Mỗi tuần một chuyên đề

Nơi chia sẻ các vướng mắc về hạch toán cần được giúp đỡ.

• Thread starter Thành Trung Nguyễn
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Bên mình đang hoàn thiện BCTC cho cty lại phát hiện ra lỗi kế toán cũ để lại. Mình đang chưa biết phải xử lý thế nào? Cty mình có 1 tờ hoá đơn xuất cho khách hàng từ tháng 11/2015, đã kê khai thuế và quan trọng hơn là đã ghi nhận dthu vào BCTC 2015. Đến T5/2016, KH yêu cầu xuất lại hoá đơn khác thì mới thanh toán nợ vì do hoá đơn cũ viết mờ ko rõ số liệu. Bạn kế toán cũ đã xuất lại hđ khác cho khách hàng vào T5/2016, đồng thời đã kê khai thuế vào Quý 2/2016, nộp tờ khai bổ sung Q4/2015 giảm hoá đơn đầu ra cũ, nộp tờ khai bổ sung Q1/2016 điều chỉnh tăng. Giờ hướng xử lý ntnao được, mọi người tư vấn giúp với!
Xuất HĐ thay thế mà không thay đỗi GT ( hàng hóa, thuế ) trên HĐ thì Về HT bạn không phải làm gì cả.

• Like
Reactions: Cao Thăng Long
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cao Thăng Long

Guest
2/3/17
8
3
3
32
Xuất HĐ thay thế mà không thay đỗi GT ( hàng hóa, thuế ) trên HĐ thì Về HT bạn không phải làm gì cả.
Vậy bên mình có phải thông báo điều chỉnh j không ạ?

H

Hoàng vân vy

Sơ cấp
22/3/17
3
0
1
31
Theo em thì ko cần đc j đâu ạ

L

Linh Nguyen07

Guest
2/3/17
6
1
3
31
Em chào các anh chị!
Anh chị cho em hỏi là: Gia đình em có nhiều nhà cho thuê, gia đình em có thể khai điện tử trên 1 hồ sơ khai thuế được không ạ?
Em cảm ơn nhiều ạ!

K

Khánh Linh FTU

Sơ cấp
14/7/16
12
4
3
30
Nói chung là rất nhiều ông sếp không biết gì về kế toán, xong suốt ngày đòi hỏi nhân viên kt phải thế này thế khác, gặp phải mấy ông đấy thì chán lắm, không có tí nhiệt huyết gì về công việc luôn
Em nghĩ chặng đường đi làm đã thấy mờ mịt rồi, lại còn giống chủ thớt gặp phải mấy ông sếp như này thì.... Tự nhiên em thấy mình học nhầm ngành thì phải!!!!

L

Linh Nguyen07

Guest
2/3/17
6
1
3
31
Em nghĩ chặng đường đi làm đã thấy mờ mịt rồi, lại còn giống chủ thớt gặp phải mấy ông sếp như này thì.... Tự nhiên em thấy mình học nhầm ngành thì phải!!!!
Moij người bảo là làm kế toán giống như làm dâu trăm họ mà,

L

Lê Thanh Thúy-aof

Guest
24/3/17
1
0
1
29
DN của em là DN thương mại nhỏ, không có quỹ khen thưởng phúc lợi. Tháng 1/2017 vừa rồi bên em phát sinh chi phí ủng hộ Quỹ "Tết cho người nghèo" ở quận, trị giá 5 triệu đồng. Em chẳng biết hạch toán vào đâu vì biết nếu hạch toán vào sổ sách sẽ bị loại. Anh chị tư vấn cho em với?
[TBODY] [/TBODY]

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Cả nhà ơi, cho e hỏi tí: cty e làm theo QD48, có chi nhánh khác tỉnh hạch toán phụ thuộc, chi nhánh k phát sinh DT chi phí gì ngoài tiền thuế môn bài, hiện chi nhánh vẫn đang hoạt động:
  1. Hạch toán ntn về cấp vốn cho chi nhánh, chi nhánh có phải làm sổ sách riêng hạch toán riêng k ah
  2. Vì mở chi nhánh k bán đc hàng mà đó giờ kế toán cty cũng k xài PXKKVCNB luôn vậy có sao k ah?

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
em mới ra trường đc nhận làm quản lý kho cho 1 công ty nhượng quyền bảo hành, hàng ngày không thấy họ hạch toán gì chỉ theo dõi xuất nhập tồn trên excel thì cuối năm lên báo cáo như thế nào ạ, chị kế toán làm ở công ty từ khi thành lập chưa làm báo cáo bao giờ cuối năm đi thuê ngoài.
Hàng ngày người ta theo dõi đó là số liệu thực tế của doanh nghiệp. Còn việc của kế toán thuế là làm việc với hóa đơn GTGT. Nếu công ty bạn thuê ké toán thuế bên ngoài thì bạn không quan tâm còn nếu bạn phải làm thì phải thế này:
- Ngoài việc hồ sơ, giấy tờ bắt buộc của doanh nghiệp, bạn phải tập hợp lưu trữ hóa đơn GTGT (hay gọi là hóa đơn đỏ) hàng ngày, đến cuối tháng hoặc quý phải làm bảng kê và kê khai thuế dựa trên những hóa đơn đó (bao giồm kê khai thuế VAT, Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, thuế TNCN, tạm tính nộp thuế TNDN nếu có,... Sau đó đến cuối năm thì làm báo cáo tài chính dựa vào những số liệu đó

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Các anh chị ơi,cho em hỏi đi làm 3 năm mà lương được tầm 3 - 4tr ở công ty tư nhân có ổn không ạ TxT
Còn phải xem bạn làm gì, và khả năng của công ty đó. 1 ngày nghiệp vụ có bao nhiêu...

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@Minhhuongkute Em làm ở đâu nữa, ở tp hay ở quê. Chị thấy bây giờ nhiều bạn cứ thích lương cao, có người dọn sẵn ra làm, kêu làm gì thì làm. Em phải cố gắng học hỏi, xem các giấy tờ sổ sách rồi không biết thì hỏi, nếu ko ai chỉ thì tự mày mò, lên diễn đàn hỏi mn. Nếu em là tổng hợp hết thì lg như vậy là thấp rồi.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Nhập khẩu một xe ô tô dùng cho giám đốc doanh nghiệp, giá nhập
40.000 USD,
thuế nhập khẩu 15%, thuế tiêu thụ đặc biệt 60%, thuế GTGT

10%, tỷ giá giao dịch 19.800đ/ USD. Thuế trước bạ 15% giá trị xe, lệ phí đăng ký xe:

1.500; anh chị định khoản hộ e và thuế trước bạ tính trên giá có thuế NK và TTĐB và cả thuê GTGT đúng ko ạ?​
Làm thực tế thì theo bảng giá, làm bài tập thì tính theo giá trị xe gồm cả thuế GTGT (và tất nhiên cả thuế NK và TTĐB).

T

Thuế Bình An

Guest
8/6/17
5
0
1
31
Bên mình đang hoàn thiện BCTC cho cty lại phát hiện ra lỗi kế toán cũ để lại. Mình đang chưa biết phải xử lý thế nào? Cty mình có 1 tờ hoá đơn xuất cho khách hàng từ tháng 11/2015, đã kê khai thuế và quan trọng hơn là đã ghi nhận dthu vào BCTC 2015. Đến T5/2016, KH yêu cầu xuất lại hoá đơn khác thì mới thanh toán nợ vì do hoá đơn cũ viết mờ ko rõ số liệu. Bạn kế toán cũ đã xuất lại hđ khác cho khách hàng vào T5/2016, đồng thời đã kê khai thuế vào Quý 2/2016, nộp tờ khai bổ sung Q4/2015 giảm hoá đơn đầu ra cũ, nộp tờ khai bổ sung Q1/2016 điều chỉnh tăng. Giờ hướng xử lý ntnao được, mọi người tư vấn giúp với!
Nếu mình là bạn thì mình chọn phương án chấp nhận xuất hóa đơn sai thời điểm còn hơn :p

T

Thuế Bình An

Guest
8/6/17
5
0
1
31
Nếu mình là bạn thì mình chọn phương án chấp nhận xuất hóa đơn sai thời điểm còn hơn

T

Thuế Bình An

Guest
8/6/17
5
0
1
31
Mình chọn xuất hđ sai thời điểm :)

T

Thuế Bình An

Guest
8/6/17
5
0
1
31
Nếu mình là bạn mình chọn phương án xuất hóa đơn sai thời điểm còn hơn:)

A

anhduchoi

Sơ cấp
17/7/08
12
0
1
Hà Nội
@thanhthanhmac : nếu đó chi phí cho người lao động thì hạch tóan vào chi phí bình thường. Tùy thuộc người lao động đó làm việc ở bộ phận nào thì bạn hạch tóan vào Nợ 627/ 641/ 642; Có TK 111.

Bạn tham khảo TT96/2015/TT-BTC:
"Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động; chi bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm tự nguyện khác cho người lao động (trừ khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.6, bảo hiểm hưu trí tự nguyện cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.11 Điều này) và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

Việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp được xác định bằng quỹ tiền lương thực hiện trong năm chia :)) 12 tháng. Trường hợp doanh nghiệp hoạt động không đủ 12 tháng thì: Việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế được xác định bằng quỹ tiền lương thực hiện trong năm chia :)) số tháng thực tế hoạt động trong năm.

Quỹ tiền lương thực hiện là tổng số tiền lương thực tế đã chi trả của năm quyết toán đó đến thời hạn cuối cùng nộp hồ sơ quyết toán theo quy định (không bao gồm số tiền trích lập quỹ dự phòng tiền lương của năm trước chi trong năm quyết toán thuế)."

T

thanhthanhmac

Guest
@thanhthanhmac : nếu đó chi phí cho người lao động thì hạch tóan vào chi phí bình thường. Tùy thuộc người lao động đó làm việc ở bộ phận nào thì bạn hạch tóan vào Nợ 627/ 641/ 642; Có TK 111.

"Khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, tết cho người lao động; chi bảo hiểm tai nạn, bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm tự nguyện khác cho người lao động (trừ khoản chi mua bảo hiểm nhân thọ cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.6, bảo hiểm hưu trí tự nguyện cho người lao động hướng dẫn tại điểm 2.11 Điều này) và những khoản chi có tính chất phúc lợi khác. Tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.

Việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp được xác định bằng quỹ tiền lương thực hiện trong năm chia :)) 12 tháng. Trường hợp doanh nghiệp hoạt động không đủ 12 tháng thì: Việc xác định 01 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế được xác định bằng quỹ tiền lương thực hiện trong năm chia :)) số tháng thực tế hoạt động trong năm.

Quỹ tiền lương thực hiện là tổng số tiền lương thực tế đã chi trả của năm quyết toán đó đến thời hạn cuối cùng nộp hồ sơ quyết toán theo quy định (không bao gồm số tiền trích lập quỹ dự phòng tiền lương của năm trước chi trong năm quyết toán thuế)."

em cảm ơn chị nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA