Hướng dẫn về BHXH, BHYT, BH TNLĐ-BNN theo quyết định mới (QĐ 595/QĐ-BHXH)

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
camtu0310

camtu0310

Sơ cấp
29/12/17
2
0
1
30
cho em hỏi về vấn đè BHBB này được không ạ.
công ty em từ năm nay trở về trước chưa tham gia BHBB do các bạn thích lấy tiền mặt hơn là đóng, Báo cáo hằng năm đầu ra đầu vào đều bằng 0.
từ năm nay công ty mới đóng BHBB và công ty hiện đang nhờ bên công ty kế toán kê khai dùm dự định hết tháng 01/2018 sẽ ngưng để kế toán là em tự làm .bây giờ thì em định để bên công ty kế toán đăng ký BHBB dùm 3 nhân viên bọn em, em sẽ làm hợp đồng thử việc từ 10/01/2018 đến 31/01/2018 sau đó đến tháng 02/2018 mới bắt đầu đóng BHBB vậy có được không ạ
do lần đầu tiên đi làm nên em không rành lắm. hi vọng mn trả lời giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Cả nhà cho em hỏi chút. Bên em tháng 10 có báo tăng cho 1 lao động, nhưng giờ lao động đó bị mất thẻ BHYT (loại thẻ mới), giờ em muốn xin cấp lại thẻ cho NLĐ mà ko có số thẻ cũ. Vậy có cách nào kiểm tra được số thẻ BHYT không các bác :(

• Like
Reactions: trinhhoa2036
H

HD192

Sơ cấp
15/10/15
44
6
8
32
Cả nhà cho em hỏi chút. Bên em tháng 10 có báo tăng cho 1 lao động, nhưng giờ lao động đó bị mất thẻ BHYT (loại thẻ mới), giờ em muốn xin cấp lại thẻ cho NLĐ mà ko có số thẻ cũ. Vậy có cách nào kiểm tra được số thẻ BHYT không các bác :(
Bạn báo tăng cho NLĐ thì NLĐ đó đã có Sổ BH chưa? Nếu có rồi thì Bạn tham khảo QĐ 1315/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 về việc ban hành mã số ghi trên thẻ BHYT nhé. Bạn sẽ tra ra được số thẻ BHYT vì số thẻ BHYT giờ trùng với số sổ BH. Vậy số thẻ BHYT sẽ là DN_4_Mã tỉnh_Mã định danh.

• Like
Reactions: A Rainbow
A Rainbow

A Rainbow

Trung cấp
20/5/14
192
17
18
Hà Nội
Bạn báo tăng cho NLĐ thì NLĐ đó đã có Sổ BH chưa? Nếu có rồi thì Bạn tham khảo QĐ 1315/QĐ-BHXH ngày 16/11/2015 về việc ban hành mã số ghi trên thẻ BHYT nhé. Bạn sẽ tra ra được số thẻ BHYT vì số thẻ BHYT giờ trùng với số sổ BH. Vậy số thẻ BHYT sẽ là DN_4_Mã tỉnh_Mã định danh.
Mình tra được rồi nhé, Cảm ơn bạn nhiều nhiều :)

M

mohongngoc

Sơ cấp
6/6/17
34
3
8
30
Các chị cho em hỏi với ạ!
Em có 1 trường hợp như sau ạ: Cty e có 1 bạn nghỉ thai sản vào ngày 17/5/2017 đến 12/12/2017 là hết thời gian nghỉ thai sản. Tuy nhiên, do lúc làm hồ sơ hưởng chế độ thai sản cho bạn ấy, em báo giảm thai sản sai tháng, dẫn đến tậm gần hết tháng 12 mới giải quyết xong chế độ cho bạn ấy. giờ bạn ấy nghỉ hẳn luôn thì e cần làm những thủ tục gì để báo giảm cho bạn ấy ạ? Mong sớm nhận được góp ý của các anh chị ạ!

cheung

cheung

Sơ cấp
6/9/16
22
4
3
29
a/c ơi, cho e hỏi
vậy từ hôm nay mình bắt đầu báo tăng lđ đóng BH cho nlđ nước ngoài chưa ạ? hay còn đợi thông tư gì mới nữa không? vì hồi kì đi tập huấn bên BHXH thì họ cứ trả lời là tạm thời chưa có thông tư chính xác về người nước ngoài nên phải đợi tới tháng 1 :( mà chưa nghe ngóng được gì, sợ báo tăng trễ nữa :(
có a/c nào đã làm chưa ạ?

K

kimusd

Trung cấp
5/8/12
82
4
8
HCMC
Mọi người ơi sao nửa tháng nay em ko đăng nhập vào trang web nộp tờ khai của BHXH được. Nó cứ báo ko được để trống mật khẩu ở khung nhập liệu và góc bên phải của trang web thì lại hiện thông tin tài khoản hoặc mật khẩu không chính xác.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
a/c ơi, cho e hỏi
vậy từ hôm nay mình bắt đầu báo tăng lđ đóng BH cho nlđ nước ngoài chưa ạ? hay còn đợi thông tư gì mới nữa không? vì hồi kì đi tập huấn bên BHXH thì họ cứ trả lời là tạm thời chưa có thông tư chính xác về người nước ngoài nên phải đợi tới tháng 1 :( mà chưa nghe ngóng được gì, sợ báo tăng trễ nữa :(
có a/c nào đã làm chưa ạ?

có hiệu lực từ 1/1/2018 rùi bạn ah. nguoi nước ngoài lao động có thời hạn/dài hạn tại VN sẽ đóng BHXH và TNLD-BNN bat buoc đấy.

• Like
Reactions: cheung
T

Thach Nguyen 186

Sơ cấp
15/12/17
4
0
1
31
Mọi người ơi cho mình hỏi nhờ chút với ạ.
Nếu hiện nay mình làm freelancer, kí hợp đồng Independent Contractor với 1 Công ty based tại nước ngoài (mình ngồi nhà làm việc qua internet) và được trả tiền trực tiếp vào tài khoản ngân hàng. Vậy mình có phải nộp bảo hiểm xã hội và thuế TNCN trên khoản thu nhập đó không ạ?

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Mọi người ơi cho mình hỏi nhờ chút với ạ.
Nếu hiện nay mình làm freelancer, kí hợp đồng Independent Contractor với 1 Công ty based tại nước ngoài (mình ngồi nhà làm việc qua internet) và được trả tiền trực tiếp vào tài khoản ngân hàng. Vậy mình có phải nộp bảo hiểm xã hội và thuế TNCN trên khoản thu nhập đó không ạ?

Đánh giá cao tinh thần tự giác nè...

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Bữa thấy có bạn bị truy thu thuế TNCN qua tài khoản ATM rồi ah bạn, nên cẩn trọng vẫn hơn. Tốt nhất bạn nhận tiền mặt đi, thì đỡ bị thuế sờ đến. Có một bạn bán hàng online chuyển khoản 7 tỷ bị truy thu thuế TNCN kìa.

T

Thach Nguyen 186

Sơ cấp
15/12/17
4
0
1
31
Vậy là có nghĩa vụ bắt buộc phải kê khai và nộp hay không hả bạn Fuji Mountain

V

Vinh Nguyễn Tùng

Sơ cấp
25/3/18
11
0
1
33
Anh chị cho em hỏi,

Công ty có thể bao luôn tiền BHBB cho nhân viên không ạ? Ví dụ thay vì phải trích 10.5% BHBB vào lương nhân viên, thì công ty sẽ trả phần đó, nhân viên không phải trích vào lương.
Nếu vậy thì khoản tiền này sẽ được tính là phụ cấp gì ạ? có bị tính thuế không ạ?

Em cảm ơn anh chị

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Anh chị cho em hỏi,

Công ty có thể bao luôn tiền BHBB cho nhân viên không ạ? Ví dụ thay vì phải trích 10.5% BHBB vào lương nhân viên, thì công ty sẽ trả phần đó, nhân viên không phải trích vào lương.
Nếu vậy thì khoản tiền này sẽ được tính là phụ cấp gì ạ? có bị tính thuế không ạ?

Em cảm ơn anh chị
Đc nha b. Tùy vào bảng lương bạn làm ntn để bị tính thuế hay ko tính thuế.

P

Phuong MP

Sơ cấp
12/1/17
5
0
1
31
Đc nha b. Tùy vào bảng lương bạn làm ntn để bị tính thuế hay ko tính thuế.
B ơi cho mình hỏi: Bây giờ mình muốn báo tăng cho lđ từ tháng 1 thì có bị gì không nhở?

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
B ơi cho mình hỏi: Bây giờ mình muốn báo tăng cho lđ từ tháng 1 thì có bị gì không nhở?
Được nha b, nhưng bị truy thu lãi tháng 1 & tháng 2 thôi b

• Like
Reactions: trinhhoa2036
T

TinhTam9594

Sơ cấp
26/4/18
3
0
1
29
Anh (chị) cho em hỏi với ạ:
- Công ty em đóng bảo hiểm từ năm 2016 nhưng chưa đăng ký thanh bảng lương. Giờ em muốn đăng kí thì cần làm những gì ạ?
Anh/Chị nào có mẫu cho em xin với ạ.
Em cảm ơn.

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Anh (chị) cho em hỏi với ạ:
- Công ty em đóng bảo hiểm từ năm 2016 nhưng chưa đăng ký thanh bảng lương. Giờ em muốn đăng kí thì cần làm những gì ạ?
Anh/Chị nào có mẫu cho em xin với ạ.
Em cảm ơn.
Tham khảo ở đây nhé b. Riêng nếu ở quận bình thạnh thì bổ sung mẫu số 4 như file đính kèm nhé. (Vì đăng ký TBL chậm, nên lưu ý ở công văn giải trình, giải trình lý do nộp chấm là đc nhé.)
https://webketoan.com/threads/2907355-share-thang-bang-luong-2017/page-12#post-4473228

Đính kèm

• Mẫu số 04_Bình Thạnh.docx
    17.2 KB · Lượt xem: 34

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA