Mức đóng BHXH năm 2016

• Thread starter Fly90
  • Ngày gửi
M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
chia phụ cấp lại được hả bạn. chia như thế nào vậy bạn ơi. Mình là nhân viên mới vào ngành, ko có nhiều kinh nghiệm cho lắm

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
năm 2016, chỉ đóng LCB và phụ cấp thôi, đến 2018 mới phải đóng LCB +PC+các khoản hỗ trợ. Theo mình tìm hiểu thì tiền lương hưu vẫn chia đơn vị nhà nước với tư nhân. Khổng bít tương lai có gì thay đổi không, luật mình thay đổi như cơm bữa mà :):):)
Vẫn chia đơn vị tư nhân vs nhà nước thì luật rất kém.
Tư nhân ng ta đóng nhiều hơn. Hưởng lương lại ít hơn.
Cần phải bỏ bảo hộ đơn vị nhà nước.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Em nghĩ nên hiểu thế này sẽ bớt đau đầu hơn:
- Nếu doanh nghiệp có thang bảng lương: trong thang bảng lương có mức đóng thấp hơn theo quy định (tức nhỏ hơn mức lương+phụ cấp lương) thì tiến hành làm lại thang bảng lương.
Mức đóng BHXH sẽ căn cứ vào thang bảng lương mới. Nếu chỉ làm ở một nơi thì mức đóng BHXH+BHYT+BHTN thì sẽ trích từ một mức lương chung, chứ ko phân ra BHYT đóng ở mức nào, BHTN đóng ở mức nào
- Nếu doanh nghiệp không có thang bảng lương: thì mức đóng bhxh sẽ căn cứ vào HĐLĐ tức bao gồm lương cơ bản +phụ cấp lương(trừ cơm ăn giữa ca, trang phục, xăng xe, điện thoại,...- muốn biết thêm về phụ cấp lương thì đọc thông tư 23). Nếu ko làm nhiều nơi thì mức đóng bhxh+bhyt+bhtn sẽ trích chung từ một mức. Nếu làm nhiều nơi thì BHYT đóng ở nơi có mức lương cao hơn
Xinh gái quá làm mình ... không thể tập chung để trả lời câu hỏi của chủ topic .@@

F

Fly90

Guest
12/11/15
16
4
3
33
chia phụ cấp lại được hả bạn. chia như thế nào vậy bạn ơi. Mình là nhân viên mới vào ngành, ko có nhiều kinh nghiệm cho lắm

Thay vì mình làm một khoản phụ cấp thì mình chia ra các khoản phụ cấp không phải đóng BHXH như phụ cấp cơm, xăng xe, trang phục....

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
thks bạn. Mới đọc xong và kết luận được 1 điều là công ty mình chỉ có các khoản phụ cấp đó thôi mà giờ bắt đóng hết rồi, ko phải chờ tới 2018 nữa đâu. :(
hì công ty mình cũng vậy, giờ không biết phải làm sao?

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Xinh gái quá làm mình ... không thể tập chung để trả lời câu hỏi của chủ topic .@@
Tập trung vào chuyên môn bạn ơi, không lại làm loãng topic. Đó anh @Kin7, em nói gỡ xuống đi mà a không cho em gỡ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Thay vì mình làm một khoản phụ cấp thì mình chia ra các khoản phụ cấp không phải đóng BHXH như phụ cấp cơm, xăng xe, trang phục....
- Cơm: thông thường đã được phụ cấp riêng
- Trang phục: nếu công ty ko mặc đồng phục thì sao bạn?
- Xăng xe: như bên mình cũng có khoản phụ cấp riêng
Nói tóm lại là lưới trời rộng mênh mông, nhưng chạy đâu cho thoát, nếu bảo hiểm xuống thanh tra họ cũng phát hiện ra. Đặc biệt một số nơi khi làm tăng lao động, họ yêu cầu nộp HĐLĐ thì sao chế vs biến được nữa đây

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Tập trung vào chuyên môn bạn ơi, không lại làm loãng topic. Đó anh @Kin7, em nói gỡ xuống đi mà a không cho em gỡ
Thấy chủ tóp đăng bài chủ đề đang hót mà mình k biêt viết thế nào ... đến khổ .
Top píc này để dành riêng cho các bạn tự tìm hiểu mình không tham ra nữa .

Sửa lần cuối:
M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33

Bên mình khỏan tiền cơm thì cty bao ăn rồi, trừ khi nào nhân viên ko ăn cơm thì mới được tính lại tiền cơm thôi. Còn phần trang phục : bên mình cũng hỗ trợ cho đồng phục hết rồi.
Vậy làm sao đưa sang phụ cấp cơm, trang phục như bạn đã nói đây.

M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
hì công ty mình cũng vậy, giờ không biết phải làm sao?

Mình vừa báo sếp về tình hình này. Và giờ sếp mình quyết định rằng:
1. Đối với những người có lương phụ cấp cao thì sẽ phải chuyển lương phụ cấp sang cho lương cơ bản sao cho mức lương cơ bản bằng với lương tối thiểu vùng và phần phụ cấp được thêm 50.000
2. Những người có mức lương phụ cấp thấp thì vẫn chuyển qua
lương cơ bản và cộng thêm 1 khoản tiền sao cho bằng mức lương tối thiểu vùng. Còn phần phụ cấp lương thì chỉ còn 20.000
Thất vọng tràn trể. :confused::(

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Thấy chủ tóp đăng bài chủ đề đang hót mà mình k biêt viết thế nào ... đến khổ .
Top píc này để dành riêng cho các bạn tự tìm hiểu mình không tham ra nữa .
Sai chính tả tùm lum.
Tham ra hay tham vào hả?

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Em nghĩ nên hiểu thế này sẽ bớt đau đầu hơn:
- Nếu doanh nghiệp có thang bảng lương: trong thang bảng lương có mức đóng thấp hơn theo quy định (tức nhỏ hơn mức lương+phụ cấp lương) thì tiến hành làm lại thang bảng lương.
Mức đóng BHXH sẽ căn cứ vào thang bảng lương mới. Nếu chỉ làm ở một nơi thì mức đóng BHXH+BHYT+BHTN thì sẽ trích từ một mức lương chung, chứ ko phân ra BHYT đóng ở mức nào, BHTN đóng ở mức nào
- Nếu doanh nghiệp không có thang bảng lương: thì mức đóng bhxh sẽ căn cứ vào HĐLĐ tức bao gồm lương cơ bản +phụ cấp lương(trừ cơm ăn giữa ca, trang phục, xăng xe, điện thoại,...- muốn biết thêm về phụ cấp lương thì đọc thông tư 23). Nếu ko làm nhiều nơi thì mức đóng bhxh+bhyt+bhtn sẽ trích chung từ một mức. Nếu làm nhiều nơi thì BHYT đóng ở nơi có mức lương cao hơn

nếu Vậy thì trích BHXH theo lương + phụ cấp nào thì BHYT và BHTN cũng trích theo lương và phụ cấp đó. Hic đóng nhiều tiền hơn mà đi khám bệnh bằng thẻ BHYT không biết có tốt hơn không

H

hanhhihe

Guest
17/11/15
129
10
18
30
Em chưa làm nhiều, nhưng theo em thấy, DN muốn giảm BH thì cần vịn vào khoản phụ cấp ngoài lương, như vậy, cty có thang lương thì điều chỉnh lại thang lương, cty dùng HĐLĐ thì điều chỉnh lại HĐ, giảm khoản phụ cấp lương và tăng phụ cấp ngoài lương. chí it cũng bớt được đến 2018, sau đó thì chả cần điều chỉnh gì nữa, vì kiểu gì cũng bị tính trên tổng thu nhập rồi.
Các anh/chị cho em hỏi, như vậy có ổn không?
Và nếu HDLĐ ngắn (~1 năm thì còn dễ hết hạn để làm lại HĐ) còn những hợp đồng dài hạn (như những vị trí cấp cao, cấp quản lý, thường là 5-10 năm, lương và bảo hiểm đều cao nữa) thì làm thế nào để điều chỉnh được HĐ ạ.

Thanks!

Sửa lần cuối:
F

Fly90

Guest
12/11/15
16
4
3
33
- Cơm: thông thường đã được phụ cấp riêng
- Trang phục: nếu công ty ko mặc đồng phục thì sao bạn?
- Xăng xe: như bên mình cũng có khoản phụ cấp riêng
Nói tóm lại là lưới trời rộng mênh mông, nhưng chạy đâu cho thoát, nếu bảo hiểm xuống thanh tra họ cũng phát hiện ra. Đặc biệt một số nơi khi làm tăng lao động, họ yêu cầu nộp HĐLĐ thì sao chế vs biến được nữa đây
Bạn ơi trang phục chứ không phải đồng phục công ty:);). Hiện tại công ty mình chưa có những phụ cấp này nên mình chia ra được, có những khoản có thì mình tăng mức lên nhưng trong khoảng chi phí được trừ thuế, cộng lại cho bằng khoản thực nhận bây giờ. những người lương cao thì mình cững chưa biết sao.hihi.
Mình cũng đang đợi công văn hướng dẫn xem thế nào rồi nghĩ thôi. Năm 016 chắc vẫn lách luật được, nhưng đến 2018 thì đúng lag bó tay chịu chết:):):)

F

Fly90

Guest
12/11/15
16
4
3
33
Bên mình khỏan tiền cơm thì cty bao ăn rồi, trừ khi nào nhân viên ko ăn cơm thì mới được tính lại tiền cơm thôi. Còn phần trang phục : bên mình cũng hỗ trợ cho đồng phục hết rồi.
Vậy làm sao đưa sang phụ cấp cơm, trang phục như bạn đã nói đây.[/QU
Thanks!
có hết rồi thì mình tăng hết tối đa, hihi. Nghĩ thêm phụ cấp gì đó thui chứ bít sao giờ, hoặc nghĩ ra các khoản thưởng, như một công ty mình làm, lương trả tháng trả rất thấp, bằng mức lươn tối thiểu vùng, nhưng 3 tháng đánh giá thưởng quý 1 lần, thưởng bằng 1 tháng lương.
Hic, từ từ nghĩ tiếp thôi bạn:):)

H

herbkhuong

Guest
26/11/15
2
0
1
22
Các bạn cho mình hỏi thêm một vấn đề. Nếu muốn lách luật chuyển từ phụ cấp lương sang loại phụ cấp khác ngoài lương hoặc cắt giảm bớt phụ cấp lương hiện có như thế thì có bị vi phạm không?
Mình đọc thấy nghị định 122 khoản 4 Điều 5 có ghi: "Khi thực hiện mức lương tối thiểu vùng quy định tại Nghị định này, doanh nghiệp không được xóa bỏ hoặc cắt giảm các chế độ tiền lương khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, làm việc trong điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật đối với các chức danh nghề nặng nhọc, độc hại và các chế độ khác theo quy định của pháp luật lao động. Các khoản phụ cấp, bổ sung khác, trợ cấp, tiền thưởng do doanh nghiệp quy định thì thực hiện theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc trong quy chế của doanh nghiệp".
Các bạn cho mình xin ý kiến về vấn đề này để có thể cùng nhau trao đổi nha.

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình vừa báo sếp về tình hình này. Và giờ sếp mình quyết định rằng:
1. Đối với những người có lương phụ cấp cao thì sẽ phải chuyển lương phụ cấp sang cho lương cơ bản sao cho mức lương cơ bản bằng với lương tối thiểu vùng và phần phụ cấp được thêm 50.000
2. Những người có mức lương phụ cấp thấp thì vẫn chuyển qua
lương cơ bản và cộng thêm 1 khoản tiền sao cho bằng mức lương tối thiểu vùng. Còn phần phụ cấp lương thì chỉ còn 20.000
Thất vọng tràn trể. :confused::(
Mình chưa hiểu lắm về cách chuyển của sếp bạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Bạn ơi trang phục chứ không phải đồng phục công ty:);). Hiện tại công ty mình chưa có những phụ cấp này nên mình chia ra được, có những khoản có thì mình tăng mức lên nhưng trong khoảng chi phí được trừ thuế, cộng lại cho bằng khoản thực nhận bây giờ. những người lương cao thì mình cững chưa biết sao.hihi.
Mình cũng đang đợi công văn hướng dẫn xem thế nào rồi nghĩ thôi. Năm 016 chắc vẫn lách luật được, nhưng đến 2018 thì đúng lag bó tay chịu chết:):):)
Mình nghĩ nếu sếp không yêu cầu lách thì đừng nên lách làm gì cho mệt. :cool:Công ty bạn không nộp hđlđ cho bảo hiểm à

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA