Kế toán, nhân sự cần chuẩn bị gì cho năm 2018?

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Làm kế toán giờ không phải là kế toán, dường như nhà nước đang quá quan tâm đến việc bắt kế toán phải sai sót để thu thuế, mà không hiểu vai trò Bộ tài chính là gì khi chỉ ra mấy cái thông tư nghị định rồi ngồi yên đấy cho cơ quan thuế tự tung tự tác. Cán bộ thuế thì luôn mang tư tưởng xuống doanh nghiệp là phải có tiền, bản thân nhiều cán bộ thuế không biết gì về kế toán, không biết tài khoản, không biết hạch toán, không phân biệt được quyết định 15 và quyết định 48 nhưng đến quát tháo bắt bẻ doanh nghiệp như đúng rồi

Bạn ơi. Đúng là : (..Cán bộ thuế thì luôn mang tư tưởng xuống doanh nghiệp là phải có tiền..) Thậm chí còn qui định % tối thiểu / Doanh thu ... Gặp đơn vị biết việc, ít sai .. không thu đủ % tối thiểu họ kéo thêm thời gian thanh tra ( Theo luật ) . Nhưng : (..nhiều cán bộ thuế không biết gì về kế toán, không biết tài khoản, không biết hạch toán, không phân biệt được quyết định 15 và quyết định 48..) thì chưa đúng. Trong 1 đoàn kiễm, thanh tra đều có những người : Giỏi kế toán, gỏi kỹ thuật ... và qua thực tế. Nếu Kế toán yếu mà gặp họ thì !!! :cool::eek::p

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongtien2014

Sơ cấp
2/6/17
5
6
3
36
ÔI, kế toán thật mệt. Luật lệ cứ thay đổi liên tục. Mà chủ doanh nghiệp thì có hiểu rõ vấn đề này đâu :(

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
ÔI, kế toán thật mệt. Luật lệ cứ thay đổi liên tục. Mà chủ doanh nghiệp thì có hiểu rõ vấn đề này đâu :(
Không ai có thể nắm được hết: (..Luật lệ cứ thay đổi liên tục..) vì vậy các DN có tổ chức CHUẨN phải có các bộ phận tham mưu khác nhau để giúp cho cho GĐ ở các lĩnh vực khác nhau như: Kỹ thuật, kế toán, tổ chức ... Tuy nhiên hiện nay sinh ra nhiều DN Vừa và nhỏ mà GĐ không hiểu biết về QL nên ở các DN này NV mệt mỏi, lương thấp ... thì không có gì lạ !

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Làm kế toán giờ không phải là kế toán, dường như nhà nước đang quá quan tâm đến việc bắt kế toán phải sai sót để thu thuế, mà không hiểu vai trò Bộ tài chính là gì khi chỉ ra mấy cái thông tư nghị định rồi ngồi yên đấy cho cơ quan thuế tự tung tự tác. Cán bộ thuế thì luôn mang tư tưởng xuống doanh nghiệp là phải có tiền, bản thân nhiều cán bộ thuế không biết gì về kế toán, không biết tài khoản, không biết hạch toán, không phân biệt được quyết định 15 và quyết định 48 nhưng đến quát tháo bắt bẻ doanh nghiệp như đúng rồi
Các bác vẫn nói: Đi cả ngày trời chẳng lẽ về không :)

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Không ai có thể nắm được hết: (..Luật lệ cứ thay đổi liên tục..) vì vậy các DN có tổ chức CHUẨN phải có các bộ phận tham mưu khác nhau để giúp cho cho GĐ ở các lĩnh vực khác nhau như: Kỹ thuật, kế toán, tổ chức ... Tuy nhiên hiện nay sinh ra nhiều DN Vừa và nhỏ mà GĐ không hiểu biết về QL nên ở các DN này NV mệt mỏi, lương thấp ... thì không có gì lạ !
DN nhỏ ko có bộ phận/ban pháp chế, KT đazinăng ôm tất tần tật dẫn tới nhiều rủi ro cao trong " Pháp lý kinh doanh " nói chung (PL thuế, lao động, bảo hiểm, tiền lương, VSATLĐ, Luật DN, ĐKKD, Luật Thương mại, ...vv...rất rất nhiều mà các chủ DN chủ quan, cứ cho DN mình nhỏ chắc chẳng sao nhưng ko lẽ DN cứ nhỏ suốt, đến lúc lớn thì quay lại khắc phục thì sự đã rồi vì cái gì cũng có Deadline)

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em cũng đang lăn tăn về cái này :)
HĐLĐ trên 3 tháng (hoặc ký dưới 2 tháng, năm ko quá 2 lần, và 2 lần ko liên tiếp, có MST và cam kết TN duy nhất 1 nơi) mới tính thuế theo biểu lũy tiến, mà đây ko phải HĐLĐ mà Hợp đồng học việc 6 tháng. :), nên vẫn phải khấu trừ thuế TNCN nếu chi trả 2tr/lần

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Rua Diu Dang
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Non non cái gì?
Cứ tung ra. Rồi để mấy ông thích làm gì thì làm.
Vô trách nhiệm.
Tầm quản lý kém.[/Q

Trích dẫn: "Nhiều cán bộ thuế không biết gì về kế toán, không biết tài khoản, không biết hạch toán, không phân biệt được quyết định 15 và quyết định 48 nhưng đến quát tháo bắt bẻ doanh nghiệp như đúng rồi"

1. Có thể trong đoàn thanh tra thuế có 1 một người đi phụ việc thì có thể chưa hiểu sâu về chuyên môn chứ những người còn lại toàn là dân "thứ thiệt" nha bạn.... họ không có kinh nghiệm, ko có chuyên môn sao soi ra duoc lỗi sai của doanh nghiệp.

2. Chuyện cán bộ Thuế đến DN để quát tháo bắt bẻ doanh nghiệp như đúng rồi ... có lẽ không xảy ra ở địa phương của tôi... bây giờ là lúc nào rồi mà vẫn xem cán bộ thuế là ông nội của DN vậy .... Ai dám quát tháo... hay là nó muốn nghỉ việc sớm và hết cửa làm công chức/viên chức ....

Túm lại, nếu DN toàn mấy em kế toán kinh nghiệm và bản lĩnh, nắm vững luật / thông tư / hướng dẫn ... thì chả việc gì phải lo.. Chuyện họ chỉ ra sai sót chỗ nào cũng đưa ra lý lẽ cho hợp tình, hợp lý chứ không dễ bắt nạt đâu nhé ... Chỉ có DN nào mà mấy em kế toán kém chuyên môn, ko bản lĩnh mới yếu bóng, yếu vía, run rẩy trước mấy cb thuế thôi nha...

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Trích dẫn: "Nhiều cán bộ thuế không biết gì về kế toán, không biết tài khoản, không biết hạch toán, không phân biệt được quyết định 15 và quyết định 48 nhưng đến quát tháo bắt bẻ doanh nghiệp như đúng rồi"

1. Có thể trong đoàn thanh tra thuế có 1 một người đi phụ việc thì có thể chưa hiểu sâu về chuyên môn chứ những người còn lại toàn là dân "thứ thiệt" nha bạn.... họ không có kinh nghiệm, ko có chuyên môn sao soi ra duoc lỗi sai của doanh nghiệp.

2. Chuyện cán bộ Thuế đến DN để quát tháo bắt bẻ doanh nghiệp như đúng rồi ... có lẽ không xảy ra ở địa phương của tôi... bây giờ là lúc nào rồi mà vẫn xem cán bộ thuế là ông nội của DN vậy .... Ai dám quát tháo... hay là nó muốn nghỉ việc sớm và hết cửa làm công chức/viên chức ....

Túm lại, nếu DN toàn mấy em kế toán kinh nghiệm và bản lĩnh, nắm vững luật / thông tư / hướng dẫn ... thì chả việc gì phải lo.. Chuyện họ chỉ ra sai sót chỗ nào cũng đưa ra lý lẽ cho hợp tình, hợp lý chứ không dễ bắt nạt đâu nhé ... Chỉ có DN nào mà mấy em kế toán kém chuyên môn, ko bản lĩnh mới yếu bóng, yếu vía, run rẩy trước mấy cb thuế thôi nha...
Chém gió ít thôi.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng

Xin thưa là mọi việc lại ngược lại bạn nhé, may ra trong một đội kiểm tra khoảng 20 người thì có 1,2 người là vững nghiệp vụ, còn lại là con ông cháu cha biết gì đâu, mình còn đang dạy kế toán một cô bé làm cho đội kiểm tra thuế đây, con của một sếp thành phố được "gửi" vào, mới học xong cấp 3 chưa biết gì mà đi kiểm tra như đúng rồi

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Xin thưa là mọi việc lại ngược lại bạn nhé, may ra trong một đội kiểm tra khoảng 20 người thì có 1,2 người là vững nghiệp vụ, còn lại là con ông cháu cha biết gì đâu, mình còn đang dạy kế toán một cô bé làm cho đội kiểm tra thuế đây, con của một sếp thành phố được "gửi" vào, mới học xong cấp 3 chưa biết gì mà đi kiểm tra như đúng rồi
Cái bọn này nó mà làm sếp mới ghê này,
Dốt nát, thiếu trình độ, thiếu đạo đức, nhưng lại có quyền,
Vô phúc ông nào va phải đấy.

LUCA NGUYỄN

LUCA NGUYỄN

Sơ cấp
16/3/17
6
3
3
41
Hà Nội
Vấn đề này anh nghĩ là tiền hỗ trợ, tạm gọi như trợ cấp đào tạo học việc chứ không phải tiền lương như em nói@Rua Diu Dang

• Like
LUCA NGUYỄN

LUCA NGUYỄN

Sơ cấp
16/3/17
6
3
3
41
Hà Nội
Sao anh nghĩ "bọn nó dốt nát và có quyền"?@Kin7

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Vấn đề này anh nghĩ là tiền hỗ trợ, tạm gọi như trợ cấp đào tạo học việc chứ không phải tiền lương như em nói@Rua Diu Dang
Dạ trong thỏa thuận đào tạo bên em cũng ghi rõ là trợ cấp đào tạo ạ. Ko ghi là lương ạ

• Like
Reactions: LUCA NGUYỄN
LUCA NGUYỄN

LUCA NGUYỄN

Sơ cấp
16/3/17
6
3
3
41
Hà Nội
@zungcoca phần trích dẫn này là cảm tính của cá nhân ngừoi viết. Mọi ngừoi đa phần tự ngộ nhận hoặc gán ghép ngay cho công chức thuế là có quyền, chuyên môn kém mà ko hiểu bản chất là chuyên môn mình yếu, khả năng diễn đạt và phản biện kém. Bởi có rất nhiều ngừoi chuyên môn cao, họ tiếp đoàn thanh tra thuế, kiểm toán rất bình thường và 2 bên hợp tác với nhau làm việc. Đỗ lỗi theo cảm tính cá nhân là 1 việc ko nên nói ra và chẳng có gì đáng tự hào của ngừoi làm kế toán cả.

• Like
Reactions: zungcoca
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Dạ trong thỏa thuận đào tạo bên em cũng ghi rõ là trợ cấp đào tạo ạ. Ko ghi là lương ạ
Chị ko thấy văn bản nào quy định khoản trợ cấp đào tạo cho NV là 1 trong các khoản ko thuộc thu nhập chịu thuế TNCN. :(
Trong văn bản chỉ có đoạn này:

Khoản chi trả hộ tiền đào tạo nâng cao trình độ, tay nghề cho người lao động phù hợp với công việc chuyên môn, nghiệp vụ của người lao động hoặc theo kế họach của đơn vị sử dụng lao động.

=> Nghĩa là cử CBNV đi học, đào tạo nâng cao...có hóa đơn mang về, cty chi trả thì mới ko tính TN chịu thuế NLĐ. Chị nghĩ thế ^_*

• Like
Reactions: Lặng Yên
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Chị ko thấy văn bản nào quy định khoản trợ cấp đào tạo cho NV là 1 trong các khoản ko thuộc thu nhập chịu thuế TNCN. :(
Trong văn bản chỉ có đoạn này:

Khoản chi trả hộ tiền đào tạo nâng cao trình độ, tay nghề cho người lao động phù hợp với công việc chuyên môn, nghiệp vụ của người lao động hoặc theo kế họach của đơn vị sử dụng lao động.

=> Nghĩa là cử CBNV đi học, đào tạo nâng cao...có hóa đơn mang về, cty chi trả thì mới ko tính TN chịu thuế NLĐ. Chị nghĩ thế ^_*
Dạ khoản trợ cấp đào tạo này chắc chắn là 1 khoản thu nhập chịu thuế TNCN rồi ạ, em chỉ băn khoăn nó là 10% hay lũy tiến thôi ạ. Còn tên gọi là lương hay là trợ cấp đào tạo là do hình thức của loại hợp đồng thôi ạ

nhim_xu

nhim_xu

Hạnh phúc nhất là quá trình ta tạo ra kết quả!
17/8/16
50
5
8
29
Nam Định
Mọi người ơi, tình hình là em sắp thi vào bên điện lực mà e không biết phải ôn gì luôn ạ. Có ai thi vào sở điện lực chưa ạ, cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Lần đầu làm chuyện đó, run quá :"(

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Dạ khoản trợ cấp đào tạo này chắc chắn là 1 khoản thu nhập chịu thuế TNCN rồi ạ, em chỉ băn khoăn nó là 10% hay lũy tiến thôi ạ. Còn tên gọi là lương hay là trợ cấp đào tạo là do hình thức của loại hợp đồng thôi ạ
HĐLĐ trên 3 tháng (hoặc ký dưới 2 tháng, năm ko quá 2 lần, và 2 lần ko liên tiếp, có MST và cam kết TN duy nhất 1 nơi) mới tính thuế theo biểu lũy tiến, mà đây ko phải HĐLĐ mà Hợp đồng học việc 6 tháng. :), nên vẫn phải khấu trừ thuế TNCN 10% nếu chi trả 2tr/lần

Còn lăn tăn em làm công văn gửi CQT để yên tâm làm em ơi.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA