Chi phí nghỉ mát, thưởng lễ

• Thread starter ktt36
  • Ngày gửi
K

ktt36

Guest
5/2/07
13
1
0
HCMC
Dịp 30/04 và 01/05 công ty mình có tổ chức nghỉ mát cho nhân viên toàn công ty. Ban đầu mình định chi từ quỹ công đoàn, tuy nhiên sau đó mình lại "nghe nói" quỹ công đoàn không được dùng cho việc này. Hiện tại quỹ khen thưởng phúc lợi công ty đang bị âm, mình có thể đưa chi phí nghỉ mát vào chi phí trong kỳ hay phân bổ cho nhiều kỳ không?
Tương tự như vậy, thưởng Tết âm lịch và thưởng lễ 30/04 - 01/05 bằng tiền mặt có thể chi từ nguồn nào?

Cám ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bui thi thanh

Guest
22/3/07
7
0
0
44
Hà Nội
Chào bạn! Đúng là các khoản chi đó được trích từ Quỹ Phúc lợi của Công ty. Nhưng nếu Công ty bạn bị "âm" phần này, bạn có thể tạm trích Quỹ phúc lợi của năm...Bạn có thể đưa thẳng vào chi phí Quản lý.
Chúc bạn thành công!

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Bạn có thể đưa thẳng vào chi phí Quản lý.

Đưa vào chi phí quản lý mà dưới dạng " đi nghỉ mát, lễ, du lịch" thì ngay lập tức bị loại ra khỏi chi phí hợp lệ để Qtoán thuế TNDN
Có hai cách: Thứ nhất bạn trích trước như bạn bui thi thanh nói
Thứ 2: Bạn có thể đưa vào chi phí quản lý nhưng dưới dạng chi phí tiếp khách( chú ý với trường hợp cả chứng từ, hóa đơn ghi ăn uống, tiếp khách)

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Dịp 30/04 và 01/05 công ty mình có tổ chức nghỉ mát cho nhân viên toàn công ty. Ban đầu mình định chi từ quỹ công đoàn, tuy nhiên sau đó mình lại "nghe nói" quỹ công đoàn không được dùng cho việc này. Hiện tại quỹ khen thưởng phúc lợi công ty đang bị âm, mình có thể đưa chi phí nghỉ mát vào chi phí trong kỳ hay phân bổ cho nhiều kỳ không?
Tương tự như vậy, thưởng Tết âm lịch và thưởng lễ 30/04 - 01/05 bằng tiền mặt có thể chi từ nguồn nào?

Cám ơn rất nhiều!
Nếu công đoàn còn quỹ thì chi quỹ công đoàn cũng được, nếu không phải chi quỹ khen thưởng phúc lợi (quỹ này không thể trích trước). Nếu không nữa, bạn chi vào 421 (lợi nhuận sau thuế)___ hơi lách một chút, nhưng phải được các Ông Chủ OK >>>>>

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Ở chỗ mình thì đi nghỉ mát nhưng toàn cơ quan được thông báo là sẽ có một kỳ tập huấn 1 tuần. Và kế toán đưa nó vào chi phí đào tạo

T

thudm

Guest
12/6/06
16
0
0
42
Hà Nội
hehe, mình thấy đưa vòa CP đào tạo nghe có vẻ hợp lý và rất "hữu ích" đó bà con

T

TL79

Guest
16/5/07
12
1
3
45
ha noi
cho mình hỏi, công ty mình mới thành lập năm 2006 và cuối năm lỗ thì có lập đc quỹ khen thưởng phúc lợi ko? và cách lập như thế nào?

D

doan_hoang_long

Guest
14/10/06
10
0
0
Ha Noi
Sáng tạo lên một chút bạn ơi. Làm kế toán mà, phải nhanh ý lên một chút đi nhé. Chúc thành công.

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
cho mình hỏi, công ty mình mới thành lập năm 2006 và cuối năm lỗ thì có lập đc quỹ khen thưởng phúc lợi ko? và cách lập như thế nào?

Có lãi mới trích lập các quỹ bạn ạ

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
không được tính vào chi phí đâu, mà phải tính vào lợi nhuận sau thuế.
N 421/C 111, 112
mình thấy tài khoản 811 haạch toán khoản: bị phạt thuế, truy nộp thuế.

E

Echgiay

Guest
2/8/07
10
0
0
52
Hà Nội
thế thì công ty mình mới thành lập tháng 2 bây giờ cty tổ chức đi chơi. Công ty lại chưa có quỹ thì cho vào đâu hở các bác?

A

anhdangcodon

Guest
27/2/05
1
0
1
40
ha tay
theo mình bạn nên làm 1 Hợp đồng tham quan phục vụ cho công việc cụ thể của công ty bạn. sau đó viết 1 bản quy hoạch sau chuyến đi chơi. rồi hạch toán vào chi phí hợp lý trong kỳ

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Quỹ khen thưởng, phúc lợi được trích từ lợi nhuận hoạt động kd của DN.
=>Vậy cty bạn lỗ==>Không phải lập quỹ khen thưởng, PL.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
không được tính vào chi phí đâu, mà phải tính vào lợi nhuận sau thuế.
N 421/C 111, 112
Trời đất==>theo bạn tài khoản 811 để làm gì???
Tiền phạt thuế, truy nộp thuế bạn vứt hết vào tài khoản 811 mới đúng chứ?
Nợ 811 / Có 111,112.
=>Tiền phạt thuế, truy thu thuế không được tình vào chi phí hợp lý.
Chỉ để theo dõi nội bộ cty và xác định lãi thực.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Để lách khoản đi nghỉ bạn lâạ một kế hoạch tập huấn thật cụ thể và chi tiết có duyệt của Giám đốc đồng thời lấy đầy đủ hóa đơn theo quy định thì hạch toán vào phí mục chi phí đào tạo một cách vô tư.
Không hạch toán vậy đâu bây giờ theo chế độ kế toán QĐ15, 48 bạn hạch toán thế này nhé : tiền phạt các loại ghi có 111, 112 ghi nợ 811 (khi xác định thuế TNDN thì khoản này sẽ loại trừ).

N

Ngô Vân Khánh

Guest
Công ty mình cũng mới đi nghỉ về, mọi hóa đơn đều viết dưới dạng chi hội nghị, mình đang thăc mắc nên làm quyết định tổ chức hội nghị như thế nào? Ai biết chỉ cho mình với!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA