công đã xong nhưng ko được nghiệm thu thì cũng đành chịu. có hoàn thuế đầu vào của nhà nước đâu mà đòi phải truy thu thuế GTGT

Mình đã gặp trường hợp: DN thi công xong 1 Hạng mục GT > 15 tỷ ( theo HĐ Ctrình phải hoàn thành bàn giao sau 12 tháng nhưng nay đã gần 40 tháng ) gần 3 năm nay DN phải thuê bảo vệ trông coi vì CĐT không nghiệm thu. Lý do: toàn bộ dự án gần 200 tỷ phải HT đồng bộ CĐT mới SD được, nhưng nay các hạng mục khác chưa hoàn thành ( do thiếu vốn ) nên CĐT không thể nhận 1 hạng mục để trông coi được. trường hợp này phần KL chưa được NT thì chi phí không treo trên 154 thì cho vào đâu? Chủ yếu là kế toán có nắm được để cãi với thuế không? Một điều mình đang lo sẽ cãi thế nào khi hoá đơn chứng từ đã tập hợp xong cách đây 3 năm nay mới có DT và chi phí thuê bảo vệ trông coi có được coi là hợp lý không nếu chi phí lương vượt DT?

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Vũ Thị Kim Oanh
V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Mình đang định nói với thuế thế này: Thời gian ghi nhận doanh thu là thời điểm nghiệm thu bàn giao công trình, nên cho dù công trình đã hoàn thành, nhưng ko được nghiệm thu bàn giao (tất nhiên là chưa có tiền chuyển tương ứng). thì ko có cơ sở xuất hóa đơn và ghi nhận doanh thu. Nó cũng chỉ là 1 dạng hàng hóa tồn kho treo lại doanh nghiệp mà thôi - ko biết có ổn ko nhỉ.còn lương bảo vệ là 1 khoản chi phí khác trong phần dự toán chứ không phải chi phí tiền lương theo định mức, nên tính vào chi phí công trình như bình thường. Mà nghĩ điều đó hợp lý mà. Chả có lý do gì mà loại.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA