Hóa đơn trên 20 triệu thanh toán 1 phần bằng tiền mặt.

• Thread starter Thùy Dương Hou
  • Ngày gửi
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Những thứ không nên tranh cãi thì lại tranh cãi.
cãi cố cãi cùn làm cái gì, cái cần là mỗi chúng ta phải biết rằng mình đang sai, đang yếu kém để học hỏi, đừng lái mọi thứ sang hướng khác, tìm văn bản luật và đọc đi.
Bạn nghĩ tôi đang cãi à?
Vấn đề kia tôi xong từ lâu rồi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Mình nghĩ bạn cũng như nhiều bạn chưa đọc kỹ nội dung TT 26 Điều I khoản 10 mục 4c) .. hay đã đọc nhưng có cách hiểu khác. Bạn xem nội dung:
( ..Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. .. )
Bạn hiểu thế nào câu: ( .. thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên .. ) ???
Ý bạn là sao?
Chưa hiểu ý khi trích dẫn mục này.

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Mình nghĩ bạn cũng như nhiều bạn chưa đọc kỹ nội dung TT 26 Điều I khoản 10 mục 4c) .. hay đã đọc nhưng có cách hiểu khác. Bạn xem nội dung:
( ..Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. .. )
Bạn hiểu thế nào câu: ( .. thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên .. ) ???
Có liên quan gì đến điều này đâu?

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Cả thông tư 219 và thông tư 26 đều nêu rõ điều kiện để đc khấu trừ và tính vào chi phí hợp lý là: 'Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên".
Hóa đơn 55tr, mà thanh toán 40tr qua NH thì chỉ đc khấu trừ và tính vào chi phí hợp lệ phần 40tr thôi.
Mình đã nói cách xử lý này với đội trưởng đội KT thuế quận HK và cũng nhận đc sự đồng tình nên bạn cứ xử lý theo hướng này nhé.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cả thông tư 219 và thông tư 26 đều nêu rõ điều kiện để đc khấu trừ và tính vào chi phí hợp lý là: 'Có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên".
Hóa đơn 55tr, mà thanh toán 40tr qua NH thì chỉ đc khấu trừ và tính vào chi phí hợp lệ phần 40tr thôi.
Mình đã nói cách xử lý này với đội trưởng đội KT thuế quận HK và cũng nhận đc sự đồng tình nên bạn cứ xử lý theo hướng này nhé.
Khổ.
Nói không ai nghe. Nên tôi nghĩ bạn nên nhìn thôi. Đừng can thiệp nữa.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ý bạn là sao?
Chưa hiểu ý khi trích dẫn mục này.
Đến vậy mà bạn vẫn không hiểu: Bạn chú ý câu: ( .. phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên .. ) Vậy < 20 tr thì sao ??

T

Thùy Dương Hou

Guest
Đúng là HD trên 20 thanh toán 1 phần qua ngân hàng thì chỉ được khấu trừ và tính vào chi phí hop lý tương ứng với số tiền chuyển khoản.
Cái em hỏi mọi người giải đáp giúp em là:
Trên tờ khai 01/GTGT phần giá trị hàng chưa thuế ghi là: 50.000.000 phần thuế GTGT được khấu trừ : 3.636.364 đ và phần phụ lục có phải ghi chú là khấu trừ thuế tương đương với số tiền tt qua ngân hàng như vậy đúng chưa?
Và hạch toan :
N142: 36.363.636
N1331: 3.636.364
C112: 40.000.000 và N811/C111 : 15tr
hay hạch toán
N142: 51.363.636
N1331: 3.636.364
C111: 15.000.000
C112 : 40.000.000
Rồi cuối năm loại 15tr này ra khỏi chi phí bằng đưa trên chỉ tiêu B4
hay là như nào ạ???
Mọi người đều có ý của riêng mình nhưng cùng là thành viên có ý giúp đỡ nhau thì đừng nói nặng lời như vậy.
Em xin chân thành cảm ơn!!!

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Thật tiếc là các bạn đang hiểu sai nghiêm trọng .
"Thuế " chỉ chấp nhận tính vào chi phí và khấu trừ VAT số tiền chuyển khoản 40tr /55tr hóa đơn trên cơ sở số tiền chênh lệch 15tr là có cơ sở hợp lý ,có thể giải thích được . Hoàn toàn khác với việc hóa đơn 55 tr còn chuyền khoản 40 tr thì sẽ nghiễm nhiên được tính vào chi phí và khấu trừ trên số tiền 40tr .
Mình đã có comment trả lời chủ top sử lý theo 2 trường hợp các bạn có thể đọc kỹ để tham khảo và cho ý kiến .

• Like
Reactions: Vũ Tiểu Điệp
quynhanh2516

quynhanh2516

Trung cấp
4/2/13
124
13
18
33
Hải Dương
Ai đó có thể trả lời rõ ràng, trích dẫn thông tư hướng dẫn đi kèm nào.
Hóng.:D:D:D

quynhanh2516

quynhanh2516

Trung cấp
4/2/13
124
13
18
33
Hải Dương
Trong TT 78 không có hướng dẫn điều này. Cứ hoà đơn từ 20 triệu trở lên mà không thanh toán không dùng tiền mặt thì không được tính vào chi phí được trừ toàn bộ hoá đơn đó

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ai đó có thể trả lời rõ ràng, trích dẫn thông tư hướng dẫn đi kèm nào.
Hóng.:D:D:D

Mình đã trả lời kèm theo trích dẫn ở #21:
( .. TT 26 Điều I khoản 10 mục 4c) .. hay đã đọc nhưng có cách hiểu khác. Bạn xem nội dung:
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:( ..Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. .. ) Sao các bạn không đọc kỹ để hiểu và vận dụng nhỉ ?
Caochienpy : ( .. Thật tiếc là các bạn đang hiểu sai nghiêm trọng .
"Thuế " chỉ chấp nhận tính vào chi phí và khấu trừ VAT số tiền chuyển khoản 40tr /55tr hóa đơn trên cơ sở số tiền chênh lệch 15tr là có cơ sở hợp lý ,có thể giải thích được . Hoàn toàn khác với việc hóa đơn 55 tr còn chuyền khoản 40 tr thì sẽ nghiễm nhiên được tính vào chi phí và khấu trừ trên số tiền 40tr .. ) Vậy bạn nghĩ sao đoạn mình trích TT 26 trên:( ??

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Mình đã trả lời kèm theo trích dẫn ở #21:
( .. TT 26 Điều I khoản 10 mục 4c) .. hay đã đọc nhưng có cách hiểu khác. Bạn xem nội dung:
:rolleyes::rolleyes::rolleyes:( ..Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. .. ) Sao các bạn không đọc kỹ để hiểu và vận dụng nhỉ ?
Caochienpy : ( .. Thật tiếc là các bạn đang hiểu sai nghiêm trọng .
"Thuế " chỉ chấp nhận tính vào chi phí và khấu trừ VAT số tiền chuyển khoản 40tr /55tr hóa đơn trên cơ sở số tiền chênh lệch 15tr là có cơ sở hợp lý ,có thể giải thích được . Hoàn toàn khác với việc hóa đơn 55 tr còn chuyền khoản 40 tr thì sẽ nghiễm nhiên được tính vào chi phí và khấu trừ trên số tiền 40tr .. ) Vậy bạn nghĩ sao đoạn mình trích TT 26 trên:( ??
TT26 điều I khoản 10 mục 4C .
Trích dẫn đầy đủ hơn :
4. Các trường hợp thanh toán không dùng tiền mặt khác để khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm:
..........
c) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.
Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.
Thứ nhất : Đây là ủy quyền thanh toán và trường hợp chúng ta nhắc đến không thể áp dụng đều khoản của TT này .
Thứ hai : " Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng."
Mình sẽ giải thích câu này cho bạn bằng một ví dụ minh họa :
Công ty A nợ công ty C số tiền ( hóa đơn ) 75 tr .
Công ty A ủy quyền cho công ty B trả nợ cho công y C 50 tr bằng chuyển khoản qua ngân hàng số tiền còn lại công ty A thanh toán trực tiếp cho công ty C 25 tr băt buộc phải chuyển khoản mới được tính vào chi phí và khấu trừ .

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
TT26 điều I khoản 10 mục 4C .
Trích dẫn đầy đủ hơn :.......
Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng.
Thứ nhất : Đây là ủy quyền thanh toán và trường hợp chúng ta nhắc đến không thể áp dụng đều khoản của TT này .
Thứ hai : " Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng."
Mình sẽ giải thích câu này cho bạn bằng một ví dụ minh họa
Công ty A nợ công ty C số tiền ( hóa đơn ) 75 tr .
Công ty A ủy quyền cho công ty B trả nợ cho công y C 50 tr bằng chuyển khoản qua ngân hàng số tiền còn lại công ty A thanh toán trực tiếp cho công ty C 25 tr băt buộc phải chuyển khoản mới được tính vào chi phí và khấu trừ
- Sao bạn không lấy ví du: ( .. số tiền còn lại công ty A thanh toán trực tiếp cho công ty C 19 tr .. ) nhỏ hơn 20 tr để trả lời đúng chủ đề câu hỏi ?
- Mặc dù nội dung TT ở 4c: ( ..Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng .. ) nhưng chú ý câu cuối
( .. Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên .. ) mà bạn hiểu: ( .. Đây là ủy quyền thanh toán .. ) là chưa đúng. Bạn chú ý từ các hình thức thanh toán nêu trên Các bạn khác cho ý kiến.

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
- Sao bạn không lấy ví du: ( .. số tiền còn lại công ty A thanh toán trực tiếp cho công ty C 19 tr .. ) nhỏ hơn 20 tr để trả lời đúng chủ đề câu hỏi ?
- Mặc dù nội dung TT ở 4c: ( ..Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng .. ) nhưng chú ý câu cuối
( .. Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên .. ) mà bạn hiểu: ( .. Đây là ủy quyền thanh toán .. ) là chưa đúng. Bạn chú ý từ các hình thức thanh toán nêu trên Các bạn khác cho ý kiến.
Bạn của tôi đang lạc lối ...

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Điều 6 thông tư 78/2014 và điều 4 thông tư 96/2015 có nhắc lại : "Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính có phát sinh khoản chi phí này). "
Như vậy, chỉ có phần 15 triệu thanh toán bằng tiền mặt bị loại.

• Like
Reactions: caochienpy
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Điều 6 thông tư 78/2014 và điều 4 thông tư 96/2015 có nhắc lại : "Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính có phát sinh khoản chi phí này). "
Như vậy, chỉ có phần 15 triệu thanh toán bằng tiền mặt bị loại.
Câu trả lời hoàn chỉnh
Xin cảm ơn !

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Khổ quá thôi, các bạn cứ cãi nhau mãi vấn đề đó nhỉ. Với tư cách là cán bộ thuế, t khẳng định là chỉ đc trừ phần 40tr thôi. Phần 15tr thì ko đc khấu trừ và tính vào cp hợp lý.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Khổ quá thôi, các bạn cứ cãi nhau mãi vấn đề đó nhỉ. Với tư cách là cán bộ thuế, t khẳng định là chỉ đc trừ phần 40tr thôi. Phần 15tr thì ko đc khấu trừ và tính vào cp hợp lý.
Mình có cãi đâu.
Đang nhờ bạn caochienpy chốt lại thôi.
Mình cần là cần bạn đấy chốt.
Chứ bạn thì mình đồng quan điểm.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Vậy câu: ( .. Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng .. ) ở TT 26 có ý nghĩa gì ??

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA