Hóa đơn trên 20 triệu thanh toán 1 phần bằng tiền mặt.

• Thread starter Thùy Dương Hou
  • Ngày gửi
manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Bạn phải đọc cả nội dung Điểm C, khoản 4, Mục 10 Thông tư 29 nhé.
Việc thanh toán qua bên thứ 3 là một loại thanh toán ko dùng tiền mặt. (Cái này trong thông tư 219 cũng giải thích rất rõ và còn có cả ví dụ minh họa). Như vậy sẽ có trường hợp bên thứ 3 ko thanh toán hết thì nghĩa vụ thanh toán phần còn lại phải chuyển về người mua ban đầu. Trường hợp phần nghĩa vụ còn lại mà trên 20tr thì người mua tiếp tục phải thực hiện thanh toán ko dùng tiền mặt để đc khấu trừ.
Điều này cũng rất dễ hiểu và logic với điều kiện ở trên mà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Vậy câu: ( .. Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng .. ) ở TT 26 có ý nghĩa gì ??
Không ngờ điểm này lại gây nhầm lẫn và cãi nhau giữa các bạn như vậy. Lần tới, khi sửa đổi thông tư thì ý kiến của các bạn chính là 1 yếu tố để TCT sửa đổi TT trình BTC ký ban hành đấy.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Bạn phải đọc cả nội dung Điểm C, khoản 4, Mục 10 Thông tư 29 nhé.
Việc thanh toán qua bên thứ 3 là một loại thanh toán ko dùng tiền mặt. (Cái này trong thông tư 219 cũng giải thích rất rõ và còn có cả ví dụ minh họa). Như vậy sẽ có trường hợp bên thứ 3 ko thanh toán hết thì nghĩa vụ thanh toán phần còn lại phải chuyển về người mua ban đầu. Trường hợp phần nghĩa vụ còn lại mà trên 20tr thì người mua tiếp tục phải thực hiện thanh toán ko dùng tiền mặt để đc khấu trừ.
Điều này cũng rất dễ hiểu và logic với điều kiện ở trên mà.

- Bạn là CB thuế và mọi người hiểu: ( ..Trường hợp phần nghĩa vụ còn lại mà trên 20tr thì người mua tiếp tục phải thực hiện thanh toán ko dùng tiền mặt để đc khấu trừ. .. ) đúng.
- Nhưng chúng ta đang thảo luận trường hợp : ( .. phần nghĩa vụ còn lại mà dưới 20tr người mua thanh toán bằng tiền mặt .. ) Thì sao ???
- Nếu như một số bạn nói: còn lại mà dưới 20tr người mua thanh toán bằng tiền mặt . thì không được khấu trừ Vậy TT 26 có cần đưa ra vấn đề: ( .. phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền giá trị từ 20 triệu đồng trở lên .. ) không?

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
- Bạn là CB thuế và mọi người hiểu: ( ..Trường hợp phần nghĩa vụ còn lại mà trên 20tr thì người mua tiếp tục phải thực hiện thanh toán ko dùng tiền mặt để đc khấu trừ. .. ) đúng.
- Nhưng chúng ta đang thảo luận trường hợp : ( .. phần nghĩa vụ còn lại mà dưới 20tr người mua thanh toán bằng tiền mặt .. ) Thì sao ???
- Nếu như một số bạn nói: còn lại mà dưới 20tr người mua thanh toán bằng tiền mặt . thì không được khấu trừ Vậy TT 26 có cần đưa ra vấn đề: ( .. phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền giá trị từ 20 triệu đồng trở lên .. ) không?
Đúng luôn. T cũng ko nghĩ đến TH này. Mai hỏi sếp rồi thông tin lại cho các bạn nhé.

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
May quá, sếp đã về, t đã hỏi. Phần này đc khấu trừ bạn nhé. Những phải rơi đúng TH thanh toán qua bên thứ 3 như TT hướng dẫn. Những TH nào trong VB PL ko nói thì ko phải thực hiện.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
May quá, sếp đã về, t đã hỏi. Phần này đc khấu trừ bạn nhé. Những phải rơi đúng TH thanh toán qua bên thứ 3 như TT hướng dẫn. Những TH nào trong VB PL ko nói thì ko phải thực hiện.
Nếu bạn là cán bộ thuế và tiếng nói có ảnh hưởng thì truyền đạt giúp mình.
Xây dựng luật, cơ chế nên thông minh. Và có kiến thức thực tế.
Đừng dùng những từ ngữ hàn lâm sáo rỗng mà chỉ có người viết ra mới hiểu chính xác nó là gì.
Muốn người khác tuân thủ thì phải làm cho người ta đọc là hiểu. Người ta sẽ tự khắc làm theo.
Đừng mua bò vẽ bóng!
Giúp mình nhé.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tình huống đặt ra: Trong ngày Cty mua hàng hoá đơn đầu tiên 19 triệu thanh toán bằng tiền mặt, rồi cũng ngày đó Cty lại mua tiếp hàng hoá với hoá đơn1,5 triệu và thanh toán tiền mặt luôn thì sao?
Tương tự mua bán như vậy, nhưng Công ty thanh toán 19 triệu hoá đơn đầu bằng tiền mặt, hoá đơn sau thanh toán bằng CK thì 19 triệu ddó được OK ah? Nếu hoá đơn đầu 19 triêu CK , thậm chí 20 triệu trong ngày đi nữa mà được chấp nhận được trừ thì tôi nghĩ quy định sẽ là: trường hợp trong ngày hay hoá đơn từ 20 triêu trở lên thì chỉ được tính vào chi phí được trừ cho khoản thanh toán không dùng tiền mặt, chứ không phải quy định như trên đâu.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Điều 6 thông tư 78/2014 và điều 4 thông tư 96/2015 có nhắc lại : "Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính có phát sinh khoản chi phí này). "
Như vậy, chỉ có phần 15 triệu thanh toán bằng tiền mặt bị loại.

Tôi phân tích ý này trước nhé!
Cái phần bạn bôi đen đó, cái đó không nói đến cái phần hàng hoá dịch vụ nằm trong 1 cái tờ hoá đơn nào đó , mà nó là hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơnmà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ==> tức là chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của cái hoá đơn này.

Điều này nó có ý nghĩa khác hoàn toàn với câu: nếu hoá đơn trên 20 triệu thì chỉ được tính vào chi phí được trừ tương ứng với phần tiền thanh toán không dùng tiền mặt. Tôi giả định, nếu bạn nói hoá đơn 55 triệu, chuyển khoản 40 triệu thì tính vào chi phí và được khấu trừ thuế theo phần 40 triệu, thì cái này tính như thế nào? Ví dụ trong hợp đồng tôi thoả thuận bên mua sẽ thanh toán tiền thuế GTGT bằng chuyển khoản? Vậy toàn bộ số tiền thuế GTGT tôi sẽ được khấu trừ? Đâu có đâu. Cái quy định này người ta quy định theo tờ hoá đơn.

Nội dung trên hướng dẫn cho trường hợp kê khai khấu trừ trước khi có chứng từ thanh toán tiền mặt,số hoá đơn này có thể sẽ có nhiều hoá đơn, khi nào thanh toán mà thanh toán bằng tiền mặt thì cái hoá đơn nào thanh toán bằng tiền mặt phải kê khai điều chỉnh

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Thông tư hướng dãn rõ ràng, nhưng chỉ vì bạn đọc và hiểu sai, vận dụng sai thôi. Trong trường hợp này không phải là "VB PL ko nói thì ko phải thực hiện"

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Đừng dùng những từ ngữ hàn lâm sáo rỗng mà chỉ có người viết ra mới hiểu chính xác nó là gì.
Muốn người khác tuân thủ thì phải làm cho người ta đọc là hiểu. Người ta sẽ tự khắc làm theo.
Đừng mua bò vẽ bóng!
Giúp mình nhé.
Không nên nói những kiểu như vậy nhé! Bạn vẫn là hay chửi lắm đó. Cái đó không phù hợp với văn hoá của WKT.
Tôi sẽ xoá bài viết này đó nhé

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Đừng mua bò vẽ bóng!
Giúp mình nhé.
Mỗi lần ra thông tư, đều có văn bản gửi góp ý dự thảo mà bạn. T sẽ nghiên cứu và lần tới góp ý xem thế nào.

• Like
Reactions: HO Anh Hue
manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Thông tư hướng dãn rõ ràng, nhưng chỉ vì bạn đọc và hiểu sai, vận dụng sai thôi. Trong trường hợp này không phải là "VB PL ko nói thì ko phải thực hiện"
Từ trước đến này vẫn là luật ko cấm thì có nghĩa là đc làm mà chị.

manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Tình huống đặt ra: Trong ngày Cty mua hàng hoá đơn đầu tiên 19 triệu thanh toán bằng tiền mặt, rồi cũng ngày đó Cty lại mua tiếp hàng hoá với hoá đơn1,5 triệu và thanh toán tiền mặt luôn thì sao?
Tương tự mua bán như vậy, nhưng Công ty thanh toán 19 triệu hoá đơn đầu bằng tiền mặt, hoá đơn sau thanh toán bằng CK thì 19 triệu ddó được OK ah? Nếu hoá đơn đầu 19 triêu CK , thậm chí 20 triệu trong ngày đi nữa mà được chấp nhận được trừ thì tôi nghĩ quy định sẽ là: trường hợp trong ngày hay hoá đơn từ 20 triêu trở lên thì chỉ được tính vào chi phí được trừ cho khoản thanh toán không dùng tiền mặt, chứ không phải quy định như trên đâu.
Th 2 hóa đơn của 2 đơn vị khác nhau thì ok vẫn đc khấu trừ. Nếu cùng 1 đơn vị và cùng ngày thì bắt buộc phải thanh toán qua NH mà chị.

T

tvien

Sơ cấp
3/11/09
13
3
3
Binh Dinh

Tôi phân tích ý này trước nhé!
Cái phần bạn bôi đen đó, cái đó không nói đến cái phần hàng hoá dịch vụ nằm trong 1 cái tờ hoá đơn nào đó , mà nó là hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở lên ghi trên hóa đơnmà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt ==> tức là chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của cái hoá đơn này.

Điều này nó có ý nghĩa khác hoàn toàn với câu: nếu hoá đơn trên 20 triệu thì chỉ được tính vào chi phí được trừ tương ứng với phần tiền thanh toán không dùng tiền mặt. Tôi giả định, nếu bạn nói hoá đơn 55 triệu, chuyển khoản 40 triệu thì tính vào chi phí và được khấu trừ thuế theo phần 40 triệu, thì cái này tính như thế nào? Ví dụ trong hợp đồng tôi thoả thuận bên mua sẽ thanh toán tiền thuế GTGT bằng chuyển khoản? Vậy toàn bộ số tiền thuế GTGT tôi sẽ được khấu trừ? Đâu có đâu. Cái quy định này người ta quy định theo tờ hoá đơn.

Nội dung trên hướng dẫn cho trường hợp kê khai khấu trừ trước khi có chứng từ thanh toán tiền mặt,số hoá đơn này có thể sẽ có nhiều hoá đơn, khi nào thanh toán mà thanh toán bằng tiền mặt thì cái hoá đơn nào thanh toán bằng tiền mặt phải kê khai điều chỉnh

Khó hiểu quá chuyên gia ơi.
Cả đoạn này nữa:

T

tvien

Sơ cấp
3/11/09
13
3
3
Binh Dinh
Không nên nói những kiểu như vậy nhé! Bạn vẫn là hay chửi lắm đó. Cái đó không phù hợp với văn hoá của WKT.
Tôi sẽ xoá bài viết này đó nhé

Tôi chẳng thấy chửi bới gì ở đây. Không biết chị là admin của wkt hay sao?
Vì tôi thấy bạn này nói về thực tế của việc ban hành vbpl của VN hiện nay, tức: Câu cú của VBPL quá hàn lâm, không thực tiễn và gây cho việc suy diễn (điều tối kỵ của việc áp dụng vbpl).

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Thực ra đây là Phương pháp: Suy luận Logic thôi.
Khi đọc: ( .. Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng ..) thì người đọc có thể hiểu vế ngược lại ( < 20 tr thì.. ). Vậy mà nhiều bạn không chịu suy nghĩ cứ tranh luận !!!

Sửa lần cuối:
manhhoangftu

manhhoangftu

Trung cấp
23/2/11
188
34
28
35
hà nội
hanoi.gdt.gov.vn
Thực ra đây là Phương pháp: Suy luận Logic thôi.
Khi đọc: ( .. Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng ..) thì người đọc có thể hiểu vế ngược lại ( < 20 tr thì.. ). Vậy mà nhiều bạn không chịu suy nghĩ cứ tranh luận !!!
Khổ quá thôi, em có tranh luận vấn đề này đâu bác.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Th 2 hóa đơn của 2 đơn vị khác nhau thì ok vẫn đc khấu trừ. Nếu cùng 1 đơn vị và cùng ngày thì bắt buộc phải thanh toán qua NH mà chị.

Hướng dẫn cái kiểu này thì cũng như không co hướng dẫn.
Nếu lập luận ben trên nêu ra hoá đơn 55 tr mà thanh toán 40 tr bằng CK thì được tính chi phí 40 tr ( tức tính cái phần tiền mà bạn coi là thực hiện đúng quy định ck). Và nếu theo mạch suy luận này thì trong cùng 1 ngày có 2 hoá đơn 19 triêu và hoá đơn 1,5tr, tức tổng 2 hoá đơn này trên 20 triệu thì nếu thanh toán 19 triệu bằng CK thì cái hoá đơn 19 triệu này phải được tính vào chi phí được trừ, được khấu trừ TGTGT. ===> bây giờ bạn có khẳng định điều này đúng không? vì lập luận như vậy thì phải chấp nhận cái kết luận này, nếu bạn khẳng định điều này sếp bạn cũng đồng tình, đồng ý thì cho tôi xin viện dẫn; còn nếu không đúng thì cái suy luận của bạn là không phù hopwj

Lập luận, suy luận thì phải logic chứ không phải khi bạn muốn điều này thì bạn cho là như vậy, rồi khi qua trường hợp khác bạn lại thay đổi cái giả định này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA