Xuất hóa đơn các phí local charges đầu nước ngoài do mua khách mua exwork

  • Thread starter MinhPhuong1612
  • Ngày gửi
M

MinhPhuong1612

Sơ cấp
26/3/14
22
0
1
Hải Phòng
Bên mình là cty làm dịch vụ xuất nhập khẩu, có làm thủ tục nhập khẩu 01 lô hàng mua theo giá exwork cho cty A, vậy phí exwork (các phí THC, CIC... ở đầu nước ngoài mà mình đã trả cho đại lý nước ngoài) bây giờ xuất hóa đơn lại cho cty A thì sẽ xuất như thế nào?(thuế suất 0% ạ)
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
28/7/05
3,158
1,043
113
47
TP.HCM
Nếu giá dịch vụ của bạn là trọn gói "Door to door" thì toàn bộ giá dịch vụ được coi là cước vận tải quốc tế, thuế suất thuế GTGT 0% nhé. Điều kiện đủ là phải thỏa thanh toán không dùng tiền mặt.

Đọc kỹ thông tư 219, bạn sẽ thấy cả ví dụ cho trường hợp bạn hỏi.
 
N

ngocdien90

Sơ cấp
26/4/11
2
0
1
binh thuan
Cô Hương ơi!
cô cho con hỏi là cty con là 1cty FWD nhưng không khấu trừ cũng như đóng thuế nhà thầu, vì cty con đang lách chổ này, nên mọi hợp đồng với đại lý nước ngoài con đều điều chĩnh để tránh cáiphần Incentive và Profit, mà chỉ thể hiện ở đưới dạng là handling được nhận, để không phải tính thuế nhà thầu. và cty con vẫn xuất hóa đơn doanh thu cho phần được nhận này là thuế suất 0%
Vậy Cô cho con hỏi bên con không phải là Đại lý của nước ngoài, thì khi vận chuyển bán cước từ VN ra nước ngoài thì xuất 0% đã đành. nhưng có một số phát sinh phí của lô hàng khách tại đầu nước ngoài, ở đây lô hàng này đãm bảo được 02 điều kiện đó là: hàng hóa tiêu thụ ngoài lãnh thổ Việt Nam, và chi phí này cũng phát sinh tại đầu nước ngoài, thì trường hợp này khách hàng bên con yêu cầu phải xuất hóa đơn diễn giải đầy đủ các phí đó và thuế suất 0%. bên con thì không dám xuất như vậy nên có nói với khách là bên con sẽ xuất dưới dạng 10% nếu diễn giải phí đầy đũ hoặc là gom các phí lại thành Cước VTQT để xuất 0%, thì khách không đồng ý. Cô cho con tham khảo ý kiến là con phải làm thế nào trong trường hợp này, vì con đọc khoản 3 Điều 9, Chương II, Thông tư 219/2013/TT-BTC. thì nói chung chung quá, con cũng không nắm rõ. và con xin hỏi là hồ sơ chứng minh thì hợp đồng bên con với đại lý có hợp lý không ạ. con xin cảm ơn cô nhiều
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
28/7/05
3,158
1,043
113
47
TP.HCM
Cô Hương ơi!
cô cho con hỏi là cty con là 1cty FWD nhưng không khấu trừ cũng như đóng thuế nhà thầu, vì cty con đang lách chổ này, nên mọi hợp đồng với đại lý nước ngoài con đều điều chĩnh để tránh cáiphần Incentive và Profit, mà chỉ thể hiện ở đưới dạng là handling được nhận, để không phải tính thuế nhà thầu. và cty con vẫn xuất hóa đơn doanh thu cho phần được nhận này là thuế suất 0%
Vậy Cô cho con hỏi bên con không phải là Đại lý của nước ngoài, thì khi vận chuyển bán cước từ VN ra nước ngoài thì xuất 0% đã đành. nhưng có một số phát sinh phí của lô hàng khách tại đầu nước ngoài, ở đây lô hàng này đãm bảo được 02 điều kiện đó là: hàng hóa tiêu thụ ngoài lãnh thổ Việt Nam, và chi phí này cũng phát sinh tại đầu nước ngoài, thì trường hợp này khách hàng bên con yêu cầu phải xuất hóa đơn diễn giải đầy đủ các phí đó và thuế suất 0%. bên con thì không dám xuất như vậy nên có nói với khách là bên con sẽ xuất dưới dạng 10% nếu diễn giải phí đầy đũ hoặc là gom các phí lại thành Cước VTQT để xuất 0%, thì khách không đồng ý. Cô cho con tham khảo ý kiến là con phải làm thế nào trong trường hợp này, vì con đọc khoản 3 Điều 9, Chương II, Thông tư 219/2013/TT-BTC. thì nói chung chung quá, con cũng không nắm rõ. và con xin hỏi là hồ sơ chứng minh thì hợp đồng bên con với đại lý có hợp lý không ạ. con xin cảm ơn cô nhiều
Bản chất vấn đề nằm ở chỗ này :
1. Có thanh toán qua lại, bù trừ chi phí, có ăn chia lợi nhuận hoặc hai bên thu hộ, chi hộ tiền cước và phí DV 02 đầu với bên nước ngoài thì bắt buộc phải có hợp đồng đại lý.
2. Những dịch vụ nào phát sinh ngoài lãnh thổ Việt Nam thì đương nhiên không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hoặc thuế NTNN. Tuy nhiên, tại TT219, nếu DV GNVT quốc tế là trọn gói kiểu "door to door" thì mặc dù có 01 phần DV phát sinh trên lãnh thổ VN nhưng nếu thoả được điều kiện thanh toán không dùng tiền mặt thì cũng được hưởng thuế suất thuế GTGT như cước VTQT.

Cứ theo nguyên tắc đó mà phân tích rôi áp dụng. Mình không hướng dẫn ai lách thuế hay tránh thuế.
 
N

Nguyen Susan

Sơ cấp
9/7/20
1
0
1
30
  • N

    Nguyen Susan

Cô Hương cho con hỏi, trong trường hợp hàng xuất đi exw , mình làm vận chuyển và thủ tục hải quan, đóng hết các phí local charges ( thc , seal, bill) cho đại lý, thì mình có được gộp hết vào Exw charges và xuất thuế 0% không ạ? Vì đại lý ko chịu 10% ạ.
trường hợp hàng nhập về mình làm DAP, thì phí vận chuyển cà local charges mình trả cho hãng tàu, nhà vận chuyển 10%, nhưngđại lý nước ngoài ko chịu 10% đó, khi mình xuất hoá đơn cho đại lý nước ngoài thì mình có cần xuất 10% hay có thể đưa vào Door to door charges đểxuất 0% cho đại lý ạ.
xét về bản chất nó phát sinh trên lãnh thổ VN, nhưng lạixuất hoá đơn cho đại lý nước ngoài thanh toán ạ.
con cảmơn Cô nhiều ạ.
 
Xem 1 bình luận
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
28/7/05
3,158
1,043
113
47
TP.HCM
  • Viet Huong

    Viet Huong

Bạn đã từng đọc Văn Bản Pháp Luật về vấn đề liên quan để có thể hiểu cặn kẽ chưa?
Theo thông tin bạn nêu, chị đánh gía bạn đã nắm bắt như thế nào là "phát sinh trên lãnh thổ Việt Nam" và ngược lại rồi. Như vậy thì đọc kỹ đoạn trích TT 219/2013/TT-BTC này rồi phân tích vấn đề sau nhé.

Điều 9. Thuế suất 0%
1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.
.....
c) Vận tải quốc tế quy định tại khoản này bao gồm vận tải hành khách, hành lý, hàng hóa theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam, hoặc cả điểm đi và đến ở nước ngoài, không phân biệt có phương tiện trực tiếp vận tải hay không có phương tiện. Trường hợp, hợp đồng vận tải quốc tế bao gồm cả chặng vận tải nội địa thì vận tải quốc tế bao gồm cả chặng nội địa.
Ví dụ 47: Công ty vận tải X tại Việt Nam có tàu vận tải quốc tế, Công ty nhận vận chuyển hàng hóa từ Sin-ga-po đến Hàn Quốc. Doanh thu thu được từ vận chuyển hàng hóa từ Sin-ga-po đến Hàn Quốc là doanh thu từ hoạt động vận tải quốc tế.
...
2. Điều kiện áp dụng thuế suất 0%:
...
c) Đối với vận tải quốc tế:
- Có hợp đồng vận chuyển hành khách, hành lý, hàng hóa giữa người vận chuyển và người thuê vận chuyển theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam hoặc cả điểm đi và điểm đến ở nước ngoài theo các hình thức phù hợp với quy định của pháp luật. Đối với vận chuyển hành khách, hợp đồng vận chuyển là vé. Cơ sở kinh doanh vận tải quốc tế thực hiện theo các quy định của pháp luật về vận tải.
- Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng hoặc các hình thức thanh toán khác được coi là thanh toán qua ngân hàng. Đối với trường hợp vận chuyển hành khách là cá nhân, có chứng từ thanh toán trực tiếp.

=> Như vậy, việc có được áp dụng thuế suất 0% cho tất cả các chặng vận chuyển cùng phí giao nhận phát sinh hay không, phụ thuộc vào điều kiện giao hàng thể hiện trên vận đơn, và việc này phụ thuộc thoả thuận cung cấp dịch vụ với Shipper hay Connsignee của lô hàng, chứ không phải DN và Đại lý muốn áp dụng sao thì tự điều chỉnh.
 
Sửa lần cuối:
H

htbtuyen2009

Sơ cấp
14/4/16
3
1
1
36
"
Bản chất vấn đề nằm ở chỗ này :
...
2. Những dịch vụ nào phát sinh ngoài lãnh thổ Việt Nam thì đương nhiên không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hoặc thuế NTNN. Tuy nhiên, tại TT219, nếu DV GNVT quốc tế là trọn gói kiểu "door to door" thì mặc dù có 01 phần DV phát sinh trên lãnh thổ VN nhưng nếu thoả được điều kiện thanh toán không dùng tiền mặt thì cũng được hưởng thuế suất thuế GTGT như cước VTQT."
...
Chào c Việt Hương
Em cũng mới vào ngành, đang tìm hiểu về lĩnh vực Logistic. Thấy bài của c có nội dung liên quan đến phần e muốn tìm hiểu nên muốn nhờ c giải thích rõ hơn về các trường hợp được hưởng mức thuế suất 0% trong lĩnh vực VTQT.
Bên e là Đại lý hãng tàu nước ngoài (có hợp đồng đại lý), qua tìm hiều thông tư 219, e thấy rằng đối với dịch vụ mà bên e cung cấp cho hãng tàu nước ngoài thì ngoài Cước VTQT chỉ có phí THC, CFS thực hiện tại khu vực cảng là được áp dụng mức thuế suất VAT 0% (căn cứ theo mục 1.d, và 2.d2, điều 9, TT219).
=> Câu hỏi e muốn đặt ra là:
1. Ngoài cước VTQT, THC và CFS thì còn có trường hợp nào có thể áp dụng được mức thuế suất 0%?
2. Các phụ phí liên quan đến cước vận tải như EBS, CIC... có thể tính mức thuế suất 0% như cước VTQT được không? Vì xét về bản chất nó cũng như là một khoản phí phát sinh khi vận tải, Thay vì tăng cước VT thì hãng tàu đặt ra các khoản phí này để tăng giá cước.
 
  • Like
Reactions: thuyduong8511
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
28/7/05
3,158
1,043
113
47
TP.HCM
Em đã biết xét đến bản chất vấn đề thì cứ căn cứ vào vị trí địa lý phát sinh của các loại phí để xác định nghĩa vụ thuế trên lãnh thổ VN nhé.
 

Thành viên trực tuyến

  • denhatotoTQ
  • Cú mèo đen

Xem nhiều

TEXT LINK