Mỗi tuần một chuyên đề

Nhờ giúp đỡ cách làm đơn hàng!!!

• Thread starter Kienhuynh
  • Ngày gửi
K

Kienhuynh

Guest
5/4/16
2
0
1
40
Chào cả nhà, mình mới được giao quản lý sổ sách cửa hàng tại gia, đến phần làm đơn hàng tự động thì mình chưa làm được vì tiếp xúc excel có hạn!
Mình có danh mục hàng trong kho,
Khi hàng bán ra hàng tuần, mình sẽ tổng hợp số lượng bán, tính ra số tồn kho, nếu tồn kho thấp hơn mức quy định của mình thì tiến hành nhập hàng.
Mình lọc danh mục các sản phẩm cần nhập hàng sang sheet mới để đặt hàng, bị kẹt ở chỗ này !!!
Rất mong được sự giúp đỡ ạ!
mình minh họa như sau:

Sheet theo dõi hàng bán
STT Tên SP ........ Tổng bán ,Tồn kho, Kho, Đặt hàng SL đặt mua
01...........A........................8..............5........13......yes ..............10
02...........B........................2..............15......17.......... ....................
Sheet đặt hàng: ( chỉ lọc tên sản phẩm và số lượng của hàng ngang có chữ "Yes" đưa vào sheet đặt hàng)
STT Tên SP , SL
01...........A...........10
02...........F...........6
....

Xin cảm ơn trước ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Espresso

Espresso

Trung cấp
30/10/15
108
34
28
74
Ko biết gì về buôn bán hay kế toán
Đại khái hiểu là , muốn dung Filter để lọc cột Đặt hang có "Yes" và SL đặt mua <>"" sang Sheet dặt hang

Rất đơn giản nhưng suy nghĩ thiếu chuẩn định . Mỗi lần Orders lập lại !!! Vì thiếu cột Từ Ngày và Đến ngày . Hai cột này xác định thời gian (tức là năm ngoái khác trong tháng này)

Dùng Advanced Filter hay Công thức đều được cả . Không nhất thiê't phải dung loại nào hay VBA

• Like
Reactions: Kienhuynh
K

Kienhuynh

Guest
5/4/16
2
0
1
40
Cảm ơn bạn đã trả lời, mình có nói ở trên là ko rành về excel ( VBA càng không biết gì , hix).
Bên mình chỉ là cửa hàng nhỏ, mình làm theo nguyên mẫu cách làm trên sổ của nhà , chuyển sang quản lý bằng excel cho nhanh hơn thôi.
Câu trả lời "Mỗi lần Orders lập lại !!! Vì thiếu cột Từ Ngày và Đến ngày . Hai cột này xác định thời gian (tức là năm ngoái khác trong tháng này)" mình chưa hiểu ý bạn lắm, vì bên mình theo dõi mỗi ngày, trừ kho bằng tay chứ không có bán hàng bằng máy pos, không có xuất phiếu mua hàng nên không có theo dõi dạng cột từ ngày đến ngày.
Câu trả lời "Dùng Advanced Filter hay Công thức đều được cả . Không nhất thiê't phải dung loại nào hay VBA" mình cũng cảm ơn, nhưng cả 2 phương án bạn đề nghi mình đều chưa từng làm nên chắc là tự mò mẫm thêm!

Có bạn nào rành thì chỉ giúp mình với.

P

phucke93

Guest
3/4/14
8
1
3
hà nội
bạn thử xem các phần mềm bán hàng xem, chứ mình làm phần mềm quen, làm excel rối lém

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cảm ơn bạn đã trả lời, mình có nói ở trên là ko rành về excel ( VBA càng không biết gì , hix).
Bên mình chỉ là cửa hàng nhỏ, mình làm theo nguyên mẫu cách làm trên sổ của nhà , chuyển sang quản lý bằng excel cho nhanh hơn thôi.
Câu trả lời "Mỗi lần Orders lập lại !!! Vì thiếu cột Từ Ngày và Đến ngày . Hai cột này xác định thời gian (tức là năm ngoái khác trong tháng này)" mình chưa hiểu ý bạn lắm, vì bên mình theo dõi mỗi ngày, trừ kho bằng tay chứ không có bán hàng bằng máy pos, không có xuất phiếu mua hàng nên không có theo dõi dạng cột từ ngày đến ngày.
Câu trả lời "Dùng Advanced Filter hay Công thức đều được cả . Không nhất thiê't phải dung loại nào hay VBA" mình cũng cảm ơn, nhưng cả 2 phương án bạn đề nghi mình đều chưa từng làm nên chắc là tự mò mẫm thêm!

Có bạn nào rành thì chỉ giúp mình với.
Hoàn toàn làm đc bằng AF trong excel.
Trước tiên bạn phải có cái khung đã.

• Like
Espresso

Espresso

Trung cấp
30/10/15
108
34
28
74
Vì tùy theo mặt hang bán chạy hay ko . Do đó tùy vào lượng bán .mà Orders . Orders 1 làn trong 1 tháng hay 3 lần trong một tháng . Làm sao quản lý theo dõi ngày nào orders và receipts của nó . Khi ta muốn tính tổng của bất cứ món hang nào cũng rất dễ hay Filter riêng hay nhóm hang trong khoảng bất cứ thời gian nào . Do đó cái Structure data đưa dẫn cách tuy tìm, thanh lọc, tính toan v.v... dễ dàng và thuận lợi .
Bất cứ gì cần lưu trữ trong Excel , đều gọi excel database . Cuối ngày enter data được lưu trữ tuần tự theo từng ngày buôn bán va` mọi chi tiết . Đó là lý do dung Excel . Bất cứ data entry nào cũng thủ công . Ngoại trừ truy tìm , tính toán bang worksheet functions (hàm, công thức) hay VBA .

Vi du:
Cột Order mà có "yes" và cột SL order mà ko trống thì hiệ chỮ ORDER
order ......SL order
yes .........10
yes ...........
.................2

viết đơn giản tai cot E2 công thức
=IF(AND(A2="yes",B2<>""),"ORDER", "No")

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA