Hướng dẫn về BHXH, BHYT, BH TNLĐ-BNN theo quyết định mới (QĐ 595/QĐ-BHXH)

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
Y

yendaika

http://www.nhathepvietnam.vn/
11/9/17
28
3
8
31
cho e hỏi chút, công ty e là công ty cp nhưng giám đốc ko tham gia bảo hiểm xã hội có được không ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
cho e hỏi chút, công ty e là công ty cp nhưng giám đốc ko tham gia bảo hiểm xã hội có được không ah
Nếu sếp ko nhận lương thì ko cần phải đóng. Còn nếu có nhận lương thì bắt buộc phải đóng.

Y

yendaika

11/9/17
28
3
8
31
Nếu sếp ko nhận lương thì ko cần phải đóng. Còn nếu có nhận lương thì bắt buộc phải đóng.
cho e hỏi chút về thang bảng lương ah, công ty e ở quận hà đông, e vẫn chưa đăng ký thang bảng lương mới cho công ty năm 2018 thì có sao ko ah

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
cho e hỏi chút về thang bảng lương ah, công ty e ở quận hà đông, e vẫn chưa đăng ký thang bảng lương mới cho công ty năm 2018 thì có sao ko ah
Nếu bậc 1 trong TBL năm 2017 thấp hơn lương tối thiểu vùng, và khoản cách mỗi bậc lương nhỏ hơn 5% thì phải nộp Đăng ký lại TBL. Bây giờ nếu nộp thì làm công văn giải trình lý do nộp chậm là đc.

• Like
Reactions: yendaika
Y

yendaika

11/9/17
28
3
8
31
Nếu bậc 1 trong TBL năm 2017 thấp hơn lương tối thiểu vùng, và khoản cách mỗi bậc lương nhỏ hơn 5% thì phải nộp Đăng ký lại TBL. Bây giờ nếu nộp thì làm công văn giải trình lý do nộp chậm là đc.
Năm 2017 e đk là mức lương 3750.000, năm 2018 mức lương tối thiểu là 4.258.600 đ e đk đúng theo mức này ah, như thế có phải nộp ko ah, vì chỗ chị bảo 5% e ko hiểu lắm ah

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Năm 2017 e đk là mức lương 3750.000, năm 2018 mức lương tối thiểu là 4.258.600 đ e đk đúng theo mức này ah, như thế có phải nộp ko ah, vì chỗ chị bảo 5% e ko hiểu lắm ah
ĐK của bạn nói là đăng ký trên BHXH hay TBL? Và những mức lương này, chuyên nghiệp thì nên làm tròn số, thay vì để số lẻ.

Y

yendaika

11/9/17
28
3
8
31
ĐK của bạn nói là đăng ký trên BHXH hay TBL? Và những mức lương này, chuyên nghiệp thì nên làm tròn số, thay vì để số lẻ.
cái này là mức lương tham gia bảo hiểm xã hội ah, thang bảng lương trc e ko ở công ty nên ko biết trc nộp như thế nào, nhưng e muốn hỏi là hiện tại nếu e chưa nộp thì có nghiêm trọng ko ah.
em cảm ơn c

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
cái này là mức lương tham gia bảo hiểm xã hội ah, thang bảng lương trc e ko ở công ty nên ko biết trc nộp như thế nào, nhưng e muốn hỏi là hiện tại nếu e chưa nộp thì có nghiêm trọng ko ah.
em cảm ơn c
Bạn lên google rồi search cho rõ.

T

thanhtunghc

Sơ cấp
30/12/10
23
6
3
33
Ha Noi
Các anh chị và các bạn cho mình hỏi chút, vợ mình đóng bảo hiểm đến hết tháng 2/2018 nhưng công ty cũ chưa chốt sổ và trả sổ bảo hiểm đến thời điểm hiện tại gần hết tháng 5 rồi thì vợ mình con đủ điều kiện làm BHTN k nhỉ

Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Các anh chị và các bạn cho mình hỏi chút, vợ mình đóng bảo hiểm đến hết tháng 2/2018 nhưng công ty cũ chưa chốt sổ và trả sổ bảo hiểm đến thời điểm hiện tại gần hết tháng 5 rồi thì vợ mình con đủ điều kiện làm BHTN k nhỉ
Trong thời hạn 3 tháng kể từ lúc nghỉ việc nha bạn

• Like
Reactions: thanhtunghc
T

thanhtunghc

Sơ cấp
30/12/10
23
6
3
33
Ha Noi
Trong thời hạn 3 tháng kể từ lúc nghỉ việc nha bạn
à chị ơi cho em hỏi thêm chút, nếu bây giờ vợ e làm ở công ty khác mà chưa có sổ bảo hiểm thì có được báo tăng bên công ty mới và đóng bảo hiểm tiếp từ tháng 3 k ạ

E

elianenhaky

Sơ cấp
21/8/11
4
1
3
tp hcm
Các bạn cho mình hỏi :
1 - DNTN khách san .
Bao gồm : -01 chủ doanh nghiệp
- 01 Nhân viên tạp vụ (hđ thử việc 3 tháng/ lần )
- 02 nhân viên lễ tân (hđ thử việc 3 tháng/ lần )

2- CTY TNHH mới thành lập ( sản xuất và kinh doanh ống nhựa )
Bao gồm - 1 giám đốc + 1 cổ đông ( giữ chức vụ Chu tịch HDQT )
- 03 nhân viên lao động phổ thông không ký hợp đồng lao động

Với 2 truong hop trên nếu Ban kiểm tra liên nganh , thuế hoạc phòng lao động kiểm tra thì minh có bị phạt không ah ?
Nếu có bi phat thi bây giờ minh cần làm gì để tránh bị phạt ?

*Nhã Kỳ *

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
à chị ơi cho em hỏi thêm chút, nếu bây giờ vợ e làm ở công ty khác mà chưa có sổ bảo hiểm thì có được báo tăng bên công ty mới và đóng bảo hiểm tiếp từ tháng 3 k ạ

1. thông báo mã sổ BHXH cho cty mới để họ khai báo và báo tăng vs đơn vị BHXH
2. thúc bên cty cũ chốt sổ sớm để lấy sổ về giữ (bây giờ người lao động giữ sổ BHXH mà).

• Like
Reactions: thanhtunghc
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
24/9/14
5,457
1,502
113
31
Quận Tân Bình
Các bạn cho mình hỏi :
1 - DNTN khách san .
Bao gồm : -01 chủ doanh nghiệp
- 01 Nhân viên tạp vụ (hđ thử việc 3 tháng/ lần )
- 02 nhân viên lễ tân (hđ thử việc 3 tháng/ lần )

2- CTY TNHH mới thành lập ( sản xuất và kinh doanh ống nhựa )
Bao gồm - 1 giám đốc + 1 cổ đông ( giữ chức vụ Chu tịch HDQT )
- 03 nhân viên lao động phổ thông không ký hợp đồng lao động

Với 2 truong hop trên nếu Ban kiểm tra liên nganh , thuế hoạc phòng lao động kiểm tra thì minh có bị phạt không ah ?
Nếu có bi phat thi bây giờ minh cần làm gì để tránh bị phạt ?

*Nhã Kỳ *
1. DNTN khách sạn:

Hợp đồng lao động từ đủ 3 tháng đã bắt buộc đóng bảo hiểm từ Luật bhxh 2006, và hiện tại hợp đồng lao động 1 tháng cũng bắt buộc đóng từ năm 2018.
Đối với hợp đồng thử việc nếu như bạn tách riêng ra với HĐLĐ thì có thể 1 lần ko sao, chứ một năm mà mấy cái hợp đồng như thế có vẻ không ổn. Vì thử việc quy định tối đa không quá 2 tháng

2. Giám đốc nếu ko đóng bảo hiểm ở nơi khác thì bắt buộc phải đóng ở cty vì là người quản lý lao động.
Bạn cần đọc thêm thông tin để xem ở mỗi lĩnh vực se xử phạt như thế nào?

L

lanbui18

Sơ cấp
5/6/18
5
0
1
43
cả nhà oi giup e voi, e chu dang ky thang luong bang luong nam 2018 a co la roi cho e xin mau voi a

D

DauPhuongLan

Sơ cấp
4/4/17
10
1
3
39
Mọi người ơi cho em hỏi với ạ:
Công ty em đang trong giai đoạn rà soát để in lại sổ với cơ quan bảo hiểm. Có 1 trường hợp lúc kiểm tra sổ cả nhân viên & nhân sự không phát hiện ra phần dữ liệu trên cơ quan bảo hiểm và phần trên sổ khác nhau, nên ký xác nhận. Tới lúc Bảo hiểm in sổ mới về kiểm tra lại thì phát hiện ra bị lệch giữa sổ cũ và sổ mới (bên em scan sổ cũ để kiểm tra lại).
Có anh chị nào biết cách giải quyết trường hợp này không ạ?
Em cảm ơn mọi người.

Q

quan0871

Sơ cấp
22/4/15
1
0
1
36
yenphat.com
Mình làm cty cũ được trả lại sổ bảo hiểm nhưng mình ktra trên mạng thì không thấy có thông tin đóng gì, như vậy là sao nhỉ mn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA