Thử việc có phải đóng bảo hiểm bắt buộc từ 01/01/2018?

  • Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
Thành viên BQT
24/9/14
5,454
1,484
113
26
Quận Tân Bình
Bắt đầu 01/01/2018 sẽ có nhiều thay đổi về BHXH.



Cùng xem phân tích dưới đây:

Căn cứ:
  • Điều 4 Quyết định 595/QĐ-BHXH
  • Điều 2, Điều 124 Luật BHXH số 58/2014/QH13
“Điều 4. Đối tượng tham gia theo quy định tại Điều 2 Luật BHXH và các văn bản hướng dẫn thi hành, cụ thể như sau:
1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc, bao gồm:
1.1. Người làm việc theo HĐLĐ không xác định thời hạn, HĐLĐ xác định thời hạn, HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả HĐLĐ được ký kết giữa đơn vị với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
1.2. Người làm việc theo HĐLĐ có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng (thực hiện từ ngày 01/01/2018
);”
  • Điều 26, Điều 27 Bộ Luật lao động 2012
“ Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này”
Tức không bao gồm Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế.
Như vậy Bộ luật lao động đã phân rõ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG VÀ HỢP ĐỒNG THỬ VIỆC.

TÓM LẠI, THỬ VIỆC KHÔNG PHẢI ĐÓNG BHXH tuy nhiên, nếu giao kết hợp đồng có ghi thời gian thử việc trong hợp đồng lao động mà hợp đồng lao động thuộc diện phải tham gia BHXH bắt buộc thì người lao động giao kết hợp đồng này phải tham gia BHXH bắt buộc trong thời gian thử việc.

Lưu ý thử việc:

- Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
- Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
- Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác

Theo dõi trang tư vấn của Webketoan để nhận được nhiều thông tin bổ ích: http://tuvan.webketoan.vn
 
camtu0310

camtu0310

Sơ cấp
29/12/17
2
0
1
25
cho em hỏi về vấn đè BHBB này được không ạ.
công ty em từ năm nay trở về trước chưa tham gia BHBB do các bạn thích lấy tiền mặt hơn là đóng, Báo cáo hằng năm đầu ra đầu vào đều bằng 0.
từ năm nay công ty mới đóng BHBB và công ty hiện đang nhờ bên công ty kế toán kê khai dùm dự định hết tháng 01/2018 sẽ ngưng để kế toán là em tự làm .bây giờ thì em định để bên công ty kế toán đăng ký BHBB dùm 3 nhân viên bọn em, em sẽ làm hợp đồng thử việc từ 10/01/2018 đến 31/01/2018 sau đó đến tháng 02/2018 mới bắt đầu đóng BHBB vậy có được không ạ
do lần đầu tiên đi làm nên em không rành lắm. hi vọng mn trả lời giúp em
 
V

Vinh Nguyễn Tùng

Sơ cấp
25/3/18
11
0
1
28
Cho em hỏi công ty em thành lập được hơn 1 năm rưỡi nhưng chưa đăng kí BHBB cũng như giao kết HĐLĐ với nhân viên.
Em có lên mạng tìm hiểu các mẫu đơn cần điền nhưng có một số mục không biết phải điền thế nào vd như:
- Mẫu khai BHBB: Mã số gia đình (chưa có thì phải khai trong phụ lục, đòi Mã số BHBB của cha mẹ nhưng nếu cha mẹ không có thì điền thế nào ạ?)
- Việc lâu như vậy chưa đóng BHBB thì phải giải trình như thế nào ạ?

Anh chị em có kinh nghiệm giúp em điền các mẫu đơn với ạ. Em xin cảm ơn mọi người nhiều ạ.
 
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Thành viên thân thiết
8/6/16
1,915
732
113
30
cho em hỏi về vấn đè BHBB này được không ạ.
công ty em từ năm nay trở về trước chưa tham gia BHBB do các bạn thích lấy tiền mặt hơn là đóng, Báo cáo hằng năm đầu ra đầu vào đều bằng 0.
từ năm nay công ty mới đóng BHBB và công ty hiện đang nhờ bên công ty kế toán kê khai dùm dự định hết tháng 01/2018 sẽ ngưng để kế toán là em tự làm .bây giờ thì em định để bên công ty kế toán đăng ký BHBB dùm 3 nhân viên bọn em, em sẽ làm hợp đồng thử việc từ 10/01/2018 đến 31/01/2018 sau đó đến tháng 02/2018 mới bắt đầu đóng BHBB vậy có được không ạ
do lần đầu tiên đi làm nên em không rành lắm. hi vọng mn trả lời giúp em
Được bình thường nha bạn
 
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Thành viên thân thiết
8/6/16
1,915
732
113
30
Cho em hỏi công ty em thành lập được hơn 1 năm rưỡi nhưng chưa đăng kí BHBB cũng như giao kết HĐLĐ với nhân viên.
Em có lên mạng tìm hiểu các mẫu đơn cần điền nhưng có một số mục không biết phải điền thế nào vd như:
- Mẫu khai BHBB: Mã số gia đình (chưa có thì phải khai trong phụ lục, đòi Mã số BHBB của cha mẹ nhưng nếu cha mẹ không có thì điền thế nào ạ?)
- Việc lâu như vậy chưa đóng BHBB thì phải giải trình như thế nào ạ?

Anh chị em có kinh nghiệm giúp em điền các mẫu đơn với ạ. Em xin cảm ơn mọi người nhiều ạ.
Cái đó không điền cơ quan bảo hiểm cũng ko nói gì nha bạn.
- Do cty không có hoạt động hoặc lao động không ổn định, chưa thuê mướn kế toán do tình hình hoạt động không ổn định..........
 
  • Like
Reactions: Lặng Yên
V

Vinh Nguyễn Tùng

Sơ cấp
25/3/18
11
0
1
28
Em cảm ơn anh đã trả lời giúp em ạ.

Cái đó không điền cơ quan bảo hiểm cũng ko nói gì nha bạn.
- Do cty không có hoạt động hoặc lao động không ổn định, chưa thuê mướn kế toán do tình hình hoạt động không ổn định..........
 
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,016
671
113
TP.HCM-Gia Lai
Cho em hỏi công ty em thành lập được hơn 1 năm rưỡi nhưng chưa đăng kí BHBB cũng như giao kết HĐLĐ với nhân viên.
Em có lên mạng tìm hiểu các mẫu đơn cần điền nhưng có một số mục không biết phải điền thế nào vd như:
- Mẫu khai BHBB: Mã số gia đình (chưa có thì phải khai trong phụ lục, đòi Mã số BHBB của cha mẹ nhưng nếu cha mẹ không có thì điền thế nào ạ?)
- Việc lâu như vậy chưa đóng BHBB thì phải giải trình như thế nào ạ?

Anh chị em có kinh nghiệm giúp em điền các mẫu đơn với ạ. Em xin cảm ơn mọi người nhiều ạ.
Không có thì bỏ trống thôi bạn.
 
H

hoatienthinh

Sơ cấp
3/4/18
2
0
1
28
Cty mình thuê lao động theo thời vụ chỉ làm hđ thời vụ dưới 3 thang sau ko tái ký nữa thì có phải đống bảo hiểm ko? tư vấn giúp em ạ. thanks!
 
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Thành viên thân thiết
8/6/16
1,915
732
113
30
Cty mình thuê lao động theo thời vụ chỉ làm hđ thời vụ dưới 3 thang sau ko tái ký nữa thì có phải đống bảo hiểm ko? tư vấn giúp em ạ. thanks!
Hợp đồng thời vụ dưới 1 tháng mới ko phải đóng BH còn từ 1/1/2018 thì trên 1 tháng là phải đóng.
 
  • Like
Reactions: hoatienthinh
H

hoatienthinh

Sơ cấp
3/4/18
2
0
1
28
Hợp đồng thời vụ dưới 1 tháng mới ko phải đóng BH còn từ 1/1/2018 thì trên 1 tháng là phải đóng.
Nhưng bên em làm thời vụ lao động không cố định người lao động mà thủ tục bảo hiểm thì mệt lắm
 
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,016
671
113
TP.HCM-Gia Lai
Nhưng bên em làm thời vụ lao động không cố định người lao động mà thủ tục bảo hiểm thì mệt lắm
Quy định từ năm 2018 hợp đồng đủ từ 1 tháng trở lên thì phải đóng thôi nhé bạn. Nếu thấy ko cố định thì làm HĐ thử việc :D để ko đóng.
 
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên thân thiết
21/10/15
661
218
43
Quy định từ năm 2018 hợp đồng đủ từ 1 tháng trở lên thì phải đóng thôi nhé bạn. Nếu thấy ko cố định thì làm HĐ thử việc :D để ko đóng.
Thủy ơi, bên em lao động phổ thông là chủ yếu, ký hợp đồng thử việc liệu có được ko?
 
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
Thành viên BQT
24/9/14
5,454
1,484
113
26
Quận Tân Bình
Nhưng bên em làm thời vụ lao động không cố định người lao động mà thủ tục bảo hiểm thì mệt lắm
Hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng thì đã bắt buộc đóng bảo hiểm từ 01/01/2018 rồi, cho dù mệt cũng phải làm thôi bạn, Trừ khi dưới 1 tháng mới không phải đóng
 
D

Dương Nguyễn Bích Ngọc

Sơ cấp
20/4/18
2
0
1
29
CẢ NHÀ CHO EM HỎI. MUỐN IN THÔNG BÁO PHÁT HÀNH HÓA ĐƠN FILE.XML NHƯ THẾ NÀO??? EM ĐÃ DOWNLOAD HTKK MỚI NHẤT VỀ NHƯNG BÁO TỆP KHÔNG ĐÚNG ĐỊNH DẠNG.
 
Huongq Nguyen

Huongq Nguyen

Sơ cấp
16/10/17
21
5
3
26
@Thủy BB cho e hỏi : e đọc luật thì lao động phổ thông chỉ có thử vc 6 ngày thì làm thế nào ạ.Công ty e bên xây dựng nên vấn đê nhân công căng lắm ạ
 
Lặng Yên

Lặng Yên

Cao cấp
Thành viên BQT
24/9/14
5,454
1,484
113
26
Quận Tân Bình
@Thủy BB cho e hỏi : e đọc luật thì lao động phổ thông chỉ có thử vc 6 ngày thì làm thế nào ạ.Công ty e bên xây dựng nên vấn đê nhân công căng lắm ạ
Chỗ nào quy định lao động phổ thông thử việc 6 ngày vậy bạn, bạn thử trích ra thử.
 
Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,016
671
113
TP.HCM-Gia Lai
Chỗ nào quy định lao động phổ thông thử việc 6 ngày vậy bạn, bạn thử trích ra thử.
@Thủy BB cho e hỏi : e đọc luật thì lao động phổ thông chỉ có thử vc 6 ngày thì làm thế nào ạ.Công ty e bên xây dựng nên vấn đê nhân công căng lắm ạ
Cái này thì đúng r bạn nhé. Trường hợp LĐPT, ko bằng cấp thì thử việc chỉ 6 ngày thôi. Những trường hợp này khi làm TBL cũng bị Cán bộ bên Phòng LDTBXH nhắc nhở.
Mình trích dẫn luật ở đây nhé:

"Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện:
(i) Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
(ii) Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
Trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc nêu trên, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.
(iii) Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.
Khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc nêu trên, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.
Nội dung nêu trên được quy định tại Điều 27 Bộ luật Lao động 2012 và Điều 7 Nghị định 05/2015/NĐ-CP."
 

Thành viên trực tuyến

  • lethanhqlda

TEXT LINK

Xem nhiều