Thuê lao động chưa có MST thì cần làm gì?

• Thread starter Thuong82
  • Ngày gửi
T

Thuong82

Sơ cấp
27/8/17
11
1
3
40
Gửi Anh, chị.
cho mình hỏi. công ty mình mới thành lập. thuê 1 nhân viên quản lý với mực lương 11tr/tháng. NV này hiện không có mã số thuế tncn.
mình có phải xin cấp mst không?
người lao động không muốn đóng bảo hiểm có được không?
tất cả các thủ tục và chi phí liên quan đên nhận viên này?

• Like
Reactions: ketoankinhcan
Khóa học Quản trị dòng tiền
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Gửi Anh, chị.
cho mình hỏi. công ty mình mới thành lập. thuê 1 nhân viên quản lý với mực lương 11tr/tháng. NV này hiện không có mã số thuế tncn.
Không có mã số thuế thì đăng ký cấp thôi bạn. Thủ tục bây giờ thực hiện qua mạng được rồi mà.
Người lao động ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, nếu không tham gia cty bạn sẽ bị xử phạt đó. Trừ trường hợp người lao động đã đóng bảo hiểm ở nơi khác rồi.

T

Thuong82

Sơ cấp
27/8/17
11
1
3
40
Không có mã số thuế thì đăng ký cấp thôi bạn. Thủ tục bây giờ thực hiện qua mạng được rồi mà.
Người lao động ký hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên thì phải tham gia bảo hiểm bắt buộc, nếu không tham gia cty bạn sẽ bị xử phạt đó. Trừ trường hợp người lao động đã đóng bảo hiểm ở nơi khác rồi.
Mình nhớ là hình như công ty dưới 10 lao dộng thì có thể không đóng BH mà. đổi luật rồi hả bạn

Yêu đời_Yêu người

Yêu đời_Yêu người

https://dichvuketoanthuetrongoi.com/
8/5/17
48
14
8
@Thuong82 không đóng bảo hiểm cũng được, miễn sao đừng để cơ quan thuế, cơ quan bảo hiểm biết, mà chỉ có cty bạn biết và hiển nhiên khi đó, chi phí tiền lương này sẽ không được khấu trừ khi tính thuế tndn. Còn không thì làm theo hướng dẫn của bạn @viethlu . tuy nhiên, nếu đóng bảo hiểm thì đóng theo mức lương tối thiểu cho người lao động, cụ thể vùng 1 như ở tphcm là 4.012.500 vnđ, đóng theo mức này thì có lợi cho doanh nghiệp, còn đóng theo mức 11 triệu thì có lợi cho người lao động.

T

Thuong82

Sơ cấp
27/8/17
11
1
3
40
@Thuong82 không đóng bảo hiểm cũng được, miễn sao đừng để cơ quan thuế, cơ quan bảo hiểm biết, mà chỉ có cty bạn biết và hiển nhiên khi đó, chi phí tiền lương này sẽ không được khấu trừ khi tính thuế tndn. Còn không thì làm theo hướng dẫn của bạn @viethlu . tuy nhiên, nếu đóng bảo hiểm thì đóng theo mức lương tối thiểu cho người lao động, cụ thể vùng 1 như ở tphcm là 4.012.500 vnđ, đóng theo mức này thì có lợi cho doanh nghiệp, còn đóng theo mức 11 triệu thì có lợi cho người lao động.
Vậy là chỉ có cách trả tiền mặt chứ ko dduocj chuyển khoảng ngân hàng hả bạn

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
@Thuong82 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định đối tượng tham gia bảo hiểm là từ đủ 3 tháng trở lên chứ không phân biệt số lao động trong doanh nghiệp, mình cũng ko biết quy định dưới 10 lao động của bạn đâu, chắc bạn nhầm sang thành lập công đoàn cũng nên :p
Nếu cty không muốn đóng mức cao cho người lao động thì có thể lựa chọn mức thấp nhất cũng đc rồi, nhiều doanh nghiệp làm thế, mỗi tháng cty mất hơn 1tr, ng lao động mất hơn 400k gì thôi

• Like
Reactions: Thuong82
T

Thuong82

Sơ cấp
27/8/17
11
1
3
40
@Thuong82 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định đối tượng tham gia bảo hiểm là từ đủ 3 tháng trở lên chứ không phân biệt số lao động trong doanh nghiệp, mình cũng ko biết quy định dưới 10 lao động của bạn đâu, chắc bạn nhầm sang thành lập công đoàn cũng nên :p
Nếu cty không muốn đóng mức cao cho người lao động thì có thể lựa chọn mức thấp nhất cũng đc rồi, nhiều doanh nghiệp làm thế, mỗi tháng cty mất hơn 1tr, ng lao động mất hơn 400k gì thôi
Bạn oi. nếu vậy mình ký hợp đồng thử việc, or thời vụ (2 Tháng) thì có phải đóng BH không? đóng thuế TNCN không?

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Thử việc thì tối đa chỉ được 60 ngày thôi, vậy sau thử việc sẽ phải là 1 dạng hợp đồng khác. Đồng thời, luật cũng cấm ký hợp đồng ngắn hạn với các công việc có tính chất lâu dài từ 12 tháng trở lên, bạn xem xét kỹ thử xem, Lách được quy định của pháp luật không dễ, trừ khi chấp nhận sai mà vẫn làm

• Like
Yêu đời_Yêu người

Yêu đời_Yêu người

8/5/17
48
14
8
@Thuong82 ký hợp thử việc thì đóng thuế tncn (bạn xem bài viết tại đây http://tfic2014.com/ke-toan-thue/khau-tru-thue-thu-nhap-ca-nhan-trong-tat-ca-cac-truong-hop-363.html) và không đóng bhxh, còn ký hợp đồng thời vụ thì phải đóng thuế và đóng bảo hiểm. Việc thanh toán tiền có thể thực hiện bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản (nếu chuyển khoản từ tài khoản cty mà hk ký hợp đồng lao động, hk khấu trừ thuế thì đừng chuyển)

• Like
Yêu đời_Yêu người

Yêu đời_Yêu người

8/5/17
48
14
8
@Thuong82 mục đích của chúng tôi tư vấn cho bạn như đăng ký mst cá nhân, ký hợp đồng lao động, đóng bảo hiểm cho nlđ với mục đích là để chi phí này được khấu trừ khi tính thuế tndn.
Tuy nhiên, cty bạn mới lập, sẽ phát sinh nhiều chi phí đầu vào hơn là chi phí đầu ra, cụ thể thường là chi phí đầu vào + tiền lương > đầu ra (thực tế nhìu vụ như vậy), nếu đúng như vậy thì bạn không cần phải khai mst cá nhân, ký hợp đồng lao động, đóng bảo hiểm, khấu trừ tiền thuế của người lao động, miễn sao đừng để cơ quan thuế và bảo hiểm biết là được, thực tế thì họ không thể biết đâu.

Sửa lần cuối:
  • Like
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Thực ra thời vụ hay thử việc thì mức thu nhập 11tr của bạn ấy đều sẽ phải khaais trừ tại nguồn 10% cả thôi, trừ khi có bản cam kết 02 chỉ phát sinh thu nhập 1 nơi trong năm đó

• Like
T

Thuong82

Sơ cấp
27/8/17
11
1
3
40
Thực ra thời vụ hay thử việc thì mức thu nhập 11tr của bạn ấy đều sẽ phải khaais trừ tại nguồn 10% cả thôi, trừ khi có bản cam kết 02 chỉ phát sinh thu nhập 1 nơi trong năm đó
Tại vì bạn NV này muốn mình không đóng bảo hiểm mà trả 21.5% vào lương cho bạn ấy nên mới căng. hic

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Tại vì bạn NV này muốn mình không đóng bảo hiểm mà trả 21.5% vào lương cho bạn ấy nên mới căng. hic
Vậy bên bạn có muốn 11 triệu chi phí tiền lương đó là chi phí hợp lý để tinh thue tndn không, không muốn thì bạn làm sao củng dc cả. Còn muốn hợp lý thì bạn phải đăng kí mst cá nhân kí thời vụ dưới 3 tháng thì khỏi dóng bhxh nhưng trích lại 10% thue tncn( neu làm bản cam kết 02 thì khong can phai thu 10% tncn).hehe.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng

Quá chuẩn lun ....

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Vậy bên bạn có muốn 11 triệu chi phí tiền lương đó là chi phí hợp lý để tinh thue tndn không, không muốn thì bạn làm sao củng dc cả. Còn muốn hợp lý thì bạn phải đăng kí mst cá nhân kí thời vụ dưới 3 tháng thì khỏi dóng bhxh nhưng trích lại 10% thue tncn( neu làm bản cam kết 02 thì khong can phai thu 10% tncn).hehe.
Với hợp đồng thời vụ+

mức thu nhập 11tr, không có giảm trừ gia cảnh thì anh này không thuộc đối tượng ký cam kết 02.
@Thuong82 ký hợp thử việc thì đóng thuế tncn (bạn xem bài viết tại đây http://tfic2014.com/ke-toan-thue/khau-tru-thue-thu-nhap-ca-nhan-trong-tat-ca-cac-truong-hop-363.html) và không đóng bhxh, còn ký hợp đồng thời vụ thì phải đóng thuế và đóng bảo hiểm. Việc thanh toán tiền có thể thực hiện bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản (nếu chuyển khoản từ tài khoản cty mà hk ký hợp đồng lao động, hk khấu trừ thuế thì đừng chuyển)
Việc đóng bảo hiểm là ở thời gian của hợp đồng lao động, cứ từ 3 tháng trở lên là đóng. HĐ thời vụ dưới 3 tháng thì vẫn chưa phải đóng BH

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng

Theo mình thì không có MST TNCN thì phải trích thu 10%
Gửi Anh, chị.

Đọc thông tin của bạn mình cũng hơi có chút phận vân (có lẽ là do bệnh nghề nghiệp rùi)... Vì sao ??

Một nhân viên quản lý được tuyển dụng vào làm việc thì ít nhất người đó phải có vài năm kinh nghiệm làm việc (bên mình ít nhất phải 5 năm kinh nghiệm trở lên mới apply vào vị trí manager) và phải duoc kiểm tra quá trình làm việc ở các cty trước đó (prior working process). Không lẽ một người đi làm mấy năm trời mà không có MST cá nhân thì có nghĩa lâu nay người này đi làm chui ah (làm việc ko có hợp đồng, chỉ nhận lương mà không khai báo thu nhập, quyết toán thuế TNCN hàng năm v..v).

Hơn nữa, việc đăng ký MST TNCN bây giờ online rất nhanh, rất tiện lợi vài cú click chuột vậy thì tại sao người đó không đăng ký cho mình một MST cá nhân. Ở cấp độ là người quản lý (senior level) ai cũng phải biết là việc đóng thuế TNCN của người có MST và không có MST các nhân sẽ khác nhau và phần thiệt là người lao động... Nói đi nói lại tôi cũng vẫn không hiểu trường hợp này là thế nào....

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Theo mình thì không có MST TNCN thì phải trích thu 10%

Đọc thông tin của bạn mình cũng hơi có chút phận vân (có lẽ là do bệnh nghề nghiệp rùi)... Vì sao ??

Một nhân viên quản lý được tuyển dụng vào làm việc thì ít nhất người đó phải có vài năm kinh nghiệm làm việc (bên mình ít nhất phải 5 năm kinh nghiệm trở lên mới apply vào vị trí manager) và phải duoc kiểm tra quá trình làm việc ở các cty trước đó (prior working process). Không lẽ một người đi làm mấy năm trời mà không có MST cá nhân thì có nghĩa lâu nay người này đi làm chui ah (làm việc ko có hợp đồng, chỉ nhận lương mà không khai báo thu nhập, quyết toán thuế TNCN hàng năm v..v).

Hơn nữa, việc đăng ký MST TNCN bây giờ online rất nhanh, rất tiện lợi vài cú click chuột vậy thì tại sao người đó không đăng ký cho mình một MST cá nhân. Ở cấp độ là người quản lý (senior level) ai cũng phải biết là việc đóng thuế TNCN của người có MST và không có MST các nhân sẽ khác nhau và phần thiệt là người lao động... Nói đi nói lại tôi cũng vẫn không hiểu trường hợp này là thế nào....

Zungcoca ơi, thực tế rất phủ bạn à, có lẻ đây là ngoại lệ, mình củng thắc mắc thế, nhưng k quan tâm, chủ yếu là ý của chủ thớt muốn hỏi và cần giúp như vây, nhưng trên tinh thần là chủ thớt nên cho cái vị quản li mới đóng tiền bảo hiểm và tncn đi nha, đã là quản lí phải gương mẫu cho anh em phía sau chớ,hehe. chưa có mST TNCN thì đăng kí online nhanh gọn thôi, kí thời vụ dưới 3 thang thì k phải đóng bảo hiểm, ráng ráng qua tháng 1/2018 nộp luôn ủng dc. kaka
Bổ sung thêm cho bạn ở trên nha.
Về thu nhập từ tiền lương đối với lao động thời vụ < 03 tháng / 01 năm tài chính
– Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trảcho cá nhân.
– Nếu cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết(theo mẫu 02/CK-TNCN theo Thông tư 92/2015/TT-BTC) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.Cá nhân làm cam kết theo hướng dẫn tại điểm này phải đăng ký thuế và có mã số thuế tại thời điểm cam kết”.

N

NGỌC KIỀU LONG

Trung cấp
5/5/16
61
5
8
@zungcoca bạn ơi, đăng ký MST TNCN online đâu có nhanh gì, mình đăng ký cho nhân viên từ 29 tháng 8 đến nay vẫn chưa được cấp, vậy có cần in bản giấy lên Cục thuế quản lý nộp hay không?

Yêu đời_Yêu người

Yêu đời_Yêu người

8/5/17
48
14
8
@Thuong82 @Trương Lan : Cám ơn bạn Lan về trường hợp thời vụ dưới 3 tháng chưa phải đóng bảo hiểm, sorry bạn Thuong82 vấn đề này. Tôi muốn bổ sung thêm căn cứ pháp lý:
1. Luật bảo hiểm xã hội số 58/2014/QH13 tại điểm b khoản 1 Điều 2 và khoản 1 Điều 124 thì hợp đồng lao động dưới 3 tháng từ 01/01/2018 ,
người lao động (nlđ) sẽ đóng bảo hiểm xã hội (bhxh), tuy nhiên năm 2017 thì nlđ không phải đóng bhxh.
2. Luật bảo hiểm y tế số 46/2014/QH13 tại Khoản 6 điều 1. Sửa đổi, bổ sung Điều 12 thì nlđ có hợp đồng lao động thời vụ không phải đóng bảo hiểm y tế.
3. Luật việc làm số 38/2013/QH13 tại khoản 1 Điều 43 thì nlđ có hợp đồng dưới 3 tháng không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

• Like
Reactions: zungcoca
Về với bình yên

Về với bình yên

Guest
16/8/17
7
1
3
33
Phủ Lý-Hà Nam
Có bạn nào đăng ký NPT trên phần mềm HTKK cho mình hỏi 1 chút: NHững người 15-16 tuổi bắt buộc phải điền số CMND/thẻ căn cước vào à?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA