Thắc mắc cần giúp đỡ. Lương bao gồm BHXH, BHYT......?

• Thread starter haiphan
  • Ngày gửi
haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
Chào các bạn. Doanh nghiệp của mình là dn ngoài quốc doanh, bây giờ mình muốn trả lương cho người lao động bao gồm tất cả BHXH, BHYT....vào trong lương và đưa vào hợp đồng lao động. Lúc này, doanh nghiệp của mình chỉ là người thu hộ bảo hiểm cho người lao động và nộp lên cho cơ quan BHXH, BHYT......Như vậy có sai luật quy định hay không? và được căn cứ vào đâu để thực hiện.
Các bạn cho ình ý kiến nhé.
Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamtmly

Trung cấp
8/7/14
63
21
8
33
hà nội
bạn chỉ được trả lương bao gồm cả bảo hiểm khi nlđ đã nghỉ hưu hoặc đang nộ bảo hiểm ở 1 cty khác thôi nhé

• Like
Reactions: haiphan
haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
bạn chỉ được trả lương bao gồm cả bảo hiểm khi nlđ đã nghỉ hưu hoặc đang nộ bảo hiểm ở 1 cty khác thôi nhé

Mình đọc các văn bản của luật mà có thấy bị cấm đâu nhỉ? bạn trích dẫn cho mình đc ko?

A

An Nguyen 84

Guest
29/7/15
24
1
3
40
đợi xíu mình tìm cho , chứ tạm thời chưa nhớ ngay
bạn ơi, quy định tại mục 3, điều 2, luật BHXH 58/2014/QH13.

Điều 2. Đối tượng áp dụng
3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội khác; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh cá thể, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng lao động.

http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bao-hiem/Luat-Bao-hiem-xa-hoi-2014-259700.aspx

• Like
Reactions: phamtmly
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Không được đâu bạn ơi, phải khấu trừ vào lương, hiện nay đang áp dụng luật số 71/2006. Bạn tìm đọc nhé

• Like
Reactions: An Nguyen 84
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
Chào các bạn. Doanh nghiệp của mình là dn ngoài quốc doanh, bây giờ mình muốn trả lương cho người lao động bao gồm tất cả BHXH, BHYT....vào trong lương và đưa vào hợp đồng lao động. Lúc này, doanh nghiệp của mình chỉ là người thu hộ bảo hiểm cho người lao động và nộp lên cho cơ quan BHXH, BHYT......Như vậy có sai luật quy định hay không? và được căn cứ vào đâu để thực hiện.
Các bạn cho ình ý kiến nhé.
Cảm ơn các bạn

BHXH, BHYT, BHTN = 32.5%, trong đó: người sử dụng lao động đóng 22%, người lao động đóng 10.5%.
Do đó, Bạn có thể ghi trong HĐLĐ công ty chi trả hộ NLĐ phần 10.5% trong tổng số 32.5% BHXH/BHYT/BHTN. Nhưng không thể ghi trong hợp đồng là cty trả cả khoản 22% đó vào lương, vì phần 22% này là trách nhiệm của cty, ko pải của NLĐ.

haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
BHXH, BHYT, BHTN = 32.5%, trong đó: người sử dụng lao động đóng 22%, người lao động đóng 10.5%.
Do đó, Bạn có thể ghi trong HĐLĐ công ty chi trả hộ NLĐ phần 10.5% trong tổng số 32.5% BHXH/BHYT/BHTN. Nhưng không thể ghi trong hợp đồng là cty trả cả khoản 22% đó vào lương, vì phần 22% này là trách nhiệm của cty, ko pải của NLĐ.

Sao luật không sửa cho phép đc thực hiện như vậy nhỉ. Nếu như vậy sẽ bảo vệ đc quyền lợi của người lao động, và tránh đc tình trạng chây ì, nợ BHXH của doanh nghiệp.

Vẫn đang thắc mắc đoạn này????

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
Sao luật không sửa cho phép đc thực hiện như vậy nhỉ. Nếu như vậy sẽ bảo vệ đc quyền lợi của người lao động, và tránh đc tình trạng chây ì, nợ BHXH của doanh nghiệp.

bạn nghĩ sao khi mình ký hợp đồng với cty nào đó mà mình bị trừ 32.5 % trên tháng lương

• Like
Reactions: Lặng Yên
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình

Tại vì BHXH là lâu dài chứ không phải ngắn hạn có lợi về sau cho người lao động nên bảo hiểm không quy định trả vào lương, mình nghĩ vậy.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Như anh buiminhdinh nói đúng rồi, người lao động chỉ trả 10.5% còn người sử dụng lao động trả tới 22% nếu trừ hết vào lương thì ai sẽ làm nghĩa vụ nộp cho nhà nước

haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
bạn nghĩ sao khi mình ký hợp đồng với cty nào đó mà mình bị trừ 32.5 % trên tháng lương

Bạn vẫn chưa hiểu câu hỏi của mình.

Câu hỏi của mình thế này nhé: Thay vì mình trả bạn lương 6 triệu (ký hợp đồng 6 triệu) và hàng tháng dn trích lương của bạn ví dụ là 1 triệu (nộp phần 10,5%) như vậy bạn nhận được 5 triệu mang về. Định kỳ Công ty sẽ nộp thêm 22% (ví dụ là 2 triệu) và 10,5% (1 triệu) của bạn cho BHXH (nếu Công ty hoạt động tốt, đủ tiền để nộp 22%, nếu không nộp, giải thể thì bạn cuãng không đi kiện được vì đó là trách nhiệm nộp của người sd lao động, nhưng người sử dụng lao động không có khả năng nên không nộp, không ai làm gì đc nhau, muốn đc giải quyết chế độ bạn phải tự vận động, hết)
Trường hợp khác: DN trả lương cho bạn 8 triệu (ký hđ lao động) theo đó hàng tháng bạn sẽ nộp BHXH 3 triệu, Công ty thu hộ và nộp hộ bạn, bạn vẫn nhận được 5 triệu mang về nhà. Trong trường hợp này, Công ty chỉ là người thu hộ BHXH của bạn và nếu chủ dn ko nộp cho BHXH thì đó là chiếm đoạt tài sản của bạn.
Thêm nữa: Nếu DN nộp 22% thì khi ký HĐLĐ doanh nghiệp luôn muốn ký với bạn 1 mức đóng BHXH thấp để giảm thiểu khoản tiền đóng 22% của doanh nghiệp, và bạn muốn đc điều chỉnh mức đóng thì sẽ rất khó (nhất là đối với các dn việt nam).

Vậy theo các bạn là người lao động, bạn sẽ chọn phương án nào cho mình?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn vẫn chưa hiểu câu hỏi của mình.

Câu hỏi của mình thế này nhé: Thay vì mình trả bạn lương 6 triệu (ký hợp đồng 6 triệu) và hàng tháng dn trích lương của bạn ví dụ là 1 triệu (nộp phần 10,5%) như vậy bạn nhận được 5 triệu mang về. Định kỳ Công ty sẽ nộp thêm 22% (ví dụ là 2 triệu) và 10,5% (1 triệu) của bạn cho BHXH (nếu Công ty hoạt động tốt, đủ tiền để nộp 22%, nếu không nộp, giải thể thì bạn cuãng không đi kiện được vì đó là trách nhiệm nộp của người sd lao động, nhưng người sử dụng lao động không có khả năng nên không nộp, không ai làm gì đc nhau, muốn đc giải quyết chế độ bạn phải tự vận động, hết)
Trường hợp khác: DN trả lương cho bạn 8 triệu (ký hđ lao động) theo đó hàng tháng bạn sẽ nộp BHXH 3 triệu, Công ty thu hộ và nộp hộ bạn, bạn vẫn nhận được 5 triệu mang về nhà. Trong trường hợp này, Công ty chỉ là người thu hộ BHXH của bạn và nếu chủ dn ko nộp cho BHXH thì đó là chiếm đoạt tài sản của bạn.
Thêm nữa: Nếu DN nộp 22% thì khi ký HĐLĐ doanh nghiệp luôn muốn ký với bạn 1 mức đóng BHXH thấp để giảm thiểu khoản tiền đóng 22% của doanh nghiệp, và bạn muốn đc điều chỉnh mức đóng thì sẽ rất khó (nhất là đối với các dn việt nam).

Vậy theo các bạn là người lao động, bạn sẽ chọn phương án nào cho mình?
Hình như cách hiểu của bạn hơi bị sai rồi í
- Thứ 1: TH1 của bạn, bạn nói nếu doanh nghiệp họat động tốt, đủ tiền mới nộp, vậy giả sử không nộp thì người lao động mất quyền lợi à. Bảo hiểm mất đi khoảng quỹ lớn à. Liệu người lao động sẽ được lợi gì nếu làm như bạn, ký hợp đồng đã trả thay bảo hiểm?
- Thứ 2: TH2, doanh nghiệp chay ì nợ bảo hiểm, hiện nay thuế đã kết hợp với bảo hiểm. Và bảo hiểm cũng có chính sách như ở bên mình, nợ quá 3 tháng đã tiến hành đối chiếu công nợ, bắt doanh nghiệp đóng hết số tiền nợ. Nên việc doanh nghiệp nợ thì trước hay sau cũng phải trả thôi à. Mình nghĩ bảo hiểm đã bắt doanh nghiệp đóng thì chắc chắn họ sẽ có biện pháp để bảo vệ quyền lợi cho người lao động thôi.

simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Bạn nào làm lương như thế này cho mình xin bảng lương tham khảo được không?
HĐLĐ 6.000.000 bao gồm BHXH. Tức là công ty đóng BHXH đủ hết, NLĐ không phải đóng thêm gì, nhận đủ 6.000.000 tiền lương

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
DN có thể ghi rõ trong hợp đồng lao động cụ thể số tiền đã trả 22% BHXH vào lương,
Tháng 6 vừa rồi bên phòng LĐTBXH Đà Nẵng kết hợp với Liên Minh HTX tại Đà Nẵng tổ chức buổi tập huấn cho các HTX có nói qua vấn đề này. Tuy nhiên, trong HĐLĐ cần phải ghi rõ ra là trong số tiền lương trả cho NLĐ đã bao gồm 22% BHXH đơn vị phải đóng. Sau đó ghi chi tiết ra từng khoản có trong lương.
Vd: Lương 8.000.000đ, trong đó: phần BHXH 22% đơn vị trả: 1.100.000đ, phụ cấp không đóng BHXH 1.900.000đ, lương cơ bản đóng BHXH 5.000.000đ.

Sửa lần cuối:
S

stella ha

Trung cấp
15/6/17
61
6
8
28
Tại sao lại ko thể ghi hả bạn, có luật nào cấm việc thỏa thuận này với NLĐ đâu, 2 bên thỏa thuận đồng ý, đi đến ký kết hợp đồng là hoàn toàn hợp pháp mà. DN sẽ thỏa thuận trong HĐLĐ tiền lương trên HĐ sẽ bao gồm các khoản (lương cơ bản đóng BHXH, các khoản phụ cấp, tiền BHXH 22% cty chi trả,...) 22% đó vẫn là trách nhiệm cty đóng cho NLĐ mà, chỉ là thay vì cty đóng trực tiếp cho CQBH thì cty chuyển số tiền đó cho NLĐ để họ đóng thôi
Số tiền trên HĐLĐ đã cộng thêm 22%BHXH của công ty so với mức thỏa thuận ban đầu r mà
Có gì ko hợp lý ở đây ko nhỉ? :D

simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Từ ngày 01/06/2017 mức đóng BHBB là:
BHXH, BHYT, BHTN = 32%, trong đó: người sử dụng lao động đóng 21.5%, người lao động đóng 10.5%

E

Eli Phạm

Sơ cấp
25/5/17
8
1
3
41
Hình như cách hiểu của bạn hơi bị sai rồi í
- Thứ 1: TH1 của bạn, bạn nói nếu doanh nghiệp họat động tốt, đủ tiền mới nộp, vậy giả sử không nộp thì người lao động mất quyền lợi à. Bảo hiểm mất đi khoảng quỹ lớn à. Liệu người lao động sẽ được lợi gì nếu làm như bạn, ký hợp đồng đã trả thay bảo hiểm?
- Thứ 2: TH2, doanh nghiệp chay ì nợ bảo hiểm, hiện nay thuế đã kết hợp với bảo hiểm. Và bảo hiểm cũng có chính sách như ở bên mình, nợ quá 3 tháng đã tiến hành đối chiếu công nợ, bắt doanh nghiệp đóng hết số tiền nợ. Nên việc doanh nghiệp nợ thì trước hay sau cũng phải trả thôi à. Mình nghĩ bảo hiểm đã bắt doanh nghiệp đóng thì chắc chắn họ sẽ có biện pháp để bảo vệ quyền lợi cho người lao động thôi.
Cty cũ của m đang nợ tiền bhxh từ đầu năm đến nay (từ tháng 1 đến nay) không đóng cho bhxh trong khi vẫn trừ tiền bhxh của nhân viên. Một số bạn muốn nghỉ nhưng nghĩ tới sổ bhxh k chốt đc vì cty nợ tiền bh mà mãi k dám nghỉ, vậy thì có cách nào để cty đóng tiền đầy đủ k ạ? Cty còn nợ lương nhân viên mà nhất định k chịu trả nữa.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@Eli Phạm Cái này chỉ có khởi kiện lên phòng LĐTBXH quận thôi, nhưng nếu như tình hình cty thực sự khó khăn gần giải thể thì bên BHXH cũng khó đóng được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA