Mức đóng BHXH năm 2016

• Thread starter Fly90
  • Ngày gửi
M

Mei Mei76228

Sơ cấp
1/12/14
45
6
8
33
Mình chưa hiểu lắm về cách chuyển của sếp bạn

Nói chung là bên mình bắt chuyển qua chuyển lại rồi chỉ tăng thêm có 50.000. Còn phần công nhân thì được tăng cỡ 300 mấy nhưng phần phụ cấp lương chỉ còn võn vẹn 20.000.
Đó là quyết định của sếp mình thui. còn lúc nộp bảng lương cho bên BHXH và sở LĐ ko biết ngta duyệt k nữa. Cứ mỗi cuối năm lại phải lo cái vấn đề thay đổi tiền lương, luật lệ mà nhức cái đầu

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huynhchi90

Guest
30/10/11
4
0
1
tphcm
Cho mình hỏi với Cty mình tính đăng ký BH lần đầu, bạn nào đã làm chỉ mình với

N

ngoc cam tran

Guest
18/11/15
14
0
1
2016 Phụ cấp trách nhiệm có đóng bảo hiểm không. Lặng Yên

T

thuyvietduong

Cao cấp
27/5/15
251
44
28
Cac minh oi lam 2 he thong luong di thi se khong phai dong cao? Nhung cai nay cong ty phai quy dinh voi nhan vien nhe. Minh nghi the

T

thuyvietduong

Cao cấp
27/5/15
251
44
28
năm 2016, chỉ đóng LCB và phụ cấp thôi, đến 2018 mới phải đóng LCB +PC+các khoản hỗ trợ. Theo mình tìm hiểu thì tiền lương hưu vẫn chia đơn vị nhà nước với tư nhân. Khổng bít tương lai có gì thay đổi không, luật mình thay đổi như cơm bữa mà :):):)

Luong tinh trung binh cong cac nam roi chia deu thoi gian dong.

N

ngoc cam tran

Guest
18/11/15
14
0
1
thanks chị ngannhat.Chị cho em hỏi thêm như vậy là sang tháng 1 năm 2016 em bổ sung thêm khoản phụ cấp này trên mẫu D02-TS ( danh sách lao đong tham gia bhxh). em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm mong chị giúp đỡ

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
Cac minh oi lam 2 he thong luong di thi se khong phai dong cao? Nhung cai nay cong ty phai quy dinh voi nhan vien nhe. Minh nghi the

Đang dự thảo lại luật kế toán không được tồn tại hai loại sổ sách trong công ty và hình như hiệu lực cũng năm 2016

• Like
Reactions: Lặng Yên
ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41

Đang dự thảo lại luật kế toán không được tồn tại hai loại sổ sách trong công ty và hình như hiệu lực cũng năm 2016

T

thuyvietduong

Cao cấp
27/5/15
251
44
28

Theo mình biết thì có nhiều công ty làm kiểu đó lắm. hi vọng luật mới ra mọi người sẽ nghiêm chỉnh chấp hành

ngannhat

ngannhat

Cao cấp
20/8/15
342
92
28
41
thanks chị ngannhat.Chị cho em hỏi thêm như vậy là sang tháng 1 năm 2016 em bổ sung thêm khoản phụ cấp này trên mẫu D02-TS ( danh sách lao đong tham gia bhxh). em mới ra trường nên chưa có kinh nghiệm mong chị giúp đỡ

Chị nghĩ sẽ kê khai bổ xung thêm khoản phụ cấp vào nhưng không làm vào mẫu D02-TS đâu vì số lượng nhân viên đâu có tăng và giảm đâu mà kê khai vô đó. cái này chắc đợi các bác thuế hướng dẫn thôi. Mà lương căn bản nhân viên bên em có cao hơn lương tối thiểu vùng không. nếu thấp hơn em phải làm lại thang bảng lương nộp phòng lao động thương binh xã hội nữa đó

F

Fly90

Guest
12/11/15
16
4
3
33
Mình nghĩ nếu sếp không yêu cầu lách thì đừng nên lách làm gì cho mệt. :cool:Công ty bạn không nộp hđlđ cho bảo hiểm à
Mới có thông tin là sếp mình đã yêu cầu tìm hiểu jui.hix. Đang mức đóng bây giờ, công ty mình còn nợ, mấy chị quản lý thu thỉnh thoảng cứ gọi điện hỏi thăm mình hoài:):). Mình mới vào làm nên cũng không biết lúc đầu có nộp không, nhưng giờ mình làm hồ sơ thì không nộp bạn ah.

• Like
Reactions: Lặng Yên
N

ngoc cam tran

Guest
18/11/15
14
0
1
Chị nghĩ sẽ kê khai bổ xung thêm khoản phụ cấp vào nhưng không làm vào mẫu D02-TS đâu vì số lượng nhân viên đâu có tăng và giảm đâu mà kê khai vô đó. cái này chắc đợi các bác thuế hướng dẫn thôi. Mà lương căn bản nhân viên bên em có cao hơn lương tối thiểu vùng không. nếu thấp hơn em phải làm lại thang bảng lương nộp phòng lao động thương binh xã hội nữa đó
Như vậy thì em phải làm bảng kê khai bổ sung như thế nào chị có gì chị chỉ dẫn giùm em nha
Dạ lương căn bản bên em thì ok rồi chị lúc em mới zô công ty tháng 7/2015 thì em có làm lại bảng lương tăng lương cơ bản em nộp cho phòng lao động thương binh xã hội rồi chị
thanks chị đã tư vấn giúp em

F

Fly90

Guest
12/11/15
16
4
3
33
Các bạn cho mình hỏi thêm một vấn đề. Nếu muốn lách luật chuyển từ phụ cấp lương sang loại phụ cấp khác ngoài lương hoặc cắt giảm bớt phụ cấp lương hiện có như thế thì có bị vi phạm không?
Mình đọc thấy nghị định 122 khoản 4 Điều 5 có ghi: "Khi thực hiện mức lương tối thiểu vùng quy định tại Nghị định này, doanh nghiệp không được xóa bỏ hoặc cắt giảm các chế độ tiền lương khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, làm việc trong điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại, chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật đối với các chức danh nghề nặng nhọc, độc hại và các chế độ khác theo quy định của pháp luật lao động. Các khoản phụ cấp, bổ sung khác, trợ cấp, tiền thưởng do doanh nghiệp quy định thì thực hiện theo thỏa thuận trong hợp đồng lao động, thỏa ước lao động tập thể hoặc trong quy chế của doanh nghiệp".
Các bạn cho mình xin ý kiến về vấn đề này để có thể cùng nhau trao đổi nha.

Cái này mình chỉ không được cắt giảm các chế độ tiền lương khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm, làm việc trong điều kiện lao động nặng nhọc, độc hại...Còn phụ cấp mình vẫn được thay đổi mà, nhưng mình phải đăng kí lại thang bảng lương:):)

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Phải làm tăng mức đóng theo phiếu giao nhận hồ sơ 103 nhé bạn

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Mình ở quận Phú Nhuận ak bạn, bạn có bộ hso ko gửi mail mình với chi.huynhqn@gmail.com
Cảm ơn bạn nhé
hi bạn cần gì thì inbox vào trang cá nhân của mình nhé, gửi vậy mình chẳng biết là bạn cần gì. Mình thì không có làm thang lương nữa

T

thanhvuhuyen

Guest
18/11/15
25
2
3
30
Có sự phân biệt giữa phụ cấp và các khoản trợ cấp! Đến năm 2018 lương đóng bảo hiểm mới bao gồm các khoản trợ cấp khác ( xăng, điện thoại, trang phục...). Mà tăng cái này thì sẽ bị giảm cái kia, chủ doanh nghiệp tính toán hết cả rùi!

D

ductranacc

Guest
27/11/15
1
0
1
35
Bạn nên rõ ràng.
Đừng dùng tiểu xảo. Ko lúc hối ko kịp đấy.
Mình thấy bạn ấy lách cũng chuẩn đấy. Vì trong luật chỉ nói là phụ cấp ghi trên hợp đồng mới tính bảo hiểm, không ghi trên hợp đồng thì không tính. Và hôm trước xem thời sự thấy có phỏng vấn bác nào của cơ quan BHXH cũng nói vậy mà ^^

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình thấy bạn ấy lách cũng chuẩn đấy. Vì trong luật chỉ nói là phụ cấp ghi trên hợp đồng mới tính bảo hiểm, không ghi trên hợp đồng thì không tính. Và hôm trước xem thời sự thấy có phỏng vấn bác nào của cơ quan BHXH cũng nói vậy mà ^^
Phụ cấp ko ghi trên hợp đồng liệu có được tính là chi phí?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA